เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

01 พฤษภาคม 2024 | 07:57:30 AM
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Web Administrator Credit Page  (อ่าน 12662 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009 | 11:09:26 AM »

ขอเสนอแนะว่าหน้าแรกของเว็บ Thai Prog น่าจะมีมุมเฉพาะสำหรับรายชื่อ ภาพถ่าย (เท่ห์ ๆ) และประวัติสั้น ๆ ของ Web Administrator แต่ละท่านเพื่อเป็นการให้เครดิตนะครับ เพราะเห็นขยันขันแข็งทำงานกันดี ไม่ว่าจะเป็นคุณโอ๊ค, คุณ kongbei, คุณ AFM, คุณ Lilium, คุณ shineon

ลองพิจารณากันดูนะครับ เพราะผมเคยเห็นเว็บของเมืองนอกเขาก็ให้เครดิตคนทำงานกัน จะได้รู้ว่ามีใครเป็นใครบ้าง (อย่างเป็นทางการ)
.. polotoon ..

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009 | 11:10:59 AM »

เอาซีครับ ขอรูปจริงนะ ไม่เอารูปแต่ง เดี๋ยวจะ หล่อเกิน  ยิ้มกว้างๆ

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009 | 11:21:29 AM »

ถ้าลงเป็นรายบุคคลอาจจะเขิน เอารูปหมู่ก็ได้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009 | 12:19:16 PM »

update หน้าแรกด้วยนะครับ  ยิ้มเท่ห์
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009 | 01:23:27 PM »

อีกอย่างหนึ่งคือ เว็บ thaiprog จะครบรอบสองขวบปีในวันที่ 29 พ.ค. นี้แล้วนะครับ  ยิ้ม
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009 | 03:50:04 PM »

เรื่องแรก - เรื่องหน้าเว็บ

ถ้าได้อ่านในกระทู้เก่าๆ เรื่องอัพเดตหน้าเว็บ จะเห็นได้ว่าล่าสุดเมื่อประมาณ 2-3 อาทิตย์ก่อน ผมเข้าแก้ไขหน้าเว็บครับ พิมพ์ไปเยอะมาก แต่ท้ายที่สุดพอกดเซฟ มันเด้งออกมา แล้วก็หายไปหมดเลยครับ เซ็งมาก ผมเลยหมดอารมณ์พิมพ์ต่อไปเลย

บางทีผมคิดนะว่า หน้าเว็บนี่เอาออกไปเลยดีไหม ให้เข้าเว็บเรามาแล้วตรงดิ่งมาที่บอร์ดเลยอาจจะดีกว่าไหมครับ แต่ผมทำไม่เป็นนะครับ เรื่องเทคนิคอะไรผมไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ ถ้าจะทำก็คงต้องให้เวบมาสเตอร์เค้าทำให้ล่ะครับ

เรื่องที่สอง - เรื่องโฮสต์

ช่วงหลังๆ บางทีผมก็รำคาญที่บอร์ดเข้าได้ เข้าไม่ได้อยู่บ่อยครั้งครับ ซึ่งก็มีคนแนะนำมาพอสมควรแล้วว่าให้เปลี่ยนโฮสต์ แต่ผมขอบอกก่อนว่ามันไม่ได้มีขั้นตอนง่ายๆ ที่บอกว่าเปลี่ยน แล้วก็เปลี่ยนได้เลยทันทีหรอกนะครับ เพราะสิ่งสำคัญคือเราต้องการรักษาข้อมูลในบอร์ด ทุกอย่าง ให้คงอยู่เหมือนเดิม แล้วก็มีคนพยายามแนะนำโน่น แนะนำนี่มาเยอะครับ แต่ผมเองไม่มีความรู้เรื่องเทคนิคเลย คุยกับโฮสต์ก็ไม่รู้เรื่อง แล้วก็บอกตรงๆ ว่าเป็นคน "ขี้กลัว" กลัวโน่น กลัวนี่ กลัวข้อมูลหาย ที่กลัวเพราะไม่มีความรู้ครับ กลัวทำอะไรแล้วผิดพลาดแล้วมันเสียหายไปหมด ผมกำลังรออยู่ครับ ว่าจะมีน้องๆ ซักคนไหมที่จะมายื่นมือเข้ามาช่วยเรื่องนี้อย่างจริงจัง ไม่งั้นผมก็ปล่อยให้มันเป็นอย่างนี้ต่อไปแหละครับ อย่างน้อยเว็บมันก็ยังเข้าได้บ้าง ถึงจะช้าไม่ทันใจในบางช่วงซักนิด

