เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149665 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 03:51:10 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineพอแนะนำเครื่องเล่นแผ่นเสียง ราคาประมาณ 3000 - 5000 ได้ไหมครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พอแนะนำเครื่องเล่นแผ่นเสียง ราคาประมาณ 3000 - 5000 ได้ไหมครับ  (อ่าน 121645 ครั้ง)
BARRYTHESPROUT
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 18 เมษายน 2009 | 09:56:18 PM »

ขอแนะนำนะครับ ถ้าอยากเล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียง น่่าจะใช้เครื่องที่เรียบง่ายหน่อย ระบบสายพานก็ดีนะไม่ค่อยจู้จี้ ส่วนมือใหม่ช่วงแรกลองใช้พวก full automatic หรือsemi auto ก็ได้ครับเพราะเวลาวางเข็มมือยังไม่นิ่ง ส่วนวิธีเลือกเวลาซื้อถ้าเครื่องใหม่ก็ไม่ค่อยมีปัญหาเอาแผ่นเสียงที่เราชอบไปลองเปิดกับเครื่องเลย ถ้าพอใจก็ซื้อ แต่ถ้ามือสองให้พาคนที่ดูเครื่องเป็นไปด้วยเผื่อเครื่องที่สนใจอาจมีปัญหา เน้นว่าต้องดูฟังเป็นนะ จะเล่นเทิร์นมันต้องลองถูกลองผิดครับ อย่ามัวแต่คิดจะซื้อๆ มันต้องลุยเลยครับ แต่เตือนก่อนว่าแ่น่ใจแล้วเหรอว่าจะเล่น เพราะเล่นแล้วอาจจะไม่กลับไปฟังซีดีอีกเลยนะครับ เตือนเอาไว้ก่อน
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #31 เมื่อ: 18 เมษายน 2009 | 10:19:41 PM »

ขอแนะนำนะครับ ถ้าอยากเล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียง น่่าจะใช้เครื่องที่เรียบง่ายหน่อย ระบบสายพานก็ดีนะไม่ค่อยจู้จี้ ส่วนมือใหม่ช่วงแรกลองใช้พวก full automatic หรือsemi auto ก็ได้ครับเพราะเวลาวางเข็มมือยังไม่นิ่ง ส่วนวิธีเลือกเวลาซื้อถ้าเครื่องใหม่ก็ไม่ค่อยมีปัญหาเอาแผ่นเสียงที่เราชอบไปลองเปิดกับเครื่องเลย ถ้าพอใจก็ซื้อ แต่ถ้ามือสองให้พาคนที่ดูเครื่องเป็นไปด้วยเผื่อเครื่องที่สนใจอาจมีปัญหา เน้นว่าต้องดูฟังเป็นนะ จะเล่นเทิร์นมันต้องลองถูกลองผิดครับ อย่ามัวแต่คิดจะซื้อๆ มันต้องลุยเลยครับ แต่เตือนก่อนว่าแ่น่ใจแล้วเหรอว่าจะเล่น เพราะเล่นแล้วอาจจะไม่กลับไปฟังซีดีอีกเลยนะครับ เตือนเอาไว้ก่อน

พี่ barrythesprout ช่วยคอมเม้น สองสามตัวที่ผมแปะไว้ในหน้าที่แล้วหน่อยครับ

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
BARRYTHESPROUT
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 18 เมษายน 2009 | 10:40:52 PM »

ไม่เข้าตากรรมการครับ ยิ่งตัวสุดท้ายมันคล้ายๆจานบินแฮะ แต่ถ้าชอบแบบมีต่อ usb ด้วยน่าจะลองยี่ห้อ Denon นะเห็นว่ามีรุ่นที่ต่อ usb ได้ด้วย แต่ราคาคงแพงกว่าที่ตั้งเอาไว้นะครับไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่แน่แต่คงหมื่นกว่าๆ แ่นะนำซื้อในเมืองไทยดีกว่าไม่ต้องเสียค่าส่งที่แพงกว่าราคาตัวเครื่องด้วย
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #33 เมื่อ: 20 เมษายน 2009 | 11:23:56 AM »

ผมว่า USB มันไม่น่าจะจำเป็นเท่าไรนะครับ มีฟังค์ชั่นหลายๆอย่าง ไม่น่าจะดีเท่าไรนะครับ  ยิ้ม

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #34 เมื่อ: 20 เมษายน 2009 | 06:01:14 PM »

