เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

25 เมษายน 2024 | 02:13:36 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The Sameใครชอบคณะ Status Quo บ้าง ?
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบคณะ Status Quo บ้าง ?  (อ่าน 36508 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #60 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013 | 12:39:48 PM »

...หรือว่าภาพใหม่ๆ  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2013 | 12:41:20 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #61 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013 | 12:42:55 PM »

รวมทั้งเรื่องราวเกี่ยวกับวงเขียนแบบย่อๆ มีให้อ่านกันพอหอมปากหอมคอ...

« ตอบ #62 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013 | 12:43:57 PM »

สำหรับผมแล้วต้องมีไว้ในคอลเล็คชั่น...พลาดไม่ได้หรอกครับ!

« ตอบ #63 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013 | 12:46:05 PM »

สำหรับ Limited Edition 2-CD set ที่ผมคว้ามาทั้งสองนั้นเป็นอย่างที่เห็นดังรูปภาพข้างล่าง...

ทางเว็ปไซ้ท์ที่จำหน่ายแผ่นใช้วิธีสั่งพิมพ์หน้าปกเหมือนกันหมดทั้ง 9 ชุดซึ่งเป็น digipak แบบ tri-fold และติดสติคเกอร์วันที่ของคอนเสิร์ต
ไว้ด้านหลัง...ก๊อปปี้ของผมดันติด "เบี้ยว" เอียงไปข้างนึงด้วย  ฮืม  ฮืม  ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2013 | 01:33:30 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #64 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013 | 12:50:51 PM »

เปิดกางออกมาสวยงามครับ  และตัวแผ่นซีดีก็มีเลเบิ้ลพิมพ์มาอย่างดีเสียด้วย ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2013 | 12:53:21 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #65 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013 | 12:51:31 PM »

พี่โป่งครับ แผ่นชุด Tokyo Quo ที่พี่กรุณาไรท์มาให้ผมคือ ไลฟ์ปี 1977 ไช่ไหมครับ
แล้ว Status Quo นี่เล่นแนวเดียวกับ Grand Funk รึเปล่าครับ

« ตอบ #66 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013 | 12:55:04 PM »

พี่โป่งครับ แผ่นชุด Tokyo Quo ที่พี่กรุณาไรท์มาให้ผมคือ ไลฟ์ปี 1977 ไช่ไหมครับ

เล่นที่ Sun Plaza Hall ปี 1976 ครับ แต่ออกในปี 1977...

...ความจริงถ้าเล่นแผ่นในรถน่าจะมีข้อมูลขึ้นมาบนหน้าจอนะครับ เพราะว่าผมเสียเวลาอัดจากแผ่นเสียงและพิมพ์รายละเอียดอยู่ตั้งนาน!

แล้ว Status Quo นี่เล่นแนวเดียวกับ Grand Funk รึเปล่าครับ

คนละแนวกันเลยขอรับกระผม   ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2013 | 12:57:40 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #67 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013 | 01:00:07 PM »

แต่เสียตรงที่ว่าไม่มีรายชื่อเพลงพิมพ์กำกับไว้ไม่ว่าจะเป็นด้านในหรือด้านนอกของปก ทั้งๆ ที่ทางคณะเล่นเพลงเหมือนกันและเรียงลำดับตรงไปตรงมา
ไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลยซักคืนเดียว  โกรธ  โกรธ  โกรธ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2013 | 01:34:45 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #68 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013 | 01:03:06 PM »

อีกอย่างนึงก็คือว่า ตัวแผ่นซีดีดันเป็น CD-R ซะฉิบ แต่ยังดีที่สั่งทำและพิมพ์เลเบิ้ลจากโรงงานอย่างดีไม่ใช่เป็นแค่การปริ้นท์จากคอมพิวเตอร์
เหมือนกับพวกที่เรียกกันว่า Pro-CD-R ทั่วไป  ลังเล

แล้วก็ซอง inner sleeve ที่เห็นทั้งสองไม่มีแถมมาให้นะครับ ผมนำมาสอดใส่ให้มันเองทั้งสองชุดกันรอยขีดข่วนซึ่งเกิดได้ง่ายมากกับหน้าปก
กระดาษประเภทนี้  เจ๋ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2013 | 01:05:07 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #69 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013 | 01:03:18 PM »

เล่นที่ Sun Plaza Hall ปี 1976 ครับ แต่ออกในปี 1977...

