เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149652 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 เมษายน 2024 | 04:08:06 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingชอบปกอัลบั้มที่เป็น Gimmick แบบไหนมากที่สุดครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 22
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบปกอัลบั้มที่เป็น Gimmick แบบไหนมากที่สุดครับ  (อ่าน 115609 ครั้ง)
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 | 07:07:20 AM »

Ryuichi Sakamoto -- Playing The Orchestra (จบ)

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 | 07:16:11 AM »

Curved Air -- Air Conditioning (รีมาสเตอร์เดือน 4 ที่ผ่านมาโดยวอร์เนอร์ฯ ออกมา 3 ชุดแรก ผมซื้อมาแค่ Phantasmagoria ชุดเดียว เพราะทุนน้อยครับ)

panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 | 07:26:42 AM »

Ryuichi Sakamoto -- Playing The Orchestra (ต่อ)

ขอบคุณที่กรุณาแปะรูปให้ครับ ที่จริงในกล่องที่มองเป็นเป็นตารางช่องๆ ยังมีเม็ดกรวดอยู่ข้างในแต่ละช่อง เขย่าจะได้ยินเสียงด้วยครับ ผมบังเอิญได้มาจากร้าน used cd ที่อเมริกาในราคาเท่าซีดีปกติครับ

panyarak

« ตอบ #18 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 | 07:27:18 AM »

ช่วยแปะรูปเพิ่มสีสันให้กับกระทู้นะครับ อ้างถึงอัลบั๊มที่พี่ panyarak ชอบ

ไม่ทราบว่า มีรูปที่แสดงเวลาเปิดฝาชักโครกออกมั้ยครับ

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 | 07:28:26 AM »

Badger -- One Live Badger

Obi ยี่ห้อนี่คือบริษัท Arcangelo ออกวันที่ 29 เดือนนี้ของปีที่แล้ว / แล้วรหัส DAKAIRAC-1425 ที่ออกไปเมื่อวาน (27/11/50) นี่ของบริษัทอะไรเหรอครับ? ใช่ Made in Japan รึเปล่า เพราะสถานะภาพในเว็ปเจ้าประจำผมมันขึ้น Availability: In Stock Usually ships within 1-2 days (คือสั่งวันนี้ อีก 6 วันได้ของ ถ้าไม่ต้องโดนเรียกให้ไปช่วยชาติ[เสียภาษี])

http://www.cdjapan.co.jp/detailview.html?KEY=DAKAIRAC-1425
panyarak

« ตอบ #20 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 | 07:36:23 AM »

Badger -- One Live Badger

แล้วรหัส DAKAIRAC-1425 ที่ออกไปเมื่อวาน (27/11/50) นี่ของบริษัทอะไรเหรอครับ? ใช่ Made in Japan รึเปล่า เพราะสถานะภาพในเว็ปเจ้าประจำผมมันขึ้น Availability: In Stock Usually

DAKAIRAC เป็นรหัสของบริษัท Archive ครับ ทำปก mini lp cd ได้บางเฉียบและเนี้ยบมาก แต่มักจะตั้งราคาสูงกว่าค่ายอื่นเขา

« ตอบ #21 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 | 07:37:51 AM »

Hunka Munka -- Dedicato a Giovanna G. ภาพปกขณะเปิดฝาหาไม่ได้เลย คงต้องรื้อแผ่นของผมมาถ่ายเอง แต่ขอติดไว้ก่อนนะครับ (ต้องรื้อตู้) ผมมีโครงการถ่ายภาพของสะสมมาอวด แต่คงต้องเลื่อนเวลาออกไปก่อน เพราะกลับบ้านเอาเวลาไปทำอย่างอื่นหมด ถ้าเอาของมาถ่ายที่ทำงาน เดี๋ยวคนอื่นมองว่าบ้าครับ...บอก ไอ้นี่เต็มป่าววะ เอาโทรศัพท์มาถ่ายพวกซีดี

พูดเรื่องถ่ายรูป ขอเมาท์นอกเรื่องสักหน่อยนะครับ คือเช้าๆตอนผมนั่งรถ ปอ. มาทำงาน(ตามประสาคนจน) มันจะมีอยู่คัน ผมจำแม่นเลย เบอร์ 10(เบอร์รถ ปอ. นะครับ) ไม่รู้ผมทำกรรมอะไรกับมันไว้ มันไม่เคยจอดรับผมเลยให้ตายสิ ทีนี้ผมเลยนึกแก๊กออก กะว่าต่อไปจะถ่าย Clip วีดีโอหลักฐานส่งไปแจ้งการเดินรถ ปรากฏว่ามันจอดรับผมตลอดเลย ต้องมานั่งลบวีดีโอที่ถ่ายไว้ทิ้ง (-''-)
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #22 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 | 07:51:24 AM »

