เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149661 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

24 เมษายน 2024 | 02:29:26 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThaiProg MarketT________R________O________N___________M________U________S________I________C
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 35
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: T________R________O________N___________M________U________S________I________C  (อ่าน 220648 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009 | 10:04:50 AM »

"คุยมันส์ๆกับสตีฟ ฮอฟฟ์แมน" (ตอน1)
ถอดความจากเว็บไซต์ monoandstereo.com ไม่แน่ใจว่าบทสัมภาษณ์นี้มีมานานแค่ไหนแล้วนะครับ แต่คาดว่าน่าจะประมาณ 4-5 ปีที่ผ่านมา เรื่องราวบางอย่างอาจจะไม่อัพเดท แต่เนื้อหาส่วนใหญ่น่าสนใจและคิดว่าน่าจะให้ประโยชน์และข้อคิดกับคนรักดนตรีและเครื่องเสียงพอสมควรครับ (หมายเหตุ--ไม่ได้แปลมาทั้งหมดนะครับ)
---------------
สตีฟ ฮอฟฟ์แมนมิใช่เป็นเพียงแค่ตำนานตัวจริงในวงการออดิโอไฟล์เท่านั้น เขายังเป็นคนที่มีหัวใจเปิดกว้างที่สุดคนหนึ่งเท่าที่ผมเคยพูดคุยด้วย เขาเลี้ยงชีพอยู่ได้ด้วยความรักอันบริสุทธิ์ต่อเสียงดนตรี ถ้าคุณคุ้นเคยกับอัลบั้มaudiophileของ DCC นั่นก็แปลว่าคุณรู้จักสตีฟแล้ว เขาเป็นนักมายากลแท้ๆเมื่อว่ากันที่เรื่องของการให้ลมหายใจแห่งชีวิตแก่เสียงดนตรี เราจะได้ยินผลงานของเขาได้ในอัลบั้มอย่าง Hotel California ของ Eagles, Highway 61 Revisited ของ Bob Dylan และ Blue ของ Joni Mitchell
----------
ถาม-อะไรที่ลากคุณเข้ามาสู่วงการออดิโอและมันเริ่มที่ตรงไหน?
สตีฟ-ผมทำงานในวงการวิทยุตั้งแต่เรียนไฮสคูลและหลังจากนั้นก็กระโดดเข้ามาในบริษัทแผ่นเสียงแห่งหนึ่งเลยและก็ค่อยๆไต่ขึ้นมาด้วยตัวเอง ผมเริ่มทำงานมาสเตอริ่งในปี 1982 เมื่อผมรู้สึกไม่พอใจกับงานมาสเตอร์ของเหล่าวิศวกรที่ทำกับงานรวมเพลงของผม....
ถาม-คุณคิดว่าวงการ audiophile mastering เริ่มต้นขึ้นเมื่อไหร่?
สตีฟ-Mobile Fidelity Sound Labs เริ่มต้นมันในยุคทศวรรษ 70's ด้วยซีรีส์ half-speed mastered ของพวกเขาในการรีอิชชูแผ่นเสียงดังๆ
ถาม-คุณคิดว่าตัวคุณเองเป็นออดิโอไฟล์ไหม?
สตีฟ-เป็นสิ,แน่นอน!
