เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 01:59:52 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineรายละเอียดเรื่องซ้อมวง Part 3
หน้า: 1 ... 10 11 [12]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รายละเอียดเรื่องซ้อมวง Part 3  (อ่าน 80661 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #165 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 | 10:47:51 PM »

ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าน้องเหม่งอยากตั้งวง Death Metal เอง หรือคิดว่าวง The Oreos น่าไปได้ดีกว่า ก็ต้องว่ากันอีกทีนะครับ

วงเดธเมทัลคงต้องใช้เวลาครับ เพราะต้องใช้เวลาหาสมาชิก ซึ่งไม่รู้ว่าจะหาได้ครบรึเปล่า (แต่ตอนนี้ก็แย๊บๆมือเบส 6 สายไว้คนนึงแล้ว) และคงกะจะเน้นเล่นตามงานต่างๆของมหาลัยล่ะครับ ยังไม่จริงจังขนาดต้องมาระดมความคิดทำเพลงกันเอง ส่วนวง The Oreos ตอนนี้ก็ยังมีไฟอยากเล่นมากครับ เพราะผมสนุกกับการเล่นกลองในวงนี้จริงๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #166 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009 | 12:12:07 PM »

ขอตอบทีละเรื่องนะครับ

เรื่องเพลงที่เล่น กับจุดประสงค์ในการตั้งวงในตอนแรก ในสายตาของผม (คนเดียวนะ) ก็มีความเข้าใจ, ตั้งใจ และความหวังให้เป็นวง Tribute Pink Floyd แบบเฉพาะกิจ สาเหตุก็คือ เนื่องด้วยผมคิดว่าวงนี้เป็นวงศูนย์กลางของเว็บเรา ในอนาคตถ้าเว็บเราสามารถไปได้ไกล (กว่านี้) แล้วมีงานเงินอะไร เราสามารถเอาวง Phi นี้ไปออกเล่นได้อย่างเต็มภาคภูมิ ด้วยความที่สิ่งที่เราเล่นเป็น Prog เต็มที่ซึ่งเข้ากับคอนเซปต์ของเว็บเรามาก พออ่านถึงตรงนี้แล้วบางคนอาจจะบอกว่า แล้วทำไมไม่เล่น Yes, Genesis, ELP etc. ด้วยล่ะ ในเมื่อมันก็เป็น Prog เหมือนกัน ก็ขอตอบว่า มันเป็นเพราะความซับซ้อนของเพลง และความเชี่ยวชาญของสมาชิกในวงก็ยังไม่ถึงขั้น ผมไม่อยากเห็นเราเล่น Close To The Edge แล้วอยู่ๆ ไปล่มกันกลางเพลง หรือเล่นแล้วหลงหาที่จบไม่ได้ตอนที่เล่น Karn Evil 9 อยู่ เพราะงั้นผมมองว่าฟลอยด์เนี่ย เป็นอะไรที่น่าจะเป็นตัวแทนของ Prog ที่เราสามารถหยิบจับมาทำให้มันดูเป็นรูปเป็นร่างได้ง่ายและดูสมบูรณ์แบบที่สุด ในอนาคตเราสามารถเล่น DSOTM พร้อมเวิร์คชอปไปได้ด้วยก็ยังได้ เพราะว่าเราไม่ใช่นักดนตรีที่มาจากสายนักดนตรีโดยตรง พวกเราเป็นนักฟัง ที่สนใจดนตรีจนต้องเข้ามาลองเล่นดนตรีมากกว่า

สิ่งนึงที่ผมคิดว่าอยากใช้เป็นจุดเด่นของวงเราก็คือ เราต้องมี Signature Sound ที่ชัดเจน และเราต้องทำในสิ่งที่คนอื่นทำไม่ได้ เช่นการเล่น DSOTM ยกชุด ซึ่งผมเชื่อเลยว่าให้วงดนตรีธรรมดาทั่วๆ ไปเล่น ก็คงจะไม่ค่อยมีใครเล่นกัน เพราะงั้นเราน่าจะเป็นเจ้าเดียวในประเทศนี้ที่สามารถเล่นอัลบั้มนี้ยกชุดได้อย่างเป็นกิจลักษณะ เมื่อถึงเวลาเล่นจริง ก่อนเล่นเราสามารถบรรยายก่อนได้ จริงๆ แบบว่ามีการแจกเอกสารก่อนการบรรยายอะไรแบบนั้นเลย อย่างเรื่องเครื่องดนตรีที่ใช้ในอัลบั้มนี้ ผมสามารถทำสไลด์ ทำชีท อธิบาย พร้อมสาธิตการเล่นให้ดูสดๆ ในช่วงระหว่างการบรรยายได้เลย เพลงนี้คีย์อะไร คอร์ดอะไร ใช้เอฟเฟคต์ตัวไหน เปียโนไฟฟ้าชนิดไหน ผลิตขึ้นครั้งแรกเมื่อไหร่ เสียงเป็นยังไง เพลงนี้มีเครื่องดนตรีอะไรบ้าง ขึ้นมาตรงไหน มีคอร์ดอะไรพิสดาร หรือมีอะไรน่าสนใจ บรรยายเสร็จค่อยเล่นจริงๆ แบบเต็มๆ ถ้าทำได้จริง ก็คงจะมีประโยชน์มากๆ กับทั้งทางเว็บเราและทั้งผู้ที่เข้าร่วมมาฟัง ผมอยากเน้นให้ทุกอยากดูละเอียดอ่อนและสะอาดหมดจด (ไม่ต้องเล่นเหมือนมากก็ได้ แต่ต้องเนี๊ยบและสะอาดหมดจด) นั่นคือเหตุผมที่ผมพยายามใช้เอฟเฟคต์มากมายและพยายามทำซาวน์กีตาร์ให้เหมือนมากที่สุด

