เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 เมษายน 2024 | 04:45:37 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeเพื่อนๆชาว Thaiprog แต่งตัวสไตล์ไหนกันครับ?
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆชาว Thaiprog แต่งตัวสไตล์ไหนกันครับ?  (อ่าน 41049 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #90 เมื่อ: 11 มีนาคม 2020 | 09:13:07 AM »

ผมเป็นคนสายตาสั้นและใส่แว่นตามาตั้งแต่เรียน ม. ปลาย เพื่อนร่วมงานบางคนอดถามไม่ได้ว่าทำไมผมจึงใส่แว่นตาที่เป็นเลนส์ทำสี ไม่ใช่เลนส์ใสแบบที่คนส่วนใหญ่นิยมใส่กัน ผมก็บอกเหตุผลไปว่า
1. ตาของผมค่อนข้างแพ้แสง ยิ่งตอนออกแดดผมต้องใช้แว่นตาอีกอันหนึ่งซึ่งเลนส์เป็นสีเกือบดำ
2. ผมทำงานอยู่หน้าจอคอมพิวเตอร์อย่างน้อยวันละเจ็ดถึงแปดชั่วโมง
3. ผมยังใช้บริการระบบขนส่งมวลชน (เรือและรถตู้) อยู่ นั่งเรือโดยสารกลับบ้านตอนค่ำมืด เจอพวกนั่งเล่นนั่งดูโทรศัพท์ประกบข้างซ้ายขวา (ถ้าไม่จำเป็น ผมจะไม่ใช้โทรศัพท์ขณะนั่งรถหรือเรือโดยสาร) มีเราที่ไม่เล่นโทรศัพท์อยู่คนเดียว ทีนี้แสงสว่างจ้าจากหน้าจอโทรศัพท์มันก็สาดมาเข้าตาเราสิครับ ทั้ง ๆ ที่เราไม่ได้ตั้งใจจะดูโทรศัพท์ของคนพวกนี้เลย การใช้แว่นตาที่มีเลนส์ตัดหรือลดแสงมันก็ช่วยได้ในเรื่องการลดการระคายเคืองสายตาจากจอโทรศัพท์ของคนที่นั่งอยู่ข้างเราครับ

« ตอบ #91 เมื่อ: 11 มีนาคม 2020 | 10:00:14 AM »

Seiko Prospex "Baby Tuna" SBDY055 Limited ออกวางตลาดเมื่อต้นปี 2020
สวยจัง... อยากได้อีกแล้วอ่ะ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #92 เมื่อ: 06 มกราคม 2021 | 09:33:12 AM »

สมัยนี้ ก่อนออกจากบ้าน นอกจากจะแต่งตัวให้ดูหล่อดูสวยแล้ว สิ่งที่ทุกคนขาดไม่ได้คือ "หน้ากากอนามัย" ครับ (จำเป็นที่ซู้ดด... ฮ่วย) แลบลิ้น

lunar
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #93 เมื่อ: 08 มกราคม 2021 | 09:12:16 AM »

ผมยังเเวะมาอ่านอยู่นะครับ อิอิ

« ตอบ #94 เมื่อ: 11 มกราคม 2021 | 02:04:35 PM »

ผมยังเเวะมาอ่านอยู่นะครับ อิอิ

---> ขอบคุณที่ทั้งติดตามและร่วมแจมกระทู้นะครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #95 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2021 | 09:09:02 AM »

แม้จะแต่งตัวดูหล่อดูสวยเพียงใด ถ้าถูกหน้ากากอนามัยลดทอนรอยยิ้มและอารมณ์บนใบหน้าไปก็ไร้ประโยชน์ครับ 555 จบข่าว แลบลิ้น
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #96 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2021 | 08:15:34 PM »

ณ เวลานี้ขอแต่งตัวสยายๆ ก็พอแล้วครับ เช่น แต่ก่อนต้องรองเท้าหุ้มส้น ปัจจุบันรองเท้าแตะสุภาพๆ ครับ

« ตอบ #97 เมื่อ: 09 มีนาคม 2021 | 01:59:12 PM »