ถาม-นักฟังทั่วไปมักกระเสือกระสนกันเพื่อหาความสมบูรณ์แบบของการฟังดนตรีจากเครื่องเสียง คุณคิดว่ามันเป็นไปได้ไหมที่เราจะฟังดนตรีที่มีคุณภาพด้วยเครื่องเสียงราคาปานกลางที่ชาวบ้านทั่วไปพอจะเอื้อมถึง?
สตีฟ-แน่นอนว่าเป็นไปได้ เราควรจะสามารถได้ยินความแตกต่างได้ในเครื่องเสียงที่เรียบง่ายที่สุด
ถาม-บางคนบอกว่าพวกแผ่นอดิโอไฟล์นั้นมันทำมาเพื่อกลุ่มคนบางกลุ่มเท่านั้น คุณรู้สึกอย่างไรกับเรื่องนี้?
สตีฟ-audiophile pressings ควรจะทำเพื่อทุกๆคน มันเป็นความฝันของผม แต่น่าเสียดายที่ราคาของแผ่นมันกลับสูงเกินกว่าที่คนส่วนใหญ่อยากจะจ่าย เหตผลก็คือค่ายเพลงเล็กๆต้องจ่ายค่าลิขสิทธิ์ให้ค่ายใหญ่ๆเพื่อทำแผ่นแบบนี้ และค่าใช้จ่ายนี้ก็จะแพงเสมอ!
ถาม-ในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมามีหูฟังและแอมป์หูฟังที่มีคุณภาพออกมามากมาย และนักฟังจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆก็สามารถเอื้อมถึง"คำตอบ"นี้ คุณฟังเพลงผ่านหูฟังบ้างไหมและคุณรู้สึกอย่างไรกับปรากฏการณ์นี้ คุณคิดว่าความมหัศจรรย์แห่งเสียงจะเกิดขึ้นได้กับหูฟังไหม?
สตีฟ-ผมพยายามจะไม่ฟังเพลงผ่านหูฟัง ผมพบว่ามันไม่เป็นธรรมชาติและน่ารำคาญสิ้นดี แน่นอน,ตอนผมทำงานวิทยุอยู่หลายปีนั้นผมก็ใส่หูฟังทั้งวัน ดังนั้นอาจเป็นไปได้ว่าผมเอียนมันเต็มทนแล้ว!
ถาม-ระหว่างทรานซิสเตอร์กับหลอด คุณอยู่ข้างไหน?
สตีฟ-ผมเป็นชาวหลอดนะ เครื่องเคราของผมอันไหนถ้าเป็นหลอดได้ผมจะเลือกเป็นหลอดทั้งหมด!
ถาม-คุณมีชุดเครื่องเสียงในฝันไหม,ถ้ามันมีสิ่งนั้นจริงๆ?
สตีฟ-ชุดในฝัน? ผมตอบไม่ได้เพราะผมยังไม่ได้ฟังทุกอย่างทั้งหมดและผมก็ไม่มีทางทำได้! ถ้ามันทำให้ดนตรีมีเสียงออกมาประหนึ่งมีชีวิตและเป็นจริง นั่นแหละคือชุดในฝันสำหรับผม!
ถาม-คุณจำได้ไหมว่ามีชุดเครื่องเสียงไหนที่ทำให้คุณทึ่งสุดๆในแง่ของคุณภาพเสียง?
สตีฟ-ที่ Universal Studios ที่พวกเขาจัดไว้ที่ห้อง Main Projection นั้นเสียงดีจริงๆ และเป็นงานโฮมเมดล้วนๆด้วยสิ
ถาม-คุณคิดว่ามันเป็นไปได้ไหมที่เราจะทำให้เครื่องเสียงฟังออกมาเหมือนดนตรีเล่นสดจริงๆ?
สตีฟ-ไม่นะ และนั่นไม่ควรจะเป็นเป้าหมาย เราควรจะเน้นในจุดที่ว่าเราจะทำดนตรีในหลายๆรูปแบบนั้นให้ฟังออกมาดูดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ การที่จะนำวงซิมโฟนีมาอัดเสียงให้ออกมาเหมือนวงมาเล่นสดในห้องที่บ้านของคุณนั้นเป็นหนทางสู่ความวิกลจริต!
