เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 09:33:39 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesแนะนำอัลบั้มแปลกและหายากจากกรุสมบัติปีศาจลายคราม
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำอัลบั้มแปลกและหายากจากกรุสมบัติปีศาจลายคราม  (อ่าน 60814 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #45 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2008 | 10:28:25 AM »

คุณ Lilium น่าจะเป็นคนที่ติดตามงาน Prog ทั้งเก่าและใหม่มากที่สุดแล้วกระมังครับเนี่ย  ยิ้มกว้างๆ

ก็ต้องขอบคุณพี่ๆทุกคนไว้ ณ ที่นี้แหละครับ ทำให้ได้รู้ว่าวงดนตรีดีๆยังมีอีกมาก (แค่ยุค 70's ก็ตามฟังไม่หมดแล้ว) เพราะบางทีผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าวงใหนเล่นดีไม่ดี คำแนะนำจากพี่ๆช่วยได้มากเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #46 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2008 | 08:25:53 PM »

ได้ฟัง Airlord ชุด A Clockwork Revenge และ Pulsar ชุด Pollen แล้วครับ ฟังแล้วหยุดไม่ได้จริงๆ วงแรกฟังแล้วจะนึกถึงวงใหนไปไม่ได้เลยนอกจาก Genesis ส่วนวงหลังนี่ Pink Floyd ยุค Meddle ชัดๆครับ ก็ขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับอัลบั้มดีๆครับ  ยิ้มเท่ห์

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #47 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2008 | 07:49:14 AM »

ได้ฟัง Airlord ชุด A Clockwork Revenge และ Pulsar ชุด Pollen แล้วครับ ฟังแล้วหยุดไม่ได้จริงๆ วงแรกฟังแล้วจะนึกถึงวงใหนไปไม่ได้เลยนอกจาก Genesis ส่วนวงหลังนี่ Pink Floyd ยุค Meddle ชัดๆครับ ก็ขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับอัลบั้มดีๆครับ  ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณเช่นกันที่ทำให้ความพยายามของผมไม่สูญเปล่าครับ  ยิ้ม

เอาไว้ว่าง ๆ จะหาอัลบั้มแปลก ๆ มาเขียนลงอีกครับ

« ตอบ #48 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2008 | 02:46:25 PM »

ขอบคุณเช่นกันที่ทำให้ความพยายามของผมไม่สูญเปล่าครับ  ยิ้ม

เอาไว้ว่าง ๆ จะหาอัลบั้มแปลก ๆ มาเขียนลงอีกครับ

ดีจังเลยครับ แล้วจะติดตามอ่านนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #49 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2009 | 01:14:42 PM »

ศิลปิน: Cirkus
ชื่ออัลบั้ม: One
รูปแบบสื่อ: แผ่นเสียง (LP)
หมายเลขแผ่น: TOCK 001 (5 Hours Back Record, Made in England, Distributed in Japan by Edison)
ปีที่แรกออก/ปีที่ย้อนออก: 1973/1986
ระดับการให้คะแนนส่วนตัว: ***1/2

ทราบมาว่า เดิมที อัลบั้มที่เป็นแผ่นเสียง original ของ Cirkus ที่ชื่อสั้น ๆ ว่า One นี้ หายากมาก เพราะพิมพ์แผ่นออกมาจำนวนน้อยมาก ราคาค่างวดในตลาดจึงน่าจะแพง (ตามข้อมูลที่ได้ทราบมา ทางวงได้ออกต้นทุนเองเพื่อผลิตอัลบั้มชุดนี้ออกมาจำนวน 1000 copies) เดชะบุญที่ Edison/Music Visions แห่งประเทศญี่ปุ่นได้สั่งให้บริษัทแผ่นเสียง 5 Hours Back ในประเทศอังกฤษพิมพ์อัลบั้มชุดนี้ขึ้นมาใหม่อีกรอบหนึ่ง และสั่งเข้ามาขายในประเทศญี่ปุ่นพร้อมแนบ Obi ภาษาญี่ปุ่นด้วย นอกจากนี้ ยังทราบมาอีกว่า Black Widow Records ยังได้ปั๊มแผ่นเสียงชุดนี้ออกจำหน่ายเมื่อปี 2008 เช่นกัน ดังนั้น จึงไม่ใช่เรื่องยากสำหรับนักฟังและนักสะสมที่จะหาผลงานชุดนี้มาฟังหรือเก็บไว้ในคอลเล็คชั่นส่วนตัวอีกต่อไป ถ้าไม่ติว่าเป็นแผ่น reissued แล้วล่ะก็ รับรองว่าแผ่นนี้ราคาไม่แพงและหาไม่ยากแน่นอน

