เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149661 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

24 เมษายน 2024 | 10:49:32 AM
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Jane (German Prog)  (อ่าน 12148 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #15 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012 | 11:05:11 AM »

เมื่อคืนได้ดู DVD ชุด The Cave Concert (2009) ของ Jane ไปเล็กน้อย (เพราะง่วงนอนแล้ว) ตอนแรกเห็นมือกลองแล้วรู้สึกคุ้นหน้าคุ้นตาเอามาก ๆ เลย แต่นึกชื่อไม่ออก ครั้นพอขึ้นเครดิตให้ปุ๊บก็นึกออกเลย เพราะเขาคือ Fritz Randow อดีตมือกลองของ Eloy ที่ฝากฝีมือไว้ในผลงานหลายชุดนับตั้งแต่ยุคแรก (อัลบั้ม Inside, Floating, Power and the Passion) เว้นยุคกลาง จนข้ามมาในยุค 80's ครับ (อัลบั้ม Time To Turn, Metromania)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2012 | 08:59:25 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012 | 03:01:02 PM »

ผมชอบเสียงร้องในชุดแรกครับ โหลดมาฟังนานแล้ว ถึงเวลาที่จะซื้อแผ่นเสียที

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012 | 04:14:38 PM »

ผมชอบเสียงร้องในชุดแรกครับ โหลดมาฟังนานแล้ว ถึงเวลาที่จะซื้อแผ่นเสียที
+1 นอกจากเสียงร้องแล้ว เสียงออร์แกนยังฟังดูหลอนและขลังดีครับ

eric camen

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012 | 04:56:27 PM »

bernd pulst ร้องนำในชุดแรกและชุดเดียวใช้มั้ยครับ ไม่ทราบว่ามีผลงานอื่นอีกหรือเปล่าครับ

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012 | 05:41:51 PM »

bernd pulst ร้องนำในชุดแรกและชุดเดียวใช้มั้ยครับ ไม่ทราบว่ามีผลงานอื่นอีกหรือเปล่าครับ
ดูจาก discography ของเขาแล้ว เขามีผลงานชุดแรกและแต่งเพลงบางเพลงร่วมกับ Jane หลังจากนั้นเขาหายไปไหน ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ

http://www.discogs.com/artist/Bernd+Pulst

« ตอบ #20 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013 | 08:44:17 AM »

Peter Panka เสียชีวิตไปแล้วเมื่อเดือน มิ.ย. 2007 (R.I.P.) มือกลองที่มารับหน้าที่แทนในวง Peter Panka's Jane คือ Fritz Randow อดีต Eloy นั่นเอง ส่วนสมาชิกอดีต Jane แท้ ๆ ที่ยังเหลืออยู่ในวงก็คงมีแต่น้า Charly Maucher ผมชอบทั้ง Charly Maucher และ Werner Nadolny ไม่อยากให้แยกสาขากันเลย เมื่อได้ดูบันทึกการแสดงสดของวงน้าทั้งสองเทียบกันแล้ว ผมว่าคุณภาพเสียงและภาพของน้า Werner สู้ของน้า Charly ไม่ได้ครับ

http://www.jane-music.com/

« ตอบ #21 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013 | 12:10:13 AM »

ลองฟังเสียงน้า Charly Maucher ร้องนำในเพลง Daytime (เพลงจากอัลบั้มแรก) ในคอนเสิร์ต Inside the Cave แล้วรึยังครับ? เผลอ ๆ คุณ eric camen อาจลืม Bernd Pulst ไปเลยก็ได้ ถึงน้า Charly จะดูแก่ แต่ไฟยังแรงอยู่ครับ ยิ้มกว้างๆ

ภาพจาก www.heine-foto.de

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม 2013 | 08:51:09 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
eric camen

« ตอบ #22 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013 | 08:13:19 PM »

ผมมีแผ่นเสียงชุดแรกเพียงชุดเดียว นอกนั้นก็โหลดมา คงถึงเวลาไล่เก็บชุดอื่นๆ แล้ว และขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

« ตอบ #23 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013 | 12:28:29 AM »

ผมมีแผ่นเสียงชุดแรกเพียงชุดเดียว นอกนั้นก็โหลดมา คงถึงเวลาไล่เก็บชุดอื่นๆ แล้ว และขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
ชุดต่อไปที่คุณ eric camen สมควรเก็บคือชุดนี้ ถ้าชอบ Pink Floyd ก็ยิ่งไม่ควรพลาดครับ

eric camen

« ตอบ #24 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013 | 04:26:39 PM »

ขอบคุณมากครับ แต่เป็นที่น่าเสียดายแผ่นญี่ปุ่นไม่ทำปกGatefold

« ตอบ #25 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013 | 11:32:45 PM »

