เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 03:09:49 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineปัญหาเครื่องเล่นแผ่นเสียงเล็กน้อย
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเครื่องเล่นแผ่นเสียงเล็กน้อย  (อ่าน 14746 ครั้ง)
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009 | 05:40:43 PM »

คือผมเพิ่้งมาสังเกตุว่า เวลาแผ่นเสียงผมหมุน มันจะกระดกนิดนึงตลอดทุกรอบเลย เป็นที่ mat ไม่ดีใช่รึเปล่าครับ ถ้า่จะเปลี่ยนราคาแพงไหมครับ หรือว่าเป็นที่อื่นรบกวน ไขข้อข้องใจด้วยครับ

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009 | 05:55:38 PM »

เป็นทุกแผ่นเลยรึเปล่าครับ  ขยิบตา

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009 | 05:58:30 PM »

เป็นทุกแผ่นเลยรึเปล่าครับ  ขยิบตา

ทุกแผ่นครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009 | 11:18:19 AM »

ทุกแผ่นครับ
ว่าจะให้ผู้เชี่ยวชาญมาตอบ ยังไม่มาเลย ผมว่ามันเป็นที่แป้นรองรับ กับแกนหมุนน่ะครับ ไม่รู้แก้ไขยังไงเหมือนกันนะครับ  ยิ้ม

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009 | 01:44:07 PM »

สาเหตุที่แผ่นกระดกในขณะที่หมุนอยู่อาจมีดังนี้

- แผ่นเสียงเบี้ยวหรือคดงอ ตามปกติแผ่นไวนิลมักจะมีความบิดงอเล็กน้อยอยู่ในตัวของมันตามธรรมชาติอยู่แล้ว ไม่อาจเรียบได้ร้อยเปอร์เซ็นต์ ดังนั้นเมื่อมันหมุนอยู่บนแป้นเราจะสังเกตเห็นการบิดเบี้ยวบ้างไม่มากก็น้อย แผ่นที่บิดเบี้ยวมาก ๆ เหมือนข้าวเกรียบว่าวอาจทำให้อาร์มและหัวเข็มจับร่องไม่อยู่ แต่สมัยนี้มีเครื่องดัดแผ่น สามารถทำให้แผ่นที่บิดงอเรียบขึ้นมาได้บ้าง

- ปัญหาที่แพลตเตอร์หรือแป้นหมุน ซึ่งเสียหาย บกพร่อง หรือติดตั้งมาไม่ดี กรณีนี้เป็นเรื่องทางเทคนิค ควรตรวจสอบโดยผู้เชี่ยวชาญ ตามปกติแป้นหมุนมักจะได้รับการออกแบบและหล่อกลึงมาให้หมุนในลักษณะราบเรียบ การหมุนที่บิดเบี้ยวไม่เรียบร้อยจึงเป็นสิ่งที่ผิดปกติและมีผลต่อเสียง ดังนั้น หากแก้ไขเองไม่ได้ ควรปรึกษาช่างจะดีกว่า

- กรณีที่ถามมาว่าเป็นเพราะแผ่นรองหรือ mat หรือเปล่านั้น ก็ให้ลองหยิบมาพลิกตรวจดูว่าแผ่นรองนั้นอยู่ในสภาพเรียบร้อยหรือไม่ เช่น ขาดหรือแหว่ง หรือเว้าจนเสียรูปไป อาจต้องเปลี่ยนแผ่นรองใหม่ ปกติแผ่นรองนี้มักจะทำด้วยวัสดุต่าง ๆ เช่น สักกะหลาดหรือยาง โดยเฉพาะแผ่นรองของเครื่อง Technics รุ่นเก่ามักจะทำด้วยยางครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009 | 02:38:37 PM »

พี่ cocoon น่าจะพอแก้ไขได้นะเนี่ย ลองสอบถามแกดูสิครับ  ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2009 | 11:10:10 PM »

ขอถามนิดว่า
เสียงมันวูบวาบด้วยไหมครับ
ตรงจังหวะที่แผ่นกระดกน่ะ

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2009 | 09:45:43 AM »

ขอถามนิดว่า
เสียงมันวูบวาบด้วยไหมครับ
ตรงจังหวะที่แผ่นกระดกน่ะ

เวลาหมดเพลงไป รอขึ้นเพลงใหม่ เป็นเสียงนอยส์

มันจะเหมือนเสียงคลื่นครับ อธิบายมิค่อยถูกเหมือนกัน

แต่เวลาเพลงขึ้นบางแผ่นมันจะฟังไม่ค่อยออกครับ บางแผ่นก็มีที่ฟังออกนะมันจะวูบวาบ

cocoon
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2009 | 10:11:52 AM »

ไม่ทราบว่าใช้แมทแบบไหนอยู่ครับเป็นยางรึป่าวน่าจะนะ ถ้าสงสัยว่าเป้นที่แมทรึป่าวนะครับ