ผลงานชุดนี้ไม่ใช่ symphonic prog ที่เล่นกันยาว ๆ เป็นสิบนาทีขึ้นไปเหมือนวงอื่น ๆ ที่เราคุ้นเคย แต่ดนตรีในชุดนี้เป็นเพลงสั้น ๆ รวมทั้งหมดเก้าเพลงด้วยกัน ซึ่งแต่ละเพลงมีความยาวราว 4-5 นาทีเท่านั้น หลายเพลงฟังแล้วติดหูง่าย เช่น You Are เพลงเปิดอัลบั้มซึ่งเร็ว กระชับ ทรงพลัง และค่อนไปทางสไตล์พ็อพร็อค, เพลงถัดไปคือ Seasons ซึ่งออกแนวร็อคบัลลาดหวาน ๆ ฟังแล้วอาจหลงใหลได้ไม่ยาก, เพลง April '73 มีดีกรีความเข้มข้นของฮาร์ดร็อคขึ้นมาอีกนิด พ่วงด้วยลีดกีตาร์สำเนียง Robert Fripp เจ้าสำนัก King Crimson, เพลงปิดท้ายหน้าแรก A Prayer ซึ่งดูจากชื่อเพลงก็พอจะเดาได้ว่าคงจะเกี่ยวข้องกับศาสนา แต่อันที่จริงมีเนื้อหาในทำนองว่าผู้ชายซึ่งมีหัวใจเป็นหญิงสวดอ้อนวอนแกมตัดพ้อต่อพระเจ้าว่าเหตุใดจึงสร้างตนให้เกิดมาเป็นชายแต่มีจิตใจเป็นหญิง เพลงนี้ช่วงแรกอาจจะฟังดูอืดอาดน่าเบื่อ แต่ช่วงท้ายเป็นการปิดเพลงนี้ด้วยสรรพสำเนียงโอฬารแบบออร์เคสตร้า

เมื่อพลิกแผ่นเสียงไปหน้าที่สอง โดยเริ่มด้วยเพลง Brotherly Love ซึ่งมาในสไตล์เดียวกับ You Are เป็นเพลงที่รวดเร็ว แน่นกระชับ มีการเปลี่ยนจังหวะเบาและหนักสลับกันไปมา และติดหูง่าย โดดเด่นด้วยเสียงร้องนำและเทคนิคการดีดสายกีตาร์เบสส์อันหนักหน่วง, Those Were The Days เพลงร็อคชั้นเยี่ยมสไตล์ต้นยุค 70 อีกเพลงหนึ่งซึ่งมีจังหวะกลองกระแทกกระทั้นและโชว์การโซโลคีย์บอร์ดในช่วงท้าย, Jenny เพลงร็อคบัลลาดนุ่มนวลอีกเพลงหนึ่งซึ่งมีเนื้อหาเป็นบทสนทนาโต้ตอบกันระหว่างหญิงผู้อยากมีบุตรกับเด็กชายคนหนึ่งในสวนสาธารณะ มีใจความว่า Jenny ชวนเด็กชายให้มานั่งเล่นด้วย แต่เด็กคนนั้นตอบว่าแม่สั่งไว้ไม่ให้พูดกับคนแปลกหน้า และขอตัวไปเล่นกับเพื่อน ๆ ที่กำลังเรียกให้กลับไปเล่นเกม จุดเด่นของเพลงนี้คือการเน้นอะคูสติคกีตาร์ที่ไพเราะ คลอด้วยเสียงเปียโนชวนเคลิบเคลิ้ม และเสียงร้องที่เต็มไปด้วยอารมณ์ เสียงโต้ตอบระหว่างผู้หญิงกับเด็กมีการแยกช่องลำโพงซ้ายขวา และสุดท้าย Title Track คือชื่อเพลงปิดท้ายอัลบั้มชุดนี้ ซึ่งแบ่งออกเป็นสองส่วน คือ Breach และ Ad Infinitum เสมือนเป็นบทสรุปของเพลงทุกเพลงที่ได้เล่นมาแล้วก่อนหน้านี้ โดดเด่นด้วยสำเนียงกีตาร์ที่คุ้นหูในสไตล์ของ Robert Fripp

ดนตรีในอัลบั้มส่วนใหญ่มาจากการประพันธ์ของ Stuart (Stu) McDade ซึ่งเป็นมือกลอง/percussions และร้องประสานเสียง ส่วนที่รองลงมาก็เป็นผลงานของ Derek G. Miller มือคีย์บอร์ด นอกนั้นก็เป็นผลงานจากการประพันธ์ร่วมกันกับคนอื่นบ้าง

