เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149773 กระทู้ ใน 4437 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

08 มิถุนายน 2024 | 05:22:08 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreathePhi (φ) : Live at Music Center - 25 Oct 2008 (กระทู้สำรวจ)
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Phi (φ) : Live at Music Center - 25 Oct 2008 (กระทู้สำรวจ)  (อ่าน 12494 ครั้ง)
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 15 ตุลาคม 2008 | 09:24:02 AM »

เรื่องมันมีอยู่ว่า.... วงเราอยากเล่นดนตรีครับ เพราะว่าวงเราซ้อมกันมาตั้งนานแล้ว ก็ได้แค่เล่นกันในห้องซ้อมเรื่อยมา เล่นเองฟังเอง ผมเองก็พยายามที่จะหาโอกาสเอาวง Phi ของเราไปเล่นที่งานโน้นงานนี้อยู่เป็นประจำครับ แต่ก็ไม่เคยสำเร็จเสียที อาจเป็นเพราะวงเราไม่มีชื่อเสียงอะไรเลย แถมแนวเพลงที่พวกเราเล่นหลายๆ ท่านก็คงทราบกันอยู่ว่าหาที่เล่นยากแค่ไหน

ผมเคยไปมีตติ้งของห้องบีทเทิลส์ในพันทิพ เคยเล่นดนตรีในงานมีตติ้งอยู่สองครั้ง ซึ่งครั้งแรกเค้าใช้วิธีจองห้องใหญ่ในโรงแรมแล้วมีเวที เช่าเครื่องเสียง เช่าแอมป์มา แล้วเค้าก็สามารถเล่นดนตรีในงานมีตติ้งได้ ส่วนครั้งที่สองนั้น เค้าใช้วิธีปิดผับในช่วงบ่าย คือปรกติผับจะเปิดในช่วงตอนกลางคืนใช่ไหมครับ เค้าก็ไปจอง(เช่า)ผับให้ช่วยเปิดก่อนเวลา คือเปิดในช่วงบ่ายๆ แล้วกลุ่มที่ไปมีตติ้งก็เข้าไปกิน เล่นดนตรีได้ก่อน (เพราะในผับมักจะมีเวทีและเครื่องเสียงสำหรับเล่นดนตรีอยู่แล้ว)

ความจริงมีตติ้งของ Thaiprog ของเรา ผมก็อยากทำแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ก็ติดที่สองประเด็น ประเด็นแรกคือสมาชิก Thaiprog ของเราเป็นนักฟังเพลงเป็นหลัก และเป็นนักสะสมแผ่นเสียมากกว่า หากผมจองผับ แล้วเอาวงเราไปเล่นในงานมีตติ้ง มันดูเหมือนเป็นการมัดมือชกไปหน่อย สมาชิกบางคนอาจจะอยากคุย+สังสรรค์มากกว่าที่จะฟังพวกเราเล่นดนตรี ประเด็นที่สองคือ ค่าใช้จ่ายที่ต้องเพิ่มขึ้น เพราะมันต้องมีการจองโรงแรม เช่าเครื่องเสียง ซึ่งค่าเช่าแอมป์+เครื่องเสียงนั้นแพงมาก แล้วผมจะเอาทุนพวกนี้มาจากไหน ส่วนถ้าปิดผับเล่น ก็ต้องขอบอกว่าผมเคยไปเล่นในผับแล้วรู้สึกไม่ค่อยดีเลย เพราะสภาพแวดล้อมแถวนั้นค่อนข้างแย่ ถึงแม้กระทั่งจะเป็นตอนกลางวันช่วงบ่ายๆ ก็เถอะ น้องก็เป็นเด็กๆ อยู่ ไม่ค่อยอยากให้ไปอยู่ในสถานที่แบบนั้น (แหม ทำตัวเป็นพี่ที่ดี 555+)

