เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 เมษายน 2024 | 03:43:50 AM
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Captain Beyond  (อ่าน 13669 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009 | 12:28:10 PM »

ใครเคยฟังผลงานของ Captain Beyond บ้าง? วงนี้ถือเป็น heavy prog หรือเปล่าครับ?
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009 | 12:32:38 PM »

เคยฟังสตูดิโออัลบั้มชุดแรก (ใช้ชื่อเดียวกับชื่อวง) ที่ออกเมื่อปี 1972 เพียงชุดเดียว เท่าที่ฟังดูก็เป็น Heavy Prog นี่แหละครับ แต่รู้สึกว่าจะมีความเป็นฮาร์ดร๊อคมากกว่าโปรเกรสสีฟอยู่สักหน่อย ซึ่งจริงๆแล้ววงนี้ก็คือวงของ Rod Evans อดีตนักร้องนำของ Deep Purple นั่นเองครับ (ผมเองไมไ่ด้ัฟังชุดนี้มานานแล้วจึงจำอะไรไม่ค่อยได้ ไว้จะลองกลับไปฟังดูใหม่นะครับ)  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009 | 12:35:53 PM »

ผมชอบเสียงร้องของ Rod Evans นักร้องนำคนแรกของ Deep Purple มากกว่านักร้องคนอื่นๆ ที่เรียงหน้ากันเข้ามา แต่พอ Evans มาอยู่ Captain Beyond แล้ว ฟังเท่าไหร่ก็ไม่เข้าหูสักเพลงครับ ผมจะฝังใจว่า Captain Beyond เป็น space rock ผสม hard rock แบบ Hawkwind มาตลอด และก็ไม่ชอบแนวดนตรีของ Hawkwind เช่นกันครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2009 | 02:39:46 PM »

มีคนในวงการเพลงร็อคให้นิยามผลงานชุดแรกในปี ค.ศ. 1972 ของคณะ Captain Beyond ว่าเป็นคนตรีที่เต็มเปี่ยมไปด้วย
พลังฮาร์ดร็อค ผสมผสานกับสีสันของดนตรี โพรเกรสซีฟ และ ไม่มีกาลเวลา หรืออีกนัยหนึ่งก็คือ ดนตรีของพวกเขาเป็นอมตะ ฟังกี่ครั้งๆ ก็ร่วมสมัย ไม่ตกเทรน และไม่ล้าหลัง  ซึ่งบางทีอาจจะเป็นอัลบั้มที่ถูกหลายคนมองข้าม แต่ก็ยังมีแฟนเพลงคอร็อคติดใจฝีมือของนักดนตรีกลุ่มนี้อยู่จำนวนมากพอสมควรจวบจนกระทั่งทุกวันนี้

สองนักดนตรีจากคณะ Iron Butterfly คือ Lee Dorman มือเบส กับ Rhino มือกีตาร์ บวกกับมือกลองผีมือฉกาจ
อย่าง Bobby Caldwell พวกเขาเปรียบเสมือนกับเป็นวงดนตรี trio หรือว่า 3 ชิ้น ทว่าดนตรีที่ถูกสร้างสรรค์ออกมานั้น
หนักแน่นเหลือเฟือ เปลี่ยนอารมณ์ได้ตลอดเวลา เมือผนวกเข้ากับเสียงร้องของ  Rod Evans แล้ว
มันเป็นอะไรที่ลงตัวที่สุดเท่าที่ผมได้เคยฟังมา ผมขอยอมรับเลยว่าประทับใจผลงานชุดแรกมากๆ
ทุกวันนี้ก็ยังฟังอยู่อย่างไม่เคยเบื่อเลยแม้แต่น้อย

อัลบั้มชุดที่สอง Sufficiently Breathless (1973) และ สาม Dawn Explosion (1977) ซึ่งเป็นการรียูเนี่ยน ค่อยๆ ลดพลังลงอย่างเห็นได้ชัด ประกอบกับการเปลี่ยนแปลงสมาชิกนักดนตรีมาอย่างต่อเนื่อง

นอกจากนี้แล้วยังมี live album ขายทางอินเทอร์เน็ตอย่างเป็นทางการหนึ่งชุดชื่อว่า Far Beyond A Distant Sun (2000) ที่มีคุณภาพเสียงเหมือนแผ่นบู้ทเล็ค ( live in Texas, 1973 ) รวมทั้งเพลงใหม่เป็น อี.พี. อีก 4 เพลง แต่ก็สู้สมัยยุคบุกเบิกไม่ได้ - Night Train Calling EP (2000)