ผมใส่รองเท้าแตะหนังหุ้มส้นในโอกาสลำลอง เพราะสวมใส่ง่าย ในอดีตผมใส่กางเกงยีนส์และรองเท้าผ้าใบเป็นประจำตอนเรียนมหาวิทยาลัย เพราะต้องเตะบอลสนามเล็กข้างตึกเรียนกับเพื่อน ๆ ในยามว่างที่ไม่มีเรียน และใส่รองเท้าหนังเตะบอลย่อมไม่เหมาะแน่นอน พอพ้นจากความเป็นนักศึกษาและเป็นผู้ใหญ่มีอายุมากขึ้น จึงหันมาสนใจใส่ร้องเท้าหนังกับกางเกงยีนส์ พ่อของผมตอนที่ยังมีชีวิตอยู่ท่านใส่แต่กางเกงสั่งตัดแบบไม่ต้องมีหูร้อยเข็มขัดและใส่รองเท้าหนังเมื่อไปงานสำคัญหรือเป็นทางการ ผมไม่เคยเห็นพ่อใส่กางเกงยีนส์และรองเท้าผ้าใบเลยแม้แต่ครั้งเดียว ท่านเคยพูดตลกแกมเหยียดให้ผมฟังว่า "ยีนส์กับรองเท้าผ้าใบน่ะ พวกกรรมกรเค้าใส่กัน" ซึ่งก็อาจเป็นความคิดเห็นของคนรุ่นเก่าในยุคสมัยก่อน พอถึงยุคปัจจุบัน เวลาได้เปลี่ยนไปแล้ว กางเกงยีนส์ รองเท้าผ้าใบ และรองเท้าแตะ เป็นที่นิยมใส่กันทั่วบ้านทั่วเมืองไปแล้ว แต่มีคำสอนของพ่ออยู่ประโยคหนึ่งซึ่งผมจดจำมาตลอด คือ "ออกจากบ้านไปไหนมาไหน แต่งตัวให้ดูดี ดูเรียบร้อย อย่าซอมซ่อ"

« ตอบ #98 เมื่อ: 28 เมษายน 2021 | 04:58:32 PM »

ตอนนี้ในกรุงเทพ เวลาออกจากบ้าน ต่อให้แต่งตัวสวยหล่อแค่ไหน ทุกคนก็ต้องสวมหน้ากากอนามัยตลอดเวลา มิฉะนั้นจะถูกลงโทษตามกฎหมายครับ

« ตอบ #99 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2021 | 02:08:37 PM »

เมื่อวาน (วันที่ 5 ต.ค.) ผมไปฉีดวัคซีนที่ศูนย์การค้าแห่งหนึ่งย่านสุขุมวิท เจอหนุ่มคนหนึ่งไปฉีดวัคซีนอยู่คิวใกล้ ๆ กัน ท่าทางเป็นพวกลูกหลานไฮโซ (เพราะแถวนั้นเป็นถิ่นของพวกไฮโซ) แต่งตัวสีดำทั้งเสื้อและกางเกง สวมรองเท้าหนังมันวับ ซึ่งน่าจะราคาแพง แต่ปลายขากางเกงสีดำนั่นสั้นเต่ออยู่เหนือตาตุ่มประมาณ 2 นิ้ว พูดง่าย ๆ ว่าเขาใส่กางเกงขาลอยหรือทรงหนีน้ำท่วม ผมเห็นแล้วก็ได้แต่นึกว่านี่คือแฟชั่นของคนยุคนี้หรือไงไม่ทราบ แต่ถ้าเป็นสมัยก่อนนะ ใส่กางเกงขาลอยอย่างนี้ออกไปนอกบ้าน พวกเห็นเข้าแล้วหัวเราะก๊ากเลยล่ะครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #100 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2021 | 09:39:42 AM »