และด้วยปัญหาสองอย่างข้างบนนั้น ผมจึงตัดสินใจที่จะเลือกทางอื่น ขอบอกให้ทราบก่อนนะครับว่า วงของเราไม่ได้ซ้อมมานานแล้ว และน้องๆ ทุกคนก็อยากเล่นทุกคน เหม่งบอกว่าอยากซ้อมมาก ส่วนพี่สิทธิ์บอกว่าอัดอั้นมานานแล้ว โอ๊คตอบตกลงทันทีที่ชวน (แม้ว่าน้องเค้าจะไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดเรามาหลายเดือนแล้วก็ตาม) ฟิวกับสันก็โอเคอยู่แล้วถ้าไม่ติดอะไร ส่วนผมตอนนี้ก็อยากลองปิ๊คอัพใหม่ที่เพิ่งไปเปลี่ยนมาเหลือเกิน เราเลยคิดว่า วงของเราจะไปเล่นในห้องซ้อมในวันเสาร์ืั้ที่ 25 นี้ครับ คือในวันเดียวกับมีตติ้งเลย แต่เป็นช่วงบ่าย คิดว่าคงจะเป็นบ่าย 1 ถึงบ่าย 4 เป็นเวลาสามชั่วโมงด้วยกัน (ปรกติก็เล่นกันสามชั่วโมงอยู่แล้ว เพราะแค่ตั้งเครื่อง+ตึ่งโป๊ะ+ช้งเช้ง กันก็ปาเข้าไปครึ่งชั่วโมงแล้ว) โดยสถานที่คือห้องซ้อมที่มิวสิคเซ็นเตอร์ ข้างๆ ฟอร์จูนทาวน์ที่เดิม พอเราเล่นกันเสร็จ ก็แยกย้ายกันกลับบ้าน.... เอ๊ยไม่ใช่ ก็ตรงดิ่งไปที่ร้านครัวกรุงเทพ พญาไท เพื่อไปงานมีตติ้งกันต่อเลยครับ

ไอเดียของงานนี้คือ เราก็เล่นมันในห้องซ้อมซะเลยสิ ซึ่งมีข้อดีคือ ค่าใช้จ่ายต่ำ และ ใครอยากมาดูมาฟังก็มา ส่วนใครไม่อยากก็ตรงดิ่งไปที่งานมีตติ้งเลย โดยคนที่อยากมาชมก็ไม่ต้องมาตั้งแต่บ่าย 1 ถึงบ่าย 4 หรือนะครับ เพราะว่าพวกเราคงต้องซ้อมกันก่อน เนื่องจากไม่ได้เล่นด้วยกันมานานมาแล้ว สนิมขึ้นหมดแล้วครับ ใครที่มาดูอาจจะมาในช่วงครึ่งหลังแทนครับ

คำถามในขณะนี้คือ "มีสมาชิกท่านใดจะมาดูที่พวกเราเล่นในวันนั้นกันบ้างครับ?"

ปล. ขอเรียนให้ทราบว่า ไม่ว่าจะมีใครมาดูพวกเราหรือไม่ จะมากัน 2-3 คน หรือไม่มีใครมาดูเลย ยังไงพวกเราก็คงจะไปเล่นไปซ้อมในวันนั้นครับ เพราะว่าพวกเรานัดกันได้อยากเหลือเกิน เพราะสมาชิกวงเรามากถึง 6 คน เวลาว่างที่จะตรงกันขนาดนี้ค่อนข้างยาก แถมช่วงนี้ยังเป็นช่วงปิดเทอม ทุกอย่างก็ง่ายขึ้น และที่สำคัญ พวกเราอยากเล่นอยากร้องกันทุกคนเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2008 | 09:41:37 AM โดย Agent Fox Mulder » บันทึกการเข้า

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2008 | 10:07:12 AM »

อยากขอเชิญคุณ Nosferatu เป็นนักร้องรับเชิญในเพลง The great gig in the sky  ไม่ทราบว่าสนใจมั๊ยครับ?  ขยิบตา
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2008 | 01:06:22 PM »

ที่ร้านครัวกรุงเทพฯ นี่เค้าอนุญาตให้เล่นแนวอะคูสติกมั๊ยล่ะครับ แต่คงไม่สะใจพวกน้องๆ แน่ ๆ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2008 | 01:12:04 PM »

ที่ร้านครัวกรุงเทพฯ นี่เค้าอนุญาตให้เล่นแนวอะคูสติกมั๊ยล่ะครับ แต่คงไม่สะใจพวกน้องๆ แน่ ๆ

ดูจากสถานที่แแล้วคงลำบากครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2008 | 01:26:22 PM »

ดูจากสถานที่แแล้วคงลำบากครับ

ครับ  ยิ้มเท่ห์
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 | 05:20:32 PM »

แจ้งรายละเอียดเพลงที่จะเล่นเพิ่มในรอบนี้ครับ

เราจะเล่นเซ็ทเดิมยืนพื้นครับ DSOTM/Shine On/Echoes/Comfort แต่ Shine On นี่ขอเก็บแบบเต็มเวอร์ชั่นไว้ก่อน รู้สึกยังเดินไม่ค่อยเวิร์คดีนัก เพราะผมระแวงเรื่องกีตาร์ทุกที (ไม่รู้จะระแวงทำไม) ส่วนเพลงใหม่ๆ นี่ก็หลังจากคุยกับเหม่งแล้วก็ดว่าน่าจะเพิ่มซักนิดซักหน่อย