ถาม-อะไรเป็นเป้าหมายของคุณในการทำมาสเตอริ่ง อะไรที่คุณอยากให้ผู้ฟังได้รับ?
สตีฟ-คำของผมก็คือ "ลมหายใจของชีวิต" ถ้ามันให้เสียงเหมือนกับว่ามีคนที่มีชีวิตและหายใจอยู่กำลังเล่นดนตรีให้คุณฟังแทนที่จะเป็นการบันทึกเสียง นั่นแปลว่าผมทำงานสำเร็จแล้ว
ถาม-ดนตรีที่ผมรักส่วนมากจะบันทึกเสียงกันในช่วงปี 50's-70's และเครื่องไม้เครื่องมือในสมัยนั้นก็มักจะเป็นเครื่องหลอดเป็นหลัก คุณคิดว่านั่นทำให้มันมีเสียงที่เป็นเอกลักษณ์รวมทั้งอารมณ์ต่างๆของการบันทึกเสียงหรือไม่?
สตีฟ-ใช่,นั่นเป็นยุคทองของการบันทึกเสียงอนาล็อกโดยแท้และผมก็เกิดไม่ทันมัน ทุกวันนี้ใครๆก็อัดเสียงกันได้และมันก็ส่งผลให้คุณภาพของมันตกต่ำ ผมเคยได้ยินการบันทึกเสียงทีแสนงดงามและเต็มไปด้วยชีวิตชีวาจาก
เมื่อ50ปีก่อน เสียงมันมหัศจรรย์เหลือเกิน!
ถาม-ตอนนี้เครื่องไม้เครื่องมือในการอัดเสียงแบบอนาล็อกตกยุคไปหมดหรือยัง?
สตีฟ-ส่วนใหญ่จะเป็นอย่างนั้น แต่ก็มีสตูดิโอรวยๆบางแห่งยังใช้มันอยู่ แต่ในเมื่อไม่มีใครทำเครื่องแบบนี้ออกมาอีกแล้วถ้าเกิดเครื่องอัดเทปเกิดเจ๊งขึ้นมาตอนอัดๆอยู่นั่นก็อาจเป็นหายนะ! อีกไม่นานของพวกนี้ก็จะกลายเป็นอดีต,ผมกลัวอย่างนั้นนะ
ถาม-คุณคิดยังไงกับ SACD? คิดว่ามันจะอยู่ได้นานไหมหรือจะมีฟอร์แมตใหม่ๆที่สูงกว่าเข้ามาแทนที่?
สตีฟ-SACD มันก็โอเค แต่มันไม่ติดตลาดแล้วจะไปยุ่งกับมันทำไม? ยกเว้นค่ายเพลงใหญ่ๆจะมาอุ้มมันนั่นแหละ ไม่งั้นมันก็รอวันตายได้
ถาม-คุณคิดว่า CD นี่เป็นความผิดพลาดหรือไม่? และมันเชยไปแล้วหรือยัง?
สตีฟ-ความผิดพลาด? ไม่หรอก,แค่มันถูกทำออกมาลวกๆไปหน่อย ผมเคยฟังซีดีที่ให้เสียงเยี่ยมๆ มันอยู่ที่การทำมาสเตอร์! อีกห้าปีซีดีจะตายสนิท!
ถาม-คุณรู้สึกยังไงกับดิจิทัลดาวน์โหลดและยุคใหม่ทั้งหมดของวงการดิจิทัล?
สตีฟ-ดิจิทัลดาวน์โหลดทำให้ผมเบื่อหน่าย มันไม่มีอะไรเซ็กซี่เลยซักนิด!
ถาม-แล้วไวนีลล่ะ มันจะอยู่ต่อไป หรือจะอยู่ในวงแคบๆของคนรักเสียงเพลงจริงๆ?
สตีฟ-ไวนีลทำให้ผมประหลาดใจเสมอ ผมคิดไม่ออกว่าจะเกิดอะไรกับมันต่อไป ที่มันยังอยู่กับเราทุกวันนี้ผมก็แปลกใจแล้ว แต่LP ดีๆสามารถให้เสียงที่ดีอย่างเหลือเชื่อ อย่างที่คุณก็คงทราบดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กุมภาพันธ์ 2015 | 01:06:23 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009 | 10:09:18 AM »

