เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 08:41:34 AM
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 35
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปไหนมา  (อ่าน 175566 ครั้ง)
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 | 10:26:45 PM »

ิปกติขึ้นแท๊กซี่จะได้ยินคนขับแท๊กซี่เปิดเพลงอะไรบ้างครับ? เชื่อว่าหลายๆท่านคงได้ยินแต่เพลงลูกทุ่ง ไม่ก็เปิด จส.ร้อย แต่แท๊กซี่ที่ผมนั่งวันนี้เขาเปิดเพลง "Power Metal" ครับ!!!!!

เรื่องก็มีอยู่ว่า วันนี้ผมก็จะออกเดินทางเพื่อไปสอบ Pre-Degree ที่มหาวิทยาลัยรามคำแหง 2 (บางนา) ตามปกติ ซึ่งปกติแล้วผมจะต้องซ้อนมอเตอร์ไซค์และต่อรถเมล์เพื่อไปขึ้นรถตู้ที่บางกะปิ แต่วันนี้ไม่รู้นึกครึ้มใจอะไรขึ้นมา รู้สึกอยากนั่งแท๊กซี่ ผมก็เรียกแท๊กวี่ที่ปากซอยบ้านผม และพอเปิดขึ้นรถไปก็อึ้งเลยครับ เพราะเพลง Halloween สุดยอดมหากาพย์ของวง Helloween ได้มากระทบหูผมอย่างจัง!!!! ผมอึ้งไปชั่วขณะแล้วถามพี่คนขับว่า "พี่เปิดคลื่นใหนครับเนี่ย" พี่คนขับก็บอก "อ๋อ อันนี้เปิดแผ่นของวง Helloween น่ะ อย่าบอกนะว่าชอบแนวนี้เหมือนกัน" อ้าว...ที่นี้ก็มันส์สิครับ เจอคอเดียวกันแบบไม่คาดฝัน!!! พอคุยไปคุยมาจึงได้รู้ว่าพี่เขาเป็นเพื่อนกับพี่แสง มือกีตาร์วง  Nathania ซึ่งเป็นวงไทยที่เล่นเพาเวอร์เมทั่ลได้ดีมากๆ และจึงได้รู้อีกว่าพี่แสงเขาก็ขับแท๊กซี่คันนี้เป็นการหารายได้เสริมเหมือนกัน แต่ต้องขึ้นช่วงบ่ายถึงจะเจอ ก็คุยเรื่องเพาเวอร์เมทั่ลกันมันส์จริงๆครับ ไม่อยากลงจากรถเลย ตอนก่อนจะลงพี่เค้าถามว่าผมเล่นดนตรีมั้ย? เล่นแนวอะไร? ผมก้บอกว่าเล่นโปรเกรสสีฟร๊อค พี่แกก็เอ่ยขึ้นมาเลยว่า "อ๋อ พวก Pink Floyd, Asia, Yes, Rush ใช่มั้ย พี่ก็ฟังอยู่บ้างเหมือนกันนะ" โอ้วว...อึ้งเลยครับ ไม่คิดว่าจะเจอแบบนี้เลยจริงๆ!!!! เป็นการขึ้นแท๊กซี่ที่ประทับใจที่สุดในชีวิตเลยก้ว่าได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

ป.ล. วันนี้เลยได้ซื้อแผ่นชุดใหม่ของวง Nathania บนรถแท๊กซี่นี้เลยครับ วงเค้าเอามาฝากขายหลายแผ่นเลยล่ะ

แล้วได้คุยเรื่องเวบ thaiprog ให้เขาฟังเปล่าึีครับ?
ผมก็ไม่เคยเจอแท็กซี่ฟังเพลงแบบนี้แฮะ
น่าจะคุยสนุก

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 | 10:32:59 PM »