เพลงที่จะเล่นเพิ่มในวันเสาร์หน้า ดังนี้ครับ ไม่ต้องซีเรียส แต่โปรดหัดกันไว้ด้วยนะครับ
1. Coming Back To Life เพลงนี้เคยเล่นกันไปแล้วนะครับ แต่ตอนนั้นยังไม่ค่อยพร้อมกันเท่าไหร่ เพลงนี้ไม่ยากเลย จังหวะกลางๆ คอร์ดวนๆ พื้น C F Am G แล้วก็มีท่อนแยก Am F /Am Bb /Am G เท่านั้นเองครับ จังหวะก็สุดแสนจะธรรมดา 4/4 ไม่น่าเป็นปัญหาครับ
2. On The Turning Away เพลงนี้พี่สิทธิ์รีเควสไว้นานแล้ว ก็น่าจะจัดให้พี่สิทธิ์ซะหน่อย เพลงนี้มีท่อนโซโล่แยกตรงกลาง (จริงๆ มันไม่ใช่โซโล่ แต่มันเป็นท่อนคั่นมากกว่า) แล้วก็ท่อนโซโล่ด้านท้าย ที่พี่ต้องรับผิดชอบ นอกนั้นก็เบส กลอง คีย์บอร์ด กีตาร์ไม่เกี่ยว แต่กีตาร์โซโล่พี่ก็ไม่ค่อยปึ๊กเท่าไหร่ แต่ลองเล่นดูแล้ว ก็คงต้องฝึกไปเรื่อยๆ ครับ
3. A Great Day For Freedom เพลงนี้พี่รีเควสเอง ขอร้องเองด้วยนะ เพลงนี้ท่อนเวอร์สเป็นไมเนอร์ Cm ท่อนคอรัสเป็นเมเจอร์ คีย์ F มั้งนะ ก็เพลงนี้มันจะมีเปียโนด้วยในเวอร์สแรก ใครจะเล่นดีอ่ะ ฟิวหรือโอ๊คซักคนไปแกะเปียโนมาแล้วกันนะ แล้วก็พอหลังๆ ก็เล่นเป็นเครื่องสายกับออร์แกนไปแล้วกันนะ ท่อนจบ จบแบบใน Gdansk เลยนะ พี่ว่าเพราะดี

สามเพลงนี้ฟิวเล่นเครื่องสาย โอ๊คเล่นออร์แกนเหมือนเดิมแล้วกันนะครับผม ส่วนคนอื่นๆ ก็ไปแกะมาตามหน้าที่กันด้วยล่ะ อย่าลืม

รอบนี้เหม่งบอกว่าอยากถ่ายวีดีโออีกแล้ว คิดว่าจะถ่าย Us and Them กับ Coming Back To Life นะครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 | 07:09:31 PM »

รับแซ่บ!!(ทราบ)

Blackfield

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 | 11:04:08 PM »

เนื่องจากวันนี้ลองซ้อม On The Turning Away ซ้อมอยู่หลายรอบก็ยังไม่ได้เรื่องซะที ช่วงบ่ายเลยลองอัดเสียงร้องเพลงนี้เล่นๆ ดู ตอนกลางคืนก็มาอัดกีตาร์ ซึ่งก็ยังเล่นได้ห่วยบรมอยู่ดีนั่นแหละ เล่นหลุดๆ อยู่ตลอด เดี๋ยวดันสายเพี้ยน เดี๋ยวเล่นริฟฟ์สายบนผิด บางทีสายก็เพี้ยน เพลงก็เพิ่งหัดเล่นอย่างจริงจังวันนี้เลยเป็นวันแรกเลย (ข้ออ้างทั้งนั้น)

