เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 08:00:13 AM
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Pioneer - DV-610AV-S  (อ่าน 24416 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008 | 02:39:54 PM »

คือพอดีกำลังเล็งรุ่นนี้อยู่ใครพอมีข้อมูลเพิ่มเติมบ้างมั๊ยครับ? ไม่ได้เล่นพวก hi-end แต่เห็นรุ่นนี้มันเล่นแผ่นได้ครอบจักรวาลเลย  (นอกจาก blu-ray) อยากได้เครื่องที่เล่น dvd audio และ SACD ในเครื่องเดียวกันมานานแล้ว ริปเพลงเองได้ด้วย มีช่อง HDMI ด้วย ราคาตามแคตตาล๊อก 4,990 บาทหรือใครพอช่วยแนะนำร้านราคาถูกหน่อยจะดีมากครับ ขอเป็นในใจกลางเมืองหน่อยแล้วกันครับ

Pioneer - DV610AV-S

+ DVD-A/SACD/DVD/DVD-R/RW/DVD-R DL/VCD/CD/CD-R/RW/WMV/MP3/MPEG4/AAC/JPEG/DivX
+ HDMI - 1080P
+ CD Ripping to USB port
.. polotoon ..

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008 | 07:40:18 PM »

เรื่อง DVD-A, SACD ก็คงพอแค่เล่นได้น่ะครับ ระดับราคานี้ แต่สำหรับเรื่อง DVD นี่ ผมว่ายี่ห้อนี้ กินขาดแล้ว เคยเล่นมา 4 ยี่ห้อแล้วครับ 
ร้าน Future Sound กระมัง ตรง 5 แยก ณ ระนอง คลองเตยครับ ราคาดีสุด บอกว่าพงษ์ศักดิ์แนะนำมา ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008 | 08:52:09 PM »

เรื่อง DVD-A, SACD ก็คงพอแค่เล่นได้น่ะครับ ระดับราคานี้ แต่สำหรับเรื่อง DVD นี่ ผมว่ายี่ห้อนี้ กินขาดแล้ว เคยเล่นมา 4 ยี่ห้อแล้วครับ 
ร้าน Future Sound กระมัง ตรง 5 แยก ณ ระนอง คลองเตยครับ ราคาดีสุด บอกว่าพงษ์ศักดิ์แนะนำมา ยิ้มกว้างๆ

เล่น DVD-A, SACD ได้สำหรับผมก็เพียงพอแล้วครับ เพราะเสียงที่อ่านออกมายังไงก็ดีกว่า CD หรือ DVD ทั่วไป ขอบคุณที่แนะนำร้านนะครับ เหมือนๆเคยไปเหมือนกันที่อยู่แถวหัวมุมใช่มั๊ยครับ ไว้จะลองแวะไปดูครับ ใกล้บ้านเลย ขอบคุณอีกทีครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ธันวาคม 2008 | 08:53:52 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 มกราคม 2009 | 10:38:40 AM »

มีใครพอทราบมั๊ยครับว่ารุ่นนี้อ่านไฟล์พวก mpg, avi ได้หรือยัง ?

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 มกราคม 2009 | 10:52:33 AM »

ไม่แน่ใจว่าได้หรือไม่นะครับ แต่ทราบว่าขึ้นอยู่กับวิธีเขียนลงแผ่นด้วย หากใช้พวกโปรแกรมแปลงไฟล์ก่อนเขียนลงแผ่นล่ะก็ เล่นได้สบายเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 มกราคม 2009 | 11:20:15 AM »

ไม่แน่ใจว่าได้หรือไม่นะครับ แต่ทราบว่าขึ้นอยู่กับวิธีเขียนลงแผ่นด้วย หากใช้พวกโปรแกรมแปลงไฟล์ก่อนเขียนลงแผ่นล่ะก็ เล่นได้สบายเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

พอดีเคยได้ยินน้องบาสบอกว่า pioneer เล่นไฟล์ avi ได้แล้วเลยไม่รู้ว่ารุ่นนี้ด้วยหรือปล่า ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้อ่านไฟล์โดยตรงทางช่อง usb ครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเขียนลงแผ่น จะดีมากๆ  ยิ้มกว้างๆ
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 29 มกราคม 2009 | 11:27:24 AM »

