เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149685 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 07:10:36 PM
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 9
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Disk Union, Japan  (อ่าน 57107 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009 | 10:26:22 PM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak ต่อหน่อยครับว่าแหล่งที่ซัพพลายแผ่นเสียงมือสองให้ Disk Union นี่มาจากที่ใดบ้าง? มีการรับซื้อแผ่นเก่าจากประชาชนทั่วไปหรือเปล่าครับ? ผมรู้สึกว่าที่ Disk Union จะมีแผ่นมาขายไม่เคยขาดเลย

รับซื้อจากประชาชนทั่วไปด้วยครับ

panyarak

« ตอบ #31 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009 | 02:20:55 PM »

ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมว่า ตามที่ pisutshop บอกว่ามีสาขา Disk Union ที่ Ginza, Harajuku และ Akihabara นั้น ไม่น่าจะตรงกับความเป็นจริง เพราะไม่มีครับ สาขาที่ Akihabara ปิดไปร่วม 8 ปีแล้ว ส่วนที่ Ginza กับ Harajuku ไม่เคยมี

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #32 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 08:33:41 AM »

ขอถามความเห็นจากประสบการณ์ของคุณ panyarak หน่อยครับ คือการที่คนญี่ปุ่นไปรอเข้าคิวและยื้อแย่งกันซื้อแผ่นเสียงที่ร้าน Disk Union นี้ แสดงว่ายังมีคนญี่ปุ่นจำนวนมากที่นิยมเล่นแผ่นเสียงอยู่ใช่ไหมครับ แม้ทุกวันนี้จะมีสื่อดนตรีในแบบอื่น ๆ เข้ามาตีตลาดก็ตาม
panyarak

« ตอบ #33 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 09:12:19 AM »

ขอถามความเห็นจากประสบการณ์ของคุณ panyarak หน่อยครับ คือการที่คนญี่ปุ่นไปรอเข้าคิวและยื้อแย่งกันซื้อแผ่นเสียงที่ร้าน Disk Union นี้ แสดงว่ายังมีคนญี่ปุ่นจำนวนมากที่นิยมเล่นแผ่นเสียงอยู่ใช่ไหมครับ แม้ทุกวันนี้จะมีสื่อดนตรีในแบบอื่น ๆ เข้ามาตีตลาดก็ตาม

น่าจะยังมีอยู่ไม่น้อยนะครับ ในขณะที่แผ่นเสียงแทบจะหายสาปสูญไปจากร้านในอเมริกา ในญี่ปุ่นยังหาซื้อได้ง่าย แถมแผ่นที่หายากทั้งหลาย ก็หาซื้อได้ตามร้านในญีปุ่นครับ ร้านที่ขายแผ่นเสียงอย่างเดียวยังมีอยู่เกลื่อนกลาดในโตเกียว นอกจากนี้ยังมีร้านแผ่นเสียงที่ขายเฉพาะซิงเกิ้ล 12 นิ้วไว้เอาใจวัยรุ่นที่ชอบเพลง Dance โดยเฉพาะอีกจำนวนมาก การที่คนญี่ปุ่นซึ่งพื้นที่บ้านพักค่อนข้างแคบมาก การที่เขาซื้อแผ่นเสียงไปฟังย่อมมีปัญหาเรื่องที่เก็บรักษาอย่างแน่นอน แผ่นไหนเขาฟังแล้ว และเบื่อ เขาก็นำมาขายในร้านมือสอง ทำให้การหมุนเวียนแผ่นเสียงในตลาดมือสองมีอย่างต่อเนื่องและสม่ำเสมอมาจนปัจจุบันครับ

« ตอบ #34 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 10:32:55 PM »

ขออนุญาตขุดกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อให้คุณ The Black Tulip ได้เข้ามาเล่าประสบการณ์และความประทับใจในการไปเดินช้อปแผ่นเสียงที่ Disk Union ประเทศญี่ปุ่น เมื่อไม่นานมานี้ครับ
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #35 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 10:58:53 PM »

