เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 07:18:05 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingชอบผลงานของ The Alan Parsons Project ชุดใดบ้างครับ?
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบผลงานของ The Alan Parsons Project ชุดใดบ้างครับ?  (อ่าน 15407 ครั้ง)
Terryl
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2008 | 10:11:21 AM »

1. Tales of Mysteries and Imagination ... ชื่อย้าวยาว ไม่ค่อยได้ฟังครับ เพราะมีแต่ peacock ที่ยานแล้ว แต่อยู่ในระดับสุดยอด
2. I Robot ซื้อเทปลิขสิทธิ์ เปิดฟังในรถทุกวันสมัยยังอยู่เมืองบางกอก ชอบครับ แต่ยังไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่ แ่ต่มันทำให้ผมต้องถ่อไปถึงจตุจักรเพื่อหาซื้อหนังสือของ Isaac Asimov มาอ่าน
3. Pyramid ชุดนี้มีทั้งที่ชอบมาก และบางเพลงก็ไม่ชอบ (โดยเฉพาะ Pyromania) แต่ที่เป็นบัลลาดทั้งสองเพลงชอบหมดเลย งานบรรเลงก็สวยครับ
4. Eve แฟนผมชอบ เพราะมีผู้หญิงร้อง ส่วนตัวเฉยๆ
5. Turn of A Friendly Card ชอบสุดแล้วครับ ไม่มี Track ไหนไม่โดนเลย
6. Eye in the Sky จริงๆ แล้วเป็นชุดแรกที่ทำให้หันมาฟังงานของ APP นะ ชอบความต่อเนื่องของเพลง โดยเฉพาะช่วงหน้า A ของอัลบั้ม
7. Ammonia Avenue ชอบไตเติ้ลแทรกครับ ถ้าว่ากันเป็นเพลงนี่น่าจะเป็นเพลงที่ชอบที่สุดของ APP แล้ว ที่เหลือธรรมดาเกินไป
8. Stereotomy สาบานได้ว่าได้ฟังไม่เกิน 5 รอบ งดออกเสียงครับ
9. Gaudy ชอบเพลงบรรเลงครับ
10. ไม่รู้มีใครได้ฟังชุด Freudiana หรือเปล่า ผมซื้อเทปลิขสิทธิ์ไปสองรอบเพราะฟังจนเทปขาด ส่วนตัวชอบงานพวก Musical อยู่แล้ว งานชิ้นนี้เลยเข้าจริต แต่น่าเสียดายที่เป็น Eric Woolfson เกินไปหน่อย ทางวงก็เลยไม่ยอมรับว่าเป็นงาน Project แต่จริงๆ แล้วเจ๋งใช้ได้เลบครับ

พอทำเป็นงานโซโล่ ผมซื้อแค่ Try Anything Once แล้วก็ยังน่าสนใจพอสมควร แต่มีท่อนกลางๆ ค่อนท้ายอัลบั้มที่น่าเบื่อมาก ซื้ออีกทีตอน Time Machine แล้วก็เลยเลิกครับ เลิกขาดเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิถุนายน 2008 | 10:21:03 AM โดย Terryl » บันทึกการเข้า

I will write my words upon the door...
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2008 | 12:26:41 PM »

pyramid  ฟังแล้วลื่นไหลต่อเนื่องกันทั้งชุด
    the turn of  เพลงเพราะดีครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2008 | 02:59:20 PM »

ตามชุดที่1 ถึง 6 ครับ แล้วหยุดครับ
เพราะเอียนแล้ว พอแล้ว
พูดจริงๆ พัฒนาการของ6ชุด มันเท่ากันหมดเลยอ้ะ วัยรุ่นเซ็งจิต
แต่ไม่ใช่ไม่ดีนะ ของเขาน่ะมันดีอยู่แล้ว
โดยเฉพาะเพลงนี้ รักมากที่สุดในโลก

Time, flowing like a river
Time, beckoning me
Who knows when we shall meet again
If ever
But time
Keeps flowing like a river
To the sea

Goodbye my love, Maybe for forever
Goodbye my love, The tide waits for me
Who knows when we shall meet again
If ever
But time
Keeps flowing like a river (on and on)
To the sea, to the sea

