เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 05:14:19 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wall10 อัลบั้มที่ทรงอิทธิพลกับชีวิต, ผูกพัน และหลงรักที่สุดในโลกใบนี้ของคุณ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 10 อัลบั้มที่ทรงอิทธิพลกับชีวิต, ผูกพัน และหลงรักที่สุดในโลกใบนี้ของคุณ  (อ่าน 102197 ครั้ง)
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2009 | 09:52:58 AM »

1.The Beatles - Help!
2. Pink Floyd - Dark Side Of The Moon
3. Eric Clapton - Unplugged
4. John Mayer - Continuum
5. Simon & Garfunkel - Bridge Over Troubled Water
6. Stevie Ray Vaughan - Texas Flood
7. Dire Straits - Brother In Arms
8. Coldplay - Viva La Vida
9. Michael Jackson - Thriller
10. Boston - Boston

ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม 2009 | 02:45:36 PM โดย ไอแอมตองสาม » บันทึกการเข้า

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2009 | 10:05:26 AM »

2. Pink Floyd - Dark Side Of The Moon
5. Simon & Garfunkel - Bridge Over Troubled Water
6. Michael Jackson - Thriller
7. Dire Straits - Brother In Arms

ยิงฟันยิ้ม

ซ้ำกันครับ  ยิ้มกว้างๆ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #17 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2009 | 08:13:48 PM »

ยิงฟันยิ้ม

ซ้ำกันครับ  ยิ้มกว้างๆ

อันที่ 2 อาจจะเป็นเวอร์ชั่นฉลองครบ 25 ปี 55
ShadowServant
Images & Words

TROLLKASTEL!

« ตอบ #18 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009 | 04:35:07 AM »

ป๊าดดด...หัวข้อนี้ทำเอาคนขี้ลืมอย่าผมคิดหัวแทบแตกเลยว่าฟังเพลงพวกนี้มาตอนไหน T-T
พักหลัง ๆ เริ่มปลื้มเพลงที่ไม่ค่อยผูกพันมากขึ้นเรื่อย ๆ ด้วยสิ (เปลี่ยนกิ๊กบ่อยสินะ ฮึ่ม !)

ยิ่งให้จำนวนปีแทนนี้ยิ่งจัดลำบากแฮะ
เพลงที่ผมฟังมาแต่เด็ก ๆ จะเป็นเพลงคันทรี่ แล้วส่วนใหญ่ก็รวมฮิตเสียด้วยสิ ผิดกฏเข้าไปใหญ่

เอาอัลบั้มที่ผมเป็นแฟนมันจริง ๆ ไม่ใช่กิ๊กเนี่ย...น่าจะมี...

ตัดออก Hank Williams กับ John Denver (และคันทรี่อื่น ๆ) ตอนนั้นเด็กเกินไปจำความแทบไม่ได้

1.) The Eagles - Hell Freeze Over (10 ปี)
อาจเหมือนวัยรุ่นอีกหลาย ๆ คนที่เริ่มฟัง The Eagles จากอัลบั้มนี้ (แล้วบางคนก็เบือนหน้าว่าเพลงคนแก่ แลบลิ้น) แต่ผมกลับฟังแล้วกลับรู้สึกถึงเสน่ห์บางอย่างของมัน

2.) Oasis - (What's the Story) Morning Glory? (10 หรือเกือบ 10 ปีที่แล้ว)
เท่าที่จำความได้ตอนนั้นยังกระโปรงบานขาสั้นแล้วไอ่เพลงจิ๊กโก๋ ๆ พวกนี้มันมาจากไหนไม่รู้มากระชากใจวัยสะรุ่นคนนี้ไป และที่ปลื้มสุด ๆ คือไอ่เพลง Champagne Supernova ที่ในตอนนั้นเคลิ้มกับมันเอาเป็นเอาตาย

3.) Pink Floyd - The Wall (7 ปี)
จริง ๆ ผมเริ่มฟัง Pink Floyd เกือบจะพร้อมกัน ทุกอัลบั้ม และเท่าที่จำได้ช่วงราว ๆ 7 ปี ที่แล้วนี่แหละที่ผมเริ่มแสวงหาอะไรในดนตรีอย่างจริงจัง (ตอนนี้ผมก็ยังวัยรุ่น และยังแสวงหาอยู่นะ ฮ่า ๆ) อัลบั้มแรกที่ผมได้ฟังคือ Wish You Were Here จริง ๆ ประทับใจมากด้วย แต่ที่พูดถึง Pink Floyd แล้วจะนึกถึงก่อนอย่างอื่นทุกครั้งคือ The Wall รอยจารึกของวัยรุ่นหัวใจแปลกแยก (โดยไม่ได้อยากให้เป็น) ทุกคน