ผมคิดว่าคุณไอแอมตองสามค่อนข้างจะเคว้งคว้างอยู่นะครับตอนนี้ ผมขอแนะนำให้ไปลองฟัง ลองเล่น
ลองคุยกับคนที่เล่นอยู่ซักระยะหนึ่งก่อน เพื่อเป็นข้อมูลเบื้องต้น จะได้ไม่ผิดหวังน่ะครับ
เครื่องเสียงทุกชนิดควรจะลองฟัง ลองเล่นก่อนซื้อ
เครื่องที่มีฟังก์ชั่น ลูกเล่นเยอะๆ จะทำให้คุณภาพของเสียงด้อยลงครับ
ไอแอมตองสาม

« ตอบ #35 เมื่อ: 20 เมษายน 2009 | 07:42:46 PM »

ผมคิดว่าคุณไอแอมตองสามค่อนข้างจะเคว้งคว้างอยู่นะครับตอนนี้ ผมขอแนะนำให้ไปลองฟัง ลองเล่น
ลองคุยกับคนที่เล่นอยู่ซักระยะหนึ่งก่อน เพื่อเป็นข้อมูลเบื้องต้น จะได้ไม่ผิดหวังน่ะครับ
เครื่องเสียงทุกชนิดควรจะลองฟัง ลองเล่นก่อนซื้อ
เครื่องที่มีฟังก์ชั่น ลูกเล่นเยอะๆ จะทำให้คุณภาพของเสียงด้อยลงครับ

ขอบคุณครับพี่ deja vu เดี๋ยวจะลองไปดูๆ ในฟอร์จูนอีกรอบ ใครมีแหล่งที่น่าไป ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #36 เมื่อ: 27 เมษายน 2009 | 08:44:37 AM »

ตอนนี้สนใจอยู่ 2 รุ่นครับคือ

Sony PS-LX250H
กับ

Audio Technica AT-PL50

ปัญหาคือ มันจะหาซื้อที่ไหนในไทยครับเนี่ย หาเจอแต่เว็บนอก T T

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #37 เมื่อ: 27 เมษายน 2009 | 10:43:40 AM »

อืมม์ ท่าทางตองจะเอาจริงแฮะ

ขอย้อนอดีตนิดหนึ่งนะ
ตอนที่เราอายุเท่าตอง ก็อาศัยเครื่องเสียงของพ่อครับ
จนทำงานหาเงินได้แล้ว ถึงซื้อเครื่องเสียงเป็นของตัวเอง
จากที่ใช้เครื่องของพ่อ เราจะได้ความรู้ที่เป็นภาคปฏิบัติติดตัวมา
ดังตัวอย่างบางส่วน เช่น
- การดึงแผ่นออกจากซอง ต้องใช้นิ้ว ไม่ใช่มือ
- การวางแผ่นบนเทิร์น ต้องใช้สองมือ สัมผัสขอบแผ่น
- การวางหัวเข็ม ต้องความคุมน้ำหนักมือยังไง
- การเช็ดสิ่งสกปรกบนแผ่นก่อนเล่น ต้องทำยังไง

ซึ่งทั้งหลายที่กล่าวมา แค่ 1เปอร์เซ็นต์ ของการเล่นแผ่นเสียงนะ
การติดตั้งเครื่องต่างหากล่ะ ที่สำคัญกว่า ถึง 99ส่วน
-ระนาบของเครื่อง
-ระนาบของแท่นหมุน
-ระนาบของโทนอาร์ม
-ระนาบของหัวเข็ม
เกริ่นๆ มานี่แค่ สิวๆ ยังมีเรื่อง น้ำหนักเอย แรงเฉื่อยเอย มุมเข้ากระทำเอย

ลองเข้าไปอ่านที่นี่ก่อนครับ อ่านให้รู้ ให้เข้าใจ
www.vinylengine.com
www.theanalogdept.com/tonearm_alignment.htm

ถ้าคิดว่าไหว รักจริง ก็ลุยได้ครับ
เริ่มจากเครื่องมือสอง เก็บแผ่นเสียงดีๆไว้ก่อน
รอตองทำงานเอง ค่อยเปลี่ยนเครื่องทีหลัง ตอนนี้เก็บแผ่นไปก่อน

ที่เขียนมาทั้งหมดนี้ จบลงในขั้นตอนเดียว คือ
หยิบแผ่นซีดี ใส่ถาด กดเพลย์ ทำ 100หน เสียงเหมือนกัน 100หน
แต่เล่นแผ่น ทำ 100หน อาจไม่เหมือนกันทั้ง 100หน
เนื่องจากเหตุปัจจัยดังกล่าว ข้างต้น นะครับ

