เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 เมษายน 2024 | 10:26:05 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesแนะนำอัลบั้มแปลกและหายากจากกรุสมบัติปีศาจลายคราม
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำอัลบั้มแปลกและหายากจากกรุสมบัติปีศาจลายคราม  (อ่าน 60792 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #75 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009 | 12:30:41 PM »

Artist: Ivory
Title: Sad Cypress
Format: LP
Catalog No.: ERS-28004, Made in Germany by Jupiter Records (Distributed by Music Visions, Japan)
Year Of First Release: 1980
Personal Rating: ****

ผมละโคตรชอบอัลบั้มนี้ของ Ivory จริงๆ ครับ
แถมบันทึกเสียงดีอีกด้วยครับ -- ฟังแล้วรู้สึกว่าเสียงยังสดใหม่อยู่ แม้เวลาจะผ่านมาร่วมยี่สิบกว่าปีแล้วสำหรับผลงานชุดนี้  ยิ้ม

Ivory มีอัลบั้ชุดที่ 2 ชื่อ Keen City (ไม่ทราบปีที่ออก) ยังเป็น prog อยู่ แต่เสียงเครื่องดนตรี ฟังดูทันสมัยกว่า Sad Cypress ครับ

ไม่ทราบว่าซีดีทำที่ไหนหรือครับ? จะได้ไปหาซื้อมาฟังบ้าง
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #76 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009 | 01:48:36 PM »

Catalog No.: ERS-28004, Made in Germany by Jupiter Records (Distributed by Music Visions, Japan)

ผมละโคตรชอบอัลบั้มนี้ของ Ivory จริงๆ ครับ
แถมบันทึกเสียงดีอีกด้วยครับ -- ฟังแล้วรู้สึกว่าเสียงยังสดใหม่อยู่ แม้เวลาจะผ่านมาร่วมยี่สิบกว่าปีแล้วสำหรับผลงานชุดนี้  ยิ้ม

Ivory มีอัลบั้ชุดที่ 2 ชื่อ Keen City (ไม่ทราบปีที่ออก) ยังเป็น prog อยู่ แต่เสียงเครื่องดนตรี ฟังดูทันสมัยกว่า Sad Cypress ครับ

ไม่ทราบว่าซีดีทำที่ไหนหรือครับ? จะได้ไปหาซื้อมาฟังบ้าง

เป็นแผ่นยุโรป ผมซื้อมาจาก Disk Union ที่ญี่ปุ่นครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #77 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009 | 10:19:10 PM »

นานๆจะได้เห็นพี่ตั๊มใช้ภาษากันเอง จริงใจแบบนี้บ้าง เป็นแรงดลใจให้หามาฟัง ( อีกแล้ว ) ได้ฟังไปบ้างแล้วครับ เพราะมากจริงๆ เหมือน Genesis ยุคแรกอยู่ไม่น้อย  ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #78 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2009 | 11:18:53 AM »

นานๆจะได้เห็นพี่ตั๊มใช้ภาษากันเอง จริงใจแบบนี้บ้าง เป็นแรงดลใจให้หามาฟัง ( อีกแล้ว ) ได้ฟังไปบ้างแล้วครับ เพราะมากจริงๆ เหมือน Genesis ยุคแรกอยู่ไม่น้อย  ยิ้มกว้างๆ
+1.10
เกิดแรงดลใจให้รอเหมือนกันครับ

« ตอบ #79 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2009 | 11:22:18 AM »

+1.10
รออะไรกันหรือครับท่านพี่ รอให้เต็มหรือครับ  ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง

« ตอบ #80 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009 | 02:21:10 PM »

+1.10
รออะไรกันหรือครับท่านพี่ รอให้เต็มหรือครับ  ยิ้มกว้างๆ
สิ้นสุดการรอ  ยิ้มกว้างๆ (ขอบคุณถั้นpanyarak)

เพลงไตเติ้ลแทร็ค
ทำนองตอนขึ้น อินโทร กับ เอ้าท์โทร
สวยงาม เหงาใจ ไร้(กระ)เทียม(โทน)ทานจริงๆ

ท่านผีเพลง

« ตอบ #81 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:33:10 PM »

Artist: Los Canarios
Title: Ciclos - Basado en "Las Cuatro Estaciones" de Antonio Vivaldi
Catalog No.: GXD 1031 / 32 (Made in Japan)
Year Of First Release: 1974
Personal Rating: *****