ท่านจ่าพริกไท ผมขอสะด๊วบอันนี้แล

Gentle Giant - In A Glass House (Remaster - USA) 500 Baht

เลขบัญชีท่าน ผมมีแล้วนะ งั่มๆๆ

pm ที่อยู่บ้านมาได้เลยครับ จะรีบจัดส่งให้ ว่าแต่นึกว่าท่านผีจะช่วยอุดหนุน Miles Davis Box Set ด้วยนะเนี่ย ตัดใจขายเลย กล่องสันเหล็กแบบนี้มันหายากแล้วด้วย  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม 2009 | 10:37:00 AM โดย Sgt.Peppers » บันทึกการเข้า
lalink
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009 | 10:48:57 AM »

ท่านจ่าพริกไท ผมขอสะด๊วบอันนี้แล

Gentle Giant - In A Glass House (Remaster - USA) 500 Baht

เลขบัญชีท่าน ผมมีแล้วนะ งั่มๆๆ

โดนตัดหน้าไปซะได้ ฮึ่ม!  โกรธ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009 | 11:00:27 AM »

pm ที่อยู่บ้านมาได้เลยครับ จะรีบจัดส่งให้ ว่าแต่นึกว่าท่านผีจะช่วยอุดหนุน Miles Davis Box Set ด้วยนะเนี่ย ตัดใจขายเลย กล่องสันเหล็กแบบนี้มันหายากแล้วด้วย  ยิงฟันยิ้ม
ก็ไม่กระซิบหลังไมค์นี่ครับ
...
..
.
ผมจะได้ฝากบ็อกซ์ ไมล์-กิล อีแวซ์ ขายด้วยน่ะท่านเอ๋ย
เค้าก็จาเอาเต่าทอง-โมโน ด้วยนะ
ขอฝากพ่วงคุณจ่าฯไว้เลยนะ

โดนตัดหน้าไปซะได้ ฮึ่ม!  โกรธ
เวลา และ วารี ไม่คอยใครครับ ท่าน lalink ฮิฮิ
ตัวเองจะเอากล่องเค้ามั้ยล่ะ
(แอบปล่อยของในกระทู้คนอื่น)  ยิงฟันยิ้ม

Fog
Blade Runner

« ตอบ #19 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009 | 03:06:33 PM »

ชักสองจิตสองใจซะแล้ว กับ Bass Communion อีกสองชุดเนี่ยครับ ฮ่าๆๆๆ

TRON

« ตอบ #20 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009 | 03:23:48 PM »

ชักสองจิตสองใจซะแล้ว กับ Bass Communion อีกสองชุดเนี่ยครับ ฮ่าๆๆๆ

น้องเหม่งจองแล้วนะครับ เอา Porcupine Tree Sampler 2008 แทนได้มั๊ย เป็นแผ่นรวมเพลงงานเดี่ยวของสมาชิก PT ซื้อจากเว็บโดยตรงมาเลย ขาย 400 Baht ครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม 2009 | 03:43:49 PM โดย Sgt.Peppers » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #21 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009 | 03:45:55 PM »

Opeth - Lamentations (USA - Live 2 CD - Sealed) 600 Baht

ตัวนี้ลดราคานะครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม 2010 | 09:28:28 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #22 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009 | 07:02:49 PM »

Daturah - Daturah EP (German Post Rock) 400 Baht  ยิ้มกว้างๆ

ขายแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม 2010 | 08:20:38 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #23 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009 | 09:22:40 PM »

Updated รายการจองแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

Bass Communion - Dronework 300 Baht
Bass Communion - Lost (CD + DVD-A) 500 Baht
Prince / Symbol (US) 300 Baht
Prince / Come (Japan No Obi) 300 Baht
Coldplay / In My Place (UK) 200 Baht
Coldplay / The Scientist (UK) 200 Baht
Coldplay / Clocks (UK) 200 Baht
Coldplay / God Put A Smile Upon Your Face (UK) 200 Baht
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม 2009 | 10:19:29 PM โดย Sgt.Peppers » บันทึกการเข้า
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #24 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2009 | 05:10:48 AM »

