เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149662 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

24 เมษายน 2024 | 03:47:45 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wall10 อัลบั้มที่ทรงอิทธิพลกับชีวิต, ผูกพัน และหลงรักที่สุดในโลกใบนี้ของคุณ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 10 อัลบั้มที่ทรงอิทธิพลกับชีวิต, ผูกพัน และหลงรักที่สุดในโลกใบนี้ของคุณ  (อ่าน 102194 ครั้ง)
ToRaMaN
In The Court Of The Crimson King
*

I Love PRoGResSiVe

toraman666@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #75 เมื่อ: 14 เมษายน 2010 | 01:47:11 PM »

น้อง ToRaMaN ส่งการบ้านเร็วมากเลย ของผมนี่จำได้ว่านั่งเขียนอยู่เป็นอาทิตย์

รสนิยมการฟังเพลงคล้ายๆกับผมเลยครับ ตรงกันซะสองอัน อันที่ไม่ตรงก็เป็นอัลบั้มที่หัดฟังต่อจากอัลบั้มที่ผูกพัน

เด็กสมัยนี้โชคดีนะครับ อายุไม่เท่าไหร่ก็ได้ฟังดนตรีดีๆกันแล้ว น้องแค่ม.สามก็ฟังโปรเกรสซีฟ, เดธ กันแล้ว ผมตอน ม.3 นี่ยังไม่พ้นเงา ป๊อป, บอยแบนด์, ฮาร์ดร็อค แบบรสหวานรับประทานง่ายอยู่เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตัวผมก็คิดว่าโชคดีครับ ที่ได้พบดนตรีดีๆมากมายตั้งแต่เด็กๆ แต่เวลาผมมองย้อนกลับมาดูเช่นเดียวกับพี่ ผมก็พบว่าเด็กรุ่นใหม่
สมัยนี้ มีโอกาสมากกว่าผมอีกครับ เมื่อก่อนกว่าจะได้ฟังอัลบั้มเจ๋งๆที่นักวิจารณ์ตามนิตยสารหรือในเว็บ Allmusic.com แนะนำ
ซักชุด ผมต้องไปสั่งแผ่นนอก รอเป็นเดือนๆ โดยเฉพาะ อัลบั้ม Black Metal ของ Venom ที่ตอนนั้นหายากมากๆ รอเกือบปีครับ
หมดเงินเป็นหมื่นๆ สำหรับ Collection CD ที่เก็บไว้ (ซึ่งตอนนี้หลังจาก Rip ลง iPod หมดแล้ว ก็เก็บยาวในห้องนอนบ้านเก่าแล้ว
ครับ ฝุ่นคงเขรอะทีเดียว) ที่เหลือก็ต้องพึ่งเทปผีซีดีเถื่อนของบางร้านที่ก็อปจากแผ่นนอกมาขายแผ่นละ 2-3 ร้อย (คิดว่าแพงแต่
ก็ซื้ออยู่ดีครับ) หรือไม่ก็ซีดีจากชายแดนทางเหนือ ซึ่งก็ช่วยสนองตัณหาได้พอสมควรเลยทีเดียว...แต่เทียบกับปัจจุบันแล้ว
ด้วยอินเตอร์เน็ทที่เร็วปรี๊ดกว่าหลายเท่า เมื่อเทียบกับ 56 k สมัยก่อน ทำให้เด็กรุ่นใหม่ มีเพลงฟังวันนึงหลายอัลบั้ม ซึ่งมากกว่า
ปีนึงของผมเมื่อก่อนซะอีก บวกกับเทคโนโลยี iPod ที่เก็บเพลงได้หลาย GB (เมื่อก่อนผมใช้เครื่องเล่น CD MP3 เวลาไปเที่ยวที
นี่พกกระเป๋าใส่ CD อันบะเร่อ 555+) โลกของเรามันก้าวเร็วแบบไม่หยุดยั้งจริงๆครับ ในตอนนี้ผมก็เริ่มคิดแล้วว่า...
นี่เราเองก็เริ่มแก่แล้วสินะเนี่ย...แหะๆ ^^

I Love all these Genre of Music ^^
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #76 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010 | 08:11:34 PM »