และเนื่องจากว่าคณะ Captain Beyond ยังได้รับความนิยมในกลุ่มแฟนเพลงมาโดยตลอด
Record Heaven บริษัทแผ่นเสียงของประเทศสวีเดนจึงได้จัดทำ tribute album ขึ้นมา
โดยตั้งชื่ออัลบั้มว่า A Tribute To Captain Beyond - Thounsand Days of Yesterdays (1999)
ใครที่ชอบผลงานของวงนี้ก็ติดตามซื้อกันได้ ส่วนตัวของผมเอง "สอย" มาหมดทุกชุดเรียบร้อยแล้วครับ

ความจริงแล้วคณะ Captain Beyond น่าจะปิดฉากลงตั้งแต่นักร้องนำกับมือกลองคือ Rod Evans กับ Bobby Caldwell ออกไปจากคณะ
ตั้งแต่ยุคแรกแล้วครับ

อ้อ...เกือบลืมไปว่าผมเคยเขียนถึงคณะ Captain Beyond มาก่อน (สมัยยังไม่มี internet) ในหนังสือ บันเทิงคดี แต่จำไม่ได้ว่าฉบับไหน ?

โปรดสังเกตุว่าปี ค.ศ. 1972 นี้ บริษัทต้นสังกัดคือ Capricorn Records นอกเหนือจากอัลบั้มชุดแรกของคณะ Captain Beyond แล้ว
สมาชิกร่วมก้วนอีกวงหนึ่งในสังกัดที่มีผลงานออกมาให้ได้ซื้อกันก็คือ คณะ White Witch เจ้าของฉายา "พ่อมดขาวผู้เลอโฉม" ...

มีใครอยากคุย หรือว่า เขียนเรื่องราวอะไรเกี่ยวกับวงดนตรีคณะ White Witch นี้ ก็เชิญเปิดอีกกระทู้โดยเฉพาะได้เลยครับ
เดี๋ยวผมจะช่วยเข้าไป "บรรเลง" ด้วยอีกคนนึงครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2009 | 04:22:23 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2009 | 09:22:23 AM »

ลืมบอกไปอีกอย่างนึงว่า มีคอนเสิร์ตที่เชื่อกันว่าเป็นการแสดงสดครั้งแรกต่อหน้าสาธารณะชนของคณะ Captain Beyond
หมุนเวียน และ แลกเปลี่ยนกันทาง internet ด้วย  ซึ่งใน Youtube ก็สามารถหาดูได้ครับ
ลองสัมผัสกับดนตรีของพวกเค้าดูแล้วค่อยมาคุยกันใหม่ก็ได้ครับ.

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 มกราคม 2010 | 07:45:11 AM »

ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าผลงานชุด Dawn Explosion นี่เป็นอย่างไรบ้าง? น่าเก็บมั้ยครับ?

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 มกราคม 2010 | 12:18:18 AM »

ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าผลงานชุด Dawn Explosion นี่เป็นอย่างไรบ้าง? น่าเก็บมั้ยครับ?

อัลบั้มชุด Dawn Explosion เป็นผลงานที่ผมพยายามฟังหลายต่อหลายครั้งแต่ก็ยังไม่ติดหูเลยซักเพลงเดียวครับ แถมนักร้องนำ
ก็ไม่ใช่ Rod Evans ด้วย  อายจัง

ผลงานชุดนี้ที่ ท่านปีศาจฯ กำลังพูดถึงถ้าเป็นแฟนตัวจริงแล้วก็น่าเก็บล่ะครับเพราะว่าคณะ Captain Beyond มีอัลบั้มให้
สะสมอยู่เพียงไม่กี่ชุดเท่านั้น

ส่วนในด้านคุณภาพแล้วตามความคิดเห็นของผม ชุดแรกดีที่สุด สำหรับชุดที่สองมีเพลงที่ผมคิดว่าน่าสนใจอยู่เพียง 2-3 แทร็ค
แค่นั้นเอง และแทร็คที่ผมชอบที่สุดและฟังบ่อยที่สุดก็คือ Evil Man ครับ.
Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 มกราคม 2010 | 01:44:29 AM »

เล่นเชียร์กันแบบนี้ไม่หา มาฟังไม่ได้แล้ว ส่วนตัว ผมกับ Evans ก็ไม่ได้สนใจเท่าไหร่ เพราะมองข้ามไปที่ยุคของ Gillan จนผมแทบจะคิดไปว่า In Rock เป็นชุดแรกของ Deep Purple ด้วยซ้ำ เหมือนเป็นการเปิดศักราชใหม่ให้กับวงเลยด้วยซ้ำ จนแทบจะลืมชื่อของ Evans ไป