คนขับรถบริษัทผมมีคนนึงฟังร๊อคเก่าๆพวก Led Zeppelin,UFO,Queen,Rolling Stones,Deep Purple,Triump,Journey,Pink Floyd แรกๆไม่รู้ พอเห็นผมซ้อมดนตรีเขาเลยชวนคุย ทุกวันนี้เลยคุยกันแต่เรื่องเพลงเลย
Nosferatu ZoDD
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 | 10:36:02 PM »

ไปงานหนังสือ รอบที่สอง สำหรับการจัดครั้งนี้

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 | 10:40:53 PM »

คนขับรถบริษัทผมมีคนนึงฟังร๊อคเก่าๆพวก Led Zeppelin,UFO,Queen,Rolling Stones,Deep Purple,Triump,Journey,Pink Floyd แรกๆไม่รู้ พอเห็นผมซ้อมดนตรีเขาเลยชวนคุย ทุกวันนี้เลยคุยกันแต่เรื่องเพลงเลย

มีเหมือนกันครับ คุณพ่อของผมชอบเปิดเพลงฟังเวลาอยู่ในออฟฟิศบ่อยๆ วันนึงมีพนักงานจากแผนกอื่นของบริษัทมาหาที่ห้อง ได้ยินคุณพ่อผมฟังวง Shaman (วงของอดีตนักร้องนำ Angra) อยู่ เขาก็ทักเลยครับว่า "เอ้ยย นี่วง Shaman ใช่มั้ย วงนี้ชอบเหมือนกันเลย" เดี๋ยวนี้คุณอาคนนี้ก็แวะมาคุยเรื่องเพลงที่ออฟฟิศที่คุณพ่อผมทำงานอยู่บ่อยมากเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #19 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2008 | 12:00:38 AM »

มีอีกเรื่องครับ คราวนี้เกี่ยวกับตัวผมเอง คือเมื่อสมัยประถมที่ผมเริ่มใช้คอมใหม่ๆ ช่วงนั้นผมก็ฟังแต่โปรเกรสสีฟที่ฟังง่ายๆอย่าง Alan Parsons, ELO หรือไม่ก็ Dire Straits อะไรเทือกนั้น แต่ยังไม่กล้าฟัง Pink Floyd หรือ Yes แบบจริงๆจังๆสักที จนเมื่อผมได้บังเอิญเข้าไปดูในเว็บ Audio Teams แล้วได้อ่านบทความเกี่ยวกับ Pink Floyd และ Yes ของคุณ ว.ชยาเวช ผมก็เริ่มไปขุดคุ้ย Pink Floyd จากในลังเก็บเทปของคุณพ่อมาฟัง คราวนี้ติดใจมากครับ และผมก็เริ่มฟังโปรเกรสสีฟร๊อคแบบจริงๆจังๆตั้งแต่ตอนนั้นเป็นต้นมา และผมก็อยากทำความรู้จักกับคุณ ว.ชยาเวช มากๆ แต่ไม่รู้ว่าเขาเป้นใครและจะติดต่อได้อย่างไร เวลาล่วงเลยมากว่า 5-6 ปี จนเมื่อปีที่แล้วพี่กิต (HHH) ได้ชวนผมมาเล่นบอร์ดไทยพรีอกและผมก็ได้รู้จักกับคุณหมอ The Black Tulip และผมก็ได้คุยกันจนได้ทราบว่านามแฝง ว.ชยาเวช เป็นของคุณหมอ The Black Tulip นี่เอง เรียกได้ว่าบังเอิญได้มาพบกันจริงๆครับ  ยิ้มกว้างๆ

ถ้าเช่นนั้นก็พอจะสรุปได้ว่า ผู้ที่เป้นแรงบันดาลใจและทำให้ผมเริ่มฟังดนตรีโปรเกรสสีฟอันลึกซึ้งมาจนถึงทุกวันนี้ก็คือคุณหมอ The Black Tulip นี่เองครับ ต้องกราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงจริงๆครับ ไม่งั้นผมคงไม่ได้มีวันนี้แน่ๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ตุลาคม 2008 | 12:04:29 AM โดย LiliumNation™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
.. polotoon ..