โดยรวมแล้วน่าจะเรียกได้ว่าเป็นผลงานในแนว melodic rock หรือ folk prog เสียมากกว่า หากจะให้เทียบเคียงก็น่าจะใกล้เคียงกับผลงานของ The Moody Blues, Barclay James Harvest ในด้านความละเมียดและอารมณ์เพลงที่แสนจะโรแมนติคแต่แฝงไว้ด้วยความเข้มข้นเร้าใจของท่วงทำนองและมนต์ขลังของกระแสดนตรีต้นยุค 70 และมีวงออร์เคสตร้าร่วมเล่นด้วยเพื่อแต่งเติมสีสันและความยิ่งใหญ่โอฬารให้กับเพลงหลายเพลงในอัลบั้มชุดนี้ อย่างไรก็ดี ความจัดจ้านของเสียงร้องของ Paul Robson นักร้องนำ บางครั้งทำให้อารมณ์เพลงขาดความละเมียด ประณีต และโรแมนติคไปเล็กน้อย (สำหรับผู้เขียนแล้ว ก็พอยอมรับได้)

คีย์บอร์ดที่ใช้ในผลงานชุดนี้มีทั้ง organ, piano และ mellotron แต่ดูเหมือน mellotron จะเป็นพระเอกในการสร้างบรรยากาศและสีสันให้ผลงานชุดนี้ดูโอฬารและเหนือกว่าผลงานเพลงร็อคตลาดทั่วไป และที่น่าสนใจก็คือ สำเนียงลีดกีตาร์ในบางเพลงฟังแล้วอดไม่ได้ที่จะนึกถึง King Crimson ในยุคที่สอง (สมัยที่ John Wetton เป็นมือเบสส์)

ดังนั้น ใครที่ชอบเพลงอาร์ตร็อคสำเนียงเข้มข้นแต่แฝงด้วยความละเมียดแบบ The Moody Blues หรือ BJH และชอบเสียงอันอลังการตระการโสตของ mellotron แล้วล่ะก็ ผลงานชุดนี้ไม่น่าจะสร้างความผิดหวังให้ท่านครับ

(หมายเหตุ: เดิมได้ให้คุณค่า (value) อัลบั้มชุดนี้ไว้เพียงสามดาวเท่านั้น แต่จากการได้ฟังหลายเที่ยวจนซาบซึ้งและเห็นว่าเป็นผลงานที่สมควรจะได้คะแนนมากกว่านี้ จึงเพิ่ม personal rating ให้เป็นสามดาวครึ่งครับ)

แก้ไขเพิ่มเติมบทความโดย "ปีศาจลายคราม" เมื่อ 07/06/56
สงวนลิขสิทธิ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2013 | 02:53:53 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #50 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2009 | 02:14:45 PM »

เป็นอีกหนึ่งสุดยอดกระทู้จริงๆครับ ว่าแต่หาฟังยากจริงๆ ใครมีซีดีหรือเป็นไฟล์ก็ช่วยสงเคราะห์ด้วยนะครับ  เศร้า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #51 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2009 | 02:24:22 PM »

เป็นอีกหนึ่งสุดยอดกระทู้จริงๆครับ ว่าแต่หาฟังยากจริงๆ ใครมีซีดีหรือเป็นไฟล์ก็ช่วยสงเคราะห์ด้วยนะครับ  เศร้า

แล้วจะนำแผ่นในสังกัด Princo ไปให้ครับ

TRON

« ตอบ #52 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2009 | 02:25:59 PM »

แล้วจะนำแผ่นในสังกัด Princo ไปให้ครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับพี่ panyarak รบกวนพี่เรื่อยเลย  ยิ้มกว้างๆ
panyarak

« ตอบ #53 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 07:30:29 AM »

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับพี่ panyarak รบกวนพี่เรื่อยเลย  ยิ้มกว้างๆ

เป็นอัลบั้มที่เก็บไว้จนลืมไปเลยครับ ต้องขอบคุณจ่าสิทธิ์ตรอนด้วยที่อยากฟัง พอนำออกมาเปลี่ยนสังกัดเป็น Princo เสร็จ ก็ได้มีโอกาสเปิดฟังอีกครั้ง พบว่า เป็นดั่งที่คุณปีศาจฯ บรรยายไว้จริงๆ ซีดีชุดนี้มีเพลงแถมให้อีก 5 เพลงด้วยครับ

« ตอบ #54 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 08:21:02 AM »