...ความจริงถ้าเล่นแผ่นในรถน่าจะมีข้อมูลขึ้นมาบนหน้าจอนะครับ เพราะว่าผมเสียเวลาอัดจากแผ่นเสียงและพิมพ์รายละเอียดอยู่ตั้งนาน!

คนละแนวกันเลยขอรับกระผม   ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณครับ

คือเครื่องเล่นในรถผม มันไม่บอกรายละเอียดขนาดนั้นขอรับ เดี๋ยวผมหาเวลาไปเปิดกับเครื่องเล่นในบ้านละกันครับ
ลองพี่โป่งอัดให้โดยต้นฉบับมาจากแผ่นเสียง คงต้องรักษา และทะนุถนอมหน่อยครับ

« ตอบ #70 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013 | 01:06:27 PM »

ขอบคุณครับ

คือเครื่องเล่นในรถผม มันไม่บอกรายละเอียดขนาดนั้นขอรับ เดี๋ยวผมหาเวลาไปเปิดกับเครื่องเล่นในบ้านละกันครับ
ลองพี่โป่งอัดให้โดยต้นฉบับมาจากแผ่นเสียง คงต้องรักษา และทะนุถนอมหน่อยครับ

ผมกล้ารับประกันว่า "เสียงดี" กว่าแผ่นซีดีครับ เพราะว่าผมก็มีซีดีเวอร์ชั่นเก็บสะสมอยู่ด้วยแต่ไม่ได้นำมาทำเป็นต้นฉบับ!

ส่วนเพลงแถมทั้ง 6 แทร็ค น่าสนใจไม่แพ้กันแน่นอน...ลองฟังดูครับ สไตล์ดนตรีของคณะ Status Quo ไม่หนักเพราะเป็นผู้ดีเก่าฟังเบาๆ แล้ว
โยกสะโพกอย่างเดียว ไม่ถึงกับต้องส่ายหรือว่าโยกหัวหรอกคร้าบบบบบบบ   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2013 | 01:11:03 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
JKNoremorse

« ตอบ #71 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013 | 01:25:11 PM »

ขอบคุณครับ

ผมกล้ารับประกันว่า "เสียงดี" กว่าแผ่นซีดีครับ เพราะว่าผมก็มีซีดีเวอร์ชั่นเก็บสะสมอยู่ด้วยแต่ไม่ได้นำมาทำเป็นต้นฉบับ!

ส่วนเพลงแถมทั้ง 6 แทร็ค น่าสนใจไม่แพ้กันแน่นอน...ลองฟังดูครับ สไตล์ดนตรีของคณะ Status Quo ไม่หนักเพราะเป็นผู้ดีเก่าฟังเบาๆ แล้ว
โยกสะโพกอย่างเดียว ไม่ถึงกับต้องส่ายหรือว่าโยกหัวหรอกคร้าบบบบบบบ   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ขอบพระคุณขอรับบบบบ ..... ท่านพี่

By the way.
พี่โป่งเข้าไปรีวิวงานชุด 13 กับ Clockwork Angels  ของสามผู้เร่งเร้า ให้อ่านกันหน่อยนะคร้าาาาบบบ ...
(ปูเสื่อ เปิดแอร์ ย้อมวิสกี้ .... มานานแล้ว)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #72 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013 | 01:26:35 PM »

ขอบคุณครับ

โยกสะโพกอย่างเดียว ไม่ถึงกับต้องส่ายหรือว่าโยกหัวหรอกคร้าบบบบบบบ   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ขอบพระคุณขอรับบบบบ ..... ท่านพี่

By the way.
พี่โป่งเข้าไปรีวิวงานชุด 13 กับ Clockwork Angels  ของสามผู้เร่งเร้า ให้อ่านกันหน่อยนะคร้าาาาบบบ ...
(ปูเสื่อ เปิดแอร์ ย้อมวิสกี้ .... มานานแล้ว)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตามนี้เลยครับ รอ รอ อยู่ หึหึ

« ตอบ #73 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013 | 01:38:39 PM »

คราวนี้มาบอกสาเหตุว่าทำไมผมจึงซื้อแผ่นแสดงสดทั้งสองชุดนี้มาเก็บสะสมไว้ ไม่คว้ามาทั้ง 9 ชุดทั้งๆ ที่ชอบพอกับวงดนตรีคณะนี้พอสมควร ?