พอดีเคยได้ยินน้องบาสบอกว่า pioneer เล่นไฟล์ avi ได้แล้วเลยไม่รู้ว่ารุ่นนี้ด้วยหรือปล่า ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้อ่านไฟล์โดยตรงทางช่อง usb ครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเขียนลงแผ่น จะดีมากๆ  ยิ้มกว้างๆ

อยากจะบอกว่า เครื่องผมที่ซื้อมาใหม่เนี่ย มันบอกว่าเล่น avi, mpg, mp4 ได้ก็จริง แต่พอเอาแฟลชไดรฟ์เสียบลงไป มันจะมองเห็นไฟล์ที่มันเล่นได้ประมาณ 20% ของไฟล์ทั้งหมดที่เรามี เพราะว่าไฟล์ส่วนใหญ่เล่นไม่ได้ครับ ผมโหลดพวกไฟล์ HD ที่เป็น avi, mpg ที่ชัดมากๆ ชัดกว่า DVD ไปลองจะให้เครื่องเล่น มันอ่านไม่ได้เลยครับ มันอ่านได้เฉพาะพวกไฟล์ที่ความละเอียดต่ำๆ น่ะครับ รู้สึกผิดหวังมากครับ mp4 ผมลองมาหลายไฟล์ ไม่เห็นจะเล่นได้ซักไำฟล์เลยครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 มกราคม 2009 | 12:41:12 PM »

ส่วนใหญ่ต้องอาศัยการแปลงลงแผ่นก่อนครับ ให้เป็นค่าเดียวกันทั้งแผ่นก่อนครับ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 มกราคม 2009 | 01:07:20 PM »

อยากจะบอกว่า เครื่องผมที่ซื้อมาใหม่เนี่ย มันบอกว่าเล่น avi, mpg, mp4 ได้ก็จริง แต่พอเอาแฟลชไดรฟ์เสียบลงไป มันจะมองเห็นไฟล์ที่มันเล่นได้ประมาณ 20% ของไฟล์ทั้งหมดที่เรามี เพราะว่าไฟล์ส่วนใหญ่เล่นไม่ได้ครับ ผมโหลดพวกไฟล์ HD ที่เป็น avi, mpg ที่ชัดมากๆ ชัดกว่า DVD ไปลองจะให้เครื่องเล่น มันอ่านไม่ได้เลยครับ มันอ่านได้เฉพาะพวกไฟล์ที่ความละเอียดต่ำๆ น่ะครับ รู้สึกผิดหวังมากครับ mp4 ผมลองมาหลายไฟล์ ไม่เห็นจะเล่นได้ซักไำฟล์เลยครับ

เสียดายและผิดหวังแทนน้องบาสครับ เพราะทุกวันนี้โหลดไฟล์ avi เยอะมากๆ อยากให้มันอ่านได้เลยเมื่อเสียบทาง usb ไม่น่าเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะไปลองเทสต์ด้วยตัวเองดูครับ
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 30 มกราคม 2009 | 12:48:04 AM »

เสียดายและผิดหวังแทนน้องบาสครับ เพราะทุกวันนี้โหลดไฟล์ avi เยอะมากๆ อยากให้มันอ่านได้เลยเมื่อเสียบทาง usb ไม่น่าเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะไปลองเทสต์ด้วยตัวเองดูครับ

ถ้าเสียบทาง usb แล้วอ่านได้เลยผมมีของมาแนะนำครับ

Western Digital TV HD Media Player
"Turn your USB drive into an HD media player"

Spec คร่าวๆ

File Formats Supported   
Music - MP3, WMA, OGG, WAV/PCM/LPCM, AAC, FLAC, Dolby Digital, AIF/AIFF, MKA
Photo - JPEG, GIF, TIF/TIFF, BMP, PNG
Video -MPEG1/2/4, WMV9, AVI (MPEG4, Xvid, AVC), H.264, MKV, MOV (MPEG4, H.264),
MTS, TP, TS
Playlist - PLS, M3U, WPL
Subtitle -SRT (UTF-8), SMI, SUB, ASS, SSA
Note:
- MPEG2/4, H.264, and WMV9 supports up to 1920x1080p 24fps, 1920x1080i 30fps, 1280x720p 60fps resolution
- An audio receiver is required for surround sound output. AAC/Dolby Digital decodes in 2 channel output only
- JPEG does not support CMYK or loss less.
- BMP supports uncompressed format only.
- TIF/TIFF supports single layer only.

