เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 07:02:18 AM
หน้า: [1] 2 3 ... 9
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Disk Union, Japan  (อ่าน 57076 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009 | 09:34:48 AM »

พอดีไปเห็นกระทู้อันหนึ่งที่เว็บ pisutshop เกี่ยวกับเรื่องพาเที่ยวชมร้าน Disk Union ที่ประเทศญี่ปุ่น ตามลิ้งค์นี้ครับ

http://www.pisutshop.com/webboard_detail.asp?TopicID=1924

ไม่ทราบว่าคุณ panyarak หรือเพื่อน ๆ ท่านใดที่เคยไปร้านนี้มาแล้วมีข้อมูลหรือรูปภาพร้านนี้เพิ่มเติมอีกบ้างไหมครับ ถ้ามีก็ช่วยบรรยายหรือนำรูปมาแปะด้วยก็จะดี โดยเฉพาะแผนก progressive rock ซึ่งผมสนใจมาก

ขอบคุณครับ
TRON

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009 | 09:50:47 AM »

เคยไปครับ เข้าใจว่าเป็นร้านซีดีแผ่นเสียงที่ดีที่สุดในญี่ปุ่นนะครับ มีสาขาเยอะมาก ไปย่านไหนก็เจอครับ ร้านจะแบ่งแนวเพลงตามชั้นต่างๆของตึก แต่ร้านไม่กว้างใหญ่เหมือนพวก HMV หรือ Tower อาจเพราะเป็นร้านที่เน้นของมือสอง แต่ความคับแคบของมันก็มีเสน่ห์เหมือนห้องสมุดเล็กๆครับ ถ้าเข้าไปในร้านนี่ไม่อยากออกมาเลยครับ อยากอยู่ทั้งวัน มีอีกร้านที่มีแผ่นเสียงมือสองเยอะมากเหมือนกันก็คือ Recofan ครับ

รอให้พี่ panyarak มาตอบรายละเอียดอีกทีดีกว่าครับ  ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009 | 10:04:36 AM »

เคยไปครับ เข้าใจว่าเป็นร้านซีดีแผ่นเสียงที่ดีที่สุดในญี่ปุ่นนะครับ มีสาขาเยอะมาก ไปย่านไหนก็เจอครับ ร้านจะแบ่งแนวเพลงตามชั้นต่างๆของตึก แต่ร้านไม่กว้างใหญ่เหมือนพวก HMV หรือ Tower อาจเพราะเป็นร้านที่เน้นของมือสอง แต่ความคับแคบของมันก็มีเสน่ห์เหมือนห้องสมุดเล็กๆครับ ถ้าเข้าไปในร้านนี่ไม่อยากออกมาเลยครับ อยากอยู่ทั้งวัน มีอีกร้านที่มีแผ่นเสียงมือสองเยอะมากเหมือนกันก็คือ Recofan ครับ

รอให้พี่ panyarak มาตอบรายละเอียดอีกทีดีกว่าครับ  ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณครับ คุณ TRON

ผมรู้จักร้าน Disk Union ก็เพราะถุงใส่แผ่นเสียง (สีดำมีตัวอักษรสีแดง) ที่ผู้ค้าอีเบย์รายหนึ่งห่อใส่แผ่นเสียงส่งพัสดุไปรษณีย์มาให้ทุกครั้งหลังจากที่ผมประมูลซื้อของจากเขา (ซึ่งผู้ค้ารายนี้ถูกอัธยาศัยและชอบพอกับผมมาก) สันนิษฐานว่า Disk Union คงจะเป็นแหล่งต้นทางแหล่งหนึ่งของสินค้าที่มาลงขายในอีเบย์กระมังครับ  ยิ้มกว้างๆ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009 | 10:37:20 AM »