4.) มาโนช พุฒตาล - ในทัศนะของข้าพเจ้า (ราว ๆ 6-7 ปี)
เพื่อนคนเดียวกับที่แนะนำพิงค์ ฟลอยด์ พูดถึงคน ๆ นี้ ผมเลยแฮบอัลบั้มนี้มันมาซะเลย (ก่อนจะซื้อของตัวเองทีหลัง ฮ่า ๆ) ยังคงเป็นอัลบั้มเพลงไทยที่ได้ยินชื่อทีไรก็ยังกล้า Two Thumb up! ให้กับมัน

5.) David Bowie - Ziggy Stardust and the Spider from Mars (ุ6 ปี)
จำได้ว่า.....ตอนนั้นอกหักครับ (อ้าว เฮ้ย!)  ตกใจ
.
.
แล้วหนุ่มไบผู้มีชีวิตฟุ่งเฟื่องด้านดนตรีมาตั้งแต่ต้น 70's กลับมาเยี่ยวยาหัวใจผมได้ (ด้วยเสียงเพลงนะครับ แลบลิ้น) จริง ๆ ยังมี Space Oddity และ Hunky Dory ที่ชอบด้วย แต่ Ziggy Stardust นี้ตราตรึงที่สุดแล้วล่ะ

Time take cigarette and put it into your mouth
and another finger and another finger and cigarette
Wall to wall is calling and linger...and you forget wovvvv vov..vwov
You're Rock 'n' Roll Suicide

(เนื้อเพิมพ์เอาตามความทรงจำที่มีครับ แฮ่ ๆ)

ึ6.) King Crimson - Red (5 ปี)
เชื่อไหม...แม้จนบัดนี้ผมก็ยังคิดว่า Starless เป็นเพลงที่ดีที่สุดเท่าที่ชีวิตนี้จะได้ฟังมา เพลงอื่น ๆ ในอัลบั้มนี้ก้มีแต่ชอบน้อยหน่อย กับชอบโคตร ๆ ไม่มี "เฉย ๆ" เลยครับ

ุ7.) Dream Theater - Train of Thought (4 ปี)
จำได้ว่าชีวิตช่วงนั้นโซซัดโซเซพอสมควร แล้วก็ต้องรับผิดชอบอะไรเยอะมาก และนี่ก็ไม่ใช่อัลบั้มแรกของ DT ที่ได้ฟังเสียด้วย แต่ผมกลับรู้สึกว่าพอฟังไอ่อัลบั้มนี้แล้วมันซู่ซ่าซาบซ่าน หลายเพลงยังตราตรึงมาจนถึงตอนนี้ (ว่าแล้วไปเปิด Endless Sacrifice หรือ Stream of Consciousness ดี ไม่เอาน่าแค่ As I am ดีกว่า)

8.) Porcupine Tree - In absentia (2 ปี)
ขอบคุณเครื่องเล่น mp3 ที่ทำให้ผมเอาอัลบั้มนี้คิดตัวไปฟังได้ตลอด ไม่ว่าจะอยู่หนใด เคยต้องจมอยู่กับบ้านด้วยเหตุผลบางอย่าง แล้วพอริฟฟ์แรกที่กระหน่ำลงมาเกือบจะพร้อม ๆ กับกลองในเพลง Blackest Eyes ก็เหมือนได้ให้กำเนิดเกิดใหม่ชีวิตชีวาและบีบเค้นเอาดาร์ดฟอร์ซ ออกจากหัวใจได้เด็ดคราบ!

9.) Anekdoten - Vemod (1 ปีกว่า ๆ)
ผู้สืบทอดทางจิตวิญญาณ (เขาเรียกกันอย่างงี้อ่ะ) ของ King Crimson ที่ผมคาดว่าคงยังคบกับเจ้านี่ไปอีกนานเลยล่ะ

10.) Orikasa Fumiko - Flower (3/4 ปี - อ่านว่าเศษสามส่วนสี่ปี)
คนเราคบกันระยะเวลาอาจไม่สำคัญ -*- ก็คนมันรักน่ะ ยังไม่ถึงปีเลยแต่ก็ยังคงเดทกับเพลงแก -*-
จากที่เดททุกวันก็อาจลดลงบ้าง เจอกันวันเว้นวัน กลายเป็นอาทิตย์เว้นอาทิตย์ -*-
แต่เวลาที่อยาก (ฟั____ง ฟัง ครับ ฟัง) ก็ยังงัดมาใส่เพลย์ลิสท์เป็นเพลง ๆ ไป