ขอบคุณมากครับ แต่เป็นที่น่าเสียดายแผ่นญี่ปุ่นไม่ทำปกGatefold
อัลบั้ม Fire, Water, Earth & Air ของ Jane ที่เป็นแผ่น (เสียง) ญี่ปุ่น มีสองรุ่น เพราะออกสองครั้ง
น่าเสียดายที่ผลงาน prog ดี ๆ หลายชุด พอไ้ด้ออกเป็นแผ่นญี่ปุ่นแล้ว กลับทำปกเป็นปกเดี่ยว ไม่ใช่ gatefold แบบของเดิมครับ
eric camen

« ตอบ #26 เมื่อ: 03 มีนาคม 2014 | 08:26:53 PM »

อัลบั้ม Between Heaven and Hell ไม่ค่อยมีการกล่าวถึงเลยครับ และขอสอบถามว่า แผ่นญี่ปุ่นมีเป็น Gatefold บ้างหรือไม่ครับ เพราะผมเห็นมีแต่ปกเดี่ยว

« ตอบ #27 เมื่อ: 04 มีนาคม 2014 | 08:38:17 AM »

อัลบั้ม Between Heaven and Hell ไม่ค่อยมีการกล่าวถึงเลยครับ และขอสอบถามว่า แผ่นญี่ปุ่นมีเป็น Gatefold บ้างหรือไม่ครับ เพราะผมเห็นมีแต่ปกเดี่ยว
แผ่นญี่ปุ่นที่ผมมีอยู่ก็เป็นแบบปกเดี่ยว แผ่นเยอรมันดูเหมือนจะเป็นแบบ gatefold (ถ้าจำไม่ผิด) อันที่จริงผมชอบชุดนี้นะครับ แต่นาน ๆ จะหยิบมาฟังที ฟังแล้วรู้สึกเหมือน heavy prog ผสม Pink Floyd ครับ

« ตอบ #28 เมื่อ: 29 เมษายน 2014 | 10:01:03 AM »

สำหรับท่านที่เก็บแผ่นเสียงของ Jane อาจรู้สึกปวดหัวเล็กน้อยเมื่อพบว่าแผ่นญี่ปุ่นนั้นทำปกเป็นแบบปกเดี่ยว ในขณะที่แผ่นเยอรมันหลายชุดมีปกแบบบานเปิดหรือ fold out cover และแต่ละชุดยังมีผลิตออกมาอย่างน้อย 2-3 รุ่น ซึ่งจำแนกตามสีของเลเบิ้ล Brain โดยยุคแรกจะมีพื้นสีเขียวเข้มคล้ายสีเขียวขี้ม้าหรือที่เรียกว่า Green Brain ยุคต่อมาเป็นสีเขียวเหมือนกันแต่เฉดสีของ Green Brain จะเป็นสีเขียวอ่อน และที่ใหม่ที่สุดคือเลเบิ้ลเป็นสีแสดมีรูปหัวคนด้านข้างและเห็นรูปสมองบนหัวคน อันเป็นที่มาของคำว่า Brain นอกจากนี้ ผมยังเคยเห็นเลเบิ้ล Brain ในยุคหลังซึ่งเป็นพื้นสีดำ อย่างในอัลบั้มของ Grobschnitt บางชุดอีกด้วย นักสะสมแผ่นเสียง Brain มักให้คุณค่าและความสำคัญแก่แผ่น Brain พื้นสีเขียวเข้ม เพราะเป็น first pressing แต่ในขณะเดียวกันแผ่น first pressing ของ Brain ก็มักมีราคาสูงและแผ่นที่สภาพเนี้ยบจริง ๆ ก็หาไม่ได้ง่ายนัก แผ่น Brain ที่สภาพดีและราคาไม่แพงส่วนใหญ่จึงเป็นรูปหัวคนและสมองมีพื้นสีแสดครับ
eric camen

« ตอบ #29 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2017 | 10:44:26 AM »

สำหรับอัลบั้มการแสดงสดชุด Live at Home นั้น คงไม่ปฏิเสธถึงความยอดเยี่ยม แต่ผมแปลกใจว่า ในชุดนี้มีการเปลี่ยนชื่อเพลงให้ต่างจากเวอร์ชั่นสตูดิโอ เช่น เพลง Air(Superman) เป็น All My Friends หรือเพลง I Need You เป็น Rest of My Life ทั้งนี้ ผมก็ไม่ทราบว่าเป็นธรรมเนียมของการแสดงสดของทางวง หรือจะมีนัยยะอื่นแอบแฝงครับ
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์