« ตอบ #20 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2008 | 03:26:05 PM »

ไป DoubleA Book Tower มาครับ คนน้อยดีจัง คงเป็นเพราะไปงานหนังสือที่ศูนย์ประชุมกันมาก หยิบๆจับๆแล้วได้ DDT มาเล่ม (พราย) แล้วก็การ์ตูนของเจ้าตัวเล็กอีกตั้งย่อมๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #21 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2008 | 03:30:56 PM »

ไปงานหนังสือวันสุดท้ายมาครับ ได้มาสิบเอ็ดเล่ม หมดตัวเลย  ยิ้มกว้างๆ ได้หนังสือมาดังนี้ครับ

ช่อการะเกด เล่ม 46
บุหงาปารี (ปืนใหญ่จอมสลัด) - วินทร์ เลียววาริณ
1984 - George Orwell
รักแรก - Samuel Beckett
เพฌชฆาตข้างถนน - Jorge Luis Borges
คนทรงเจ้า - วิมล ไทรนิ่มนวล
สบตากับตัวเอง - จารี จันทราภา
เปลี่ยวคอนกรีท - รงค์ วงษ์สวรรค์
มาตานุสติ - แดนอรัญ แสงทอง
ฉันจึงมาหาความหมาย - วิทยากร เชียงกูล
เซนอย่างมูซาชิ - สุวินัย ภรณวลัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ตุลาคม 2008 | 03:42:47 PM โดย LiliumNation™ » บันทึกการเข้า

Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #22 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2008 | 04:57:10 PM »

ไปงานหนังสือวันสุดท้ายมาครับ ได้มาสิบเอ็ดเล่ม หมดตัวเลย  ยิ้มกว้างๆ ได้หนังสือมาดังนี้ครับ

บุหงาปารี (ปืนใหญ่จอมสลัด) - วินทร์ เลียววาริณ
เพฌชฆาตข้างถนน - Jorge Luis Borges
เปลี่ยวคอนกรีท - รงค์ วงษ์สวรรค์
ฉันจึงมาหาความหมาย - วิทยากร เชียงกูล
เซนอย่างมูซาชิ - สุวินัย ภรณวลัย

คนทรงเจ้านี่ฉบับพิมพ์ใหม่หรือเปล่าครับ ล่าสุดเห็นงูฉบับพิมพ์ใหม่ยังไม่ได้ซื้อเลย

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)

« ตอบ #23 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2008 | 04:59:02 PM »

คนทรงเจ้านี่ฉบับพิมพ์ใหม่หรือเปล่าครับ ล่าสุดเห็นงูฉบับพิมพ์ใหม่ยังไม่ได้ซื้อเลย

พิมพ์ครั้งที่เจ็ด ปี 2550 น่ะครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2008 | 08:40:20 AM »

Bangkok Art & Culture Center - ตรงสี่แยกปทุมวัน เดินข้ามจาก MBK Center ไปได้เลย ดูเหมือนไม่ใหญ่โตมาก แต่ภายในโอ่โถงดีทีเดียว จัดสถานที่ได้ดีมีระดับ แม้จะดูเหมือนสถาปัตยกรรมที่เคยเห็นในวีดีโอหรือรูปภาพสถานที่ในต่างประเทศมาก่อน งานที่นำมาแสดงแบ่งเป็น 2 ส่วนคือส่วนของมืออาชีพกับงานของนักศึกษาและบริษัทออกแบบตกแต่งต่างๆ ค่อนข้างให้เกียรติผู้ชมมากพอสมควร เพราะไม่มีการป้องกันการเข้าาชมอย่างใกล้ชิดเท่าใด งานเยี่ยมๆมากมายหลายชิ้นทีเดียว