อัลบั้มนี้อาจเจอกันไม่นานแต่ความประทับใจรู้สึกอย่างกับเจอเพื่อนในวัยเด็ก (สายพลังแบบการ์ตูนฮาเร็มเหรอ!?!?!?!?) ที่ไม่ได้เจอกันมานาน ความสดใสวัยเยาว์ยังคงรู้สึกได้เพราะดนตรีและเสียงร้องของ Orikasa Fumiko เหมือนผู้ใหญ่ที่แม้จะมีวุฒิภาวะ แต่ก็ยังไม่ทิ้งความเยาว์วัย แถมบางแทรกยังได้อารมณ์แบบนอสตัลเจีย หวลหาอดีต แต่ก็มีความสุขกับปัจจุบันได้

(แอบเขิลลลแฮะ เขียนอะไรลงไปเนี่ย)

กลับมาด้วยความเพี๊ยนกว่าเดิม
Fog
Blade Runner

« ตอบ #19 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009 | 06:54:51 AM »

1. Jamiroquai - Travelling Without Moving (3 ปีก่อน) [จริงๆชอบทุกชุดละครับ]
2. Richard Marx - Ballads (10+ Years)
3. John Zorn - Alhambra Love Songs (ไม่กี่อาทิตย์นี้เอง)
4. David Sylvian - Dead Bees on a Cake (3 Years)
5. ไทร อำนาจ ศิระวงษ์ธรรม - มหรสพชีวิต (ประมาณปีก่อน)
6. Pain of Salvation - Scarsick (สองปีก่อน)
7. Coldplay - A Rush of Blood to the Head (6 Years)
8. John Coltrane - A Love Supreme (3 Years)
9. The Flower Kings - Paradox Hotel (2 Years)
10. Prince - 3121 (3 Years)

อัลบั้มที่ถูกตัดออก
Dream Theater - Scenes from a Memory ฟังจนเบื่อละ อีกอย่างคือผมชอบซาวด์กีต้าร์ดุๆแบบชุดหลังๆมากกว่าด้วย
Coldplay - Viva La Vida เหตุผลสั้นๆ เพลงดีเกินไป
Psyopus - Our Puzzling Encounters Considered เหตุผลง่ายๆ ไม่มีที่ว่างพอให้ใส่นั่นเอง จริงๆงานชุดนี้เป็นหนึ่งในงานที่ฟังบ่อยมากอีกหนึ่งชุด
Muse - Absolution, Black Holes & Revelations เหตุผลเดียวกับ Psyopus นั่นละ

Bluesman
In The Court Of The Crimson King
*

yokjaja@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #20 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009 | 09:37:09 AM »

Pink Floyd - The Dark Side of The Moon

The Progreesive Blues Experimental
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #21 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009 | 09:51:26 AM »

ขอค่อยๆตอบไปนะครับ

1. The Wall - Pink Floyd
  - อัลบั้มที่ทำให้ผมเป็นคนอย่างที่ผมเป็นจนถึงทุกวันนี้ ประมาณ "the album that changed your life"  ฟังครั้งแรกตอนอยู่ ม. 2
และเป็นอัลบั้มที่ผมฟังมากที่สุดในชิวิต น่าจะเกิน 500 ครั้งแล้วมั้ง ตอนนี้ไม่ค่อยได้ฟังแล้ว

2.  Seconds Out - Genesis
  - เป็นอีกอัลบั้มที่ฟังได้นานที่สุด ตั้งแต่ฟังครั้งแรก ประมาณ 20 กว่าปีที่แล้ว ทุกวันนี้ยังเอาเปิดฟังอยู่ ทำให้เริ่มพบว่า ตั้งแต่ฟังดนตรี Prog มาเกือบ 30 ปี อาจจะเป็นวงนี้แล้วมั้งที่ผมชอมมากที่สุด

เดี๋ยวมาต่อ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #22 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009 | 11:00:04 AM »

10 อัลบั้มที่ทรงอิทธิพลกับชีวิต, ผูกพัน และหลงรักที่สุดในโลกใบนี้ของ "เ้พชร วิปลาส"

การเดินทางยังไม่สิ้นสุด ตัวผมเองก็ยังลองของและแสวงหาเพลงใหม่ๆมาฟังอยู่เรื่อยๆ แต่ถ้าไม่มีศิลปินและอัลบั้มดังที่กล่าวมา ทุกวันนี้ก็ไม่รู้ว่าทิศทางในการฟังเพลงของผมจะออกมาในรูปแบบใด ดังนั้นอัลบั้มและศิลปินเหล่านี้คือสิ่งที่ที่ทรงอิทธิพลกับชีวิต, ผูกพัน และหลงรักที่สุดในโลกใบนี้ของผม