ดูอย่างเรื่องเสื้อเว็บครับ ตอนแรกผมบอกว่า ผมจะไม่ทำ ไม่รับผิดชอบนะ แล้วก็ไม่มีใครทำ ท้ายที่สุดแล้วพี่นอสก็ขี่ม้าขาวยื่นมือเข้ามาช่วยครับ แล้วสุดท้ายผมก็พี่นอสก็ช่วยกันทำจนสำเร็จลุล่วงไปจนได้ ต้องขอบคุณพี่นอสมากจริงๆ ครับ ขอบคุณพี่นอสจากใจจริงมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

เรื่องที่สาม - เรื่องหน้าเครดิต

ผมคิดว่าตัวหนังสือเล็กๆ ที่อยู่ในหน้า About Us ก็เพียงพอแล้วครับ ทุกสิ่งทุกอย่างที่ผมทำในวันนี้เกิดจากผมรักเว็บบอร์ดแห่งนี้ รักสังคมนี้จริงๆ ไม่เคยคิดว่าจะเป็นเจ้าของเว็บหรืออะไรทั้งนั้นครับ คิดว่าตรงนั้นก็เพียงพอแล้วครับ

"ไม่สำคัญว่าคุณจะเป็นใคร อยู่ในตำแหน่งอะไร สำคัญอยู่ที่ว่า คุณได้ทำหรือช่วยอะไรให้เว็บเราหรือยัง"

ไม่จำเป็นต้องเป็นด้านโปรดักชั่น ด้านเทคนิคเท่านั้นนะครับ แต่สมาชิกท่านที่เข้ามาเขียนข้อมูลต่างๆ มาพูดคุย ให้ข้อมูลเกี่ยวกับดนตรีทุกท่าน ก็ถือเป็นการช่วยเพิ่มข้อมูลให้เว็บของเราเช่นกันครับ

ผมขอพูดถึงเฉพาะส่วนของผมเท่านี้นะครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009 | 04:04:24 PM »

ถ้าพรุ่งนี้ผมไม่ได้ออกไปไหน ผมจะอัพเดตหน้าเว็บให้นะครับ ผมจะพยายามอีกครั้งนึง แต่ถ้าพรุ่งนี้ผมออกไป ก็ขอเป็นวันเสาร์ครับ

จะพยายามอีกครั้งนึงครับ คราวนี้จะก๊อบข้อความสำรองไว้ก่อนครับ จะได้ไม่หายอีก

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
TRON

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009 | 04:13:41 PM »

1. เรื่องหน้าเว็บ - เอาออกก็ดีครับ ให้คนเข้ามาเจอหน้า Forum ไปเลยดีกว่า

2. เรื่องโฮสต์ล่ม - เห็นด้วยครับว่าถ้ามันยุ่งยากก็อดทนกันหน่อยแล้วกันครับ หรือถ้าใครคิดว่าทนไม่ไหวแล้วจริงๆ ก็มาช่วยน้องๆเขาหน่อยนะครับ สำหรับผมมันก็ไม่แย่อะไรมาก ตอนเว็บล่มก็ไปทำอย่างอื่นฆ่าเวลาก็ได้ครับ

3. เรื่องเครดิต - อย่างที่น้องบาสอธิบายก็ีดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2009 | 04:15:47 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009 | 04:17:40 PM »

