เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 มีนาคม 2024 | 08:05:14 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The MachineIndustrial Management Report Presentation - "Fender"
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Industrial Management Report Presentation - "Fender"  (อ่าน 9885 ครั้ง)
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009 | 08:12:02 PM »

เรื่องมันก็มีอยู่ว่า เทอมนี้ผมลงเรียนวิชาเลือกของภาคสองวิชาครับ วิชาแรกคือ DOE (Design of Experiment) เป็นการศึกษาเกี่ยวกับการออกแบบการทดลองเพื่อหาปัจจัยที่มีผลต่อระบบ ซึ่งเป็นวิชาที่เน้นไปทางด้านหลักสถิติเข้มข้นล้วนๆ เลยครับ ส่วนอีกวิชานึงก็คือ Industrial Management การจัดการอุตสาหกรรม หรือที่เด็กจะเรียกกันสั้นๆ ว่า IM ซึ่งวิชานี้จะออกไปในแนวผู้บริหารหน่อย คือเรียนเกี่ยวกับการบริหารการจัดการภายในองค์การ การสื่อสาร อำนาจภายในองค์กร การแก้ปัญหา จิตวิทยา แผนผังองค์กร ผู้นำองค์กร แผนธุรกิจ แผนกลยุทธ์ อะไรทำนองนี้ ซึ่งวิชา IM นี้ก็จะมีงานเป็นโปรเจคต์เล็กๆ ให้ทำตอนปิดคอร์สด้วยครับ คืออาจารย์จะให้เราจับกลุ่มสามคน แล้วไปเลือกทำรายงาน ออกมานำเสนอ เกี่ยวกับองค์กรหรือแบรนด์บริษัทต่างๆ ซึ่งเค้าจะมีลิสต์ของบริษัทมาให้เรา เช่น Apple, Microsoft, Sony, Toyota, Honda, Nokia, Coca-Cola และอื่นๆ อีกมากมาย พอผมทราบเรื่องนี้ ผมก็คิดและรวบรวมความกล้าไปขออาจารย์ทันทีครับว่า ขออนุญาตทำบริษัทที่อยู่นอกเหนือลิสต์ได้ไหม อาจารย์ก็ถามว่าจะทำบริษัทอะไร ผมก็เลยเล่าประวัติให้ฟังคร่าวๆ อาจารย์ก็โอเค และท้ายที่สุดก็ได้ทำสมใจจริงๆ ครับ สองสามวันมานี่ผมนั่งทำสไลด์ตัวนี้ตลอดแทบทั้งวัน นั่งทำไป โม้กับเพื่อนไปบ้าง หาของกิน นั่งเล่นไปเรื่อย จนเสร็จสมบูรณ์เมื่อคืน โดยเมื่อเช้านี้เมื่อเวลาประมาณ 9.30 น. ก็ได้ออกไปรายงานหน้าคลาสด้วยเวลาประมาณ 20 นาที โดยพูดรายงานกัน 3 คนในกลุ่มนั่นแหละ ก็ประสบความสำเร็จไปด้วยดีเหลือเชื่อครับ ปรกติอาจารย์คนนี้ก็ดุเหมือนกันนะครับ บางกลุ่มพูดไม่ดี หรือพูดไม่ตรงประเด็นหัวข้อตามที่อาจารย์ต้องการ มัวแต่เล่าเรื่องประวัติมากเกินไป ก็โดนอาจารย์ว่าเหมือนกัน ผมก็หวั่นๆ อยู่ แุถมบริษัทของเราก็ไม่ค่อยจะมีเนื้อหาเต็มๆ ให้พูดถึงซะเท่าไหร่ ผมก็เลยพยายามทำสไลด์ให้อาจารย์ดูเหมือนมีความคุ้นเคยกับสิ่งที่เราจะนำเสนอบ้าง เช่นการใส่รูป Hank Marvin ลงไป แล้วพอตอนพูดผมก็แซวไปว่า "เพื่อนๆ อาจจะไม่รู้จักกัน แต่อาจารย์น่าจะรู้จักนะครับ" คือจะแซวว่าคนแก่ถึงจะรู้จัก Hank Marvin แห่งวง The Shadows นั่นแหละ ซึ่งอาจารย์ก็หัวเราะชอบใจ พอถึงสไลด์ที่มีรูปแคลปตัน ผมก็แนะนำ อาจารย์ก็พยักหน้า ประมาณว่ารู้จัก เท่านี้ผมก็โล่งใจแล้วครับ เวลาพูดเรื่องการขยายตลาดก็พยายามพูดให้มันน่าสนใจ มีการเอาปิ๊คอัพ Custom '69 ที่มีลายเซ็นต์ของคุณป้า Abigail Ybarra ไปโชว์ให้ดูด้วย ซึ่งก็เรียกความสนใจได้ดีทีเดียว การรายงานผมเป็นคนเริ่มพูดคนแรก ตั้งแต่สไลด์แรกสุดจนมาจบลงที่ Hello Kitty แล้วก็ต่อด้วยเพื่อนผม นายภูิมิพันธ์ (หรือน้องๆ ที่เคยคุยกับผมจะรู้จักเค้าในนาม "ไอไฝ") ผู้ซึ่งบ้ากีตาร์และ "บ้าของ" เหมือนกับผม (คำว่า บ้าของ หมายถึง คนที่เล่นกีตาร์แล้วชอบสะสม ซื้อหา อุปกรณ์ต่างๆ เกี่ยวกับกีตาร์อยู่ตลอดเวลา คนพวกนี้วันๆ จะนั่งเปิด Youtube ดูคนเค้าลองแอมป์ เอฟเฟคต์ กีตาร์ นั่งฟังเสียงอยู่ได้ตลอดวัน) ก็จะมาพูดต่อในส่วนของ Vision, Mission & Values ไล่ไปจนถึง Success Factors แล้วคนสุดท้ายก็คือ น.ส.พลามัย ชื่อเล่นว่า ฟ้า ผู้ซึ่งเป็นผู้หญิงและไม่ได้สนใจหรือใส่ใจอะไรเกี่ยวกับกีตาร์เลย ก็ต้องมาลงเรือลำเดียวกับพวกเรา และต้องมานั่งอ่านเรื่อง Fender กับพวกเราด้วย (ฮาจริงๆ) โดยเํธอจะพูดถึงเรื่องผู้นำของ Fender เป็นการปิดท้าย ในส่วน Outstanding Leadership ซึ่งเนื้อหาในสไลด์ส่วนนี้เธอจะเป็นคนเขียนเองเลย แล้วผมก็ก๊อบปี้ลงสไลด์มา โดยเนื้อหาส่วนอื่นๆ ของสไลด์ทั้งหมด ผมเป็นคนเขียนเอง รวมถึงรูปภาพที่นั่งหากันเป็นวันๆ จะมีไฝช่วยทำบ้างประมาณ 2-3 สไลด์ ในเรื่องเกี่ยวกับ Quality แต่พี่แกก็จะช่วยดูรูปให้ตลอด ทำไปก็นั่งโม้กันไป นี่ถือเป็นงานชิ้นสุดท้ายของการเรียนในระดับ ป.ตรี ของผม ที่ได้ทำอย่างมีความสุข ต้องยอมรับว่าไม่เคยเต็มใจและอยากทำงานชิ้นไหน มากเท่างานนี้เลย 555+