Updated รายการจองแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

Bass Communion - Dronework 300 Baht
Bass Communion - Lost (CD + DVD-A) 500 Baht
Prince / Come (Japan No Obi) 300 Baht
Coldplay / In My Place (UK) 200 Baht
Coldplay / The Scientist (UK) 200 Baht
Coldplay / Clocks (UK) 200 Baht
Coldplay / God Put A Smile Upon Your Face (UK) 200 Baht

ง่ะ ใครจอง Coldplay ซะเกลี้ยงเลย

แง๊ ๆ ๆ  ร้องไห้

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
Fog
Blade Runner

« ตอบ #25 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2009 | 08:22:39 AM »

Daturah - Daturah EP (German Post Rock) 400 Baht  ยิ้มกว้างๆ

งั้นขอจอง Daturah แทนละกันฮะ

TRON

« ตอบ #26 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2009 | 09:53:12 AM »

Bass Communion - Loss (CD + DVD-A) 500 Baht
Prince / Diamonds & Pearls (USA) 200 Baht
Daturah / Daturah EP 400 Baht
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม 2009 | 01:34:11 PM โดย Sgt.Peppers » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #27 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2009 | 08:16:07 PM »

โอ้.. ขออำภัยท่าน lalink อย่างสูงเลยนะนี่
สงสัยใจตรงกันแฮะ
คราวนู้น
จอง The Eagles / Desperado ( Japan Mini Lp W/Obi, New ) อ้ะ
เดี๋ยวไปหาของแลกให้ครับ  ยิ้มเท่ห์
ยิ้มเท่ห์

มาไม่ทัน  โดนท่านผีตัดหน้าไปแล้ว  ลังเล

มาคราวนี้อีก
เจอกันคราวหน้า จะเลี้ยงไอติมนะจ๊ะท่าน ฮิฮิ

เงินยังไม่ได้จ่าย เลยช็อปปิ้งต่อจ้า จ่าสิทธิตรอน
Duran Duran - Greatest (Japan + Obi) 400 Baht

ยังมีลงอีกรึเปล่าเอ่ย
 จะได้ช็อปวันละแผ่น งุงิ งุ่มงั่ม

TRON

« ตอบ #28 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2009 | 09:05:22 PM »

โอ้.. ขออำภัยท่าน lalink อย่างสูงเลยนะนี่
สงสัยใจตรงกันแฮะ
คราวนู้น
จอง The Eagles / Desperado ( Japan Mini Lp W/Obi, New ) อ้ะ
เดี๋ยวไปหาของแลกให้ครับ  ยิ้มเท่ห์
ยิ้มเท่ห์

มาไม่ทัน  โดนท่านผีตัดหน้าไปแล้ว  ลังเล

มาคราวนี้อีก
เจอกันคราวหน้า จะเลี้ยงไอติมนะจ๊ะท่าน ฮิฮิ

เงินยังไม่ได้จ่าย เลยช็อปปิ้งต่อจ้า จ่าสิทธิตรอน
Duran Duran - Greatest (Japan + Obi) 400 Baht

ยังมีลงอีกรึเปล่าเอ่ย
 จะได้ช็อปวันละแผ่น งุงิ งุ่มงั่ม

จะเก็บไว้ให้ครับ จริงๆยังมีอีกเยอะครับ แต่ยังตัดใจไม่ลง ว่างๆแวะมาดูได้เรื่อยๆครับ  ยิงฟันยิ้ม
TRON

« ตอบ #29 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2009 | 09:06:17 PM »

Bass Communion - Loss (CD + DVD-A) 500 Baht
Prince / Diamonds & Pearls (USA) 200 Baht
Prince - Chaos & Disorder (USA) 300 Baht
Daturah / Daturah EP 400 Baht
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม 2009 | 03:07:09 PM โดย Sgt.Peppers » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 35
พิมพ์