เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149783 กระทู้ ใน 4437 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

11 มิถุนายน 2024 | 02:39:50 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The Sameชอบเพลงดิสโก้จากวงร็อคไหนบ้าง
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบเพลงดิสโก้จากวงร็อคไหนบ้าง  (อ่าน 6465 ครั้ง)
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2008 | 11:38:34 PM »

ในช่วงที่ดิสโก้กำลังเป็นที่นิยม ศิลปินร็อคหลายคน/วง ได้โอกาศทำเพลงในแนวนี้บ้าง แม้กระทั้ง Pink Floyd ก็เอากับเค้าด้วยในเพลง Run Like Hell

ชาว TP ชอบเพลงในแนวดิสโก้ที่วงร็อคทำออกมาบ้าง และไม่ชอบเพลงไหนบ้างครับ

ชอบ
 - Last Train to London - ELO - สมัยมีวงเคยเล่นเพลงนี้ด้วย เล่นเบสมันมากๆ ขอบอก
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2008 | 06:41:58 AM »

ชอบ
I Was Made for Lovin' You - Kiss
Stayin' Alive - Ozzy Osbourne
Twilight Zone - Golden Earring
Call Me, Atomic - Blondie
Da Ya Think I'm Sexy - Rod Stewart
Last Train to London - ELO
Alright Down Get Boogie - BJH
It's All Too Much - Steve Hillage
Going Back to China - Diesel
Miss You -  Rolling Stones
Dancing in the Street - Mick Jagger
On the Rebound - Russ Ballard
Run Like Hell - Pink Floyd

ไม่ชอบ
Owner of a Lonely Heart - Yes
On the Rebound - Uriah Heep (cover เพลงของ Russ Ballard)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน 2008 | 08:56:21 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2008 | 07:09:01 AM »

ขอตอบว่า Last Train to London - ELO อีกคนครับ ไลน์เบสเพลงนี้สุดยอดจริงๆ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
lalink
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2008 | 08:31:50 AM »

ชอบ Last train to London ด้วยอีกคนครับ  ยิงฟันยิ้ม

ชอบ Call me และ Dreaming ของ Blondie ด้วยครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2008 | 11:02:47 AM »

ผมชอบดิสโก้ครับ
ฟังทีไร กลิ่นแห่งยุคสมัย ลอยตามลมมาทุกที

Radar Love - Golden Earring เข้าข่ายดิสโก้ไหมครับ
The Model - Kraftwerk ชัดเจน
Fame -David Bowie บีทไม่เร็ว แต่ก็ใช่
Silly Love Songs - Wings โจ่งแจ้ง
Rock'n Me - Steve Miller Band ไม่เป็นร็อค สำหรับหูผม
Centerfold - J.Geil Band ดิ้นกระจาย
Another One Bites the Dust -Queen ใครจะเถียง
Crazy Little Thing Called Love ร็อคดิสโก้ ของแท้
Another Brick in the Wall (Part II) -Pink Floyd อืมม์
Every Breath You Take -The Police ฟันธง
Everybody Wants to Rule the World -Tears for Fears
Final Countdown -Europe
Invisible Touch -Genesis
Sledgehammer - Peter Gabriel
(I Just) Died in Your Arms - Cutting Crew
With or Without You - U2
(เพลงกลุ่มนี้ ต้องโดนประท้วงแน่ แต่เขาเปิดในเธ็ค จริงๆนะเออ ยิ้มเท่ห์) และผมก็ชอบทุกเพลงนะ

วงร็อคที่ทำภาคRhythm Section ให้beat สม่ำเสมอนี่ เขาว่าให้สงสัยไว้ก่อน ว่ามุ่งหาการตลาด หรือขายดี+ติดชาร์ทป๊อบ
ซึ่งประเด็นนี้ ทำให้คนรุ่นก่อน แยกแยะระหว่างวงที่ดี(ศิลปิน) กับวงที่ขายตัว(ให้นายทุน)ครับ
แต่คงใช้ไม่ได้แล้วในรุ่นต่อๆมาแฮะ ยิงฟันยิ้ม

panyarak

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2008 | 09:54:16 AM »

Radar Love - Golden Earring เข้าข่ายดิสโก้ไหมครับ

เพลงนี้เกิดก่อนยุคดิสโก้หลายปีนะครับ
ท่านผีเพลงมีเสื้อผ้ายุคดิสโก้เก็บไว้บ้างรึเปล่าครับ ผมทิ้งกางเกงขาบาน เสื้อรัดรูปไปหมดแล้ว (ไม่เคยมีรองเท้าส้นตึก) รูปที่ถ่ายยุคนั้นก็ฉีกทิ้งไปแล้ว

.. polotoon ..

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2008 | 10:01:27 AM »

เพลงนี้เกิดก่อนยุคดิสโก้หลายปีนะครับ
ท่านผีเพลงมีเสื้อผ้ายุคดิสโก้เก็บไว้บ้างรึเปล่าครับ ผมทิ้งกางเกงขาบาน เสื้อรัดรูปไปหมดแล้ว (ไม่เคยมีรองเท้าส้นตึก) รูปที่ถ่ายยุคนั้นก็ฉีกทิ้งไปแล้ว
โอ เสียดายมากเลยครับ อยากชมมากเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2008 | 10:21:53 AM »

+1 ครับ ยิ้ม
โอ เสียดายมากเลยครับ อยากชมมากเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2008 | 01:22:25 PM »

ผมก็อยากชมของพี่panyarakเหมือนกันครับ อิอิ
แล้วที่+1 นี่คงอยากดูรูปของพี่เขาใช่ไหมครับ  ยิ้มกว้างๆ

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2008 | 03:27:33 PM »

Last train to London
Owner Of A Lonely Heart
Sleepless - King Crimson
pc
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009 | 04:21:59 AM »

Roxy Music - Both Ends Burning (1975)
http://www.youtube.com/watch?v=_ZmvfSilyes

เหมาะที่จะเอาไว้เปิดในรถก่อนออกท่องราตรีนะครับ
pc
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009 | 04:35:16 AM »

ผมว่าบางที John Lennon ก็เอากับเขาด้วยเหมือนกันนะครับ แต่ผมไม่ค่อยชอบเพลงนี้เท่าไร ดูมันไม่เหมาะกับเขาเลยครับ

John Lennon - Whatever Gets You Through The Night
http://www.youtube.com/watch?v=ptbokGsRdAU
Pong-Wanchai

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009 | 07:13:24 AM »

คุณ Panyarak ตอบไปเกือบหมดเลย
ผมว่าอัลบั้มของ Pink Floyd ที่เป็นการอัดใหม่ชื่อชุด A Collection of Great Dance Songs (1981)  ก็พอทนได้นะครับ

นอกจากนี้แล้ว ยังมีเพลง(เท่าที่นึกออก) ดังนี้

Lipstick - Suzi Quatro
Love Is A Battlefield - Pat Benatar
Gimme All Your Lovin' - ZZ Top และหลายเพลงต่อจากนี้
Die Young, Stay Pretty - Blondie  ( Raggae ผสม Disco ได้ป่าว? )
Holiday - Nazareth
Staying Power - Queen
หน้า: [1]
พิมพ์