ข้อมูลของผมอาจจะไม่ตรงกับของ pisutshop นะครับ

Disk Union เป็น chain store ของญี่ปุ่น มีสำนักงานใหญ่อยู่ที่ Shinjuku กรุงโตเกียว แต่ละสาขาจะไม่ได้ขายแนวใดแนวหนึ่งเพียงแนวเดียว โดยมีวิธีการจัดร้าน 2 แบบ ถ้าเป็นสาขาใหญ่ จะจัดแบ่งแนวแยกห้องและแคชเชียร์จ่ายเงินกันเด็ดขาด เช่น สำนักงานใหญ่ที่ Shinjuku จะมีตึก 7 ชั้น + ชั้นใต้ดิน ที่แต่ละชั้นแบ่งแนวดนตรีดังนี้
ชั้นใต้ดิน - Japanese Rock & Indies
ช้น 1 - Rock
ช้น 2 - Record Accessories
ช้น 3 - Movies & Soundtrack
ชั้น 4 - Latin & Brazil
ชั้น 5 - Roots, Traditional & World Music
ชั้น 6 -Indies & Alternative Rock
ชั้น 7 - Used Rock
กับห้องแถวที่แทรกอยู่ตามตึกย่อยๆ บริเวณใกล้เคียงกันอีกหลายแห่ง โดยแบ่งแนวดนตรีเป็น
Jazz - ตึกแถวเล็กๆ 3 ชัน
Progressive Rock - ชั้นใต้ดินของตึกแถว ซึ่งมีพื้นที่มากกว่าแนวอื่นๆ ขอนำรูปเฉพาะแผนกนี้มาลงนะครับ

ทางเข้าแผนก Progressive Rock จะติดใบปลิวโฆษณาไว้เต็ม ทั้งคอนเสิร์ต อัลบั้มและ mini lp ที่จะออกใหม่ และกำหนดการลดราคา หรือ promotion พิเศษครั้งต่อไป
ภายในร้าน ชั้นวางติดผนังด้านซ้ายกับด้านหน้า จะเป็นแผ่นใหม่ ถัดเข้าไปกลางร้าน จะเป็นแผ่น used และชิดกำแพงในสุด จะเป็นแผ่นเสียง
ภายในร้าน ด้านขวาในสุด จะเป็นแผ่นเสียง ถัดออกมาเป็นแคชเชียร์

Soul/Blues
Club Music
Punk Market
Heavy Metal - มีพื้นที่ 2 ชั้นของตึกแถว (ชั้น 4-5 ของตึก 6 ชั้น)
Second Hand Shop - รวมทุกแนว มีทั้งแผ่นเสียง ซีดี ดีวีดี สิ่งตีพิมพ์ มีพื้นที่ใหญ่มาก
Classic
ส่วนที่ขายเครื่องเสียง เขาจะใช้ชื่อร้านว่า Audio Union

สาขาอื่นๆ จะมีจำนวนแผนกมากบ้างน้อยบ้าง ตามความนิยมของกลุ่มผู้บริโภคในทำเลนั้นๆ และการจัดร้านในสาขาที่เล็กกว่านั้นอีก ซึ่งมักเป็นสาขาที่อยู่ชานเมือง จะเป็นการรวมหลายๆ แนวไว้ในร้านเดียวกันเลย ทั้งนี้ การจัดแผนกจะมีการปรับลดหรือเพิ่มได้ตลอดเวลาขึ้นอยู่กับยอดจำหน่าย เช่น สาขา Ochanomizu ซึ่งตั้งอยู่ใกล้มหาวิทยาลัยใหญ่ 2 แห่ง ซึ่งนักศึกษาแถวนั้นน่าจะสนใจแนว Prog เคยมีแผนก Progressive Rock ต่างหากอยู่หลายปี พอพบว่า ยอดขายไม่ถึงเป้า เขาก็ยุบแผนก Progressive Rock ที่แยกต่างหากออก ไปรวมกับแผนกร็อคอื่น

ตามที่ pisutshop บอกว่า ลูกค้าเข้าคิวหน้าร้าน และเข้าร้านตามบัตรคิวนั้น เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเฉพาะเวลามี Special Sale ที่ประกาศไว้ล่วงหน้าเท่านั้น โดยเฉพาะเวลามีการนำสินค้า second hand ที่มาลงร้านเป็นล็อตใหญ่จำนวนมาก โดยจะมีการแจกบัตรคิวตอน 9.00 หรือ 10.00 น และเปิดให้เข้าตามคิวเวลา 11.00 น Special Sale ที่เห็นมักจะเป็น mini lp หรือ lp โดยเฉพาะ mini lp sale เขาจะเรียงสันปกด้านโอบิออกไว้ ถ้าอ่านภาษาญี่ปุ่นที่สันปกไม่ทัน ก็แย่งกับเขาไม่ทันหรอกครับ ร้านก็แคบมาก เขาจะปล่อยลูกค้าเข้าไปได้สัก 20 คน ก็เต็มร้าน ยืนเบียดกันจนหายใจแทบไม่ออก ถ้าเป็น lp sale ก็ดูจากปกได้ แต่ถ้าจะซื้อทีละเยอะๆ ก็ต้องเป็นคนที่แข็งแรงมาก เลือกมาแล้วต้องถือไว้ตลอดเวลา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2009 | 11:12:41 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009 | 11:06:55 AM »

