เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 เมษายน 2024 | 06:55:11 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingชอบปกอัลบั้มที่เป็น Gimmick แบบไหนมากที่สุดครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 22
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบปกอัลบั้มที่เป็น Gimmick แบบไหนมากที่สุดครับ  (อ่าน 115768 ครั้ง)
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #30 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007 | 08:07:45 AM »

I Dik Dik แผ่น Mini-LP ทำในญี่ปุ่นที่ผมมีก็ปกแบบนี้นะครับ ปกอย่างฮาแต่เพลงโคตรเพราะเลยครับ (^^)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #31 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007 | 08:16:22 AM »

I Dik Dik แผ่น Mini-LP ทำในญี่ปุ่นที่ผมมีก็ปกแบบนี้นะครับ ปกอย่างฮาแต่เพลงโคตรเพราะเลยครับ (^^)
ดีใจที่ชอบผลงานชุดนี้ ผมเองก็ชอบเหมือนกันครับ  ยิ้ม

« ตอบ #32 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2007 | 12:22:12 AM »

Jethro Tull - Living In The Past อัลบั้มคู่รวมเพลง ซึ่งปกแผ่นเสียงออริจินัลที่ออกในอเมริกานั้นออกแบบให้คล้ายหนังสือปกแข็ง มีความหนา และมีภาพให้พลิกดูได้อย่างจุใจ

Alan Parsons Project - Tales Of Mystery And Imagination อัลบั้มชุดแรกของวงซึ่งออกแบบปกเป็นแบบหนังสือเช่นเดียวกัน มีแผ่น flaps หลายแผ่นซึ่งมีทั้งรูปภาพและเนื้อร้อง โดยเนื้อหาและการออกแบบปกอิงตามจินตนาการจากนวนิยายลึกลับสยองขวัญของ Edgar Allan Poe
.. polotoon ..

« ตอบ #33 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2007 | 10:07:36 AM »

Alan Parsons ของคุณปีศาจ คงจะหมายถึงแผ่น remaster ปกสีเขียวแก่ใช่ไหมครับ ที่มีผ้าห่อตัว mummy ปลิวไสวไปตามหน้าต่างๆ เพราะถ้าเป็น original version จะเห็นหน้า Alan โผล่ออกมาจาก mummy ไม่มีลูกเล่นเท่าไร

No.7
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #34 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2007 | 01:11:27 AM »

ตะกี้เจอซีดีของ  Atomic Rooster ชุด Made In England ซึ่งสวยมาก ผมมีทั้งสองแบบ แต่ที่เอามาให้ดูสวยกว่ารุ่นใหม่เยอะ
ไม่ทราบว่าแผ่นเสียงใช้ผ้ายีนส์แบบนี้หรือเปล่าครับ

« ตอบ #35 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2007 | 07:46:08 AM »

Alan Parsons ของคุณปีศาจ คงจะหมายถึงแผ่น remaster ปกสีเขียวแก่ใช่ไหมครับ ที่มีผ้าห่อตัว mummy ปลิวไสวไปตามหน้าต่างๆ เพราะถ้าเป็น original version จะเห็นหน้า Alan โผล่ออกมาจาก mummy ไม่มีลูกเล่นเท่าไร
original version ที่ออกในอเมริกาก็เป็นปกสีเขียวแก่ เป็นปกแบบ gatefold มีแผ่น flaps ซ้อนกันคล้ายหนังสือ ส่วนอีกเวอร์ชั่นหนึ่งที่ออกในอเมริกาเหมือนกัน เป็นแบบ single fold ซึ่งมีรูปวาดหน้า Alan Parsons ด้วย ซึ่งแบบหลังนี้น่าจะเป็นแผ่น reissue ครับ แต่ผมมีเวอร์ชั่น audiophile ซึ่งออกโดย MFSL เป็นแผ่นเสียงรุ่น 200 กรัม และ special extended version ซึ่งรีมาสเตอร์และมีส่วนพิเศษที่เพิ่มเข้ามาและไม่เคยมีมาก่อนใน original version และปกของทั้งสองแบบก็เป็นสีเขียวเข้ม gatefold มีแผ่น flaps คล้ายหนังสือเช่นกัน
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #36 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2007 | 03:47:13 PM »