1. Gun N' Roses : Appetite for Destruction
2. Metallica : The $5.98 E.P.: Garage Days Re-Revisited
3. Metallica : Kill Em' All
4. Dream Theater : Images and Words
5. Pink Floyd : Wish you were here
6. Toto : Hydra
7. White Lion : Big Game
8. Slayer : Live Undead
9. Death : Human
10. Nine Inch Nails : The Downward Spiral

เป็นโจทย์ที่ทำให้ลำบากใจจริงๆ รักพี่เสียดายน้องเลือกยากมากๆ
แต่ทั้งหมดนี้เป็นอัลบัมที่ผมภูมิใจที่ได้เป็นเจ้าของ ไม่เคยมีความรู้สึกตะขิดตะขวงใจเลยซักครั้งที่หยิบมาฟังแล้วฟังอีกครับ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #77 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010 | 09:38:22 PM »

1. Gun N' Roses : Appetite for Destruction
2. Metallica : The $5.98 E.P.: Garage Days Re-Revisited
4. Dream Theater : Images and Words
5. Pink Floyd : Wish you were here
10. Nine Inch Nails : The Downward Spiral

เป็นโจทย์ที่ทำให้ลำบากใจจริงๆ รักพี่เสียดายน้องเลือกยากมากๆ
แต่ทั้งหมดนี้เป็นอัลบัมที่ผมภูมิใจที่ได้เป็นเจ้าของ ไม่เคยมีความรู้สึกตะขิดตะขวงใจเลยซักครั้งที่หยิบมาฟังแล้วฟังอีกครับ

ดูแล้วเทสต์ดนตรีของคุณ blueframe เรียกว่าเหมือนเพื่อนๆในเว็บนี้เป๊ะเลยครับ น่าจะมางานมีตติ้งที่จะจัดต้นปีหน้านะครับ จะได้รู้จักหน้าค่าตากันเสียที ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #78 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 | 09:47:30 PM »

ดูแล้วเทสต์ดนตรีของคุณ blueframe เรียกว่าเหมือนเพื่อนๆในเว็บนี้เป๊ะเลยครับ น่าจะมางานมีตติ้งที่จะจัดต้นปีหน้านะครับ จะได้รู้จักหน้าค่าตากันเสียที ยิ้มกว้างๆ

เพิ่งมาย้อนเจอกระทู้นี้ ในที่สุดเสาร์นี้ก็จะได้เจอคุณ blueframe เสียที เพิ่งจำได้่ว่ามีอัลบั้ม The Downward Spiral ของ Nine Inch Nails ติดอันดับเหมือนผมเลย ยิ้มกว้างๆ
pickmegadance
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #79 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 01:10:34 PM »

1. โมเดิร์นด็อก (ป.ปลายหรือเปล่า หรือไม่ก็ม.ต้น)

2. x-japan : jealousy (ม.ต้น)

3. hide : psyence (ม.ต้น)

4. nirvana : nervermind (น่าจะ ม.ปลาย แต่รู้จักหลังเคิร์ตตายไปแล้ว)

5. radiohead : ok computer (ม.ต้น หรือ ม.ปลาย ไม่แน่ใจอ่ะครับ)

6. paradox : summer (ป.ตรี)

7. sigur ros : takk (ป.ตรีปลายๆ หรือป.โทแล้วมั้งครับ)

8. explosions in the sky : the earth is not a cold dead place (หลัง sigur ros หน่อยนึง เบียดมากับชุด those who tell the truth shall die, those who tell the truth shall live forever)

9. yndi halda : enjoy eternal bliss (พร้อมๆ explosions)

10. 65daysofstatic : we were exploding anywat (2010 นี่เองครับ แต่มีอิทธิพลชนิดมาแรงแซงทางด่วน)
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #80 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 07:03:43 PM »

เลือกยากมากจริงๆเลย รักพี่เสียดายน้อง จำใจเลือก (น้อง)

1. Pink Floyd_The Wall
2. King Crimson_In The Court of Crimson King
3. Jon and Vangelis_The Friends of Mr. Cairo
4. Peter Gabriel_Up
5. Dire Straits_On Every Street
6. Barclay James Harvest_Live Tapes
7. Porcupine Tree_Fear of Blank Planet
8. Moody Blues_Long Distance Voyager
9. The Who_Quadrophenia
10. Roger Waters_Amused to Death