เป็นอัลบั้มที่เก็บไว้จนลืมไปเลยครับ ต้องขอบคุณจ่าสิทธิ์ตรอนด้วยที่อยากฟัง พอนำออกมาเปลี่ยนสังกัดเป็น Princo เสร็จ ก็ได้มีโอกาสเปิดฟังอีกครั้ง พบว่า เป็นดั่งที่คุณปีศาจฯ บรรยายไว้จริงๆ ซีดีชุดนี้มีเพลงแถมให้อีก 5 เพลงด้วยครับ
ผมชอบดนตรีอาร์ตร็อคในสไตล์แบบนี้ ซึ่งมักนิยมเล่นกันในช่วงปี 70-72 ไม่ว่าจะเป็นของวง The Moody Blues, BJH, Rare Bird, Gruppo 2001, I Dik Dik ดนตรีแบบนี้ดูมีเสน่ห์และมนต์ขลังอย่างไรบอกไม่ถูก และให้บรรยากาศย้อนยุคชวนให้นึกอดีตอันแสนอบอุ่นได้ดีจริง ๆ ครับ

ว่าแต่อัลบั้มของ Cirkus ที่มีเพลงแถมด้วยนี้ใช้ชื่อว่าชุด One Plus ใช่หรือเปล่าครับ?
panyarak

« ตอบ #55 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 09:04:25 AM »

ผมชอบดนตรีอาร์ตร็อคในสไตล์แบบนี้ ซึ่งมักนิยมเล่นกันในช่วงปี 70-72 ไม่ว่าจะเป็นของวง The Moody Blues, BJH, Rare Bird, Gruppo 2001, I Dik Dik ดนตรีแบบนี้ดูมีเสน่ห์และมนต์ขลังอย่างไรบอกไม่ถูก และให้บรรยากาศย้อนยุคชวนให้นึกอดีตอันแสนอบอุ่นได้ดีจริง ๆ ครับ

ว่าแต่อัลบั้มของ Cirkus ที่มีเพลงแถมด้วยนี้ใช้ชื่อว่าชุด One Plus ใช่หรือเปล่าครับ?

ใช่ครับ เพลงแถมประกอบด้วยเพลงจาก Mellisa EP จากปี 1976 4 เพลง และอีก 2 เพลงบันทึกเสียงไว้เมื่อปี 1971 ก่อนที่จะออกอัลบั้ม One ฟังแล้วกลมกลืนไปกับอัลบั้ม One ดีครับ

ผมว่าปกของ One Plus ดูออกจะติดเรทมากกว่าปกแผ่นเสียงนะครับ เพราะปกแผ่นเสียง เส้นสีขาวเหมือนสายสะดีอที่พาดผ่านจุดสำคัญของผู้ชายออกจะเรืองแสงนิดๆ แต่ปกซีดี เส้นสีขาวไม่เรืองแสงเท่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม 2009 | 09:14:20 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #56 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 10:14:56 AM »

โอว..
เห็นหน้าปก แล้วอยากฟังขึ้นมา ทันทีเลยครับ
เดี๋ยวขอยืม คุณจ่าก็อปหน่อยนะคร้าบ...
อืมม์ ช่างแปลกและหายากจริงๆซะด้วย

TRON

« ตอบ #57 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 10:31:40 AM »

โอว..
เห็นหน้าปก แล้วอยากฟังขึ้นมา ทันทีเลยครับ
เดี๋ยวขอยืม คุณจ่าก็อปหน่อยนะคร้าบ...
อืมม์ ช่างแปลกและหายากจริงๆซะด้วย

เสาร์นี้หิ้วโน๊ตบุ๊คมาเลยพี่  ยิ้มกว้างๆ
panyarak

« ตอบ #58 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009 | 12:33:17 PM »

Artist: Ivory
Title: Sad Cypress
Format: LP
Catalog No.: ERS-28004, Made in Germany by Jupiter Records (Distributed by Music Visions, Japan)
Year Of First Release: 1980
Personal Rating: ****

ผมละโคตรชอบอัลบั้มนี้ของ Ivory จริงๆ ครับ
แถมบันทึกเสียงดีอีกด้วยครับ -- ฟังแล้วรู้สึกว่าเสียงยังสดใหม่อยู่ แม้เวลาจะผ่านมาร่วมยี่สิบกว่าปีแล้วสำหรับผลงานชุดนี้  ยิ้ม

Ivory มีอัลบั้ชุดที่ 2 ชื่อ Keen City (ไม่ทราบปีที่ออก) ยังเป็น prog อยู่ แต่เสียงเครื่องดนตรี ฟังดูทันสมัยกว่า Sad Cypress ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม 2009 | 12:35:13 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

cocoon
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #59 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009 | 11:42:43 PM »

อยากได้ Circus ในสังกัด princo บ่างอะครับต้องทำยังไงบ่าง ใครพอจะช่วยได้บ่างครับ อ่านแล้วน่าหามาฟังจัง ว่าแล้วต้องตามหาแผ่นเสียงกันต่อไปอีก
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
พิมพ์