เท่าที่นึกออกนะครับ
1. Santana_Lotus (Japan LP) กางแผ่นได้ยิ่งใหญ่ตระการตา
2. ELO_Out of the Blue (Japan LP) มีจานบินสอดใส้ให้ต่อเล่น
3. Pink Floyd_Pulse (CD) มีไฟกระพริบบนกล่อง
4. Pink Floyd_Shine ON (Boxset CD) คุณ Polotoon เคยโชว์การต่อกล่องให้ดูแล้ว
5. Led Zeppelin_Boxset 10 CD ทำสวยงามมาก
6. Queen Boxset 20 CD ทำเป็นกรอบรูปเลย แขวนข้างฝาได้
7. ELP_Brain Salad Surgery (Japan LP)

นึกออกแล้วจะมาต่อครับ
No.7
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #37 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2007 | 12:55:29 AM »

ไม่ทราบว่าคุณปีศาจฯ คุณ Black Tulip และคุณปัญญรักษ์ มีแผ่นเสียงวง Equipe 84 ชุด Dr.Jekyll & Mr.Hyde หรือเปล่าครับ เพราะแผ่น mini LP cd ที่ผมมี แผ่น insert มันเป็นรูปนิ้ว ทำให้สอดเข้าไปในซองไม่ลงพอดี เป็น gimmick แบบง่ายๆครับ
รบกวนคุณไม่ประสงค์ฯช่วยโพสต์รูปด้วยครับ ถ้ามีรูปแผ่นนี้อยู่

« ตอบ #38 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2008 | 04:51:08 PM »

ไม่ทราบว่าคุณปีศาจฯ คุณ Black Tulip และคุณปัญญรักษ์ มีแผ่นเสียงวง Equipe 84 ชุด Dr.Jekyll & Mr.Hyde หรือเปล่าครับ เพราะแผ่น mini LP cd ที่ผมมี แผ่น insert มันเป็นรูปนิ้ว ทำให้สอดเข้าไปในซองไม่ลงพอดี เป็น gimmick แบบง่ายๆครับ
รบกวนคุณไม่ประสงค์ฯช่วยโพสต์รูปด้วยครับ ถ้ามีรูปแผ่นนี้อยู่
หาเจอแต่รูปปกครับ

« ตอบ #39 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:35:03 AM »

ผลงานชุดนี้ ผมยังไม่มีและยังไม่เคยฟังครับ

« ตอบ #40 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:44:38 AM »

ชุดนี้ดนตรีออกไปทาง Folk มีเสียงเกากีตาร์อคูสติกเพราะๆผนวกกับเสียงร้องนุ่มๆ (ร้องภาษาอิตาเลี่ยน) ตัวปกเป็นแบบ Miniature LP Sleeve ครับ

« ตอบ #41 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:50:20 PM »

รบกวน เพื่อนสมาชิกที่ทราบข่าว ผลงานเพลงที่มีปก gimmick ที่พอจะหาซื้อได้ ช่วยแจ้งข่าวที่กระทู้นี้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
(ขอ link ด้วยเลยนะครับ)   ยิ้มกว้างๆ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #42 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:29:17 PM »

ชุดล่าสุดก็คือ Gregory Allan Fitzpatrick - Bildcirkus ที่พูดถึงในกระทู้อื่นที่คุณ Polotoon ไปจัดการมาแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:30:57 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #43 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:32:51 PM »

ส่วนมากแผ่นที่เป็น Gimmick LP Sleeve ถ้าไม่ใช่แผ่นเสียงจริงๆเลยก็ต้องหาพวก Mini-LP CD ครับ ตอนนี้นึกออกชุดนึงแล้ว คือ วง Curved Air อัลบั๊ม Air Conditioning ครับ เป็นแผ่นของวอร์เนอร์ฯออกมาปีที่แล้ว ราคา 2,600 yen ครับ

« ตอบ #44 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:37:55 PM »

แผ่นนี้ gimmick ยังไงครับ
แต่ผมรอดไปแล้วล่ะ เพราะมี version ธรรมดาแล้วครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 22
พิมพ์