ตอนนี้เรา็ก็เห็นกันว่าทุกๆ อย่างมันเริ่มเปลี่ยนไป เมื่อเรามีเวลาซ้อมน้อยลง บางที่ก็เล่นแล้วเบื่อ เพราะมันไร้จุดมุ่งหมาย เรื่องการเอาเพลงของวงอื่นๆ มาเล่น ผมว่าก็โอเค เช่น เราจะเล่น Queen, Cream, The Beatles เพื่อแก้เบื่อ แต่ผมเชื่อว่ามันไม่ได้เป็นปัจจัยที่จะทำให้เราสามารถหางานเล่นได้ง่ายขึ้นซักเท่าไหร่ อีกอย่างคือ ถ้าเราเล่นปนๆ ผสมแบบนี้ มันก็จะเหมือนวงดนตรีทั่วไปที่เล่นตามร้านอาหารนั่นแหละครับ แต่ถ้าเล่นแบบเพื่อพักผ่อน แก้เบื่อก็โอเคเลยนะครับ ผมถึงพยายามทำแบบนี้กับโอริโอ้ แต่ก็คงไปไม่ได้ไหนไกลหรอกครับ เพราะผมเป็นพวก "เพลงไหนดังๆ เราจะไม่เล่น เพราะคนเล่นเยอะแล้ว เราต้องเล่นเพลงที่คนอื่นไม่ค่อยเล่นกัน เพราะถ้าเราไม่เล่น ก็จะไม่มีใครเล่น" อย่างโอริโอ้ ผมอยากให้เป็นวงบลูส์ที่ติดกลิ่นร็อคอ่อนๆ ไม่ใช่ "วงร็อคที่ติดกลิ่นบลูส์อ่อนๆ" อย่างเด็ดขาด โดยในอนาคตจะเล่นเพลงแคลปตันให้ได้น้อยลง แล้วจะไปเล่น Chicago Blues, British Blues แท้ๆ ให้มากขึ้น

ผมเห็นที่ TK Park เซนทรัลเวิร์ล มีการจัดเวิร์คชอปดนตรีบ่อยๆ เกี่ยวกับดนตรีในแนวแปลกๆ ผมกำลังคิดๆ ว่าเราอาจใช้ที่นี้ เป็นที่แสดงผลงานของเราก็ได้ แต่ไม่รู้จะติดต่อยังไง หรือจะทำยังไงถึงจะทำแบบนั้นได้ ล่าสุดผมไปที่ TCDC ที่เอ็มโพเรี่ยม ซึ่งเป็นสถานที่แสดงงานทางศิลปะและการออกแบบ ไม่เก็บค่าเข้าชม ทุกอย่างฟรี ผมเองจึงคิดว่ามันก็มีที่ดีๆ แบบนี้ที่พอเปิดโอกาสให้เราอยู่เหมือนกัน เพียงแต่เราจะได้มีโอกาสเข้าไปยังไง ผมเดินไปใน TCDC แล้วก็นึกในใจว่า ไม่น่าเชื่อว่าในเืมืองไทยยังมีสถานที่ดีๆ สำหรับศิลปะอย่างนี้อยู่ด้วย แต่ทาง TCDC จะเน้นงานออกแบบทางศิลปะและสถาปัตยกรรมมากกว่าทางด้านดนตรี เพราะฉะนั้นสงสัยเราคงต้องไปทาง TK Park มากกว่าล่ะครับ

ปัญหาสุดท้ายคือ ทำแล้วได้อะไร? ทำแล้วคงเสียตังค์มากกว่าที่จะได้ตังค์แน่ๆ เลย

ขอโทษด้วยนะครับที่อาจจะดูหลุดๆ ไปมาก สงสัยฟุ้งซ่านไปหน่อยครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

« ตอบ #167 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009 | 12:30:30 PM »

สรุปคือ
เล่นไปเถอะครับ ถ้าอยากเล่นเพลงอื่นๆ ที่ไม่ใช่ฟลอยด์ เพราะตอนนี้สถานการณ์วงของเราขยับเยื้อนบ้าง ก็ีดีกว่าอยู่นิ่งเฉยๆแน่นอนครับ ส่วนเรื่องเพลงแต่งเอง เดี๋ยวขอเขียนแยกชี้แจงอีกทีแล้วกันนะครับ