1. เรื่องหน้าเว็บ - เอาออกก็ดีครับ ให้คนเข้ามาเจอหน้า Forum ไปเลยดีกว่า

2. เรื่องโฮสต์ล่ม - เห็นด้วยครับว่าถ้ามันยุ่งยากก็อดทนกันหน่อยแล้วกันครับ หรือถ้าใครคิดว่าทนไม่ไหวแล้วจริงๆ ก็มาช่วยน้องๆเขาหน่อยนะครับ สำหรับผมมันก็ไม่แย่อะไรมาก ตอนเว็บล่มก็ไปทำอย่างอื่นฆ่าเวลาก็ได้ครับ

3. เรื่องเครดิต - อย่างที่น้องบาสอธิบายก็ีดีนะครับ

+1 ครับ โดยเฉพาะข้อ 2.

.. polotoon ..

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009 | 04:19:40 PM »

1. เรื่องหน้าเว็บ - ถ้าเป็นไปได้ ย้ายมาไว้เป็น กระทู้หนึ่งในบอร์ดก็ดีนะครับ เสียดายเหมือนกัน

2. เรื่องโฮสต์ล่ม - โอ๊คมักจะอธิบายว่าเขาทำได้อยู่เสมอน่ะครับ ลองสอบถามเขาดูนะครับ

3. เรื่องเครดิต - OK ตามบาสครับ

ยิ้มกว้างๆ

Blackfield

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009 | 04:23:06 PM »

2. เรื่องโฮสต์ล่ม - โอ๊คมักจะอธิบายว่าเขาทำได้อยู่เสมอน่ะครับ ลองสอบถามเขาดูนะครับ

ทำได้หรือไม่ได้ ถือเป็นเรื่องสำคัญครับ แต่ว่าจะมีเวลาหรือไม่มีเวลามาทำ อันนั้นสำคัญกว่าครับ

♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009 | 10:21:42 PM »

ถ้าเอาหน้าเวบออกแล้วพวกรีวิกับบทความจะเอาไว้ไหนครับ

kongbei

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #12 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009 | 10:24:28 PM »

หน้าเว็บมีไว้ก็ดีแล้วครับ เท่ๆ
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009 | 11:17:52 PM »

หน้าเว็บมีไว้ก็ดีแล้วครับ เท่ๆ
คิดเหมือนกัน

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009 | 09:43:25 AM »

หน้าเว็บเอามาไว้ในกระทู้ได้รึเปล่าล่ะครับ จะตั้งเป็นเฉพาะกระทู้ หรือ section พิเศษที่คนเข้ามาอ่านไม่สามารถ reply ได้ก็ดีครับ แค่อ่านอย่างเดียว จะได้ไม่มีพวกกวน ๆ มาขีดเขียนให้เลอะเทอะ หรือแปดเปื้อนบทความเหล่านั้น

หรือ เวลาท่านสมาชิกมีบทความ รีวิว ใหม่ ๆ ก็ส่งให้ Mod นำขึ้นแทนก็ได้ครับ ค่อย ๆ คิดดูลองคิดดู
ปกติผมก็เซฟลิงค์เว็บนี้ตรงมาที่ Webboard เลยอยู่แล้ว ไม่ค่อยได้กลับไปหน้าแรกเท่าไหร่ (เพราะภาพยังเหมือนเดิม)

อีกนิดนึง ถ้าอยากให้คนที่เข้าบอร์ดนี้ หรือคนที่สนใจเว็บนี้ ตรงมาที่หน้าแรกก่อน (ไม่รู้ขอมากไปรึเปล่า?)
อยากให้มีพวก pop-up ข่าวของวงการเพลงใหม่ ๆ  มี random เพลง prog, rock classic หรือมี skin background หลากหลายแบบ
ผลัดเปลี่ยนกันไป ฯลฯ ครับ

ปล. ผมเข้าใจนะครับ ว่าน้อง ๆ Mod ส่วนใหญ่ยังเรียนอยู่ เวลาคงไม่ค่อยมี แต่นี่เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวครับ
ถ้าไม่ถูกใจก็ต้อง "ขอโทษ" ด้วยละกันครับ  ยิ้ม
หน้า: [1] 2
พิมพ์