ประเทศสเปนในช่วงต้นทศวรรษที่ 70 ของศตวรรษที่ 20 ยังอยู่ภายใต้ระบอบการปกครองแบบเผด็จการของนายพลฟรังโก้ (General Francisco Franco) ศิลปะวัฒนธรรม (อันรวมไปถึงดนตรี) ที่มีลักษณะก้าวหน้าของพวกชนชั้นปัญญาชนถูกควบคุมและตรวจสอบอย่างเข้มงวด ดังนั้นดนตรีแนว progressive ของสเปนจึงล้าหลังกว่าประเทศเพื่อนบ้านอื่น ๆ กว่าจะได้ลืมตาอ้าปากอีกทีก็ล่วงเข้าปลายยุค 70 (ราวปี 1978-1979) ภายหลังอสัญกรรมของนายพลฟรังโก้เมื่อปลายปี 1975 ไปแล้ว -- นี่คือบรรยากาศและภูมิหลังทางดนตรีร็อคของประเทศสเปนในช่วงต้นถึงกลางทศวรรษที่ 70 แห่งศตวรรษที่ 20 -- อย่างไรก็ดี ในช่วงปลายยุคการปกครองของนายพลฟรังโก้หรือที่เรียกกันว่า Franco Years นั้น ได้มีวงดนตรีร็อควงหนึ่งออกผลงาน progressive rock ระดับเอกซึ่งฝ่าขวากหนามทางวัฒนธรรมดนตรีภายใต้การควบคุมของระบอบการเมืองอันคุกรุ่นในยุคนั้นมาประดับวงการจนได้ นั่นคือวง Los Canarios กับผลงานลำดับที่สี่และเป็นผลงานชิ้นสุดท้ายก่อนจะเลิกวงไป คืออัลบั้มคู่ชุด Ciclos - Basado en "Las Cuatro Estaciones" de Antonio Vivaldi (1974) หรือจะเรียกสั้น ๆ ว่า Ciclos ก็ได้

หลังจากที่ออกผลงานชุดที่สามซึ่งยังคงเป็นแนว rock and roll พื้น ๆ ทั่วไปในปี 1972 แล้ว Edourd "Teddy" Bautista มือคีย์บอร์ดและหัวหน้าวง ได้เลิกวง Canarios ไปชั่วคราวเนื่องจากถูกเกณฑ์ทหาร และเมื่อพ้นจากเกณฑ์ทหารในปี 1974 Bautisa จึงกลับมารวบรวมฟื้นวง Canarios ขึ้นมาใหม่เพื่อออกผลงานชุดที่สี่และเป็นผลงานชิ้นสุดท้ายของวงก่อนที่จะเลิกไปเป็นการถาวร นั่นคือผลงานชุด Ciclos ที่กำลังกล่าวถึงอยู่นี้