ขอโทษด้วยนะครับถ้าซีเรียสเกินไป หรือไม่ถูกใจใคร ขออภัยด้วยนะครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
TRON

« ตอบ #168 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009 | 02:01:45 PM »

ได้อ่านความตั้งใจของบาสแล้ว ผมก็คิดว่ามันก็ยังเป็นไอเดียที่ดีมากเลยนะครับที่เราจะเป็นวง Tribute Pink Floyd ที่เล่น DSOTM ได้ทั้งชุด ผมคิดไปถึงการเล่น The Wall ทั้งชุดในอนาคตด้วย ผมว่าเราทำมันต่อไปเถอะครับ ถ้าไม่ได้หวังขนาดจะทำเป็นระดับอาชีพ ผมเองก็ไม่อยากเล่นเพลงตลาดที่คนอื่นเขาเล่นกันอยู่เกลื่อนแล้วเหมือนกัน แต่ถ้าเวลาเบื่อๆก็เล่นเพลงที่เราชอบฟังกันเพื่อเป็นการแก้เซ็งกันบ้างก็ได้ครับ
TRON

« ตอบ #169 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2009 | 10:30:22 AM »

วีดีโอเพลง Coming Back To Life ขนาดประมาณ 40 MB ในรูปแบบฟอร์แมต avi
http://rapidshare.com/files/234239755/Phi_-_Coming_Back_To_Life.avi.html

hey nice cover !!! Five stars ยิ้มเท่ห์

เอาวีดีโอเพลงนี้ไปลง Youtube ไม่ถึงวันมีแฟน pink floyd ที่ชอบเล่นกีตาร์มาชมแล้ว สงสัยฝีมือกีตาร์ของบาสในการเล่นแบบเดฟนี่ไม่ธรรมดาแน่นอน  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม 2009 | 09:30:56 AM โดย Sgt.Peppers » บันทึกการเข้า
Blackfield

« ตอบ #170 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 02:08:10 PM »

ตอนนี้ให้ผมกลับไปเล่นสงสัยเล่นไม่ได้แล้วครับ ลืมหมดแล้ว แลบลิ้น แล้วก็ไม่ได้เล่นกีตาร์ไฟฟ้ามาเป็นเดือนแล้วตั้งแต่ซ้อมวงโอริโอ้แล้วครับ

เฮ้อ.......................

TRON

« ตอบ #171 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 02:12:10 PM »

ตอนนี้ให้ผมกลับไปเล่นสงสัยเล่นไม่ได้แล้วครับ ลืมหมดแล้ว แลบลิ้น แล้วก็ไม่ได้เล่นกีตาร์ไฟฟ้ามาเป็นเดือนแล้วตั้งแต่ซ้อมวงโอริโอ้แล้วครับ

เฮ้อ.......................

ลืมได้แต่ห้ามเลิกนะครับ ยิ่งหายากอยู่คนที่เ่ล่นแบบ David Gilmour เนี่ย  ยิ้มกว้างๆ
Blackfield

« ตอบ #172 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2009 | 08:59:28 PM »

ขณะนี้ผมกำลังตกอยู่ภายใต้อิทธิพลของนีล ยัง เป็นหลัก ตามด้วยครอสบี้ สติลล์ แอนด์แนช และคุณป้าเอมิลู แฮริส และเนื่องด้วยไม่ได้จับกีตาร์ไฟฟ้ามาหลายสัปดาห์แล้ว ตอนนี้เลยกลายเป็นว่าเล่นแต่โฟล์ก คันทรี ไปเสียแล้วครับ

cocoon
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #173 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2009 | 09:25:33 PM »

เมื่อไหร่มีซ้อมกันอีกละครับ จะได้ตามไปดูบ่าง
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #174 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 09:20:50 PM »

ตอนนี้ผมว่าจะขายซินท์ทิไซเซอร์ทิ้งแล้วแฮะครับ
ไม่รู้ว่าจะยังมีเล่นกันอยู่ไหม

ที่ผมคิดไว้นะครับคือ ขายเอาเงินไปหมุน
ซื้อซาวด์การ์ด ไม่ก็มิกเซอร์ แล้วก็ซื้อคีย์บอร์ดใบ้(midi controller)

ซิ่งถ้าเกิดมีซ้อมวงPhi ขึ้นมาหรือเล่นสด ผมจะเล่นเสียงจากโน๊ตบุ๊คแทนโดยใช้คีย์บอร์ดใบ้

♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #175 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 10:36:58 PM »

ตอนนี้เล็งอนาล็อกซินท์
http://proplugin.com/novation-x-station-61.pro
เป็นคอนโทรเลอร์ได้ด้วย เสียงแจ่มดี

TRON

« ตอบ #176 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 10:42:06 PM »

ตอนนี้เล็งอนาล็อกซินท์
http://proplugin.com/novation-x-station-61.pro
เป็นคอนโทรเลอร์ได้ด้วย เสียงแจ่มดี

ถ้าสนใจ Novation - Bass Station ของที่พี่เคยซื้อไว้ก็บอกได้นะครับ รุ่นเ่ก่าแต่คลาสสิคครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 10 11 [12]
พิมพ์