ถูกพาดพิงจนได้  เล่าประสบการณ์ให้ฟังบางส่วน

ผมไปเดินที่ร้านชั้น 7 Used Rock Record ที่ Shinjuku ประทับใจผู้จัดการแผนกชั้นนี้มาก ไปวันแรก เป็นวันจันทร์ ร้านเพิ่งเปิด 11 โมงเช้า เขาบอกว่า Sale วันแรก ลดเยอะ ผมเป็นลูกค้าคนแรกของร้าน และซื้อแผ่นเยอะ เขากล้า offer  แผ่น premium พร้อมส่วนลดพิเศษจากราคา sale อีก เลยเสร็จเขา ซื้อแหลก ขนาดจ่ายเงินแล้ว ขอคืนแผ่น เขาก็ยอม (แผ่นหนึ่งตรวจแผ่น พบว่าแผ่นมีตำหนิ เขา Refund เป็นเงินสดให้เลย ทั้งที่ผมจ่ายเขาเป็น credit card ราคาแผ่นนี้คือ 21000 เยน) (แผ่นหนึ่งผมไม่พอใจราคา เข้าใจผิดว่าเป็น 2500 เยน แต่จริงๆแล้วเป็น 25000 เยน เพิ่งมาเห็นทีหลัง เขาก็ยอมคืนเงินให้เป็นเงินสด) เลยไปซื้อเพิ่มมาอีกหลายแผ่น
  ส่วนร้าน Used Progressive Rock ที่ Shinjuku ประทับใจกับผู้จัดการร้านเหมือนกัน ต่อราคาได้ครับ แผ่นเสียง David Gilmour ชุด Live in Gdank ราคาตั้งคือ 17800 เยน วันแรกพนักงานไม่ยอมลด อ้างว่าเป็นแผ่น Sealed และเป็นสินค้า import แต่ผมเอาบิลที่ซื้ออีกร้านให้ดู เขาก็ไปคุยกับผู้จัดการ เขาลดให้เหลือ 16000 เยน แต่ผมไม่ซื้อ อีกวันไปอีก ไปคุยเรื่องแผ่นเดิม เจรจากับผู้จัดการโดยตรง เขาคิดหนัก กดคอมดู สุดท้ายยอมลดให้เหลือ 14000 เยน ผมก็เลยคว้ามา (แผ่นนี้ ผมซื้อที่ร้าน Used Rock Shop ชั้น 7 เขาลดให้เหลือ 12600 เยน)  ก็เลยได้มา 2 copies

จริงๆแล้วผู้จัดการร้านมีอำนาจ Discount ได้ 5-20% ปกติแผ่น New Arrival จะไม่ลด แม้ในช่วงเทศกาล sale รวมทั้งแผ่น premium ราคาสูงด้วย แต่เจรจาดีๆ หรือซื้อเยอะๆ ก็ต่อราคาได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม 2010 | 11:04:34 PM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #36 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 06:36:10 AM »

^^ ขอแสดงความยินดีกับคุณหมอฯ ที่ได้ของดี ราคาถูกมามากมายครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #37 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 09:12:52 AM »

ตกใจ ฮืม
คุณหมอพูดภาษาญี่ปุ่นได้ด้วยนี่ครับ สุดยอดอ้ะ
เรียนหนัก
ทำงานหนัก
เวลาพัก
ก็ให้สุดๆไปเลย
น้องๆ ควรเอาคุณหมอเป็นตัวอย่าง  ยิ้มกว้างๆ

panyarak

« ตอบ #38 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 09:26:04 AM »

ซื้อมาเยอะและหนักขนาดนี้ มีปัญหาที่ศุลกากรมั้ยครับ

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #39 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 10:27:31 AM »

ซื้อมาเยอะและหนักขนาดนี้ มีปัญหาที่ศุลกากรมั้ยครับ

นั่นสิครับ 71 แผ่นนี่ ไม่ใช่น้อย ๆ นะครับ  ยิ้มกว้างๆ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #40 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 10:30:26 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak ต่อหน่อยครับว่าแหล่งที่ซัพพลายแผ่นเสียงมือสองให้ Disk Union นี่มาจากที่ใดบ้าง? มีการรับซื้อแผ่นเก่าจากประชาชนทั่วไปหรือเปล่าครับ? ผมรู้สึกว่าที่ Disk Union จะมีแผ่นมาขายไม่เคยขาดเลย

รับซื้อจากประชาชนทั่วไปด้วยครับ

พี่ panyarak ครับ
ที่ว่าร้าน Disk Union รับซื้อแผ่นมือสองจากประชาชนทั่วไปนั้น

รวมถึงนักท่องเที่ยวด้วยใช่ไหมครับ ?
แล้วเค้าให้ราคาดีไหมครับ ?
เค้ารับซื้อทุกสาขาใช่ไหมครับ ?
แผ่นดีวีดีก็รับซื้อใช่ไหมครับ ?

4 คำถามครับ ขอบคุณครับ
panyarak

« ตอบ #41 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 10:42:31 AM »

ที่ว่าร้าน Disk Union รับซื้อแผ่นมือสองจากประชาชนทั่วไปนั้น

รวมถึงนักท่องเที่ยวด้วยใช่ไหมครับ ?
เค้ารับซื้อทุกสาขาใช่ไหมครับ ?
แผ่นดีวีดีก็รับซื้อใช่ไหมครับ ?

รับซื้อของแท้ทุกสาขาครับ เขาจะขอถ่ายสำเนาใบขับขี่ญี่ปุ่น ซึ่งถือเป็นบัตรประจำตัวประชาชน ถ้าเป็นนักท่องเที่ยว ก็พกหนังสือเดินทางไปก็น่าจะได้ครับ สำหรับที่ Disk Union เขาจะรับของมา แล้วให้เราเดินเล่นอยู่ในร้านสักพัก เพื่อตรวจดูสภาพแผ่นพร้อมตีราคาแล้วเขาจะประกาศเรียกชื่อเรา แล้วยื่นรายการใด้ดูว่า เขาคิดราคาให้เท่าไหร่ (เขามีราคากลางอยู่ แต่ยิ่งเป็นซีดีอัลบั้มออกใหม่ สภาพดี ยิ่งให้ราคาสูง ถ้าเป็นแผ่นที่ยังไม่แกะ เขาจำเป็นต้องแกะดู เพื่อป้องกันการย้อมแมว แต่ผมยังไม่เคยนำแผ่นเสียงไปขาย เลยไม่ทราบว่า เขาต้องลองเปิดฟังหรือเปล่า) ถ้าเป็นแผ่นไรท์/แผ่นปลอม เขาก็จะคืนมา ถ้าเราพอใจราคา เขาก็จ่ายเงินสดให้เดี๊ยวนั้นเลย คุณ JK จะขนอะไรไปขายหรือครับ
นอกจากนี้ ยังมีร้าน Recomints ที่นอกจากรับซื้อแผ่นแล้ว ยังรับซื้อโมเดล/ของเล่น หนังสือการ์ตูนด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน 2010 | 10:51:37 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

