เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 มีนาคม 2024 | 11:39:32 PM
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Disk Union, Japan  (อ่าน 56847 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #105 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 | 10:03:36 AM »

ถ้าคุณ blueframe ถ่ายรูปไว้ อยากให้เอารูปมาลงให้ดูบ้างครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #106 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 | 11:47:04 AM »

ภรรยาผมเคยถามว่า ถ้าเกษียณอายุแล้วจะพาเธอไปเที่ยวต่างประเทศที่ไหน ผมบอกเธอว่าจะพาไปเที่ยวญี่ปุ่น เธอถามว่าทำไมถึงอยากไปญี่ปุ่น ผมก็เพียงแต่บอกว่าอยากไปเที่ยวชมบ้านเมืองของเขาและอาบน้ำพุร้อน (แต่ในใจคิดจะซื้อแผ่นเสียงเป็นหลัก ยิงฟันยิ้ม) เธอจึงบอกว่าต้องเตรียมเงินไปเยอะ ๆ นะเพราะค่าครองชีพสูง ซึ่งผมก็เออออด้วยว่า ใช่ ต้องเตรียมเงินไปเยอะ ๆ และบัตรเครดิตจะต้องสะอาดด้วย เพื่อจะได้ช้อปเต็มที่ (เผื่อแผ่นเสียงด้วยไงจ๊ะ ยิงฟันยิ้ม) หวังว่าถ้าถึงตอนนั้นจะยังคงมี Disk Union อยู่ และผมค่อนข้างเชื่อมั่นว่าจะยังมีอยู่ครับ

แหม ระดับพี่ปิศาจฯ คงไม่ต้องรอเกษียณก็ได้ครับ ไปเอาประสบการณ์ก่อนปลายปีนี้ หรือเมษาฯปีหน้าก็ได้ครับ
เชื่อว่า ลองได้ไปหนนึงแล้ว ยังไง ๆ ก็ต้องอยากกลับอีกแน่นอน เพราะ "ครั้งเดียวไม่เคยพอ"
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #107 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 | 11:54:38 AM »

ได้ไปเยือน diskunion กับพี่ชายผม Simmons มาแล้วครับ ผมใช้เวลาทั้งหมด 3 วัน กับ 3 สาขา Shinjuku , Ochanomizu , Shibuya

ของในร้านมีมากมายมหาศาล ไม่ว่าอะไรก็น่าซื้อไปหมดทุกสิ่งอย่าง  ถ้าจะไปต้องวางแผนก่อนว่าเราจะเข้าไปหาอะไร
หลังจากได้สิ่งที่ต้องการแล้ว ค่อยเก็บตกสิ่งที่น่าสนใจต่อ 
เสียดายจริงๆที่มีเวลาเพียงเท่านี้ หากจะให้ครบถ้วนอยากอยู่โตเกียวซัก 5 วันก็คงพอได้ครับ  แต่จะพยายามหาทางกลับจัดเวลา เก็บเงินกลับไปลุยไปอีกให้ได้เร็วๆครับ

ขอบคุณพี่ตั๊ม  , คุณตี๋ สำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ในการเดินทางไป diskunion ในครั้งนี้มากครับ
ขอบคุณพี่แจ็คที่ให้ข้อมูลเรื่องที่พัก  ขนาดกระทัดรัดจริงๆครับพี่ แต่ดีมากเรื่องที่ไม่ไกลจาก diskunion Shinjuku เดินไปมาได้ง่าย
หมดแรงก็กลับมาเก็บของ พักขา แล้วไปต่อได้

คุณ Blueframe ได้ไปร้าน nexttime ที่ ochanomizu ไหมครับ
เอารูปมาโพสในนี้บ้างนะครับ (ผมเห็นบางส่วนแล้วใน facebook)
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #108 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 | 08:39:03 PM »

ได้ไปเยือน diskunion กับพี่ชายผม Simmons มาแล้วครับ ผมใช้เวลาทั้งหมด 3 วัน กับ 3 สาขา Shinjuku , Ochanomizu , Shibuya

