เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 เมษายน 2024 | 07:45:45 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingชอบดนตรี progressive rock แบบมีเครื่องเป่ามั้ยครับ
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบดนตรี progressive rock แบบมีเครื่องเป่ามั้ยครับ  (อ่าน 1961 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2018 | 09:32:30 AM »

ตอนเด็ก ๆ ถึงเป็นวัยรุ่น ผมไม่ค่อยชอบเพลงหรือดนตรีที่มีเครื่องเป่าหรือเครื่องทองเหลือง เช่น แซ็กโซโฟน ทรัมเปต ทรัมโบน ฯลฯ ถ้ามีแซมมาเล็กน้อยพอเป็นกระสายละก็พอได้ แต่ถ้าเป่ากันแปร๋น ๆ ตลอดทั้งเพลงเนี่ย ผมเวียนหัวครับ (แต่บางคนเขาคงจะว่าเพลินดี) นั่นคงเป็นสาเหตุที่ผมไม่ชอบฟังเพลงแจ๊สส์ และกับเพลงร็อคและ progressive rock นั้น ผมว่ามันควรจะมีเฉพาะกีตาร์ เบสส์ กลอง และคีย์บอร์ดก็พอแล้ว เครื่องเป่าในความคิดของผมตอนนั้นถือเป็นส่วนเกิน นั่นคือเหตุผลว่าทำไมผมถึงชอบ Yes, Emerson Lake and Palmer, Genesis และวงอื่น ๆ ที่ไม่ใช้เครื่องเป่า ผมว่าเครื่องเป่ามันเหมาะกับดนตรีแนวอื่นที่ไม่ใช่ rock และ progressive rock ถ้าเอามาใช้สร้างสีสันให้กับบางเพลงในอัลบั้มละก็พอน่าฟังอยู่ แต่ถ้าเน้นกันตลอดอัลบั้มนี่มันก็คงจะออกแนว jazz rock หรือ fusion ไปเลย ซึ่งก็ไม่ใช่แนวที่ผมชอบหรือถนัดอีก (แต่วงยิ่งใหญ่ระดับโลกบางวง บางช่วง บางยุค เขาก็เคยเน้นเครื่องเป่านะครับ เช่น King Crimson ยุคแรก พวกวง krautrock เยอรมันที่ชอบใช้เครื่องเป่าก็มีไม่น้อย) จึงอยากถามเพื่อน ๆ สมาชิกว่าชอบดนตรี progressive rock แบบมีเครื่องเป่าหรือไม่ และชอบวงใดบ้างครับ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2018 | 07:02:23 PM »

ก็มีทั้งชอบและไม่ชอบปะปนกันไปครับ ที่ชอบก็ Van Der Graaf Generator
eric camen

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 กันยายน 2019 | 09:45:42 PM »

Warm Dust จากประเทศอังกฤษมีผลงาน 3 อัลบั้ม เน้นเครื่องเป่าอย่างมาก รวมถึงออร์แกนด้วยครับ
eric camen

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 กันยายน 2019 | 07:02:04 AM »

King Crimson - Islands ชอบมากครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 กันยายน 2019 | 01:06:39 PM »

ผลงานบางอัลบั้มของ Pink Floyd และอีกหลายอัลบั้มของ The Alan Parsons Project
เสียงเครื่องเป่าหรือเครื่อง brass มันมีติดมาด้วยแล้ว ถึงไม่ค่อยชอบก็พอผ่าน ๆ ไปได้... ใช่มั้ยครับ 555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 มกราคม 2021 | 05:48:57 PM »

Sweet Smoke วงชาวอเมริกันที่ไปหากินอยู่ในเยอรมนี ผลงานชุด Just A Poke (1970) ถือเป็นผลงานที่ prog ที่สุดในจำนวนผลงานสองชุดของพวกเขา วงนี้มีเครื่องเป่า แต่ไม่มีคีย์บอร์ด แผ่นเสียงเก่าสภาพดีมีราคาแพงพอสมควร แต่ไม่ถึงกับแพงมากเกินไป ผมเห็นผ่านตาไปมาในเว็บซื้อขายออนไลน์หลายครั้ง เพิ่งตัดสินใจซื้อเมื่อไม่นานมานี้ ด้วยเห็นว่าราคาไม่ดุเกินไปครับ

เครดิตภาพ www.vintageprog.com

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 มกราคม 2021 | 09:02:24 AM »

ปกติผมมักจะไม่ชอบผลงาน progressive rock ที่ไม่มีเสียงคีย์บอร์ด แต่สำหรับอัลบั้มชุดนี้ผมว่าฟังเพลินดี เป็น psychedelic jazz rock เล่นกันยาว ๆ เต็มหน้าแผ่นเสียง (ทั้งอัลบั้มมีอยู่สองเพลงเท่านั้น) เสียงเป่าฟลุทนี่ออกจะคล้าย Jethro Tull เลยครับ

https://www.youtube.com/watch?v=NJ36d28plgc

เครดิตภาพ www.vintageprog.com

หน้า: [1]
พิมพ์