ก็เลยเอามาให้ฟังเล่นๆ กันครับ เสียงร้องใช้ไมค์อันละ 100 บาท เหมือนเดิม ส่วนกีตาร์นี่ใช้ตัวแดง (อยู่บ้านจะเล่นตัวแดง พอออกนอกบ้านจะเล่นตัวดำ)เล่นผ่านโปรแกรม Guitar Rig 3 ใช้ Pro Co Rat และแอมป์ Hiwatt Sim เจ้าเก่า เสริมด้วย Delay และ Reverb อีกเล็กน้อย อ้อ ฟังแล้วอย่าขำนะครับ ทั้งเรื่องเสียงร้องและเรื่องเล่นห่วย เชิญโหลดไปฮาได้เลยครับ

http://www.thaiprog.net/xbasnaphon/AFM_TurningAway.mp3

ปล. เพลงนี้เวลาเล่นจริงให้พี่สิทธิ์ร้องนะครับ อันนี้ผมอัดเล่นทำเพลงขำๆ เฉยๆ

TRON

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2008 | 09:52:29 PM »

ขอบคุณสำหรับ On The Turning Away ว่าจะรีเควสอีกครั้งอยู่พอดี อยากเห็นน้องโซโลเพลงนี้มานานแล้ว แต่เกรงใจเลยไม่กล้าเอ่ยเอง  ท่อน Using word... และ    Just the world.... ต้องรบกวนน้องบาสช่วยประสานด้วยนะครับ ส่วนกีตาร์ที่น้องเล่นพี่ฟังแล้ว เยี่ยมแล้วครับ ถ้าเล่นบ่อยๆฟังบ่อยๆจะได้ลูกเล่นหลายแบบครับสำหรับเพลงนี้ โดยเฉพาะเวอร์ชั่น delicate ทั้งแบบในซีดีและวีดีโอท่อนโซโล edit แตกต่างกันนิดๆครับ (โดยส่วนตัวชอบเวอร์ชั่นในวีดีโอมากกว่า)  ยิ้มกว้างๆ
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2008 | 09:55:27 PM »

คราวนี้จะเอา Bohemian อีกมั๊ยครับ(น่ามันนะ) ยิ้มกว้างๆ

.. polotoon ..

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2008 | 01:21:20 PM »

Music Center อยู่ห่างจาก Fortune มากแค่ไหนครับ อยู่เลยไปทาง Esplanade ใช่ไหมครับ จอดรถได้ที่ไหนครับ ถามไว้เผื่อว่าจะไปดูได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2008 | 01:36:24 PM »

ไม่ใช่ครับ fortune ถ้ายืนอยู่หน้า แล้วเดินไปทางขวามือจนถึงแยกอโศกเลี้ยวซ้ายไปไม่ไกลจะเจอร้านอยู่ริมถนนเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2008 | 02:32:29 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2008 | 02:33:47 PM »

ไม่ใช่ครับ fortune ถ้ายืนอยู่หน้า แล้วเดินไปทางขวามือจนถึงแยกอโศกเลี้ยวซ้ายไปไม่ไกลจะเจอร้านอยู่ริมถนนเลยครับ

เขียนผิดครับ เดินไปทางขวานะครับ ขอโทษทีครับเบลอๆนิดหน่อย
Blackfield

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 | 03:52:06 PM »

วันนี้โทรไปจองห้องซ้อมมาแล้วนะครับ โทรตั้งแต่เช้าเลย ห้องกลางเหมือนเดิม บ่าย 1 ถึงบ่าย 4

สำหรับห้องซ้อม Music Center Studio นะครับ แนะนำให้จอดรถที่ฟอร์จูนครับ แล้วเดินมาทางฝั่งที่เป็นโรงแรม (ฟอร์จูนจะมีสองฝั่ง ฝั่งที่เป็นโลตัสกับฝั่งที่เป็นโรงแรม) พอเดินแล้วก็ออกประตูห้างมานะครับ (ไม่ต้องเลยไปจนถึงโรงแรมล่ะ) เดินไปทางแยกพระรามเก้านะครับ เดินไปทางที่จะไปดินแดง เดินตามฟุตบาทมาเรื่อยๆ ระยะทางจากสี่แยกพระรามเก้าถึงห้องซ้อมไม่เกิน 1 ป้ายรถเมล์ครับ สังเกตง่ายๆ คือเดินมาแล้วห้องซ้อมจะอยู่ก่อนถึงเซเว่น (เข้าใจว่าร้านติดกันเลย) ถ้าเลยเซเว่นไปนี่ไม่ใช่แล้วนะครับ

เราจะซ้อมกันอยู่ห้องกลางนะครับ จะโทรมาให้ผมไปรับก็ได้ครับ หรือบอกคนข้างล่างเค้าว่า "ห้องกลาง" เค้าจะรู้เลยครับ เค้าจะพาขึ้นมาให้ได้ครับ

TRON

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 | 03:54:25 PM »

ตกลงมีมาชมท่านเดียวหรือครับ  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] 2
พิมพ์