ง่ายที่สุด เอาแมทออกเลยครับ แล้วเอาแผ่นที่ เรียบที่สุดเท่าที่จะหาได้ กับแผ่นที่บิดสุดๆที่เรามี มาลองวางบนแพลตเตอร์ที่ไม่มีแมทนั้นแหละครับ แล้วลองเปิดมอเตอร์ให้หมุนดู ดูซิว่าไม่มีแมทอยู่เลยผลมันเป้นยังไง คือถ้าแผ่นเรียบมันก็เรียบดีหรือกระดกน้อยๆๆๆมากๆตามสภาพแผ่น แผ่นคดมันก็กระดกมากตามสภาพแผ่น แต่พอใส่แมทลงไปแล้วผลมันกระดกมากกว่าเดิม ในแผ่นนั้นๆ แบบนี้อาจจะเป็นที่แมทนะครับ  การวางแผ่นบนแพลตเตอร์ที่ไม่มีแมท ถ้าไม่ไปถูไถแผ่นไปมาวางเฉยๆแผ่นก็ไม่เป้นไรหรอกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2009 | 10:28:58 AM โดย cocoon » บันทึกการเข้า
cocoon
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2009 | 10:15:10 AM »

ถ้าลงรูปให้ดูด้วยว่าใช้เครื่องแบบไหนแมทเป็นยังไงจะช่วยได้มากครับ
ท่านผีเพลง

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2009 | 12:21:01 PM »

ถ้าอย่างคุณโตโต้ว่า
เดี๋ยวจะบอกวิธีทำแผ่นแมทให้ครับ
ไม่ต้องซื้อให้เสียเงินนะน้องตอง

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2009 | 01:56:42 PM »

ทดสอบแล้วครับ

เครื่องของกระผมเป็น ยี่ห้อ Technics รุ่น SL-D3 ระบบ Direct Drive แบบ Automatic ซึ่งตอนนี้กลายเป็น Semi Auto (วางไม่ตรง แต่ยกกลับไปได้) แล้วครับ ส่วนแมทเป็นยางครับ

ผลการทดสอบ ใช้แผ่นที่มีอาการงอพอสมควร ซึ่งได้รับตกทอดมาจากคุณแม่คือ Agnes Chan ชุดิ A new Beginning Original 1 พบว่าเวลาวางบทแมท กระดกพอๆ กับเอาแมทออกครับ

แต่ลองกับบางแผ่นที่ไ่ม่ค่อยงอ (Andy Williams - Call Me Irresponsible ซื้อมา 100 บาท) พบว่าเวลาไม่ใส่แมท ไม่กระดก แต่เวลาใส่แมท กระดกซะงั้นครับ

เพิ่มเติมครับ ตอนนี้ชักงงแล้วครับ แผ่น coldplay ที่เพิ่งซื้อมาใหม่ มีอาการกระดกเล็กน้อยเมื่อไม่ใส่แมทครับ แต่เมื่อใส่แมทกระดกเยอะกว่านิดนึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2009 | 02:02:41 PM โดย ไอแอมตองสาม » บันทึกการเข้า

cocoon
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2009 | 05:17:24 PM »

จากที่ลองดูหลายๆแผ่น จะเป็นตอนใส่แมทมากกว่าตอนไม่ใส่แมท แบบนี้อาจจะเป็นที่แมทจริงๆก็ได้ครับ ต้องเปลี่ยนแมทเป็นพวกแผ่นไม่ก็อก แทนแล้วละครับ หรือไม่ก็หาแบบเป็นยางแต่ของรุ่นอื่นมาใส่แทนเอาแบบที่พอใส่แทนกันได้ อื่มวิธีเอาแผ่นแมทจากเครื่องอื่นมาก็น่าจะทดสอบได้นะถ้าเอาเครื่องอื่นมาใส่แล้วไม่เป็นก็น่าจะสรุปได้ชัดเจน
   ผมค้นดูรายละเอียด Technics SL D3 ดูแล้ว ในส่วนของแพลตเตอร์ เชื่อมต่อกับแกน แบริ่ง ที่เป็น เซอร์โวมอเตอร์ ไม่น่าจะมีตรงไหน ที่ทำให้แพลตเตอร์กระดกได้นะครับ
   ผมค้นเจอแมนนวล รุ่นนี้เป้นไฟล์ PDF น่าจะมีเก็บไว้นะครับ หรือถ้ามีอยู่แล้ว ลองดูในแมนนวล จะมีรูปที่บอกวิธีหยอดน้ำมันที่แกน spindle แล้วที่เห้นบอกว่าระบบออโตไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์ ก็อาจจะปรับตั้งได้เอง ถ้าดูจากแมนนวลจะ มีช่องเล็กๆที่ใต้แพลตเตอร์ กับที่ฐานอาร์ม เอาไขควงแหย่ลงไป สามารถหมุนปรับตั้ง ระบบ ออโต้ start , stop ได้นะครับ อาจจะกลับมาเป็นปรกติก็ได้นะถ้าลองปรับดู ไม่ได้ก็เท่าทุนอยู่แล้ว สนใจก็ให้ผมส่งให้ทางเมล์ก็ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2009 | 05:36:09 PM โดย cocoon » บันทึกการเข้า
wanchai-555
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011 | 10:56:45 AM »

เครื่องเล่นแผ่นของผมเสียยกไปให้ช่างตั้งเกือบปีแล้ว
ขอความกรุณาช่วยบอกร้านซ่อมให้หน่อยครับ
ท่านผีเพลง

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011 | 12:47:51 PM »

เด๋วจะถามผู้รู้รุ่นอาวุโสให้นะครับ
เพราะร้านที่ผมเคยใช้บริการ และแนะนำให้เพื่อนๆไป
ตอนนี้ เดี๊ยงหมดเลย
บอกซ่อมไม่ได้เฉยๆ ซะงั้น..

หน้า: [1] 2
พิมพ์