เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 08:27:14 AM
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 9
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: The Moody Blues  (อ่าน 48920 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #60 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2010 | 02:30:54 PM »

ถ้าไม่นับเพลง Night in white satin แล้ว
เพลงชุดLong Distance Voyager

น่าจะโดนใจ จิ๊กโก๋ขาแด็นซ์กระจายแบบผม มากๆครัฟ

ชุดนี้มีเพลงเพราะๆหลายเพลงมากครับ น่าจะเป็นอัลบั้มพร๊อกชุดแรกๆที่ผมได้ฟังด้วย (จากเทปตรานกยูง) เรียกว่าฟังกันได้สบายๆพ่อแม่ลูกเลย เพลงโปรดของผมที่ฟังได้ไม่รู้เบื่อคือ Talking Out of Turn, Meanwhile, In My World และ Nervous
Talking Out of Turn เพลงนี้เสียงคีย์บอร์ดผสมผสานได้งดงามมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม 2010 | 03:06:02 PM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #61 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2010 | 02:33:01 PM »

ความฝันอย่างนึงของผมคือ ได้เปิดเพลง In My World ในงานแต่งงานของตัวเองครับ (ถ้ามีวันนั้นจริงๆอ่ะนะ)  ยิงฟันยิ้ม

In my world, it's heaven on earth when you're near....

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #62 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2010 | 03:10:40 PM »

ความฝันอย่างนึงของผมคือ ได้เปิดเพลง In My World ในงานแต่งงานของตัวเองครับ (ถ้ามีวันนั้นจริงๆอ่ะนะ)  ยิงฟันยิ้ม

In my world, it's heaven on earth when you're near....
มีแฟนแล้วรึจ๊ะ  จุมพิต

สามเพลงแรกนี้ ต้องเปิดต่อกันรวดเดียว สบายท้อง
1 The Voice
2 Talking Out of Turn
3 Gemini Dream

โดยเฉพาะ เพลงหลัง นิมิตเมถุน
จังหวะ กระฉึกกระฉั่ก ทะลักทะหลั่ง ดีแท้แท้ก๊าฟ

TRON

« ตอบ #63 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2010 | 03:22:19 PM »

พอผมฟังยุคแรกที่เป็น symphonic prog/rock ที่เข้มข้นแล้วพอมาเริ่มฟังอัลบั้ม  Long Distance Voyager นี้ผมกลับไม่ชอบยังไงไม่รู้ครับ มันแดนซ์และป๊อปผิดฟอร์มจากยุคแรกมากเกิน ยิ้มกว้างๆ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #64 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2010 | 03:45:59 PM »

ความฝันอย่างนึงของผมคือ ได้เปิดเพลง In My World ในงานแต่งงานของตัวเองครับ (ถ้ามีวันนั้นจริงๆอ่ะนะ)  ยิงฟันยิ้ม

มีแฟนแล้วรึจ๊ะ  จุมพิต

สามเพลงแรกนี้ ต้องเปิดต่อกันรวดเดียว สบายท้อง
1 The Voice
2 Talking Out of Turn
3 Gemini Dream

โดยเฉพาะ เพลงหลัง นิมิตเมถุน
จังหวะ กระฉึกกระฉั่ก ทะลักทะหลั่ง ดีแท้แท้ก๊าฟ

ยังไม่มีหรอกพี่ แค่ความฝัน 555

แต่จริงๆชุดนี้ผมว่าฟังได้หมดแหละครับ ถึงแม้มันจะป๊อปไปหน่อย แต่ยิ่งฟังไปนานๆก็ยิ่งเพราะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม 2010 | 03:48:11 PM โดย ((((l i l i u m))))™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #65 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2010 | 09:58:55 PM »

ได้มาแล้วครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #66 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2010 | 10:21:16 PM »

แลดูคลาสสิคมากครับสิทธิ์
แจ่มบรรเจิด  ตกใจ

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #67 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2010 | 09:46:48 AM »

+1   ยิ้มเท่ห์

อันนี้เป็นรุ่นล่าเลยครับ สีสรรแป๋นกว่า กล่องในยังเป็นสีซะด้วย  ยิงฟันยิ้ม

.. polotoon ..