ป้ายชื่อสถานที่เล็กมาก เมื่อเทียบกับตัวอาคาร  ยิ้มกว้างๆ

MBK Center - ไม่ได้เข้าไปนานมากแล้ว จัดสถานที่เป็นระเบียบมากขึ้น โชคดีไปแต่เปิด คนเลยไม่แน่นมากนัก

TRON

« ตอบ #25 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2008 | 08:53:36 AM »

MBK Center - ไม่ได้เข้าไปนานมากแล้ว จัดสถานที่เป็นระเบียบมากขึ้น โชคดีไปแต่เปิด คนเลยไม่แน่นมากนัก

ว่าจะไปเย็นนี้พอดี  ยิ้มกว้างๆ
panyarak

« ตอบ #26 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2008 | 11:01:12 PM »

ไปงานเชิญผ้าพระกฐินพระราชทานถวายวัดไทยพุทธคยา มาครับ เลยได้มีโอกาสไปนมัสการองค์พระมหาเจดีย์พุทธคยา และต้นพระศรีมหาโพธิ์ (สถานที่ตรัสรู้ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า) บ้านนางสุชาดา (ผู้ถวายภัตตาหารมื้อแรกหลังทรงตรัสรู้) ริมผั่งแม่น้ำเนรัญชรา (จุดที่พระพุทธเจ้าทรงอธิษฐานแล้วทรงลอยถาดทองทวนกระแสน้ำ) ถ้ำดงคสิริ (สถานที่องค์สิทธัตถะดาบสทรงบำเพ็ญทุกรกิริยา) พระคันธกุฏิบนเขาคิชกูฎ (สถานที่ประทับของพระพุทธเจ้า) ถ้ำสุกรขาตา (สถานที่ซึ่งพระสารีบุตรบรรลุเป็นพระอรหันต์) กุฎิพระอานนท์ ถ้ำพระโมคคัลลานะ สถานที่ที่พระเทวทัตกลิ้งหินใส่พระพุทธเจ้า วัดไทยสิริราชคฤห์ วัดเวฬุวัน (สถานที่ทำให้เกิดวันมาฆบูชา) วัดไทยนาลันทา มหาวิทยาลัยนาลันทา (สถานที่เกิดของพระสารีบุตร และมหาวิทยาลัยทางพุทธศาสนาที่โด่งดังที่สุดในโลกเมื่อ 1500 ปีที่แล้ว แต่ถูกชาวมุสลิมเผาทำลาย) หลวงพ่อดำ (พระพุทธรูปหินแกรนิตดำ ที่รอดพ้นจากการเผาทำลายของชาวมุสลิม) พิพิธภัณฑ์โบราณคดีพุทธคยา วัดภูฏาน วัดญี่ปุ่น พระพุทธรูปไดบึทสึและพระอรหันต์สาวก 10 องค์ และวัดธิเบต ตอนอธิษฐานทำบุญทุกแห่งก็ได้แผ่ส่วนกุศลให้ชาว Thaiprog ทุกคนด้วยครับ
ก่อนกลับได้ไปนมัสการลาพระมหาเจดีย์พุทธคยา และต้นพระศรีมหาโพธิ์ ขณะก้มลงกราบมีใบโพธิ์เล็กๆ หล่นใส่ศรีษะ และตกลงบนฝ่ามือขณะก้มกราบ เลยอัญเชิญกลับมาด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม 2008 | 11:05:04 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #27 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2008 | 08:11:00 AM »

แบบนี้ผู้ได้รับส่วนกุศลต้องกล่าวคำว่า สาธุ ใช่ไหมครับ ขอบคุณพี่มากๆครับ พี่ช่างเป็นชาวพุทธที่ดีจริงๆ  ยิ้ม

TRON

« ตอบ #28 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2008 | 08:41:19 AM »

ขออนุโมทนาสาธุด้วยคนครับ  ยิ้ม
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #29 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2008 | 09:37:30 PM »

สาธุ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 35
พิมพ์