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #38 เมื่อ: 27 เมษายน 2009 | 01:33:03 PM »

อืมม์ ท่าทางตองจะเอาจริงแฮะ

ขอย้อนอดีตนิดหนึ่งนะ
ตอนที่เราอายุเท่าตอง ก็อาศัยเครื่องเสียงของพ่อครับ
จนทำงานหาเงินได้แล้ว ถึงซื้อเครื่องเสียงเป็นของตัวเอง
จากที่ใช้เครื่องของพ่อ เราจะได้ความรู้ที่เป็นภาคปฏิบัติติดตัวมา
ดังตัวอย่างบางส่วน เช่น
- การดึงแผ่นออกจากซอง ต้องใช้นิ้ว ไม่ใช่มือ
- การวางแผ่นบนเทิร์น ต้องใช้สองมือ สัมผัสขอบแผ่น
- การวางหัวเข็ม ต้องความคุมน้ำหนักมือยังไง
- การเช็ดสิ่งสกปรกบนแผ่นก่อนเล่น ต้องทำยังไง

ซึ่งทั้งหลายที่กล่าวมา แค่ 1เปอร์เซ็นต์ ของการเล่นแผ่นเสียงนะ
การติดตั้งเครื่องต่างหากล่ะ ที่สำคัญกว่า ถึง 99ส่วน
-ระนาบของเครื่อง
-ระนาบของแท่นหมุน
-ระนาบของโทนอาร์ม
-ระนาบของหัวเข็ม
เกริ่นๆ มานี่แค่ สิวๆ ยังมีเรื่อง น้ำหนักเอย แรงเฉื่อยเอย มุมเข้ากระทำเอย

ลองเข้าไปอ่านที่นี่ก่อนครับ อ่านให้รู้ ให้เข้าใจ
www.vinylengine.com
www.theanalogdept.com/tonearm_alignment.htm

ถ้าคิดว่าไหว รักจริง ก็ลุยได้ครับ
เริ่มจากเครื่องมือสอง เก็บแผ่นเสียงดีๆไว้ก่อน
รอตองทำงานเอง ค่อยเปลี่ยนเครื่องทีหลัง ตอนนี้เก็บแผ่นไปก่อน

ที่เขียนมาทั้งหมดนี้ จบลงในขั้นตอนเดียว คือ
หยิบแผ่นซีดี ใส่ถาด กดเพลย์ ทำ 100หน เสียงเหมือนกัน 100หน
แต่เล่นแผ่น ทำ 100หน อาจไม่เหมือนกันทั้ง 100หน
เนื่องจากเหตุปัจจัยดังกล่าว ข้างต้น นะครับ

ขอบคุณพี่แจ๊คมากครับ ทำให้ผมอยากเล่นแผ่นเสียงขึ้นอีกเยอะเลย ผมคิดว่ามันฝึกความรับผิดชอบ (ที่ผมไม่ค่อยจะมี) ให้มันน่าจะดีขึ้น  ยิงฟันยิ้ม เว็บที่ให้มามีประโยชน์มากครับ เดี๋ยวจะนั่งเก็บตัง เก็บความรู้ แล้วก็ลุยจริงๆ จังๆ ซะทีครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #39 เมื่อ: 29 เมษายน 2009 | 09:23:07 AM »

ด้วยน้ำใสใจจริง ผมอยากฝากไว้เป็นข้อคิดสำหรับผู้ที่คิดจะเล่นแผ่นเสียงในยุคปัจจุบันนี้ว่าให้ถามตัวเองดูก่อนว่าพร้อมและแน่ใจที่จะเล่นแผ่นเสียงแล้วจริงหรือ? ถ้าเล่นซีดีอยู่และมีแผ่นซีดีสะสมไว้เป็นจำนวนมากแล้ว ผมขอสนับสนุนให้เล่นซีดีต่อไปเถอะครับ เก็บเงินไว้ซื้อเครื่องเล่นซีดีเยี่ยม ๆ สักเครื่องมาเล่นแผ่นที่มีอยู่แล้วในคอลเล็คชั่น แค่นี้ก็น่าจะมีความสุขพอแล้ว แต่ถ้าอยากจะเล่นแผ่นเสียงจริง ๆ อันนี้ก็ห้ามกันไม่ได้ คุณก็ต้องพร้อมที่จะเผชิญกับข้อจำกัดและข้อยุ่งยากเบื้องต้นบางประการในการเล่น นับตั้งแต่...

