เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149661 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

24 เมษายน 2024 | 01:41:34 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesแนะนำอัลบั้มแปลกและหายากจากกรุสมบัติปีศาจลายคราม
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำอัลบั้มแปลกและหายากจากกรุสมบัติปีศาจลายคราม  (อ่าน 60749 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2007 | 04:50:37 PM »

Artist: Ivory
Title: Sad Cypress
Format: LP
Catalog No.: ERS-28004, Made in Germany by Jupiter Records (Distributed by Music Visions, Japan)
Year Of First Release: 1980
Personal Rating: ****

ผมละโคตรชอบอัลบั้มนี้ของ Ivory จริงๆ ครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #31 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 12:35:44 PM »

Artist: Ivory
Title: Sad Cypress
Format: LP
Catalog No.: ERS-28004, Made in Germany by Jupiter Records (Distributed by Music Visions, Japan)
Year Of First Release: 1980
Personal Rating: ****

ผมละโคตรชอบอัลบั้มนี้ของ Ivory จริงๆ ครับ
แถมบันทึกเสียงดีอีกด้วยครับ -- ฟังแล้วรู้สึกว่าเสียงยังสดใหม่อยู่ แม้เวลาจะผ่านมาร่วมยี่สิบกว่าปีแล้วสำหรับผลงานชุดนี้  ยิ้ม

« ตอบ #32 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2007 | 08:15:33 AM »

ขอให้หมายเหตุเกี่ยวกับ personal rating เพื่อความเข้าใจที่ชัดเจนขึ้นครับ

ความหมายของการให้คะแนนตามจำนวน *

* แย่หรือห่วย (คำจำกัดความสั้น ๆ)
** พอใช้ แต่ถ้ายังไม่ได้ฟังหรือยังไม่มี ก็ไม่จำเป็นต้องไปดิ้นรนหามา เว้นแต่เงินเหลือใช้
*** ดี ถ้าเจอหรือมีโอกาสฟังก็ไปหามาฟังเสีย
**** ยอดเยี่ยม ให้รีบไปหามาฟังได้เลย
***** งานชิ้นเอกหรือมาสเตอร์พีซ ไม่มีไม่ได้ มิฉะนั้น ไม่ใช่แฟนตัวจริง
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #33 เมื่อ: 24 มกราคม 2008 | 09:06:40 PM »

ผมรู้จักแค่ "เอฟเอ็ม" กับ "พัลลาส" เองคัฟ

สำหรับท่านปีศาจลายคราม "ผีเพลง" ขอศิโรราบก๊าบ
แปลว่า.. ยอมแพ้แว้ว

The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #34 เมื่อ: 26 มกราคม 2008 | 09:39:43 PM »

คุณปีศาจ นี่เยี่ยมยอดจริงๆ เสาะแสวงหาแผ่นหายากมาฟัง แล้วข้อเขียนยังสุดยอดอีกด้วย ขอยกย่องครับ

« ตอบ #35 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2008 | 04:14:12 PM »

คุณปีศาจ นี่เยี่ยมยอดจริงๆ เสาะแสวงหาแผ่นหายากมาฟัง แล้วข้อเขียนยังสุดยอดอีกด้วย ขอยกย่องครับ
ท่านผู้อาวุโสชมเกินไปแล้ว ข้าน้อยมิบังอาจ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #36 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2008 | 04:18:39 PM »

ขอยกย่องด้วยคนครับ

« ตอบ #37 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2008 | 04:18:56 PM »

อัพเดทข้อมูลล่าสุด 06/02/51

ได้ปรับปรุงและแก้ไขเพิ่มเติมเนื้อหาของบทแนะนำอัลบั้ม Minorisa (Fusioon) และ 1998: La Storia di Sabazio (Triade) แล้วครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #38 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2008 | 04:20:50 PM »

คุณปีศาจครับ
ผมอ่านเจอที่คุณปีศาจยกให้
canarios - ......
เป็นสุดยอด prog album ของ spain
แล้วของประเทศอื่นๆล่ะครับ ช่วยแนะนำตัวแทนของแต่ละประเทศให้หน่อยซีครับ  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #39 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2008 | 05:08:56 PM »

คุณปีศาจครับ
ผมอ่านเจอที่คุณปีศาจยกให้
canarios - ......
เป็นสุดยอด prog album ของ spain
แล้วของประเทศอื่นๆล่ะครับ ช่วยแนะนำตัวแทนของแต่ละประเทศให้หน่อยซีครับ  ยิ้มเท่ห์
ไม่ค่อยอยากจะฟันธงเลย ประเดี๋ยวเป็นได้มีรายการถกเถียงกันอีก แต่โดยส่วนตัวผมยกให้วงดังต่อไปนี้เป็นตัวแทนดนตรี prog ที่ยอดเยี่ยมของประเทศนั้น ๆ