JKNoremorse

« ตอบ #42 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 10:53:39 AM »

รับซื้อของแท้ทุกสาขาครับ เขาจะขอถ่ายสำเนาใบขับขี่ญี่ปุ่น ซึ่งถือเป็นบัตรประจำตัวประชาชน ถ้าเป็นนักท่องเที่ยว ก็พกหนังสือเดินทางไปก็น่าจะได้ครับ สำหรับที่ Disk Union เขาจะรับของมา แล้วให้เราเดินเล่นอยู่ในร้านสักพัก เพื่อตรวจดูสภาพแผ่นพร้อมตีราคาแล้วเขาจะประกาศเรียกชื่อเรา แล้วยื่นรายการใด้ดูว่า เขาคิดราคาให้เท่าไหร่ (เขามีราคากลางอยู่ แต่ยิ่งเป็นซีดีอัลบั้มออกใหม่ สภาพดี ยิ่งให้ราคาสูง ถ้าเป็นแผ่นที่ยังไม่แกะ เขาจำเป็นต้องแกะดู เพื่อป้องกันการย้อมแมว แต่ผมยังไม่เคยนำแผ่นเสียงไปขาย เลยไม่ทราบว่า เขาต้องลองเปิดฟังหรือเปล่า) ถ้าเป็นแผ่นไรท์/แผ่นปลอม เขาก็จะคืนมา ถ้าเราพอใจราคา เขาก็จ่ายเงินสดให้เดี๊ยวนั้นเลย คุณ JK จะขนอะไรไปขายหรือครับ
นอกจากนี้ ยังมีร้าน Recomint ที่นอกจากรับซื้อแผ่นแล้ว ยังรับซื้อโมเดล/ของเล่น ด้วยครับ

ผมว่าจะไปช่วงปลายปีครับ แต่แผ่นที่ผมจะเอาไปขาย ก็ไม่ได้เยอะอะไรครับ หรืออาจจะไม่เอาไปก็ได้ ค่อยตัดสินใจช่วงท้าย ๆ อีกที
ส่วนร้าน Recomint ที่ว่าอยู่แถวไหนครับ ชินจูกุหรือเปล่า? ผมอาจจะไปส่องโมเดลมือสองซักตัวสองตัว (เผื่อจะเจอตัวที่ต้องการ)  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน 2010 | 11:03:52 AM โดย JKNoremorse » บันทึกการเข้า

« ตอบ #43 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 11:11:53 AM »

ผมว่าจะไปช่วงปลายปีครับ แต่แผ่นที่ผมจะเอาไปขาย ก็ไม่ได้เยอะอะไรครับ หรืออาจจะไม่เอาไปก็ได้ ค่อยตัดสินใจช่วงท้าย ๆ อีกที
ส่วนร้าน Recomint ที่ว่าอยู่แถวไหนครับ ชินจูกุหรือเปล่า? ผมอาจจะไปส่องโมเดลมือสองซักตัวสองตัว (เผื่อจะเจอตัวที่ต้องการ) 
ถ้าคุณ JKNoremorse ไป Disk Union ปลายปีนี้ และถ้าพอมีเวลา รบกวนช่วยหาดูแผ่นเสียงของ L'Uovo di Colombo (Japan + Obi) ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ? ถ้าไม่แพงมากนัก ผมยินดีจ่ายทั้งค่าแผ่นและค่าหิ้วของให้ครับ (ขอ copy สวย ๆ ทั้งแผ่นและปกนะครับ ขอบคุณครับ) ยิงฟันยิ้ม

JKNoremorse

« ตอบ #44 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 11:13:18 AM »

ถ้าคุณ JKNoremorse ไป Disk Union ปลายปีนี้ และถ้าพอมีเวลา รบกวนช่วยหาดูแผ่นเสียงของ L'Uovo di Colombo (Japan + Obi) ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ? ถ้าไม่แพงมากนัก ผมยินดีจ่ายทั้งค่าแผ่นและค่าหิ้วของให้ครับ (ขอ copy สวย ๆ ทั้งแผ่นและปกนะครับ ขอบคุณครับ) ยิงฟันยิ้ม

ได้ครับ
ยังไงรบกวนพี่ปิศาจฯ แจ้งราคาที่พี่สามารถจ่ายได้มาให้ผมด้วยละกันครับ  ยิ้ม
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 9
พิมพ์