สถานีต่อไป "เพลงคลาสสิค" ดีไหมหนอ...  ขยิบตา

อ่านแล้วเพลินดีครับ
      ผมขออนุญาตเดานะครับ ว่าต่อไปคุณเพชร คงเริ่มมาสนใจฟังเพลงคลาสสิค อย่างที่ตั้งใจเอาไว้
      แต่คิดว่าคงชอบไม่มากหรอกครับ เพราะมีปัจจัยหลายอย่างในการฟัง เช่น เวลา สมาธิ เครื่องเสียงที่ฟัง
      แล้วท้ายที่สุดเมื่ออายุมากขึ้น ก็จะหันกลับมาฟังเพลงที่ใช้เครื่องดนตรีน้อยชิ้น ไม่ยุ่งยากซับซ้อน ฟังสบายๆแทน
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #23 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009 | 07:09:45 PM »

10 อัลบั้มที่ทรงอิทธิพลกับชีวิต, ผูกพัน และหลงรักที่สุดในโลกใบนี้ของ "เ้พชร วิปลาส"

การเดินทางยังไม่สิ้นสุด ตัวผมเองก็ยังลองของและแสวงหาเพลงใหม่ๆมาฟังอยู่เรื่อยๆ แต่ถ้าไม่มีศิลปินและอัลบั้มดังที่กล่าวมา ทุกวันนี้ก็ไม่รู้ว่าทิศทางในการฟังเพลงของผมจะออกมาในรูปแบบใด ดังนั้นอัลบั้มและศิลปินเหล่านี้คือสิ่งที่ที่ทรงอิทธิพลกับชีวิต, ผูกพัน และหลงรักที่สุดในโลกใบนี้ของผม

สถานีต่อไป "เพลงคลาสสิค" ดีไหมหนอ...  ขยิบตา

ผมขออนุญาตเดานะครับ ว่าต่อไปคุณเพชร คงเริ่มมาสนใจฟังเพลงคลาสสิค อย่างที่ตั้งใจเอาไว้
      แต่คิดว่าคงชอบไม่มากหรอกครับ เพราะมีปัจจัยหลายอย่างในการฟัง เช่น เวลา สมาธิ เครื่องเสียงที่ฟัง
      แล้วท้ายที่สุดเมื่ออายุมากขึ้น ก็จะหันกลับมาฟังเพลงที่ใช้เครื่องดนตรีน้อยชิ้น ไม่ยุ่งยากซับซ้อน ฟังสบายๆแทน

ตอนนี้กำลังงมๆทางอยู่ครับ ไม่รู้จะเริ่มฟังคลาสสิคจากตรงไหน ว่าจะเริ่มจากลุงบราห์มของพี่แจ็ค หรือไม่ก็ลองไปหาเพลงต้นฉบับที่ ELP เอามาเล่นอย่างที่พี่ตั๊มแนะนำลองดูสักหน่อย  จริงๆผมเป็นพวกชอบลองของน่ะครับ เห็นเค้าบอกเพลงอันนั้นดี อันนี้เจ๋งก็พยายามหาเอามาฟัง

แนะนำผมได้นะครับ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
.. polotoon ..

« ตอบ #24 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009 | 07:19:32 PM »

เป็นแนวที่จับต้นชนปลายไม่ถูกเลยจริงๆ ผมลองฟัง Mahler อย่างที่คุณโหน่งแนะนำ ก็ไม่เก็ทเท่าไรเลย สงสัยต้องฟังรวมฮิตเหมือนเคย  ยิ้มกว้างๆ

deja vu

« ตอบ #25 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009 | 08:53:25 AM »

ตอนนี้กำลังงมๆทางอยู่ครับ ไม่รู้จะเริ่มฟังคลาสสิคจากตรงไหน ว่าจะเริ่มจากลุงบราห์มของพี่แจ็ค หรือไม่ก็ลองไปหาเพลงต้นฉบับที่ ELP เอามาเล่นอย่างที่พี่ตั๊มแนะนำลองดูสักหน่อย  จริงๆผมเป็นพวกชอบลองของน่ะครับ เห็นเค้าบอกเพลงอันนั้นดี อันนี้เจ๋งก็พยายามหาเอามาฟัง