1. ตัวผู้เล่นเอง - ซึ่งจะต้องมีความละเอียดละออ พิถีพิถัน มีความเข้าใจตั้งแต่การคัดเลือกซื้อหาแผ่น การดูแลรักษาแผ่น เรื่อยไปจนถึงการปรับตั้ง ปรับแต่งและบำรุงรักษาเครื่องเล่นแผ่นเสียง เพราะเครื่องเล่นแผ่นเสียงไม่เหมือนเครื่องเล่นซีดีที่เพียงแต่โหลดแผ่นเข้าเครื่อง กดปุ่มเพลย์ก็เล่นได้แล้ว เครื่องเล่นแผ่นเสียงมันมีอะไรมากกว่านั้นจริง ๆ เอาแค่เรื่องการติดตั้งหัวเข็มให้ถูกต้องแค่เรื่องเดียวอาจทำให้ผู้เล่นปวดหัวได้ เพราะถ้าติดตั้งไม่ถูกต้องก็จะได้คุณภาพเสียงไม่ดีอย่างที่หวัง และจะพาลโทษไปว่าแผ่นเสียงไม่เห็นจะเสียงดีกว่าซีดีอย่างที่เขาร่ำลือกันเลย (ที่จริงก็เป็นเพราะตัวผู้เล่นเซ็ตอัพไม่ดีเอง)

2. ทุนทรัพย์ - โดยทั่วไป แผ่นเสียงที่เป็นอัลบั้มดี ๆ สภาพเยี่ยมมักมีราคาแพงกว่าซีดีเสมอ ยิ่งเครื่องเล่นแผ่นเสียงด้วยแล้ว ถ้าจะเอาให้เลิศ ยิ่งราคาแพงเข้าไปใหญ่ และองค์ประกอบต้องครบ ทั้งตัวแท่น โทนอาร์ม และหัวเข็ม ส่วนแอมป์หรือภาคขยายเสียงปัจจุบันนี้มักไม่มีภาคขยายโฟโนสำหรับเครื่องเล่นแผ่นเสียงมาให้ในตัว คุณก็ต้องไปหาภาคขยายสัญญาณหัวเข็มหรือ phono stage (phono preamp) มาต่อพ่วงเข้าไปอีก ไหนจะอุปกรณ์ประกอบ (accessories) อื่น ๆ อีก เช่น น้ำยาทำความสะอาดแผ่นเสียง, แปรงปัดฝุ่น, น้ำยาล้างปลายเข็ม ฯลฯ ซึ่งทั้งหมดนี้ล้วนแล้วแต่เกี่ยวข้องกับเรื่องงบประมาณทั้งสิ้น ผมเห็นว่าคนที่ยังเล่นแผ่นเสียงอยู่ในปัจจุบันนี้เป็นผู้ที่มีต้นทุนส่วนตัวสูงทั้งสิ้นครับ

3. สถานที่และสภาพแวดล้อมในการเก็บรักษา - แน่นอนว่าแผ่นเสียงย่อมกินเนื้อที่ในการเก็บรักษามากกว่าแผ่นซีดี หากคุณเป็นนักสะสมแผ่นเสียง เมื่อเวลาผ่านไปและบ้านหรือห้องของคุณยังแคบอยู่ คุณจะมีปัญหาเรื่องพื้นที่แน่นอน นอกจากนี้แผ่นเสียงยังเกลียดความร้อน ความชื้น และฝุ่นละอองเป็นอย่างมาก คุณต้องหาที่ที่เหมาะสมให้มันอยู่ โดยหาตู้หรือทำชั้นวางเพื่อเก็บมันไว้ เป็นต้น

อันที่จริงอาจมีปัญหาหรือปัจจัยอย่างอื่นอีก แต่ผมขอยกมาเบื้องต้นเพียงเท่านี้ ถ้าคุณไอแอมตองสามมั่นใจว่าอยากลุยก็ค่อย ๆ ศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ไปก่อนก็ได้ครับ และถ้าอยากมีเครื่องเล่นในงบประมาณไม่มาก เพื่อฝึกฝีมือ ผมว่าน่าจะไปเดินหาเครื่องมือสองตามตลาดของมือสองต่าง ๆ รวมทั้งทางเว็บไซต์ด้วย แต่โดยใจจริงแล้ว ผมอยากให้ศึกษาหาข้อมูลให้มาก ๆ และเล่นของดีไปเลย เพราะถือเป็นการลงทุนครั้งเดียวและไม่ต้องลงทุนไปอีกนาน จึงได้แนะนำเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่เกินงบที่คุณตั้งไว้ไปมาก เพราะใจจริงอยากให้เก็บเงินเก็บทองไว้ก่อนแล้วเล่นของดีไปเลย ไม่อยากให้เสียเงินเพื่อลองผิดลองถูกไปเรื่อย ๆ ไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2009 | 07:53:42 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
deja vu