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:41:21 PM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า
undeaʇh
Fragile

« ตอบ #81 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2011 | 01:35:30 PM »

พึ่งค้นพบว่ามีกระทู้นี้ อยากจัดกับเค้าบ้าง
1.อัสนี วสันต์ : บางอ้อ เป็นอัลบั้มแรกในชีวิตที่ซื้อเป็นของตนเอง นึกแล้วขำเพลง I LOVE YOU เป็นเพลงที่ผมหัดเล่นกีตาร์เป็นเพลงแรก    น่าจะประมาณช่วงม.ต้น

2.Nirvana : Nevermind เพราะเพลงชาติของเด็กอเมริกันยุคนั้นคือSmell Like Teen Spiritแท้ๆทำให้ผมตกหลุมรักกับอัลบั้มนี้

3.Slipknot : Slipknot อัลบั้มที่บุกเบิกหูผมให้รู้จักกับAggressive Music

4.Dream Theater : Awake ถึงผมจะเริ่มฟัง Dream ชุดแรกจากอัลบั้ม Six Degree แต่หลังจากย้อนกลับไปฟังอัลบั้มเก่า Awake ทำให้ผมเปิดประตูสู่Prog Music ของพวกเขา จำได้ว่าเปิดฟังทั้งก่อนและตื่นนอนติดต่อกันประมาณ 2 อาทิตย์ แต่ในเทปที่ฟังไม่มีเพลง Scarred มาซื้อซีดีฟังตอนหลังแล้วงงว่านี่มันเพลงอะไร ฮืม

5.Heretic Angels : Exterminate The Respiration EP วงดนตรีที่ความประทับใจในชีวิตของผมมากที่สุด ถึงแม้ไม่เคยดูการแสดงสดเลยซักครั้งในชีวิต อัลบั้มนี้แสดงถึงความมุ่งมั่น อุดมการณ์อันแรงกล้า สำหรับผมแล้วHeretic Angelsยิ่งใหญ่จริงๆ

6.Morbid Angel : Altars of Madness ทุกวันนี้ยังเปิดฟังบ่อยๆImmortal Rites ยังคงเป็นบทเพลงที่เปิดเมื่อไหร่ก็ยังคงขลังจริงๆ

ึ7.Cannibal Corpse : Tomb of The Multilate หนักหน่วงราวกับถูกค้อนฟาดเข้าที่ใบหน้าตามชื่อเพลงในอัลบั้ม ถึงแม้ว่าปัจจุบันจะมีวงบรูตัลคณะอื่นๆที่เล่นได้หนักกว่าหลายเท่า แต่ผู้เริ่มต้นก็ควรจะถูกบันทึกในประวัติศาสตร์มากกว่าผู้มาที่หลัง

8.Tiamat : The Sleeping Beauty : Live in Israel อัลบั้มแสดงสดของวงดูม-เดธ(ในยุคนั้น)ถึงแม้จะมีเพียง5เพลง แต่ซาวด์สดมากๆเหมือนนั่งฟังอยู่หน้าเวที(เทปVMP)ทุกวันนี้ยังหาซื้ออัลบั้มที่เป็นซีดีไม่ได้เลย

9.Dissection : The Somberlain
10. Dissection : Storm Of The Light's Bane เป็น2อัลบั้มที่เก็บทุกสื่อ Cd Tape Vinyl Patch Poster เหนือคำบรรยาย

ทุกอัลบั้มที่จัดมาผมเริ่มฟังจากเทปทั้งนั้นและทุกวันนี้ก็ยังอยู่ ยุคผมไม่ทันแผ่นเสียงแล้ว ซีดีก็แพงไม่มีเงินซื้อ
คิดถึงฟอร์แมตนี้จัง RIP CASSETTE TAPE

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #82 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2011 | 02:25:15 PM »

ผู้เริ่มต้นก็ควรจะถูกบันทึกในประวัติศาสตร์มากกว่าผู้มาที่หลัง

ชอบประโยคนี้จัง  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
.. polotoon ..