ผมเลยขออนุญาตนำสไลด์ที่ได้พูดไปในวันนี้มาให้ได้ชมกัน เหตุผลที่ผมทำเป็นรูปภาพเพราะว่า ผมไม่อยากแจกเป็น Powerpoint เพราะกลัวว่าจะมีคนเอางานผมไปดัดแปลง ผมเลยใช้วิธีคือทำเป็นรูปภาพ แล้วก็ใส่ตรา Thaiprog ไว้ในทุกๆ หน้า (ตอนพรีเซนต์เมื่อเช้าไม่มีตรา Thaiprog นะครับ) เพื่อกันคนเอาไปใช้แล้วไม่ยอมให้เครดิต เนื่องจากอุตส่าห์ทำมาแทบตาย ก็อยากให้มีการให้เครดิตไว้บ้าง ผมเคยโดนคนเอาบทความก๊อบไปลงเฉยๆ ดื๊อๆ ซะงั้น คือก๊อบทุกอย่างจากหน้าเว็บเอาไปเลย แล้วก็มีการลบบรรทัด Written by Agent Fox Mulder ออก ซึ่งเสียความรู้สึกอย่างมาก คราวนี้ผมเลยขอทำเป็นแบบนี้แล้วกันครับ ส่วนใครอยากได้ไฟล์รูปใหญ่ๆ ขนาด 1024x768 เก็บไว้ดูเล่นๆ ก็สามารถดาวน์โหลดได้ จากลาบเป็ดแชร์ด้านล่างได้เลยนะครับ เห็นเค้าบอกว่าโหลดได้แค่ 10 ครั้งเท่านั้นด้วย ใครมาก่อนก็ได้ก่อนนะครับ