File Formats Not Supported   
Does not support protected premium content such as movies or music from the iTunes® Store, Cinema Now, Movielink®, Amazon Unbox™, and Vongo®

External Drive Formats Supported   
FAT32, NTFS, HFS+ (no journaling)

Performance Specifications   
Serial Transfer Rate
   USB 2.0
   Serial Bus Transfer Rate (USB 2.0)   480 Mb/s (Max)

Physical Specifications   
   Capacity   N/A
   Interface   HDMI, Composite A/V, USB 2.0

Physical Dimensions   
English
   Height   1.57 Inches
   Length   3.94 Inches
   Width   4.94 Inches
   Weight   0.67 Pounds

Metric
   Height   40 mm
   Length   100 mm
   Width   125.5 mm
   Weight   303 g

Environmental Specifications   
Temperature (English)
   Operating   41° F to 95° F
   Non-operating   -40° F to 149° F

Temperature (Metric)
   Operating   5° C to 35° C
   Non-operating   -40° C to 65° C

Electrical Specifications   
Current Requirements
   Power Dissipation
   AC Input Voltage   100-240 VAC
   AC Input Frequency   50-60 Hz

ราคาอยู่ที่ 5450 บาทครับ (อ้างอิงจาก http://www.i3.in.th/news/view/252)
แต่เขาบอกตอนนี้ราคาเริ่มต่ำกว่า 5000 แล้วครับ จริงรึเปล่าไม่รู้

ไม่ต้องห่วงเรื่องบริษัทหน้าใหม่ครับ เพราะบริษัทนเป็นบริษัทชั้นนำในเรื่อง Harddisk ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม 2009 | 05:57:50 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 30 มกราคม 2009 | 06:57:11 AM »

น่าสนใจมากเลยครับ จะได้เล่นไฟล์ HD ได้เสียที

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
TRON

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 มกราคม 2009 | 08:25:14 AM »

สุดยอดมากๆ blu-ray หมดความหมายไปเลย หาซื้อได้ที่ไหนครับหรือต้องติดต่่อบริษัทโดยตรง จะไปซื้อเดี๋ยวนี้เลย
TRON

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 มกราคม 2009 | 02:08:27 PM »

ถามเพิ่มได้มั๊ยครับว่าไฟล์โหลดที่ rip ตรงๆมาจากดีวีดีที่มี folder เยอะๆนี่มันเป็นไฟล์นามสกุลอะไรครับ แล้วเจ้าเครื่องนี้มันจะเล่นหรือเปล่าครับ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม 2009 | 11:29:31 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 มกราคม 2009 | 02:14:13 PM »

ถามเพิ่มได้มั๊ยครับว่าไฟล์โหลดที่ rip ตรงๆมาจากดีวีดีที่มี folder เยอะๆนี่มันเป็นไฟล์นามสกุลอะไรครับ แล้วเจ้าเครื่องนี้มันจะเล่นหรือเปล่าครับ?
เป็นไฟล์สำหรับเขียนลงแผ่นดีวีดี หรือเปิดด้วยโปรแกรมจากเครื่องคอมพิวเตอร์ครับ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 มกราคม 2009 | 02:35:22 PM »

คือตอนนี้ผมกำลังสับสนกับไฟล์ hd อยู่น่ะครับ ตกลง ไฟล์ mkv นี่คือไฟล์ของพวกแผ่น hd อย่าง blu-ray ใช่มั๊ยครับ? แล้วทำไมไฟล์อย่าง avi จึงมีความละเอียดเทียบเท่า hd ได้ล่ะครับ ทั้งๆที่ไฟล์ไม่ใหญ่มาก (หรือเพราะตัดความละเอียดของเสียงออก) แล้วไฟล์ mpg นี่มีเป็น hd หรือเปล่าครับ?
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์