« ตอบ #40 เมื่อ: 29 เมษายน 2009 | 01:09:36 PM »

ผมขอแสดงความคิดเห็นด้วยคนนะครับ
    สำหรับคนเริ่มเล่นครั้งแรก  เครื่องเล่น+หัวเข็ม+แอมป์+ลำโพง+สายสัญญาณ+สายลำโพง+
ห้องฟัง+ชั้นวาง+ตำแหน่งวางลำโพงและที่นั่งฟัง  ขอให้เลือกและทำสิ่งเหล่านี้ให้ถูกต้องก่อน
    ส่วนในเรื่องของวิธีการ ลูกเล่น เทคนิคต่างๆ ทั้งจากตามตำรา หรือจากนักวิจาร์ณ ค่อยไปศึกษา
เอาตอนหลังได้ครับ ไม่ตองไปวิตกกังวลมากนัก
    อะไรที่ใช้แล้ว หรือทำแล้ว ฟังไม่ออก ก็ไม่ต้องไปสนใจ ไม่งั้นจะทำให้เกิดความเครียดเปล่าๆ
ขอให้คิดว่าเราซื้อเครื่องเสียงมาเพื่อฟังเสียงเพลง ไม่ได้ซื้อมาเพื่อฟังเสียงเครื่อง
    อย่าหาว่ามาสอนหรือแนะนำเลยนะครับ ถือว่าเป็นการเล่าประสบการณ์ให้ฟังก็แล้วกัน

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #41 เมื่อ: 29 เมษายน 2009 | 02:28:47 PM »

ขอบคุณพี่ทั้งสองคนอีกครั้งนะครับสำหรับคำแนะนำ เรื่อง CD ผมยังเก็บไม่ค่อยมาก แล้วก็อยากลองดูซักครั้งด้วยครับ คงจะเก็บตังต่อไปเรื่อยๆ แบบที่พี่ปีศาจลายครามว่าดีกว่า แล้วค่อยซื้อทีเดียวเลย  ยิงฟันยิ้ม

.. polotoon ..

« ตอบ #42 เมื่อ: 29 เมษายน 2009 | 02:50:40 PM »

เล่นแผ่นเสียง แผ่นเก่าๆ ต้องเล่นแผ่น used ด้วยนะครับ เพราะหาไม่ได้แล้ว คุณภาพไม่ 100% นะครับ ต้องทำใจ
ส่วนอัลบั้มใหม่ๆที่ออกมา ก็ไม่ได้ทำเป็นแผ่นเสียงทุกชุดด้วยครับ

ยิ้มกว้างๆ

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #43 เมื่อ: 29 เมษายน 2009 | 03:25:49 PM »

เล่นแผ่นเสียง แผ่นเก่าๆ ต้องเล่นแผ่น used ด้วยนะครับ เพราะหาไม่ได้แล้ว คุณภาพไม่ 100% นะครับ ต้องทำใจ
ส่วนอัลบั้มใหม่ๆที่ออกมา ก็ไม่ได้ทำเป็นแผ่นเสียงทุกชุดด้วยครับ

ยิ้มกว้างๆ

แหม จริงๆ ผมก็ไม่ใช่คนฟังเพลงใหม่ๆ อยู่แ้ล้วครับ ประกอบกับอยากฟังเพลงเก่าๆ แบบแผ่นเีสียงด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

deja vu

« ตอบ #44 เมื่อ: 29 เมษายน 2009 | 04:42:02 PM »

เรื่องที่ว่าจะเล่นซีดีหรือแผ่นเสียงดี

ในช่วงที่ผมเล่นเครื่องเสียงอยู่ ผมเล่นทั้ง จูนเนอร์ เทป แผ่นเสียง ซีดี ซึ่งแต่ละตัว
ก็จะให้เสียงที่เป็นลักษณะเฉพาะของแต่ละตัว มีข้อดีข้อเสียต่างกัน ผมว่าดีเสียอีก
ถือว่าเป็นการเปลี่ยนบรรยากาศในการฟังเพลงไปในตัว  แม้ว่าจะเป็นเพลงเดียวกัน
ก็จะให้อารมณ์เพลงและความรู้สึกต่างกัน (สมัยนี้อาจจะใส่ พีซี เข้าไปในชุดเครื่องเสียง-
ด้วยก็ได้นะครับ)

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 12
พิมพ์