« ตอบ #83 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2011 | 03:06:03 PM »

ผู้เริ่มต้นก็ควรจะถูกบันทึกในประวัติศาสตร์มากกว่าผู้มาที่หลัง

ชอบประโยคนี้จัง  ยิ้มกว้างๆ
+1 เห็นด้วยครับ ไม่มีผู้เริ่ม จะมี ผูมาทีหลัง ได้อย่างไรกัน ยิ้มกว้างๆ

เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #84 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 | 02:39:55 PM »

ของผม เพิ่งฟังเพลงสากลจริงๆจัง มา 2 ปีครับ
จริงก็เห่อตามกระแส ลิงกิ้งปาร์ค จากหนัง ทรานฟอเมอร์ละนะครับ

แต่เพลงที่ฟังบ่อยจริงๆเพราะอะไรไม่แน่ เพราะเริ่ม ดูซีรีย์ฝรั่ง ละครับ ชอบเพลงเปิดตัวของ CSi มาก Who are you เป็นอะไรแปลกใหม่รู้สึกเพลงมันหนักจังแหะ ให้อารมไม่เหมือน ลิงกิงปาร์คเลย  ต่อมา ก็ตามซีรีย์ Csi มาทุกเมือง ครับ เค้าใช้ เพลง ของ The Who ทั้ง โอ้ยชอบวงนี้อะ(- -จริงๆฟังอยู่สามเพลงตอนนั้น) แล้ว อยู่ดีๆ ก็ได้ฟังเพลง ของ metallica ยุค ถดถอย อย่าง i dissaper เฮ้ยมันแรง มันหนักดี ชอบๆ ก็เลย เซิทหาเพลงของเมท เพลงแรก ที่ได้ฟังก็คือ Master of puppets เอ่อ คิดในใจว่ามันจะฟังยากไปใหนเนี้ยอะไรของมันว่ะ แต่ยิ่งฟังยิ่งชอบ ท่อนโซโล่ กลาง ช้า เป็นอะไรที่ไม่เคยเจอไม่เคยพบมาก่อน ตั้งแต่ตอนนั้นก็ชอบเมท ตลอดม่ครับ
10 อัลบั้มของผม
Metallica : Kill 'em all
มันคืออัลบั้มแรกมีผมฟัง ตั้งแต่ต้นจนจบของเมท ฟังครั้งแรกอะไรว่า หนวกหูชิบ แง่มๆไม่เข้าท่าเลยแฮะวงนี้
แต่พอนานๆไปกลับอยากฟังเพลงๆนึงจากอัลบั้มนี้อีก นั้นคือ Seek and Destoy  โหๆ ทำเราถึงชอบเพลงนี้มากขนาดนี้ก็ไม่รู้

Metallica : Ride The Lightning
อันนี้ กะว่าฟังเล่นๆครับ ทีแรกจากอัลบั่ม คิล เอม แอล มันคงไม่เหมาะกะผมละมั้งไอวงนี้ แต่พอเพลงแรกมา โอ้ย ชอบ  Fight Fire With Fire มันมากแล้วก็ไม่หนวกหูด้วย  ฟังเพลินๆไป แทรกที่ 2 - 3 ชอบทุกเพลงเลยแฮะใช้ได้ๆ พอเพลง ที่ 4 ขึ้นมา เฮ้ยมีเพลงช้าด้วยหรอวงนี้ Fade to black เป็นเพลงที่ชอบมากที่สุดในอัลบั้มนี้ครับ  แลพเพลงนี้ทำให้รู้จัก กระเดื่องคู่ด้วย กลายเป็นหลงสเหน่มันในที่สุด

เดียวค่อยมาต่อครับ เหนื่อยๆ

KurZweLt
*

The Story ends when its began

« ตอบ #85 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012 | 04:15:20 PM »

สำหรับผมแล้ว ผมได้รับอิทธิผลในการฟังเพลงจากคุณพ่อเยอะพอสมควร ตั้งแต่ผมเกิดมาแกก็เปิดเครื่องเสียงให้ผมฟังอยุ่ทุกครั้ง ไม่เว้นแม้แต่ตอนทำงาน ผมเห็นกองแผ่นเสียง ไหนจะกองซีดีที่ว่ามาเป็นกระตักๆ แต่ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรเท่าที่ควร เพลงที่พ่อผมเปิดให้ผมฟังนี่มากโขทีเดียว ผมก็จำได้ลางๆ นะว่ามีเพลงอะไรบ้าง ทุกวันนี้ผมก็ยังพอจะขุดมาฟังอยู่ก็มี เดี๋ยวผมจะลองลิลส์เพลงกับอัลบั้มให้ดูนะครับ