ตอนแรกนั้นผมคิดว่าจะ "ลอง" ฟังดูก่อนทั้งสองคืน และทราบรายละเอียดว่าจะมีอัลบั้มบันทึกการแสดงสดผลิตออกมาวางจำหน่ายอย่างเป็นทาง
การในเวลาอีกไม่นาน ซึ่งทางวงตัดสินใจใช้คอนเสิร์ตจากสถานที่อีก 3 เมืองที่ผมไม่ได้ซื้อเอาไว้ คือ Hammersmith, Wembley, และ Academy

ที่ Wembley มีทำเป็น DVD กับ Blu-Ray เต็มคอนเสิร์ต และยังมี CD version แถมมาให้อีกต่างหาก (แต่ในแผ่นซีดีมีเพลงไม่ครบ)

ที่ Hammersmith จะถูกผลิตเป็น 2-CD set แต่นำคอนเสิร์ตสองคืนมารวมกันเป็นหนึ่งเดียว

ที่ Academy เป็นต้นฉบับของแผ่นไวนิล double album และเป็นการคัดเลือกบทเพลงจากสองคืนมาบรรจุไว้ในหนึ่งอัลบั้มเช่นกัน

เมื่อผมได้ฟังคอนเสิร์ตจากแผ่นทั้งสองในเมือง Wolverhampton และ Manchester แล้ว ถึงกับ "หัวเสีย" เลยครับ เนื่องจากว่า "อารมณ์" ของ
คณะ Status Quo ไม่ได้เหมือนกันกับคณะ Deep Purple ที่มีการ improvise ในแต่ละคืนตอนช่วงโซโล่ออร์แกนหรือว่ากีตาร์ก็ตามที !!!

พวกเค้าเล่นดนตรีบนเวทีแสดงสดเหมือนกันทุกคืนครับ ลีดกีตาร์ไม่มีการเปลี่ยนแปลงในคอนเสิร์ตแต่ละครั้ง และก็เป็นธรรมดาของวงดนตรีคณะนี้
ที่ผมได้ "ลืม" คิดไปตั้งแต่แรกเริ่มเสียสตางค์ มัวแต่ดีใจกับการรียูเนี่ยนอยู่อย่างเดียว!  อายจัง

...ไม่ว่าจะเป็นวงดนตรีระดับโลกชื่อเสียงโด่งดังคณะใด "ส่วนมาก" มักจะเล่นบนเวทีแสดงสด "ซ้ำ" แบบนี้กันทั้งนั้น  ตกใจ

สรุปแล้วโครงการเก็บสะสมให้ครบหมดคงต้อง "หยุด" อยู่ตรงนี้อย่างแน่นอน แค่มีคอนเสิร์ตครบทุกแห่งก็น่าจะเพียงพอต่อตัณหา (หากซื้อ Boxset
มาอีกในภายหลัง)  ที่เล่นคอนเสิร์ตเบิ้ลกันสองคืนก็ไม่เป็นการแปลกที่จะมีแผ่นแต่ละรูปแบบเก็บสะสมอยู่อย่างละชุด ซึ่งผมถือว่าเป็นสิ่งดีเสียอีกที่
เป็นเจ้าของอัลบั้ม "รวมเพลง" เวอร์ชั่นดีที่สุดแล้วในแต่ละสถานที่

ทั้งรูปแบบ DVD, Blu-Ray, CD, 2CD, และ Vinyl  จะมีบทเพลงซ้ำและเหมือนกันหมดทุกแทร็ค แถมยังเรียงรายชื่อกันแบบตรงเปี้ยบไม่มีผิดเพี้ยน
และที่สำคัญก็คือ อารมณ์ในแต่ละคืนนั้นใกล้เคียงกันมากมาก !!!

หากคิดดูให้ดี มีแค่อัลบั้มสองชุดนี้คือ Wolverhampton กับ Manchester ก็น่าจะโอเคแล้ว เพราะว่าเท่าทีฟังมาคณะ Status Quo เล่นดนตรีกัน
แต่ละคอนเสิร์ตแบบไม่มีอะไรแตกต่างมากไปกว่ากันสักเท่าไหร่นัก  ยิ้มกว้างๆ

...จะใช้จ่ายให้มันสิ้นเปลืองกันไปทำไมล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2013 | 01:36:49 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #74 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013 | 01:47:13 PM »

By the way.

รอก่อนนะครับ ผมขอผลัดเป็นเดือนหน้า ตอนนี้ไม่ค่อยมีเวลาเลย แต่ได้ถ่ายรูปเอา "13" ไว้แล้ว จะบอกให้!!!
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
พิมพ์