ของในร้านมีมากมายมหาศาล ไม่ว่าอะไรก็น่าซื้อไปหมดทุกสิ่งอย่าง  ถ้าจะไปต้องวางแผนก่อนว่าเราจะเข้าไปหาอะไร
หลังจากได้สิ่งที่ต้องการแล้ว ค่อยเก็บตกสิ่งที่น่าสนใจต่อ 
เสียดายจริงๆที่มีเวลาเพียงเท่านี้ หากจะให้ครบถ้วนอยากอยู่โตเกียวซัก 5 วันก็คงพอได้ครับ  แต่จะพยายามหาทางกลับจัดเวลา เก็บเงินกลับไปลุยไปอีกให้ได้เร็วๆครับ

ขอบคุณพี่ตั๊ม  , คุณตี๋ สำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ในการเดินทางไป diskunion ในครั้งนี้มากครับ
ขอบคุณพี่แจ็คที่ให้ข้อมูลเรื่องที่พัก  ขนาดกระทัดรัดจริงๆครับพี่ แต่ดีมากเรื่องที่ไม่ไกลจาก diskunion Shinjuku เดินไปมาได้ง่าย
หมดแรงก็กลับมาเก็บของ พักขา แล้วไปต่อได้

คุณ Blueframe ได้ไปร้าน nexttime ที่ ochanomizu ไหมครับ
เอารูปมาโพสในนี้บ้างนะครับ (ผมเห็นบางส่วนแล้วใน facebook)

ถ่ายมาได้ไม่มากครับ สะพายกล้องเดินเข้าร้านไป พนักงานก็แอบเล็งตามตลอด
เกรงใจพนักงาน เลยแอบกดภาพมานิดเดียว แล้วก็เก็บกล้อง คุ้ยแผ่นต่อ
ขอคัดส่วนรูปที่พอใช้ได้ก่อนนะครับ แล้วจะมาลงรายละเอียดให้

ส่วน nexttime ผมไม่ได้ไปครับคุณตี๋ แค่ diskunion ก็ไม่เหลือเวลาไปทำอย่างอื่นเลย
มีเดินเข้าไปสำรวจที่ Tower Record มานิดหน่อยครับ เพราะเป็นทางผ่านตอนเดินเล่นพอดี
มีแต่แผ่นวัยรุ่นญี่ปุ่น เด็กวัยรุ่นแต่งตัวคอสเพลย์เต็มร้านเลย
เดินวนอยู่แป๊บเดียวแล้วก็รีบออกมาเลยเพราะไม่ใช่ที่ของเรา

HMV ในเมืองไม่ได้ไป มาเจอที่ห้าง Aeon ก่อนกลับเข้านาริตะ ก็ไม่ได้แวะดูเช่นกันเพราะหมดแรงจริงๆครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #109 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 | 10:17:59 PM »

ข้อมูลผม ได้รับความกรุณา มาจากพี่ตั๊ม อีกทีครับ  ยิ้มกว้างๆ

ได้ข่าวว่า โรงแรมที่ชินกูจุ
พนักงานจะพูดภาษาไทยกันได้แล้วครับ

ร้านแผ่นปิด2ทุ่ม
แล้วอีตอนดึกๆ
แอบเดินท่อมๆ ตามตรอกซอกซอยชินกูจุ
ไม่เห็นเล่าสู่กันฟังครับ  ยิ้มเท่ห์

simmons
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #110 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013 | 10:40:52 PM »

ข้อมูลผม ได้รับความกรุณา มาจากพี่ตั๊ม อีกทีครับ  ยิ้มกว้างๆ

พนักงานจะพูดภาษาไทยกันได้แล้วครับ

แอบเดินท่อมๆ ตามตรอกซอกซอยชินกูจุ
ไม่เห็นเล่าสู่กันฟังครับ  ยิ้มเท่ห์

อ๋อ หมายถีง คาบุกิโจ ใช่ไหมครับ เดินทุกคืนครับ แต่เป็นแบบเดินเล่นนะครับ

จะมีหน้าม้า ผิวดำกว่าผม เดินเข้ามายื่นนามบัตร พร้อมกล่าวด้วยเสียงเบาๆว่า sex showๆ