Focus (Netherlands)
Eloy, Novalis (Germany)
PFM (Italy)
Ange (France)

ส่วนอเมริกาและญี่ปุ่นนี่ ไม่รู้ว่าจะยกให้วงไหนดีครับ ใครทราบก็เข้ามาช่วยแนะหน่อยก็แล้วกัน

คิวต่อไปผมจะนำเอาผลงานชุด Sommerabend ของ Novalis มาแนะนำครับ แต่ต้องฟังให้แตกมากกว่านี้อีกสักหน่อย

« ตอบ #40 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:32:07 PM »

ขอเป็นประเทศละอัลบั้มเลยได้ไหมครับ

ผมให้
คีตกวี - เรามาร้องเพลงกัน
เป็นตัวแทนของไทยครับ ผมว่า ฟองน้ำ ฟังดูเป็น Traditional มากไปหน่อย

เอาความเห็นคุณปีศาจครับ ไม่มีผิดถูกอยู่แล้ว โต้แย้งกัน แล้วได้แนวคิดใหม่ๆ เป็นประโยชน์ดีครับ   ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #41 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:00:16 AM »

อัพเดทข้อมูลล่าสุด 06/02/51

ได้ปรับปรุงและแก้ไขเพิ่มเติมเนื้อหาของบทแนะนำอัลบั้ม Minorisa (Fusioon) และ 1998: La Storia di Sabazio (Triade) แล้วครับ
ขออัพเดทอีกครั้ง

ผมได้แบ่งย่อหน้าของบทแนะนำอัลบั้มทั้งสองข้างต้นนี้เพื่อให้อ่านได้ง่ายสบายตามากขึ้นครับ

อัพเดทล่าสุด - แก้ไขเพิ่มเติมข้อความของบทแนะนำผลงานชุด Ciclos ของ Los Canarios
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:06:59 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #42 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2008 | 12:09:19 PM »

ขอเป็นประเทศละอัลบั้มเลยได้ไหมครับ

ผมให้
คีตกวี - เรามาร้องเพลงกัน
เป็นตัวแทนของไทยครับ ผมว่า ฟองน้ำ ฟังดูเป็น Traditional มากไปหน่อย

เอาความเห็นคุณปีศาจครับ ไม่มีผิดถูกอยู่แล้ว โต้แย้งกัน แล้วได้แนวคิดใหม่ๆ เป็นประโยชน์ดีครับ   ยิ้มกว้างๆ
มองดูจนทั่วแล้ว ผมว่าผลงานชุด "เรามาร้องเพลงกัน" ของวง "คีตกวี" เป็นงานที่ใช้ได้และเป็นเรื่องเป็นราวที่สุดสำหรับผลงานที่มีเนื้อร้องเป็นภาษาไทย (อีกชุดหนึ่งที่เข้าท่าคือ "คนเขียนเพลงบรรเลงชีวิต" ของธเนศ) แต่น่าเสียดายที่วงนี้เป็นวงเฉพาะกิจ ออกผลงานมาชุดเดียวก็เลิกไป ซึ่งความจริงก็เป็นกลุ่มดนตรีศศิลิยะและบัตเตอร์ฟลายมารวมตัวกันทำผลงานนั่นเอง และข้อเสียอีกอย่างของอัลบั้มชุดนี้คือบันทึกเสียงไม่ดี ทำเหมือนกับมือสมัครเล่น ทั้ง ๆ ที่บัตเตอร์ฟลายก็มีห้องอัดที่มีมาตรฐาน ผลงานชุดนี้ถ้ายังมีมาสเตอร์เทปอยู่และนำมารีมาสเตอร์ใหม่ ปั๊มเป็นซีดีออกขายอีกครั้ง ไม่ต้องเอาจำนวนมากก็ได้ ผมคิดว่าคงมีคนสนใจมากพอสมควรครับ

ผมอยากให้วงดนตรีของไทยออกผลงานในแนวนี้มาเยอะ ๆ แต่คิดว่าตลาดคงยากที่จะรับ ดังนั้น จะทำไปทำไมหากไม่ได้เงิน
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #43 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2008 | 04:39:42 AM »

เพิ่งได้ฟังผลงานของวง Memoriance, Gruppo 2001, Fusioon และ Fireballet เมือ่ไม่กี่วันมานี้เองครับ ยอมรับว่าสุดยอดทุกชุดจริงๆ (โดยเฉพาะ Fireballet นี่ผมชอบมากครับ) ขอขอบพระคุณพี่ปีศาจลายครามที่ช่วยแนะนำอัลบั้มดีๆนะครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2008 | 09:05:58 AM โดย Lilium † The Disemboweler™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #44 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2008 | 10:04:13 AM »

คุณ Lilium น่าจะเป็นคนที่ติดตามงาน Prog ทั้งเก่าและใหม่มากที่สุดแล้วกระมังครับเนี่ย  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
พิมพ์