ยุคนี้ แฟชั่นการแต่งตัวของคนเปลี่ยนไป ก็อย่างที่ผมได้เล่าไว้ วัยรุ่นหนุ่มสาวชอบใส่กางเกงขาลอยหนีน้ำกัน แต่สมัยก่อนนี่ไม่ได้เลยนะครับ ใครใส่กางเกงขาลอยจะโดนเพื่อนโห่เพื่อนฮา เยาะเย้ยว่าที่บ้านน้ำท่วมรึไงถึงใส่กางเกงขาลอย ฯลฯ อีกอย่าง ผมเห็นผู้คนทั้งผู้ชายและผู้หญิงนิยมใส่รองเท้าผ้าใบกันมาก คงเป็นเพราะความคล่องตัวในการเดินทาง และโดยทั่วไป ผู้ชายใส่กางเกงสแล็คและเสื้อเชิ้ตทำงานออฟฟิศต้องใส่รองเท้าหนังถึงจะเข้ากัน แต่พอมาระยะหลังนี้ผมเห็นหลายคนนุ่งกางเกงสแล็คแต่สวมรองเท้าผ้าใบ ซึ่งโดยความเห็นส่วนตัวดูไม่เข้ากันเลยครับ

« ตอบ #101 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2022 | 04:14:10 PM »

Seiko Prospex "Baby Tuna" SBDY055 ผมรอมาเกือบสองปี แม้รายได้และโบนัสปีนี้จะไม่ค่อยดีนัก แต่ก็ขอกัดฟันในช่วงที่ยังมีของอยู่ในตลาด ถ้าเลิกผลิตหรือไม่มีของขายในตลาดแล้วจะได้ไม่ต้องเสียดายที่ซื้อไม่ทันครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #102 เมื่อ: 06 มกราคม 2023 | 09:19:15 AM »

ของมาถึงแล้วครับอาทิตย์นี้ โดนใบรับของที่ไปรษณีย์เรียกให้ไปจ่ายภาษีด้วย เศร้า

เรือนซ้ายเพิ่งได้มาใหม่ ส่วนเรือนขวานั้นใช้อยู่ในปัจจุบัน แต่ทั้งคู่เป็นตระกูล Prospex เหมือนกัน

โบนัสปีนี้ก็ได้แค่นี้ล่ะครับ 5555 จบข่าว
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #103 เมื่อ: 07 มกราคม 2023 | 08:22:04 AM »

ปีนี้ผมว่าจะซื้อของขวัญปีใหม่ให้ภริยา คือ นาฬิกา ผมกะจะซื้อของสวิสให้ แต่ภริยาผมชอบยี่ห้อเดียวกับพี่ปีศาจนี้แหล่ะครับ ซึ่งนาฬิกาออโตแฟนผมก็ไม่ชอบอีก 5555

« ตอบ #104 เมื่อ: 09 มกราคม 2023 | 10:09:53 AM »

ปีนี้ผมว่าจะซื้อของขวัญปีใหม่ให้ภริยา คือ นาฬิกา ผมกะจะซื้อของสวิสให้ แต่ภริยาผมชอบยี่ห้อเดียวกับพี่ปีศาจนี้แหล่ะครับ ซึ่งนาฬิกาออโตแฟนผมก็ไม่ชอบอีก 5555

---> ผมว่านาฬิกายี่ห้อนี้ทนทาน คุ้มค่าคุ้มราคา สวยขรึม และ practical มาก โดยเฉพาะตระกูล Sports 5 และ Monster Prospex ผมเคยใส่นาฬิกายี่ห้อนี้รุ่น Sports 5 สมัยเรียนชั้นมัธยมจนจบมหาวิทยาลัยและทำงานปีแรก (รวมประมาณ 10 ปี) แล้วต่อด้วยนาฬิกาสวิสเรือนทองยี่ห้อหนึ่งซึ่งใส่อยู่ร่วม 20 กว่าปี แต่ในที่สุดก็รู้สึกว่ามันไม่เหมาะกับบุคลิกตัวตนที่แท้จริงของผมโดยเฉพาะในเรื่องเชิงปฏิบัติหรือความ practical ในที่สุดก็ต้องกลับไปซบอกนาฬิกายี่ห้อเก่า เหมือนคนรักกลับไปตายรังยังไงยังงั้น แต่ก็แฮปปี้ยิ่งกว่าเดิมครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
พิมพ์