ผมสองคนได้แต่บอก โน แต๊งกิ้ว นึกในใจว่า สู้พัทยา พัฒน์พงษ์ได้รื้ออออออออ ฮ่าๆๆๆ
blueframe

« ตอบ #111 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013 | 12:02:31 AM »

พี่แจ็ครู้จริงว่าพวกผมแอบไปเดินเล่นที่คาบุกิโจ 55555
ตามคำบอกเล่าที่ simmons เค้าบอกล่ะครับ  ส่วนตัวผมนั้นออกจะรำคาญพวกหน้าม้าเชียร์แขกย่านนี้มากซักหน่อย
ชอบเดินตามมากระแซะกระซิบ wording ประมาณว่า "หวัดเดดดด คืนนี้หนาวนะลูกพี่ แวะไปดื่มอะไรให้อุ่นๆหน่อยที่ร้านเรามั้ย?"
"มี show ด้วย naked boobs นะ สนบ่?" อืม...... ไม่ล่ะ ขอบคุณ 555
เวลาเดินผมก็ต้องทำหน้านิ่งๆเข้มๆเข้าไว้  จะได้ไม่มีใครคอยมารบกวน
ถ้าเจอก็จะตอบปฏิเสธสั้นๆแบบไม่มีเยื่อใยว่า No,thank you. แล้วรีบเดินหนีออกมาให้พ้นๆพวกหน้าม้าครับ

Shinjuku prince hotel ที่ไปพัก อยู่ไม่ไกลจากสถานี JR ด้าน east exit มากนัก เดินไปมา diskunion ได้สะดวกดี
ทำให้เดินทางได้สะดวก ต่อรถไฟได้ง่ายครับ
ห้องพักขนาดค่อนข้างกะทัดรัด(มากๆ) ไม่มีตู้เสื้อผ้าให้ใช้ ทำให้ลำบากไม่รู้จะเอาของที่ช็อปมาได้ไปซุกไว้ที่ไหน
เลยต้องวางแอบๆข้างเตียงกับตามพื้นห้องเอาแทน
พนักงานสื่อสารภาษาอังกฤษใช้ได้แม้สำเนียงอาจจะดิบฟังยาก พูดไทยได้มั้ย? ไม่ได้ลองคุยด้วยภาษาไทยเลยไม่ทราบครับ
อาหารเช้าที่โรงแรมจัดให้ นับว่าอร่อยใช้ได้ ทุ่นไปได้ 1 มื้อ ประหยัดงบเก็บไว้ไปลุยแผ่นได้อีกนิดหน่อย
ผมอัดเต็มที่ ไปหิวอีกรอบก็บ่ายค่อนเย็นครับ

diskunion เวลาทำการวันจันทร์-ศุกร์ เปิด 11.00 ปิด 21.00 วันเสาร์-อาทิตย์ เปิด 11.00 ปิด 20.00
ค่ำวันสุดท้ายในชินจูกุ พวกผมไปเก็บตกรอบสุดท้ายกันจนถึงแบบว่าจวนเจียนเวลาปิดร้านเลยครับ
จบลงที่ชั้น 3 ที่ขายอุปกรณ์  อยากได้หัวเข้ม AT-95 ที่พี่ปีศาจลายครามเคยแนะนำ แวะเข้าไปถามดู แต่ไม่มีของ
เลยได้กระเป๋าใส่แผ่นเสียง เป็นของ Alpha industry มีตรา diskunion ติดอยู่ หน้าตาดูดี วัสดุของยี่ห้อนี้ทราบว่ากันน้ำได้นิดหน่อยมา 1 ใบเป็นที่ระลึกครับ
noprock
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #112 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013 | 09:26:28 AM »

