เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149657 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 เมษายน 2024 | 01:22:56 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talking10 อัลบั้มยอดเยี่ยมในแนว Canterbury Scene จากหนังสือ Mojo
หน้า: 1 2 [3] 4 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 10 อัลบั้มยอดเยี่ยมในแนว Canterbury Scene จากหนังสือ Mojo  (อ่าน 30558 ครั้ง)
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #30 เมื่อ: 15 มีนาคม 2010 | 11:21:28 AM »

ตอนนี้ถูกใจกับ Canterbury Scene ต้องหาวงอื่นมาฟัง ที่เล็งๆไว้คือ Gong

แนะนำ National Health ด้วยครับ วงนี้เล่นบรรเลงได้สนุกหูมาก โดยเฉพาะกีตาร์และออร์แกน แต่จะไม่ออกเมาๆแบบ Gong นะครับ

+1 ครับ แล้วจะชอบการเล่นคีย์บอร์ดของ Dave Stewart ที่เล่นออร์แกนได้แซ่บจริงๆ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #31 เมื่อ: 15 มีนาคม 2010 | 07:41:56 PM »

วันนี้ได้ฟังอัลบั้ม Mainstream สตูดิโออัลบั้มชุดแรกและชุดเดียวของ Quiet Sun วงแนว Canterbury ที่มี Phil Manzanera และ Billy MacCormick (Matching Mole) เป็นสมาชิกด้วย ส่วนตัวแล้วค่อนข้างชอบมากทีเดียว โครงสร้างดนตรีโดยรวมพาให้นึกถึง Soft Machine ยุค Robert Wyatt ด้วยเสียงคีย์บอร์ดจาก Dave Jarrett ที่โดดเด่น (มีบางเพลง Brian Eno มาช่วยด้วย) และการเรียบเรียงดนตรีอันซับซ้อนแต่ฟังเพลินหู แต่ที่แปลกต่างออกไปก็เห็นจะเป็นกีตาร์ของ Phil Manzanera ที่โชว์ฝีไม้่ลายมืออย่างร้ายกาจ ดวลกับเครื่องดนตรีชิ้นอื่นอย่างเมามันส์ น่าเสียดายที่พวกเขาออกอัลบั้มมาเพียงชุดเดียวเท่านั้นแล้วก็ต้องกลายสภาพเป็น One-Shot Band ในที่สุด

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #32 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 11:25:12 AM »

เรียนถามพี่ panyarak เห็นว่าฟังวง Caravan แล้วไม่ค่อยชอบ พอดีผมยังไ่ม่เคยฟังเลยไม่ทราบว่ามันเป็นอย่างไรครับ เห็นทุกอัลบั้มของวงนี้ติดโพลตลอด

ท่านอื่นมีความเห็นอะไรก็เพิ่มเติมได้นะครับ  ยิ้ม
.. polotoon ..

« ตอบ #33 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 11:34:57 AM »

วงนี้จะเล่นแบบไหลๆไปเรื่อยๆ ไม่มีท่อนที่เด่นโดดออกมา ฟังแล้วเมาๆหน่อย ถ้าชอบออกแนวนี้ ก็ติดใจได้เหมือนกัน ผมชอบ
If I could do it again, I could do it all over you
In The land of grey and pink  ชุดนี้ปกเป็นรูปวาด สวยดีครับ
ผมฟังแต่ยุครุ่งเรืองนี้ ยุคหลังๆ ไม่ได้ตามครับ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #34 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 11:38:12 AM »

เท่าที่ผมฟัง Soft Machine 2 ชุดแรกกับ Hatfield & The North ก็พบว่าจะเป็นแบบไหลไปเรื่อยๆติดๆกันทั้งอัลบั้ม ใช่แบบนั้นหรือเปล่าครับ? หรือเป็นสไตล์ดั้งเดิมของแนวนี้กัน
Analog Kid

« ตอบ #35 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 11:39:33 AM »