และถ้างานในนาม Captain Beyond น่าสนใจขนาดนี้ ผมอดใจไม่ได้ที่จะหามาฟัง ขอบคุณครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 มกราคม 2010 | 02:03:42 PM »

เล่นเชียร์กันแบบนี้ไม่หา มาฟังไม่ได้แล้ว ส่วนตัว ผมกับ Evans ก็ไม่ได้สนใจเท่าไหร่ เพราะมองข้ามไปที่ยุคของ Gillan จนผมแทบจะคิดไปว่า In Rock เป็นชุดแรกของ Deep Purple ด้วยซ้ำ เหมือนเป็นการเปิดศักราชใหม่ให้กับวงเลยด้วยซ้ำ จนแทบจะลืมชื่อของ Evans ไป

และถ้างานในนาม Captain Beyond น่าสนใจขนาดนี้ ผมอดใจไม่ได้ที่จะหามาฟัง ขอบคุณครับ

แนะนำให้ดูคอนเสริต์จาก Youtube ก่อนนะครับ ถ้าชอบเพลงของพวกเค้าก็หาอัลบั้มชุดแรกมาฟังได้เลย.

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 มกราคม 2010 | 07:57:27 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลที่ค่อนข้างละเอียดของคุณ Pong-Wanchai ผมลองชิมลางโดยได้ซื้อผลงานชุดแรกของ Captain Beyond มาลองฟังดูแล้วครับ แต่คงต้องรออีกสักพักกว่าจะได้ฟัง  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010 | 10:28:14 AM »

เมื่อวานเพิ่งมีโอกาสได้หยิบผลงานชุดแรกของ Captain Beyond มาลองฟังดู ผมรู้สึกว่าเป็น hard rock ที่ละเมียดพอใช้ เหมือนมีส่วนผสมระหว่างดนตรีของ Deep Purple กับ Uriah Heep ยังไงยังงั้น บางขณะก็มีกลิ่นอายของ progressive แทรกมานิดหน่อย และผมรู้สึกจะชอบเพลงในหน้าสองมากกว่าหน้าแรกครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010 | 10:34:14 AM »

ฟังไปฟังมาผมกลับชอบ Deep Purple MK I มากกว่า Captain Beyond เยอะเลยครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010 | 07:18:01 PM »

เมื่อวานเพิ่งมีโอกาสได้หยิบผลงานชุดแรกของ Captain Beyond มาลองฟังดู ผมรู้สึกว่าเป็น hard rock ที่ละเมียดพอใช้ เหมือนมีส่วนผสมระหว่างดนตรีของ Deep Purple กับ Uriah Heep ยังไงยังงั้น บางขณะก็มีกลิ่นอายของ progressive แทรกมานิดหน่อย และผมรู้สึกจะชอบเพลงในหน้าสองมากกว่าหน้าแรกครับ

โปรดสังเกตุว่าอารมณ์ของเพลงในแต่ละหน้าของแผ่นเสียงนั้น ต่อเนื่องกันมาก ดนตรีก็...สุดยอดครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 09:31:40 AM »

โปรดสังเกตุว่าอารมณ์ของเพลงในแต่ละหน้าของแผ่นเสียงนั้น ต่อเนื่องกันมาก ดนตรีก็...สุดยอดครับ  ยิ้มกว้างๆ
เห็นด้วยครับ ผมก็รู้สึกว่าแต่ละเพลงจะมีความต่อเนื่องกันดี คุณ Pong-Wanchai มีความรู้เกี่ยวกับผลงานชุดนี้ลึกซึ้งจริง ๆ ครับ นับถือ นับถือ

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 09:54:30 AM »

เห็นด้วยครับ ผมก็รู้สึกว่าแต่ละเพลงจะมีความต่อเนื่องกันดี คุณ Pong-Wanchai มีความรู้เกี่ยวกับผลงานชุดนี้ลึกซึ้งจริง ๆ ครับ นับถือ นับถือ

ลองหาเพลง Mesmerization Eclipse ของคณะ Captain Beyond ที่วง Entombed เล่นในสไตล์ Death Metal มากระแทก
รูหูดูซิครับ ผมว่า มันส์ ไปอีกแบบ อยู่ในแผ่นชุด Black JuJu ซึ่งเป็น EP ครับ.
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์