แหม่...อิจฉาจังเลยครับ  นึกถึงค่าครองชีพพี่ยุ่นแล้วโอกาสที่จะไปคงห่างไกล 
คุณบลูเฟรมไปอยู่กี่วัน  ใช้งบเท่าไหร่ต่อคนครับ...
blueframe

« ตอบ #113 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013 | 09:59:20 AM »

แหม่...อิจฉาจังเลยครับ  นึกถึงค่าครองชีพพี่ยุ่นแล้วโอกาสที่จะไปคงห่างไกล 
คุณบลูเฟรมไปอยู่กี่วัน  ใช้งบเท่าไหร่ต่อคนครับ...

ผมเลือกเดินทางกับกรุ๊ปทัวร์เพราะสะดวกในการจองตั๋วเดินทาง ที่พัก และคิดว่าประหยัดกว่าเดินทางด้วยตัวเองครับ
ใช้เวลาอยู่ที่โตเกียว 4 วัน 3 คืนครับ  น้อยเกินไปสำหรับผม แต่ไม่มีทางเลือกยังไงก็ต้องขอไปลองเชิงกันก่อนครับ
เลือกทริปที่เป็นไฟลท์บินตอนกลางคืนเพื่อไปสว่างที่ญี่ปุ่นแล้วก็เริ่มลุยได้เลย
ทุ่มเวลาทั้งหมด 3 วันในการเดินตระเวนสาขาของ diskunion 3 สาขา จนหมดวันทุกวัน
วันที่ 4 กลับไปพร้อมกับกรุ๊ปทัวร์เพื่อความสะดวกในการเดินทาง

ค่าครองชีพสูงกว่าเมืองไทย แต่ก็ยังอยู่ในฐานที่รับได้
หากสถานการณ์กลับกันคือผมต้องใช้ชีวิตอยู่ที่นั่นไม่ได้แค่ไปเที่ยว อาจจะต้องประหยัดมากๆกว่านี้อีกเยอะก็เป็นได้ครับ
ค่าอาหารในแต่ละมื้อ  ผมว่าราคาไม่หนีร้านอาหารในกทม. ครับ  มีทั้งราคาประหยัด ราคาแพง แตกต่างตามคุณภาพของอาหารมื้อนั้นๆ
มีให้เลือกสารพัด ล้วนแล้วแต่น่ากินไปหมดทุกอย่าง 
การเดินทางโดย JR รวดเร็วสะดวกและประหยัดครับ ราคาเริ่มต้นที่ประมาณ 130 เยน แต่ผมใช้บัตร Suica ซึ่งสะดวกมาก
ไม่ต้องคำนึงถึงเศษเหรียญเยอะๆ  ขึ้นรถไฟกันสามวัน มูลค่าในบัตรยังเหลือๆ  เก็บกลับมาไว้ไม่ได้ refund เอาไว้ใช้ต่อรอบหน้า

ใช้จ่ายไปเท่าไหร่?  ยังไม่ได้เคลียร์กับเหรัญญิกครับ Haaaaa
 ( ผมมอบให้ simmons พี่ชายผมเป็นคนถือ poceket money ทั้งหมดที่เตรียมไป เพื่อสะดวกในการสรุปค่าใช้จ่ายของทริปนี้ )
ค่าใช้จ่ายจริงๆในโตเกียว ทั้งกิน ทั้งช็อปแผ่น ประเมินคร่าวๆแล้วก็ไม่เท่าไหร่ครับ 
แต่ที่หนักคือ ค่าเดินทางไปกลับ ไทย-ญี่ปุ่น ครับ ตั๋วเครื่องบินราคาพอๆกับบินไปนิวยอร์คซึ่งมีระยะทางไกลกว่ามากเลยทีเดียว

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #114 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013 | 05:40:25 PM »