อยากไปนอนค้างในร้านสักคืนครับ  ยิงฟันยิ้ม
panyarak

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009 | 11:13:47 AM »

Recofan ของเยอะจริง แต่แผ่น prog น้อยมากๆ เลยครับ ส่วนใหญ่ผมจะไปหาเพลงญีปุ่นเก่าๆ จาก Recofan คนขาย Recofan ไม่ค่อยเป็นมิตรเหมือน Disk Union และจัดระบบสินค้าแบบเหมารวมทุกแนว มักจะแยกเพียงเพลงญี่ปุ่นกับเพลงจากต่างประเทศเท่านั้น ถ้าไม่ได้ต้องการหาอะไรเป็นพิเศษ จะไม่เหยียบเข้าไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2009 | 11:18:55 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

Superbad
Fragile

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009 | 11:38:16 AM »

ได้ยินมาว่ามีพี่ท่านนึงชอบจัดทัวร์ไปซื้อแผ่นกัน และยังรู้จักเจ้าของร้านอีกด้วย

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009 | 11:59:03 AM »

ชีวิตนี้จะได้มีโอกาสไปรึเปล่าน้อ?  ขยิบตา
TRON

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009 | 12:02:09 PM »

ชีวิตนี้จะได้มีโอกาสไปรึเปล่าน้อ?  ขยิบตา

ศึกษาเพลงหลายๆแนวแล้วไปทีเดียวดีกว่าครับ จะได้ไม่เสียเที่ยวเหมือนผม ผมไปก่อนรู้จัก thaiprog ไม่นาน ตอนนี้เลยเสียดายโอกาสที่จะซื้อแผ่นวงอื่นๆที่ดันมาอยากได้เอาตอนนี้ ถ้าจะให้ไปอีกทีนี่คงต้องดูโอกาสและกำลังทรัพย์ก่อน  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2009 | 12:35:31 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009 | 02:43:11 PM »

แจกบัตรคิวเวลาเข้ามีจำกัดเวลาไหมครับ
panyarak

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009 | 02:43:19 PM »

ถ้าอยากเดินร้านใหญ่ๆ กว้างขวาง ก็ต้อง Tower ที่ Shibuya โตเกียวครับ เป็นตึกใหญ่ 7 ชั้น + ชั้นใต้ดิน (ไม่ใช่ตึกแถวแบบ Disk Union)

panyarak

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009 | 02:48:11 PM »

แจกบัตรคิวเวลาเข้ามีจำกัดเวลาไหมครับ

พนักงานของร้านจะยืนแจกอยู่ประมาณ 5 นาที ซึ่งจะมีคนมารอรับบัตรคราวละประมาณ 30 คน ซึ่งพวกนี้คือพวกนักสะสมตัวจริง ถ้าเป้น mini lp พวกนี้จะเข้าไปคว้ามาเยอะๆ ก่อนแล้วเลือกอันที่อยากได้จริงๆ ตอนจ่ายเงิน ดังนั้น จึงอาจมีทางที่จะได้แผ่นที่เราอยากได้แต่แย่งไม่ทัน จากพวกนี้ตอนที่เขาจะจ่ายเงินครับ ก็สนุกดีครับ

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009 | 02:52:18 PM »

ร้านซีดีที่อเมริกาก็สู้ญี่ปุ่นไม่ได้ใช่ไหมครับ
panyarak

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009 | 02:58:22 PM »

ร้านซีดีที่อเมริกาก็สู้ญี่ปุ่นไม่ได้ใช่ไหมครับ

สู้ไม่ได้เลยครับ ตอนนี้ร้านในอเมริกาเจ๊งเกือบหมดแล้ว Tower ก็เจ๊งไปพร้อมๆ กับในเมืองไทย ส่วน Tower ที่ญี่ปุ่น เขาเป็นอิสระจาก Tower ที่อเมริกา เลยยังอยู่ได้ ร้านในอเมริกาหาแผ่น prog ยากมากๆ

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009 | 03:00:49 PM »

สู้ไม่ได้เลยครับ ตอนนี้ร้านในอเมริกาเจ๊งเกือบหมดแล้ว Tower ก็เจ๊งไปพร้อมๆ กับในเมืองไทย ส่วน Tower ที่ญี่ปุ่น เขาเป็นอิสระจาก Tower ที่อเมริกา เลยยังอยู่ได้ ร้านในอเมริกาหาแผ่น prog ยากมากๆ

แล้วร้านที่อังกฤษล่ะครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 9
พิมพ์