1. Nat King Cole - Whenever you need somebody  ผมจำได้ไม่หมดนะว่ามีเพลงอะไรมั้ง แต่เพลงที่ทำให้ผมไม่มีวันลืมได้ก็คือ when i fall in love นี่แหละคับ พอ่ผมบอกว่าแกเปิดให้ผมฟังตั้งแต่ผมยังอยุ่ในท้องแม่อยุ่เลย ก็แปลกดีนะ ที่บทเพลงที่ผมเคยฟังในตอนนั้น มันถึงได้คุ้นหูผมนัก

2. John Williams - บทเพลง Galactic Empire จากหนังเรื่อง Star Wars ผมไม่รุ้ว่าเปนอัลบั้มอะไรนะคับ เพราะดูแต่หนัง แต่เท่าที่จำได้สำหรับบทเพลงนี้ก็คือ เป็นบทเพลงที่ผมกลัวมากที่สุดเมื่อตอนเป็นเด็ก แบบว่าเด็กมากๆ  อายุราวๆ 3-4 ขวบได้ อาจจะเป็นเพราะเสียงที่ดังกระหึ่มที่ขับออกจากชุดเครื่องเสียงก็เปนได้ เวลาฟังเพลงนี้ทีไร ผมต้องวิ่งหนีออกจากห้องทุกที 55+

3. Kitaro - แทบจะทุกชุดได้กระมั้ง โดยเฉพาะชุด An enchanted evening ในตอนนั้นผมโตขึ้นมาหน่อย ซัก ป.2 ได้มั้ง รู้สึกเริ่มชอบในการฟังเพลง โดยเฉพาะแนวบรรเลงเป็นส่วนใหญ่

4. Dire Strait - Album Dire Strait - ผมชอบเพลง Down to the waterline มากๆ ครับ เวลาเข้าห้องทำงานพ่อทีไร ต้องเปิดเพลงนี้ตลอด เป็นเพลงที่ผมเริ่มมีความคิดที่อยากจะเล่นกีต้าร์ด้วย

5. Joe Taylor - Mystery Walk - ช่วงที่ฟังบ่อยๆ ก็คงเริ่มขึ้น ป.6 ได้มั้ง ถ้าจำไม่ผิดนะ เห็นหน้าปกมันสวยดี แถมชื่อดูแปลกๆ ผมเลยหยิบเอามาฟัง โอ้โหติดเลย

6. George Benson - Give me tonight - ตอนนั้นผมไม่รุ้หรอกว่า fusion jazz คืออะไร เพียงแต่ว่าฟังอัลบั้มนี้แล้วรู้สึกว่าชอบเพลง turn out the lamb light เท่านั้นเอง ทุกวันนี้ผมก็ยังอัลบั้มนี้อยุ่ในไอพอดผมอยุ่เหมือนกัน

7. Dream theater - Images and Words - เป็นอัลบั้มที่เปลี่ยนแนวการฟังเพลงของผมได้เลยก็ได้ อีกทั้งยังเป็นแรงบันดาลใจในการฝึกกีต้าร์ของผมด้วย รู้สึกตอนนั้นน่าจะอยู่ช่วง ม 2. ตอนนั้นผมไปเรียนกีตาร์ที่ตัวต่อตัวที่บ้านอาจาร์ยท่านนึง แล้วพอดีแกเปิดเพลง Under the glass moon ไว้อยุ่ในห้องซ้อมดนตรีของแก พอผมเข้าไปเท่านั้นแหละ มันเหมือนกับว่าบทเพลงนี้มันมีมนต์บางอย่างที่ทำให้ผมตะลึกอยู่ชั่วขณะนั้น ผมถึงกับอึ้งเลยเมื่อได้พาทโซโล่ของ john petrucci...........นั่นคนหรือนั่น โซโล่ได้เร็วอะไรปานนั้น มันเหมือนเป็นแรงกระตุ้นที่ทำให้ผมมีมานะทีจะฝึกกีต้าร์อย่างจริงจัง (แต่สุดท้ายแล้ว ผมก็มาเอาดีทางเล่นเบสซะงั้น)