ก่อนอื่นขอเรียนให้ทราบว่าไม่ใช่เรื่องแปลกที่จะมีวงร็อคสักวงหยิบยกเอาผลงานเพลงคลาสสิกมาดัดแปลงเพื่อเล่นในแบบฉบับของตนเอง ตัวอย่างเช่น อัลบั้มชุด Pictures At An Exhibition ของ ELP ซึ่งนำเอาผลงานเพลงคลาสสิกของคีตกวีเอกชาวรัสเซีย Mussorgsky มาดัดแปลงเล่นเป็นสไตล์ร็อค หรือแม้แต่อัลบั้ม Contaminazione ของ Il Rovescio della Medaglia (RDM) วงดนตรีจากอิตาลี ก็ยังได้หยิบยืมดนตรีคลาสสิกของ Bach มาเล่นผสมผสานกับดนตรีร็อคของตนจนกลายเป็นผลงานชิ้นเยี่ยมที่วงการโพรเกรสสีฟว์ร็อคจะต้องกล่าวขวัญถึงไปอีกนาน และเช่นเดียวกัน อัลบั้ม Ciclos นี้ เป็นผลงานชิ้นโบว์แดงสั่งลาของ Los Canarios และเป็นการนำเอาบทเพลง The Four Seasons แห่งยุคบาโรคของคีตกวีที่ชื่อ Vivaldi มาดัดแปลงเล่นในแบบร็อค ในเวอร์ชั่นแผ่นเสียงจะเป็นอัลบั้มแผ่นคู่ มีความยาวรวมทั้งสิ้นประมาณ 73-74 นาที แบ่งออกเป็นภาคเพลงทั้งหมดสี่ภาค (ภาคเพลงละหนึ่งหน้า) ซึ่งกล่าวถึงฤดูทั้งสี่โดยเปรียบเทียบกับวงจรชีวิตคน ผลงานชุดนี้ประมวลองค์ประกอบที่สำคัญเกือบจะทั้งหมดของความเป็นโพรเกรสสีฟว์ร็อคเข้าไว้ด้วยกัน ไม่ว่าคุณอยากจะได้ยินอะไรที่เป็นโพรเกรสสีฟว์ร็อค อัลบั้มชุดนี้มีให้คุณได้ยินได้ฟังหมด เช่น เสียงอะนาล็อกคีย์บอร์ดอันอุดม อันได้แก่ เปียโน, เมลโลทรอน, minimoog, ARP 2600 synth ซึ่งเล่นโดยสมาชิกวงสองคนด้วยกัน, เสียงกีตาร์ทั้งในแนวร็อคและคลาสสิก, นักร้องประสานเสียงวงใหญ่ (big choir), นักร้องนำตั้งแต่สไตล์โอเปร่ายันร็อคแอนด์โรลล์, การเรียบเรียงดนตรีที่เหนือชั้น โอ่อ่าอลังการและซับซ้อน ตลอดจนเสียงร้องโซปราโน่จากนักร้องหญิงเชื้อสายอินโดนีเซีย Rudmini Sukmawati องค์ประกอบเหล่านี้ล้วนหล่อหลอมกันเป็นผลงานอันยิ่งใหญ่ระดับ magnum opus ซึ่งคอดนตรีโพรเกรสสีฟว์ร็อคตัวจริงไม่อาจปฏิเสธที่จะต้องมีไว้ในครอบครอง, โดยส่วนตัวผม เอาไปเลยครับ ห้าดาวสำหรับผลงานสุดยิ่งใหญ่อลังการงานสร้างชุดนี้ -- Ciclos

ภาพถ่ายสมาชิกวง Canarios ในอดีต คนที่ยืนเท้าสะเอวอยู่ข้างหน้าคือ Eduard "Teddy" Bautista มือคีย์บอร์ดและหัวหน้าวง

ภาพนี้คือ Teddy Bautista ในวัยหนุ่ม (เหลือ) น้อยครับ

ได้ฟังแล้วครับ
เสียงจากแผ่นเสียงได้อรรถารมณ์ มากกว่าไฟล์ที่ดูดมาหลายเท่านัก
ต้องขอบคุณเจ้าของทู้ด้วยนะครับ
ผมว่าคุ้มเงิน 2000บาท ทุกสตางค์เลยจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #82 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:43:16 AM »

ในกระบวนผลงานเพลง symphonic prog จากสเปนที่ผมเคยฟังผ่าน ๆ มา ผมว่าไม่มีวงไหนซับซ้อนมากไปกว่า Canarios ได้อีกแล้วล่ะครับ และถ้ามีผลงานชุด Ciclos ของวงนี้แล้ว ก็ไม่ต้องไปเสียดายถ้าไม่มี Pictures at an Exhibition ของ ELP สงสัยท่านผีเพลงคงจะต้องมี back-up copy อีกสักหนึ่งชุดซะแล้ว วันหลังจะมาชี้เป้าให้อีกครับ
TRON

« ตอบ #83 เมื่อ: 20 มีนาคม 2010 | 11:25:19 AM »

ฟังผลงานของ Ivory ชุดนี้แล้วต้องยอมรับว่ามันยอดเยี่ยมเหนือคำบรรยายจริงๆครับ แฟนๆ prog รุ่นเก่าห้ามพลาดเด็ดขาดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2010 | 12:46:33 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง

« ตอบ #84 เมื่อ: 20 มีนาคม 2010 | 03:48:08 PM »

ขอถามครับ
เสมอไปไหมครับ ที่แผ่นออกมาครั้งแรก จะต้องราคาแพงกว่า ที่ปั้มครั้งหลัง
อาทิเช่น
แผ่นของวงดิอีเกิ้ลส์ ออกครั้งแรก โอบิสีฟ้า ราคา 2500 เยน
ส่วน โอบิสีเขียว ราคาแค่ 2000 เยน