Till it's gone forever
Gone forever
Gone forevermore

Goodbye my friends, Maybe forever
Goodbye my friends, The stars wait for me
Who knows where we shall meet again
If ever
But time
Keeps flowing like a river (on and on)
To the sea, to the sea

Till it's gone forever
Gone forever
Gone forevermore

ใครแต่งเพลงหยั่งงี้ได้ ผีเพลงรักหมดแหละครับ  จุมพิต

jackpot329
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2008 | 03:17:11 PM »

1. Turn of A Friendly Card คือชุดที่ชอบที่สุดครับ ส่วน Tales of Mystery and Imagination, I, Robot และ Pyramid ตามมาอย่างกระชั้นชิด

แต่อย่างที่เคยตอบไปว่า ถ้ารวมงานที่ไม่ใช้ชื่อ Project ด้วย ก็ชอบ Freudiana ที่สุดครับ หาซีดีอยู่จนทุกวันนี้

ส่วนชุดที่ไม่ชอบคือ Ammonia Avenue เพราะดนตรีมันเบาโหวงไปหน่อย

2. งานสุดยอดของวงก็น่าจะเป็นคำตอบเดียวกันครับ

Dark Side of the Man
terra
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2008 | 04:00:59 PM »

ถ้าให้ตอบสัก 3 ชุดยังตอบง่ายหน่อย
แต่ถ้าให้เลือกชุดเดียวก็ต้องตัดใจเลือก Turn of A Friendly Card
no7
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #20 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008 | 08:41:51 PM »

ได้แผ่นญี่ปุ่นล๊อตใหม่มาครบเซ็ต สุ้มเสียงดีทีเดียว
Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #21 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008 | 06:03:15 AM »

ได้แผ่นญี่ปุ่นล๊อตใหม่มาครบเซ็ต สุ้มเสียงดีทีเดียว

ได้เป็น mini lp รึเปล่าครับ อยากได้จัง
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #22 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009 | 11:35:32 AM »

ใครทราบรายละเอียด หรือมี Box Set นี้บ้างครับ สวยดีจัง  ยิ้มกว้างๆ

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #23 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009 | 01:35:49 PM »

ใครทราบรายละเอียด หรือมี Box Set นี้บ้างครับ สวยดีจัง  ยิ้มกว้างๆ

สวยดี เป็นแผ่นเสียงหรือครับ ?

« ตอบ #24 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009 | 01:37:59 PM »

ใช่ครับ เห็นว่ารวมอัลบั้มที่ออกมา 4 ชุดครับ  ยิ้มกว้างๆ

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #25 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009 | 01:45:08 PM »

ใช่ครับ เห็นว่ารวมอัลบั้มที่ออกมา 4 ชุดครับ  ยิ้มกว้างๆ

4 ชุด  น่าสงสัยจังครับ ว่าทำไมเลือกเอา cover จากชุดเดียว ชุดอื่นคงน้อยใจกันน่าดู !   ลังเล
panyarak

« ตอบ #26 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2009 | 06:26:09 AM »

4 ชุด  น่าสงสัยจังครับ ว่าทำไมเลือกเอา cover จากชุดเดียว ชุดอื่นคงน้อยใจกันน่าดู !   ลังเล

เห็นในอีเบย์มีทั้งทำในเยอรมันและอิตาลี แม้ว่าใช้ปก The Turn of a Friendly Card แต่ในช่องกระจกสีก็เป็นภาพที่สื่อถึงชื่ออัลบั้มนะครับ ชุด Pyramid จะชัดที่สุด

jerry-t
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2009 | 04:33:27 PM »

ขอแจมด้วยครับ
ชอบสุด ถ้าเลือก 1 เดียวขอเลือก Pyramid ครับ

ไม่ชอบที่สุดคือ Ammonia Avenue ครับ
Nosferatu ZoDD
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #28 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 09:07:08 AM »

ไม่ชอบที่สุดคือ Ammonia Avenue ครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 09:17:32 AM »

ชุดนี้ก็ยังมีเพลงดีๆอยู่บ้างนะครับ ไม่เหมือน Try Anything Once, Live, The Valid Path ที่ฟังแล้วจับอะไรไม่ค่อยได้เลย  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์