8. Pink Floyd - The Dark side of the moon - รู้สึกชั่วนั้นอยู่ ม.5 แล้ว จำได้ว่านั่งเปิด youtube เพื่อหาคลิป concert ของ dream theater นี่แหละ แล้วเหลือบไปเหนคลิปๆ นึง ชื่อว่า time พอคลิกไปก็เท่านั้นแหละคับ ผมตกตะลึงกับเสียงนาฬิกาปลุกที่ดังระงมไปทั่ว บวกกับซาวด์ดนตรีอันล้ำยุคของวงนี้มากๆ มันทำให้ผมอยากที่จะศึกษาประวัติความเป็นมาของวงนี้ รวมทั้งวงดนตรีแนว progressive สมัยก่อนมากขึ้น ยิ่งค้นเท่าไหร่ มันก็ทำให้ผมยิ่งหลงไหลดนตรีแนวนี้มากขึ้น ยิ่งฟังก็ยิ่งติด

9. Pink Floyd - Pulse รวมบันทึกการแสดงสด ณ Earls Court, London - ตื่นตะลึงกับการแสดงสดชุดนึ้มากๆ ครับ โดยเฉพาะเพลงเปิดตัวอย่าง Shine on your crazy diamond เป็นอะไรที่ประทับใจมากๆ ครับ แม้ว่าจะไม่ได้ไปดูด้วยตนเองก็ตาม ถือว่าเป็นบันทึกการแสดงสดที่ยิ่งใหญ่และคุ้มค่าทุกบาททุกสตางค์มากครับ 55+ ผมยังแอบ rip ไฟล์ แล้วเก็บมาดูตอนเรียนต่างประเทศด้วยเลย

10. ETC - ทุกอัลบั้ม - จริงๆ ผมชอบวงนี้มาตั้งแต่สมัยอยู่ ม.1 แล้วนะ แต่อัลบั้มที่ทำให้ผมหันมาเล่นเบสจริงจัง นี่ต้องชุดที่สองในอัลบั้ม เปลี่ยน  โดยเฉพาะเพลง ต้องมีสักครั้ง โห พี่มิ้นท์แกโหดมาก slap ได้มันส์และเร็วมากๆ ประจวบกับเพื่อนผมชวนไปเล่นวงด้วยในตอน ม.4 แต่ขาดมือเบส ตั้งแต่นั้นผมก็เล่นเบสมาตลอด โดยมีพี่มิ้นท์ etc เป็นไอดอลของผมตลอดมา

จริงๆ อัลบั้มที่ประทับใจยังมีอีกมากเลยคับ แต่เห็นว่าได้แค่สิบ เลยยกเอาแค่สิบอัลบั้มที่ผมพอจะนึกออกๆ มาเขียนและเล่าสู่กันครับ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #86 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012 | 05:07:36 PM »

คุณ KurZweLt ขุดกระทู้นี้ขึ้นมา เวลาอ่านแล้วทำให้ผมรู้สึกคึกคักเหมือนตอนมาเล่นเวปใหม่ๆเลยครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #87 เมื่อ: 06 กันยายน 2012 | 05:14:56 PM »

01. David Sylvian - Blemish ไม่มีข้อสงสัยสำหรับ Blemish นี่คืออัลบั้มอันดับ 1 ตลอดกาลสำหรับผม

02. David Sylvian - Alchemy An Index Of Possibilities ผมเลือกให้อยู่ในอันดับ 2 สำหรับงานของเดวิด ซิลเวียน

03. David Sylvian - Gone To Earth แม้ว่าอัลบั้ม Brilliant Trees จะมีเพลง Weathered Wall แม้ว่าอัลบั้ม Secrets Of The Beehive จะมีเพลง Orpheus
แต่ผมก็ขอเลือก Gone To Earth มาในอันดับ 3 ครับ