เห็นแล้วคิดถึงพี่ Tron ครับ

ขอบคุณที่นึกถึงครับ จริงๆวง Japan นี่ต้องยกให้น้องเหม่งกับพี่ตั๊มเลยครับ
blueframe

« ตอบ #115 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013 | 12:21:54 AM »

การไปครั้งนี้ผมเริ่มจาก diskunion สาขา Shinjuku ก่อน โดยตั้งต้นที่หน้าสถานีรถไฟทางออก south terrace exit
เดินเลี้ยวซ้ายมาตามสะพานลอยข้ามแยก หรือจะลงเดินด้านล่างก็ได้ไม่ไกลมาก
จุดสังเกตุมีตึกสีเขียวของร้านชื่อ green peas  ถัดมาก็จะสาขา Punk-Heavy metal store หมายเลข 5
จุดมุ่งหมายคือชั้น 4-5 สินค้าภายในอัดแน่นไปด้วย ซีดี แผ่นเสียง สินค้าที่เกี่ยวข้องกับวงดนตรีเฮฟวี่เมตัลสารพัด
ชั้นที่ 4 พนักงานหญิงสองคน ให้ความช่วยเหลือในการค้นหาสินค้าเป็นอย่างดี ยิ้ม

blueframe

« ตอบ #116 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013 | 12:32:58 AM »

จาก Heavy metal store เลี้ยวซ้ายเดินตรงไปถึงซอยเล็กที่ผมไม่ทราบชื่อ ปากทางมีร้านกิวด้งชื่อ Sukiya
เลี้ยวซ้ายเข้าซอยเดินตรงทะลุไป ก็จะพบกับ Diskunion mainstore ซึ่งมีด้วยกันทั้งหมด 7 ชั้น
ชั้นที่ผมให้ความสนใจได้แก่ ชั้น 5-7 ซึ่งเป็นแผนก used rock cd , alternative , used rock record
ผมกับพี่ชาย ใช้เวลาที่สาขานี้พอสมควรโดยเฉพาะชั้น 5

blueframe

« ตอบ #117 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013 | 12:37:53 AM »

บรรยากาศตามชั้นต่างๆ ภายใน mainstore

ภายในชั้น 5 ซึ่งดูดเวลาและเงินในกระเป๋าพวกผมไปเป็นอย่างมาก

blueframe

« ตอบ #118 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013 | 12:45:39 AM »

Diskunion สาขา Ochanomizu การเดินทางไปพวกผมตั้งต้นที่สถานี Shinjuku เหมือนเดิม เพราะพักย่านนั้น
นั่งรถไฟสาย Chuo ตรงไปสถานี Ochanomizu ออกทางออก Hijiribashi exit เมื่อออกมาก็จะมองเห็นที่ตั้งของอาคาร
ซึ่งมีร้าน Diskunion Ochanomizu main store อยู่ชั้นบน จากหน้าสถานี เดินเลี้ยวขวาตรงไปประมาณ 1 บล็อค
ก็จะเจอกับ Heavy metal store ที่มีด้วยกัน 3 ชั้น
main store สาขานี้มีขนาดกว้างขวาง เดินสบาย
ชวนให้นึกถึง Tower record สาขาสยาม สมัยที่ยังเปิดให้บริการเพราะมีขนาดพื้นที่ใกล้เคียงกัน
สินค้ามีความหลากหลายมากรวมอยู่ที่ main store แห่งนี้ที่เดียวทั้ง ซีดี แผ่นเสียง อุปกรณ์การฟัง กล่อง ซองใส่แผ่นเสียง เสื้อยืด หนังสือ ฯลฯ

blueframe

« ตอบ #119 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013 | 12:59:53 AM »

ออกจาก main store เดินเลี้ยวซ้าย ตรงไป 1 บล็อค จะเจอกับ Heavy metal store
มี 3 ชั้น ชั้น 2 เป็นแผ่นใหม่ ชั้น 3-4 เป็น used มีทั้งซีดี แผ่นเสียงมากมาย

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9
พิมพ์