« ตอบ #68 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2010 | 09:52:14 AM »

สวยครับ

TRON

« ตอบ #69 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2010 | 11:32:20 AM »

กล่องนี้ผมชอบมากเพราะใช้เนื้อกระดาษเหมือนตัวปกอัลบั้มคือเป็นกระดาษลายนูน ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #70 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2010 | 11:35:03 AM »

อันนี้เป็นรุ่นล่าเลยครับ สีสรรแป๋นกว่า กล่องในยังเป็นสีซะด้วย  ยิงฟันยิ้ม

เห็นปุ๊บรู้เลยว่าเป็น Made by Arnold เพราะมีที่ดึงกล่องไม่เหมือนใคร  ยิงฟันยิ้ม
PaNn™
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #71 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010 | 12:33:42 AM »

พอผมฟังยุคแรกที่เป็น symphonic prog/rock ที่เข้มข้นแล้วพอมาเริ่มฟังอัลบั้ม  Long Distance Voyager นี้ผมกลับไม่ชอบยังไงไม่รู้ครับ มันแดนซ์และป๊อปผิดฟอร์มจากยุคแรกมากเกิน ยิ้มกว้างๆ
+1 ครับ เห็นด้วย นับจากวันที่ผมได้ตั้งกระทู้ (ประมาณ 1 ปีครึ่ง) ได้พยายามหาผลงานของ The Moody Blues มาฟังหลากหลายอัลบั้มพอสมควร ปรากฎว่า นอกจากอัลบั้ม Days of Future Passed แล้ว อัลบั้มอื่นๆไม่่ค่อยจะถูกหูผมเท่าไรนักครับ รู้สึกเหมือนเป็นรักแรกพบกับ Symphonic Prog ที่เ้ข้มข้นของอัลบั้มชุดนี้จริงๆ จนอัลบั้มอื่นดูจืดชืดไปเลย
TRON

« ตอบ #72 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010 | 07:49:47 AM »

+1 ครับ เห็นด้วย นับจากวันที่ผมได้ตั้งกระทู้ (ประมาณ 1 ปีครึ่ง) ได้พยายามหาผลงานของ The Moody Blues มาฟังหลากหลายอัลบั้มพอสมควร ปรากฎว่า นอกจากอัลบั้ม Days of Future Passed แล้ว อัลบั้มอื่นๆไม่่ค่อยจะถูกหูผมเท่าไรนักครับ รู้สึกเหมือนเป็นรักแรกพบกับ Symphonic Prog ที่เ้ข้มข้นของอัลบั้มชุดนี้จริงๆ จนอัลบั้มอื่นดูจืดชืดไปเลย

ผมว่างาน 7 ชุดแรกเข้าข้นและเยี่ยมยอดมากนะครับ (ผมชอบหลายๆชุดมากกว่า Day of Future Passed เสียอีก) เพียงแต่ตั้งแต่อัลบั้ม Long Distance Voyager ซึ่งเป็นอัลบั้มที่ 9 ที่ผมว่ามันเป็นป๊อปแล้ว ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #73 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2010 | 09:01:16 PM »

หลังจากเก็บงาน 7 อัลบั้มที่ว่ากันว่าคือสุดยอดของ The Moody Blues แล้ว ผมก็สั่งซื้ออัลบั้มถัดมาอีก 2 แผ่นคือ Blue Jays, Octave โดย Blue Jays เป็นโปรเจคของ Justing Hayward & John Lodge ที่ออกมาในช่วงทางวงแยกย้ายกันไปก่อนกลับมาออกอัลบั้ม Octave ด้วยกันอีกครั้ง หลังจากได้ฟังทั้ง 2 อัลบั้มนี้แล้ว ต้องบอกเลยว่าอัลบั้ม Blue Jays ของ Justin Hayward & John Lodge ยอดเยี่ยมไม่แพ้สุดยอด 7 อัลบั้มของ The Moody Blues เลย (ดีไม่ดีอาจเหนือกว่าอัลบั้มอย่าง Seventh Sojourn เสียด้วยซ้ำ) ตั้งแต่ปกอัลบั้มที่ดูเหมือนเป็นอัลบั้มของ The Moody Blues มากกว่าอัลบั้ม Octave เสียอีก ทุกเพลงเรียงร้อยต่อเนื่องกันและไพเราะเหมือนงานในยุคคลาสสิค เพลงสุดไพเราะของ John Lodge อย่าง Maybe ทำเอาผมลืม Isn't Life Strange จากอัลบั้ม Seventh Sojourn ไปเลย

ส่วนอัลบั้ม Octave นี่ฟัง 2-3 รอบก็ยังไม่ค่อยถูกใจเสียเท่าไหร่ นอกจากเพลง The Day We Meet Again ที่ผมชอบมากเช่นกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน 2010 | 09:18:32 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #74 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010 | 08:19:50 AM »

เคยมีแผ่นเสียงอัลบั้ม Blue Jays แต่ได้ขายทิ้งไปแล้ว ผมชอบเพลง I Dreamed Last Night เพลงเดียว นอกนั้นเฉย ๆ ส่วนอัลบั้ม Octave ก็มีชอบอยู่ไม่กี่เพลง และหนึ่งในนั้นก็คือ The Day We Meet Again ครับ

เคยมีกระทู้เกี่ยวกับอัลบั้ม Blue Jays ตามลิ้งค์ข้างล่างนี้ครับ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=298.0
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 9
พิมพ์