แนะนำผมได้นะครับ  ยิ้มกว้างๆ
เป็นแนวที่จับต้นชนปลายไม่ถูกเลยจริงๆ ผมลองฟัง Mahler อย่างที่คุณโหน่งแนะนำ ก็ไม่เก็ทเท่าไรเลย สงสัยต้องฟังรวมฮิตเหมือนเคย  ยิ้มกว้างๆ

ในความเห็นส่วนตัวนะครับ ควรจะเริ่มฟังเพลงง่ายๆ เริ่มจากอนุบาลก่อน อย่าง มาล์เลอร์ นี่น่าจะอุดมศึกษาแล้วนะครับ
   เริ่มจากรวมฮิตก็ดีนะครับจะได้ฟังได้หลากหลาย และรู้แนวทางของแต่ละคน เพื่อต่อไปจะได้เจาะจงฟังแต่ละคนได้
   สำหรับคนเริ่มต้นอยากจะแนะนำ
          เพลงในยุคโรแมนติค จะฟังง่าย ได้อารมณ์ที่ชัดเจน เช่นเพลงของ โชแปงค์ ดโวรชาค ลิสส์ รัคมานินอฟ
          เพลงประกอบอุปรากร จะคุ้นหูง่าย เช่นเพลงของ วากเนอร์ รอสซินี ปุชชินี
          เพลงสั้นๆ เช่นเพลงเซเรเนด (โดยเฉพาะของชูเบริร์ท)  เพลงของบาคที่แต่งให้เล่นโดยฮาฟซีคอร์ด(เพลงฟัง
                        สบายๆ ทำนองคล้ายๆเพลงสมัยปัจจุบัน แต่บาคแต่งมา 300 ปีแล้วละครับ)

ไม่ได้เป็นการแนะนำโดยคนที่ชำนาญการฟังเพลงคลาสสิค แต่โดยคนที่เคยฟังคลาสสิคมาก่อนครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009 | 09:49:42 AM »

คือผมพอจะรู้จักอยู่บ้างเล็กน้อยน่ะครับ จากรวมเพลงทั้งหลาย แต่ปัญหาคือ ไม่รู้จะไปอย่างไรต่อน่ะครับ งานของคีตกวีท่านเดียวกัน ก็ไม่รู้จะเลือกซื้อฉบับไหนของใครดีน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

panyarak

« ตอบ #27 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009 | 12:56:59 PM »

ลองดูเว็ปนี้นะครับ

http://classicalmusic.about.com/od/classicalmusic101/a/intro072104.htm

deja vu

« ตอบ #28 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009 | 01:29:48 PM »

คือผมพอจะรู้จักอยู่บ้างเล็กน้อยน่ะครับ จากรวมเพลงทั้งหลาย แต่ปัญหาคือ ไม่รู้จะไปอย่างไรต่อน่ะครับ งานของคีตกวีท่านเดียวกัน ก็ไม่รู้จะเลือกซื้อฉบับไหนของใครดีน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

"ไม่รู้จะไปอย่างไรต่อ"   อยู่ที่ว่าเราต้องการจะไปทางไหนด้วยครับ บางคนชอบเพลงร้องก็ไปหาเพลงที่มีเสียงร้องมาฟัง
    ชอบเสียงเปียนโนก็หาเปียนโนคอนแชโต้มาฟัง ชอบโมสาร์ทก็ฟังเฉพาะโมสาร์ท ผมเคยเจาะฟังแบบนี้ สุดท้ายก็ต้องกลับ
    มาฟังแบบครอบจักรวาลดีกว่าได้ความหลากหลายมากกว่า  เพราะเพลงคลาสสิคที่อยู่มาถึงปัจจุบันได้ผ่านการคัดกรอง
    จากคนฟัง คนเล่น และเวลามาแล้ว   ส่วนเรื่องวาทยากรผมเคยลองฟังเปรียบเทียบอยู่ไม่นานแล้วก็เบื่อไปเอง แยกแยะ
    ลำบากมาก น่าจะเหมาะกับพวกนักดนตรี หรือนักวิจาร์ณมากกว่า   (เอาเวลาและเงินที่ต้องเสียไป จากการซื้อเพลงเดียวกัน
    แต่หลายคนเล่น  เก็บไว้ซื้อผลงานอื่นหรือปรับปรุงชุดเครื่องเสียงดีกว่าครับ)

ไม่ถือว่าเป็นการตอบคำถามนะครับ (เพราะคำถามยากเกินกว่าผมจะตอบได้ แต่เป็นการคุยให้ฟังมากกว่า)

« ตอบ #29 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009 | 01:52:52 PM »

ขอบคุณพี่ๆด้วยครับ รู้สึกง่าย และโล่งใจขึ้นแยะเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
พิมพ์