วงนี้จะเล่นแบบไหลๆไปเรื่อยๆ ไม่มีท่อนที่เด่นโดดออกมา ฟังแล้วเมาๆหน่อย ถ้าชอบออกแนวนี้ ก็ติดใจได้เหมือนกัน ผมชอบ
If I could do it again, I could do it all over you
In The land of grey and pink  ชุดนี้ปกเป็นรูปวาด สวยดีครับ
ผมฟังแต่ยุครุ่งเรืองนี้ ยุคหลังๆ ไม่ได้ตามครับ  ยิ้มกว้างๆ

บอกจาก 2 ชุดที่คุณ polotoon ชุดอย่าง Cunning Stunts และ Waterloo Lily ก็ใช้ได้

ผมว่าวงนี้อาจจะต้องฟังเป็นเพลงๆครับ อย่างชุด Waterloo Lily ผมชอบเพลง The Love in Your Eye
และชอบเพลง  The Dabsong Conshirtoe  มากจากชุด  Cunning Stunts
.. polotoon ..

« ตอบ #36 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 11:43:37 AM »

เท่าที่ผมฟัง Soft Machine 2 ชุดแรกกับ Hatfield & The North ก็พบว่าจะเป็นแบบไหลไปเรื่อยๆติดๆกันทั้งอัลบั้ม ใช่แบบนั้นหรือเปล่าครับ? หรือเป็นสไตล์ดั้งเดิมของแนวนี้กัน
อาจจะใช่ครับ ที่คนย่านนั้นชอบสำเนียงเพลงแบบนี้กัน  ยิ้มกว้างๆ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #37 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 11:46:11 AM »

วันนี้ได้ฟังอัลบั้ม Mainstream สตูดิโออัลบั้มชุดแรกและชุดเดียวของ Quiet Sun วงแนว Canterbury ที่มี Phil Manzanera และ Billy MacCormick (Matching Mole) เป็นสมาชิกด้วย ส่วนตัวแล้วค่อนข้างชอบมากทีเดียว โครงสร้างดนตรีโดยรวมพาให้นึกถึง Soft Machine ยุค Robert Wyatt ด้วยเสียงคีย์บอร์ดจาก Dave Jarrett ที่โดดเด่น (มีบางเพลง Brian Eno มาช่วยด้วย) และการเรียบเรียงดนตรีอันซับซ้อนแต่ฟังเพลินหู แต่ที่แปลกต่างออกไปก็เห็นจะเป็นกีตาร์ของ Phil Manzanera ที่โชว์ฝีไม้่ลายมืออย่างร้ายกาจ ดวลกับเครื่องดนตรีชิ้นอื่นอย่างเมามันส์ น่าเสียดายที่พวกเขาออกอัลบั้มมาเพียงชุดเดียวเท่านั้นแล้วก็ต้องกลายสภาพเป็น One-Shot Band ในที่สุด

ถ้าติดใจ Quiet Sun ขอแนะนำผลงานเดี่ยวชุดแรกของ Phil Manzanera และผลงานในนาม 801 ครับ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #38 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 12:31:30 PM »

เรียนถามพี่ panyarak เห็นว่าฟังวง Caravan แล้วไม่ค่อยชอบ พอดีผมยังไ่ม่เคยฟังเลยไม่ทราบว่ามันเป็นอย่างไรครับ เห็นทุกอัลบั้มของวงนี้ติดโพลตลอด

ท่านอื่นมีความเห็นอะไรก็เพิ่มเติมได้นะครับ  ยิ้ม

น่าแปลกที่ผมฟัง Canterbury Scene หลายๆวงแล้วรู้สึกเพลินมาก ฟังได้หลายรอบ แต่ Caravan นี่ผมก็ฟังน้อยกว่าวงอื่นนะครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
panyarak

« ตอบ #39 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 12:43:28 PM »

น่าแปลกที่ผมฟัง Canterbury Scene หลายๆวงแล้วรู้สึกเพลินมาก ฟังได้หลายรอบ แต่ Caravan นี่ผมก็ฟังน้อยกว่าวงอื่นนะครับ

+1 ครับ มันไม่ชอบโดยไม่มีเหตุผลครับ

TRON

« ตอบ #40 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 08:56:27 PM »

