เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 06:30:53 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talking10 อัลบั้มยอดเยี่ยมในแนว Canterbury Scene จากหนังสือ Mojo
หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 10 อัลบั้มยอดเยี่ยมในแนว Canterbury Scene จากหนังสือ Mojo  (อ่าน 30467 ครั้ง)
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #45 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010 | 09:36:21 AM »

ตอนนี้ฟัง Hatfield & The North ทั้ง 2 อัลบั้มวนไปมาอยู่ 2-3 รอบ ตอนนี้รู้สึกว่าชอบชุดแรกมากกว่ายังไงไม่ทราบ (ค่อนข้างสวนทางกับคนส่วนใหญ่) ยิ่งฟังยิ่งชอบมาก คงเพราะมันฟังง่าย ยิ่งเพลงแถมเฉพาะซีดีอย่าง Let's Eat ที่เป็นซิงเกิ้ลแบบป๊อป เพราะดีจริงๆ

มีวง Spirogyra (คนละวงกับวงแจ๊ส Spyro Gyra) ที่มีความเกี่ยวข้องกับ Hatfield & the North และ National Health คือ เป็นวงมาจาก Canterbury แต่ไม่ได้เล่นดนตรีแนว Canterbury เพลงส่วนใหญ่เป็น psychedelic folk rock มี Barbara Gaskin เป็นนักร้องนำเหมือนกันครับ

อยากรบกวนถามคุณ panyarak หน่อยครับว่า ดนตรีมีลักษณะคล้ายกับวงไหนบ้างครับ ?
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #46 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010 | 09:38:20 AM »

ผมฟัง Joy Of A Toy ไปรอบเดียวครับ ดูเหมือนชุดนี้ว่ากันว่าดีสุด แต่ไว้จะหาชุดที่พี่ panyarak ว่าฟังง่ายมาฟังดูครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #47 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010 | 09:39:54 AM »

พอพูดถึง Caravan ทำให้นึกถึงวง supergroup อายุสั้นชื่อ Mirage ประกอบด้วยอดีตสมาชิก Camel และ Caravan
Pete Bardens - Keyboards and Vocals
Andy Ward - Drums and Percussion
Dave Sinclair - Keyboards
Steve Adams - Guitars and Vocals
Rick Biddulph - Bass and Vocals
Jimmy Hastings - Saxes and Flutes
Pye Hastings - Vocals and Rhythm Guitar
ออกแสดงสด เล่นเพลงของ Camel กับ Caravan สลับกัน ส่วนความพยายามที่จะบันทึกเสียงอัลบั้มสตูดิโอต้องเป็นหมันไปเมื่อสมาชิกค่อยๆ แยกทางกันไป มีแต่บันทึกการแสดงสดอัลบั้มคู่ Live December 1994 ออกมา ซึ่งต่อมามีการ reissue ใหม่ในชื่อ
Afterlive: Live 1994-1997 เป็นซีดี 2 แผ่น กับ DVD บันทึกการแสดงสดอีกแผ่น (แต่ถูก delete ในทันทีที่ออกจำหน่าย)

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #48 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010 | 09:41:21 AM »

เห็นสมาชิกในวงนี้เคยพูดโจ๊กด้วยว่าน่าจะใช้ชื่อวงว่า Caramel ซะเลย (Caravan+Camel)

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Oxygene

« ตอบ #49 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010 | 09:42:09 AM »

เพลงแกฟังยากจริงๆครับ ผมเคยมีแผ่นมีชุด Shooting at the moon ฟังไม่กี่ครังเองครับ

ชุดนี้ผมชอบกว่าอีกหลายชุดเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
panyarak

« ตอบ #50 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010 | 09:44:35 AM »

ตอนนี้ฟัง Hatfield & The North ทั้ง 2 อัลบั้มวนไปมาอยู่ 2-3 รอบ ตอนนี้รู้สึกว่าชอบชุดแรกมากกว่ายังไงไม่ทราบ (ค่อนข้างสวนทางกับคนส่วนใหญ่) ยิ่งฟังยิ่งชอบมาก คงเพราะมันฟังง่าย ยิ่งเพลงแถมเฉพาะซีดีอย่าง Let's Eat ที่เป็นซิงเกิ้ลแบบป๊อป เพราะดีจริงๆ

มีวง Spirogyra (คนละวงกับวงแจ๊ส Spyro Gyra) ที่มีความเกี่ยวข้องกับ Hatfield & the North และ National Health คือ เป็นวงมาจาก Canterbury แต่ไม่ได้เล่นดนตรีแนว Canterbury เพลงส่วนใหญ่เป็น psychedelic folk rock มี Barbara Gaskin เป็นนักร้องนำเหมือนกันครับ

อยากรบกวนถามคุณ panyarak หน่อยครับว่า ดนตรีมีลักษณะคล้ายกับวงไหนบ้างครับ ?