หรือผมอาจเข้าใจผิดไปเองครับ  ฮืม

Mad..
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #85 เมื่อ: 20 มีนาคม 2010 | 04:04:58 PM »

ขอถามครับ
เสมอไปไหมครับ ที่แผ่นออกมาครั้งแรก จะต้องราคาแพงกว่า ที่ปั้มครั้งหลัง
อาทิเช่น
แผ่นของวงดิอีเกิ้ลส์ ออกครั้งแรก โอบิสีฟ้า ราคา 2500 เยน
ส่วน โอบิสีเขียว ราคาแค่ 2000 เยน

หรือผมอาจเข้าใจผิดไปเองครับ  ฮืม

First Press มันมักจะแพงกว่าครับ  เวลาประมูลราคาก็สูงกว่าด้วย  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #86 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010 | 10:23:41 AM »

ขอถามครับ
อาทิเช่น

โดยทั่วไป แผ่น first pressing มักจะแพงกว่า later pressing และพวกนักล่าสมบัติในอีเบย์ส่วนมากมักรู้ด้วยว่าแผ่นไหนเบอร์ไหนเป็น original หรือ reissued ส่วนราคาที่แจ้งไว้บนโอบิว่ากี่เยนนั้น ผมว่ามันเป็นราคา suggested retail price เมื่อแรกออกแผ่นมากกว่า ส่วนราคาจริงที่ซื้อขายกันในท้องตลาดคงไม่ใช่ราคานั้นหรอกครับ ยิ่งเป็นแผ่นมือสองที่ซื้อหากันในอีเบย์ด้วยแล้ว ราคาที่แจ้งไว้บนโอบิคงจะไม่ได้บอกอะไรเลย

« ตอบ #87 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010 | 11:46:36 AM »

อัพเดทล่าสุด 01/07/53

ได้แก้ไขปรับปรุงบทความวิพากษ์อัลบั้ม Cherry Five, Cirkus One และ Primavera (Caterina Caselli) ให้มีความละเอียดละออในด้านข้อมูลมากยิ่งขึ้น เพื่อจะได้เป็นประโยชน์ต่อผู้ที่สนใจ และจะทยอยแก้ไขปรับปรุงในส่วนอัลบั้มอื่น ๆ เท่าที่เห็นว่าจำเป็น โดยมีเป้าประสงค์เดียวกัน

ในส่วนของอัลบั้ม Primavera นั้น ผมจะถ่ายรูปปกอัลบั้มจริงมาใส่ไว้ในภายหลังอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม 2010 | 02:22:24 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #88 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010 | 07:04:27 PM »

ขอถามครับ
อาทิเช่น

โดยทั่วไป แผ่น first pressing มักจะแพงกว่า later pressing และพวกนักล่าสมบัติในอีเบย์ส่วนมากมักรู้ด้วยว่าแผ่นไหนเบอร์ไหนเป็น original หรือ reissued ส่วนราคาที่แจ้งไว้บนโอบิว่ากี่เยนนั้น ผมว่ามันเป็นราคา suggested retail price เมื่อแรกออกแผ่นมากกว่า ส่วนราคาจริงที่ซื้อขายกันในท้องตลาดคงไม่ใช่ราคานั้นหรอกครับ ยิ่งเป็นแผ่นมือสองที่ซื้อหากันในอีเบย์ด้วยแล้ว ราคาที่แจ้งไว้บนโอบิคงจะไม่ได้บอกอะไรเลย
ผมว่า พี่ผีคงหมายถึงราคาบนโอบิมากกว่า ที่ว่า แผ่นออกก่อนมักจะมีราคาบนโอบิ ถูกกว่า ครับ

« ตอบ #89 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010 | 10:06:20 AM »

ก็เคยเจอหลายแผ่นอยู่เหมือนกันที่ออกครั้งแรกราคาบนโอบิมักจะต่ำกว่าแผ่นที่ออกครั้งหลัง ราวกับว่าผู้ผลิตต้องการจะปรับราคาขึ้นไปโดยอัตโนมัติ แต่จะเสมอไปทุกแผ่นหรือไม่ -- ผมไม่ทราบ -- เพราะตอนที่แผ่นพวกนี้ยังมีวางขายทั่วไปอยู่ในตลาด ผมยังไม่มีปัญญาเล่นแผ่นเสียงครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
พิมพ์