http://rapidshare.com/files/199997123/Slide.rar.html

หวังว่างานชิ้นนี้ของผม คงจะเป็นประโยชน์ต่อคนที่สนใจในแบรนด์ๆ นี้ ไม่มากก็น้อยนะครับ และขอให้กุศลผลบุญที่ผมได้ทำงานนี้ ทำให้ผมได้มีกีตาร์และแอมป์ Fender มากยิ่งๆ ขึ้นไปในอนาคต (แหวะ!) ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมผลงานชิ้นนี้ของผม และขอบคุณอาจารยรัชต์วรรณ กาญจนปัญญาคม แห่งภาค IE ม.เกษตรด้วยครับ ที่สั่งงานนี้ ขอบคุณทุกท่านมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2009 | 09:27:36 PM โดย Agent Fox Mulder » บันทึกการเข้า

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009 | 10:48:46 PM »

เยี่ยมมากครับ อ่านแล้วได้ความรู้ไปด้วย ตอนทำนี่ได้ความสุขส่วนตัวด้วยแน่ๆเลย  ยิ้มกว้างๆ
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2009 | 09:26:57 PM »

สุดยอดจริงๆ ครับพี่บาส  ยิงฟันยิ้ม

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
Winter Rose
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 มีนาคม 2009 | 02:55:03 PM »

กระทู้ดีมีราคา ต้อง อนุรักษ์ไว้

เอ่อ เฟนเดอร์ ผลิตกีต้าโปร่งมั้ยอ่ะครับ?
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 13 มีนาคม 2009 | 07:20:32 PM »

กระทู้ดีมีราคา ต้อง อนุรักษ์ไว้

เอ่อ เฟนเดอร์ ผลิตกีต้าโปร่งมั้ยอ่ะครับ?

มีผลิตเหมือนกันครับ แต่ไม่ค่อยมีชื่อเสียงเท่าไหร่นักครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 13 มีนาคม 2009 | 07:41:52 PM »

เยี่ยมดีครับ ได้ทำงานที่ชอบก็มีความสุขแหละ
ไม่เคยรู้ประวัติfender เพิ่งมาอ่านนี่แหละ ฮ่าๆ

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 มีนาคม 2009 | 09:03:21 PM »

เวลาผมทำพรีเซนต์ที่บริษัทแม้เนื้อหาจะไม่เกียวข้องกับวงดนตรีเลย แต่ภาพพื้นหลังหรือไอคอนต่างเป็นภาพปกแผ่นเพลงที่ชอบทุกครั้งไปครับ

คนไทยด้วยกันดูก็เห็นเฉยๆกันหมด ว่าม่างรูปอะไรของมันฟะ แต่พวกคนญี่ปุ่นเห็นแล้วแอบอมยิ้มกันทุกที

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
หน้า: [1]
พิมพ์