04. Kitaro - Sacred Journey Of Ku-Kai Vol.1 ผมผูกพันกับงานของ Kitaro ทุกอัลบั้ม ชื่นชอบทุกอัลบั้ม อัลบั้มที่ดีที่สุดอาจจะเลือก Mandala , Kojiki , Gaia Onbashira , Spiritual Garden หรือชุดอื่นใดอีกก็ได้ แต่ผมขอเลือก Sacred Journey Of Ku-Kai Vol.1 มาในอันดับหนึ่ง เพลง Michi คือเพลงอันดับ 1 สำหรับผม สำหรับงานของ Kitaro ทั้งยังเป็นอัลบั้มที่มีหลากหลายสำเนียง ทั้งญี่่ปุ่น จีน ธิเบต เซ็น และที่พิเศษสุดก็คือ "บทเพลงปีศาจ"

05. Kitaro - An Enchanted Evening แน่นอนเพราะมันเป็นบันทึกการแสดงที่ดีที่สุดของ Kitaro

06. Kraftwerk - Radioactivity อันดับหนึ่งของ Kraftwerk ขอเลือก Radioactivity ละกัน

07. Buckethead - Bucketheadland กว่า 40 อัลบั้ม ชอบเกือบทั้งหมด ที่ผูกพันและมีความพิเศษแตกต่างจากชุดอื่นๆ ขอเลือก 2 ชุดนี้

08. Buckethead - Bucketheadland 2

09. Jeff Beal & Nawang Khechog - Tibet Cry Of The Snow Lion ชอบทุกอัลบั้มของ Nawang Khechog แต่ขอเลือกชุดนี้ละกัน

10. Beach House - Teen Dream ฟังบ่อยสุด รองจาก David Sylvian , Kitaro ชอบทุกอัลบั้ม ผูกพันสุดก็ต้อง Teen Dream

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #88 เมื่อ: 06 กันยายน 2012 | 06:00:51 PM »

ชัดเจนดีครับ
 ยิ้มกว้างๆ

แต่รู้สึกว่า
ตัวเองยังไปไม่ถึง 10 เลยแฮะ  แลบลิ้น

raylee
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #89 เมื่อ: 07 กันยายน 2012 | 12:16:07 AM »

พอดีมีคนขุดกระทู้นี้ขึ้นมา เลยต้องเอาซะหน่อยครับ

mike oldfield - crises (1983)   ฟังแล้วนึกถึงช่วงเวลาอันน่าตื่นตาตื่นใจของเด็กมอปลายที่พึ่งจะรู้จักกับ progressive rock เป็นครั้งแรก
dire straits - brothers in arms (1985)   ฟังแล้วนึกถึงสมัยตอนที่เข้าเรียนมหาลัยใหม่ๆ เป็นเด็กดี ขี้อาย ขยันตั้งใจเรียน
boston - third stage (1986)   ฟังแล้วนึกถึงช่วงเวลาที่แย่ๆ ของชีวิตในมหาลัย ติดเพื่อน เที่ยวกลางคืน ไปเรียนสาย(บ่าย)
toto - fahrenheit (1986)   ฟังแล้วนึกถึงความรักครั้งแรกที่เกิดขึ้นในรั้วมหาลัย
chris de burgh - flying colours (1988)   ฟังแล้วนึกถึงช่วงเวลาดีๆ ที่มีความสุขของการใช้ชีวิตเป็นนักศึกษามหาลัย
bruce hornsby and the range - scenes from the southside (1988)   ฟังแล้วนึกถึงความงดงามของมิตรภาพระหว่างเพื่อนสมัยเรียนมหาลัย
sting - ten summoner's tales (1993)   ฟังแล้วนึกถึงตอนที่พึ่งจะเริ่มทำงานใหม่ๆ และยังเป็นคนที่มองโลกในแง่ดีอยู่มาก
mazzy star - so tonight that i might see (1993)   ฟังแล้วนึกถึงช่วงเวลาที่ผิดหวัง อกหัก รักคุด เป็นบ้า จะเป็นจะตาย
the lizards' convention - here's a funny fish, hurrah ! (1995)   ฟังแล้วนึกถึงช่วงเวลาที่ความรักกลับมาสดใสอีกครั้ง
pet shop boys - release (2002)   ฟังแล้วนึกถึง..........อันนี้เป็นขอเก็บเป็นความลับครับผม
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
พิมพ์