ฟังเพลง Oh Len's Nature ของ Hatfield & The North แล้วชวนให้นึกถึงเพลง Red ของ King Crimson เสียจริง
TRON

« ตอบ #41 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 10:07:15 PM »

ตอนนี้ฟัง Hatfield & The North ทั้ง 2 อัลบั้มวนไปมาอยู่ 2-3 รอบ ตอนนี้รู้สึกว่าชอบชุดแรกมากกว่ายังไงไม่ทราบ (ค่อนข้างสวนทางกับคนส่วนใหญ่) ยิ่งฟังยิ่งชอบมาก คงเพราะมันฟังง่าย ยิ่งเพลงแถมเฉพาะซีดีอย่าง Let's Eat ที่เป็นซิงเกิ้ลแบบป๊อป เพราะดีจริงๆ
panyarak

« ตอบ #42 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010 | 07:00:03 AM »

ตอนนี้ฟัง Hatfield & The North ทั้ง 2 อัลบั้มวนไปมาอยู่ 2-3 รอบ ตอนนี้รู้สึกว่าชอบชุดแรกมากกว่ายังไงไม่ทราบ (ค่อนข้างสวนทางกับคนส่วนใหญ่) ยิ่งฟังยิ่งชอบมาก คงเพราะมันฟังง่าย ยิ่งเพลงแถมเฉพาะซีดีอย่าง Let's Eat ที่เป็นซิงเกิ้ลแบบป๊อป เพราะดีจริงๆ

มีวง Spirogyra (คนละวงกับวงแจ๊ส Spyro Gyra) ที่มีความเกี่ยวข้องกับ Hatfield & the North และ National Health คือ เป็นวงมาจาก Canterbury แต่ไม่ได้เล่นดนตรีแนว Canterbury เพลงส่วนใหญ่เป็น psychedelic folk rock มี Barbara Gaskin เป็นนักร้องนำเหมือนกันครับ

panyarak

« ตอบ #43 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010 | 07:00:09 AM »

ยังไม่เห็นมีใครพูดถึง Kevin Ayers กันเลย เพลงของเขาอาจจะติดหูยากสักหน่อย เขามีอัลบั้มเดี่ยวออกมา 14 ชุด ชุดที่ผมชอบมากที่สุดคือชุดล่าสุดชื่อ The Unfairground ซึ่งติดหูง่ายดีครับ ตอนที่ญี่ปุ่นทำ mini lp อัลบั้ม 4 ชุดแรกของเขา และ Disk Union แถมกล่องหน้าปกชุด Joy of a Toy ด้วย เป็นปรากฎการณ์ที่มีการสั่งจอง mini lp ชุดนี้พร้อมกล่องมากเป็นประวัติการณ์จนกล่อง Disk Union หมดก่อนที่จะวางตลาดเสียอีก (แต่ผมสั่งจองทัน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2010 | 07:15:12 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

Analog Kid

« ตอบ #44 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010 | 09:17:52 AM »

ยังไม่เห็นมีใครพูดถึง Kevin Ayers กันเลย เพลงของเขาอาจจะติดหูยากสักหน่อย เขามีอัลบั้มเดี่ยวออกมา 14 ชุด ชุดที่ผมชอบมากที่สุดคือชุดล่าสุดชื่อ The Unfairground ซึ่งติดหูง่ายดีครับ ตอนที่ญี่ปุ่นทำ mini lp อัลบั้ม 4 ชุดแรกของเขา และ Disk Union แถมกล่องหน้าปกชุด Joy of a Toy ด้วย เป็นปรากฎการณ์ที่มีการสั่งจอง mini lp ชุดนี้พร้อมกล่องมากเป็นประวัติการณ์จนกล่อง Disk Union หมดก่อนที่จะวางตลาดเสียอีก (แต่ผมสั่งจองทัน)

เพลงแกฟังยากจริงๆครับ ผมเคยมีแผ่นมีชุด Shooting at the moon ฟังไม่กี่ครังเองครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
พิมพ์