ผมว่า Spirogyra ค่อนข้างจะมีเอกลักษณ์ไม่ค่อยจะเหมือนใครนะครับ (บางคนว่า ใกล้เคียงกับ Incredible String Band ซึ่งเป็น psychedelic folk แต่ผมว่า เพลงของ Incredible String Band ติดหูยากกว่าเยอะ) แม้ว่าจะเป็น psychedelic folk rock แต่ดนตรีมีความหลากหลายในตัวของมันเอง เสียงร้องของ Barbara Gaskin ก็เพราะดีครับ

Oxygene

« ตอบ #51 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010 | 09:49:09 AM »

ผมว่า Spirogyra ค่อนข้างจะมีเอกลักษณ์ไม่ค่อยจะเหมือนใครนะครับ (บางคนว่า ใกล้เคียงกับ Incredible String Band ซึ่งเป็น psychedelic folk แต่ผมว่า เพลงของ Incredible String Band ติดหูยากกว่าเยอะ) แม้ว่าจะเป็น psychedelic folk rock แต่ดนตรีมีความหลากหลายในตัวของมันเอง เสียงร้องของ Barbara Gaskin ก็เพราะดีครับ

ขอบคุณครับ ไว้จะลองหามาฟังครับ
panyarak

« ตอบ #52 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010 | 09:49:15 AM »

เห็นสมาชิกในวงนี้เคยพูดโจ๊กด้วยว่าน่าจะใช้ชื่อวงว่า Caramel ซะเลย (Caravan+Camel)

555 น่าจะทำให้วงอายุยืนยาวกว่า Mirage นะครับ หลังจาก Mirage วงแตก Pete Bardens ยังไม่เข็ด ออกบันทึกการแสดงสดในนาม Pete Bardens' Mirage ออกมาอีก แต่เล่นเพลงของ Camel ซึ่งไม่น่าประทับใจเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2010 | 09:57:40 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

panyarak

« ตอบ #53 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010 | 06:42:35 AM »

สำหรับวง Ain Soph ผมเคยฟังแค่ชุดเดียวเองคือชุด A Story of Mysterious Forest ซึ่งผมยอมรับเลยว่าไปไม่เป็นจริงๆครับ 

อัลบั้มของ Ain Soph ที่น่าประทับใจที่สุดน่าจะเป็นชุด Hat and Field (ตั้งชื่อล้อเลียน Hatfield & the North) ครับ เป็นแนว Canterbury ที่ลื่นหู

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #54 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010 | 08:25:09 AM »

สำหรับวง Ain Soph ผมเคยฟังแค่ชุดเดียวเองคือชุด A Story of Mysterious Forest ซึ่งผมยอมรับเลยว่าไปไม่เป็นจริงๆครับ 

อัลบั้มของ Ain Soph ที่น่าประทับใจที่สุดน่าจะเป็นชุด Hat and Field (ตั้งชื่อล้อเลียน Hatfield & the North) ครับ เป็นแนว Canterbury ที่ลื่นหู

เร็วๆนี้เพิ่งมีโอกาสได้ฟังอัลบั้ม A Story of Mysterious Forest ของวงนี้ ก็เริ่มรู้สึกว่าฟังได้ลื่นขึ้นแล้วครับ อาจเป็นเพราะตอนนั้นผมยังไม่ชินกับดนตรีแบบ Canterbury เท่าไร ก็เลยไม่ค่อยเก็ทครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
panyarak

« ตอบ #55 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010 | 08:30:56 AM »

สำหรับผู้ที่สนใจ Caravan ครับ รวมเพลง 4 แผ่น

dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #56 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010 | 11:23:31 AM »

กำลังจะสั่งเลยครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #57 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010 | 10:39:23 AM »

วง Gilgamesh นี่ก็จัดอยู่ใน Canterbury Scene ด้วยหรือเปล่า?
ขอความเห็นเกี่ยวกับวงนี้หน่อยครับว่าน่าสนใจหรือไม่

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
panyarak

« ตอบ #58 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010 | 10:45:39 AM »

วง Gilgamesh นี่ก็จัดอยู่ใน Canterbury Scene ด้วยหรือเปล่า?
ขอความเห็นเกี่ยวกับวงนี้หน่อยครับว่าน่าสนใจหรือไม่

เป็นครับ แนวดนตรีใกล้เคียงกับ Hatfield & the North กับ National Health

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #59 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2014 | 06:47:32 PM »

ผมชอบ National Health ชุดแรก ไม่ทราบชุดอื่นๆ เป็นอย่างไรบ้างครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์