Hunka Munka -- Dedicato a Giovanna G. ภาพปกขณะเปิดฝาหาไม่ได้เลย คงต้องรื้อแผ่นของผมมาถ่ายเอง แต่ขอติดไว้ก่อนนะครับ (ต้องรื้อตู้) ผมมีโครงการถ่ายภาพของสะสมมาอวด แต่คงต้องเลื่อนเวลาออกไปก่อน เพราะกลับบ้านเอาเวลาไปทำอย่างอื่นหมด ถ้าเอาของมาถ่ายที่ทำงาน เดี๋ยวคนอื่นมองว่าบ้าครับ...บอก ไอ้นี่เต็มป่าววะ เอาโทรศัพท์มาถ่ายพวกซีดี

เรียนถามคุณไม่ประสงค์ออกนาม แนวดนตรีของ Hunka Munka ชุดนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ? เห็นว่าเป็นผลงานที่แนะนำให้ฟังได้ชุดหนึ่งและเขาว่าคล้าย The Moody Blues ใช่มั้ยครับ?

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #23 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 | 07:56:10 AM »

ครับผม Hunka Munka พอนึกๆก็คล้ายๆ Moody Blues อยู่พอสมควรเหมือนกัน ผมว่านะว่า LP อัลบั๊มนี้ต้องอลังการแน่ๆเลย ขนาด Mini-LP เลียนแบบยังทำได้สวยงามเลย ดนตรีเป็นคอนเซ็ปต์อัลบั๊มต่อๆกัน เท่าที่นึกออกเปิดอัลบั๊มด้วยเพลงพ็อพโจ๊ะๆสนุกๆ เพลงอื่นๆก็โดดเด่นไม่แพ้กัน มีทั้งไวโอลิน เมโลตรอน
panyarak

« ตอบ #24 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 | 09:04:10 AM »

ปกอัลบั้มแบบเปิดฝาชักโครกมีที่ www.italianprog.com ครับ

« ตอบ #25 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 | 03:07:17 PM »

อย่าลืมปกแผ่นเสียงอัลบั้ม self-titled ของวง Alphataurus ซึ่งเป็นแบบสามทบเช่นเดียวกับอัลบั้ม Nuda ของ Garybaldi แต่อัลบั้มของ Alphataurus ที่เป็นปกแบบสามทบ (trifold) นั้นจะมีก็แต่เฉพาะออริจินัลของอิตาลี (ซึ่งหายากและราคาแพงมาก) และแผ่นที่ออกในเกาหลี (ซึ่งมีเวอร์ชั่นปกทั้งแบบสามทบและแบบ single fold) ส่วนแผ่นญี่ปุ่นนั้นมีแต่แบบ single fold ซึ่งเป็นที่น่าเสียดายมาก

ผมเห็นปกอัลบั้มชุดนี้ทีไร (รูปนกอินทรีทิ้งระเบิด) เป็นต้องนึกถึงอัลบั้ม Tarkus ของ ELP ขึ้นมาทันที

Photo Credit: www.italianprog.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤศจิกายน 2007 | 07:35:50 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
No.7
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 | 10:33:28 PM »

กระทู้นี้ผมจะมาต่อยาวๆทีหลังนะครับ พร้อมรูปด้วย แต่เพิ่งนึกได้อีกวงคือ Jade Warrior ชุด Released

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #27 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2007 | 09:22:12 PM »

งั้นปกอัลบั้ม AeNima และ 10000 Days ของ Tool ก็น่าจะเป็นปกแบบ Gimmick ได้นะครับ (โดยเฉพาะอันหลังที่ทำเป็นคล้ายๆแว่นส่องให้ภาพกลายเป็นคล้ายๆ 3 มิติ) ไว้โอกาสหน้าจะมาแปะรูปให้ชมกันครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #28 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2007 | 09:27:12 PM »

อัลบั้ม 10,000 Days ของวง Tool ครับ มีแว่นส่องด้วย เก๋ไก๋ทีเดียว

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #29 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007 | 07:53:02 AM »

I Dik Dik - Suite Per Una Donna Assolutamente Relativa ปกบานเปิดสองข้างเหมือนหน้าต่าง (foldout cover) (เหมือนชุด BSS ของ ELP) เมื่อเปิดเข้าไปแล้ว จะเห็นรูปข้างในซึ่งดูแล้วฮายิ่งกว่ารูปหน้าปกเสียอีก ปกแบบนี้มีแต่เฉพาะที่ทำในอิตาลีและเกาหลีเท่านั้น ส่วนแผ่นที่ออกในญี่ปุ่นเป็นแบบ single fold ซึ่งก็เป็นที่น่าเสียดาย เช่นเดียวกับอัลบั้ม Alphataurus

Photo Credit: www.italianprog.com

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 22
พิมพ์