เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 01:18:48 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The Sameใครชอบคณะ Status Quo บ้าง ?
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบคณะ Status Quo บ้าง ?  (อ่าน 36558 ครั้ง)
bhundharig
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009 | 09:26:06 PM »

ชอบเพลง Gerdundula ที่สุดครับ
เพลงมันส์แล้ว คอนเสิร์ทมันส์กว่าครับ

You wired me awake
And hit me with a hand of broken nails
no7
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009 | 12:17:01 PM »

ฉายานักหวดกีตาร์ตัวฉกาจครับ

เมื่อต้นปี 2008 เกือบจะได้เจอพวกเขาแล้ว  แต่โครงการถ่ายหนังในไทยดันโดนเลื่อนพร้อมกับโชว์ของวงด้วย

โชคดี ผมได้ดูตอนไปทัวร์ญี่ปุ่นปีนั้นพอดี
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009 | 01:27:14 PM »

อีกเพลงที่ตีคอร์ดมัน คือเพลง Don't Drive My Car ที่จังหวะโจ้ะมากๆด้วย
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #18 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2009 | 11:51:45 AM »

เพราะว่าคณะ Status Quo เป็นวงดนตรีที่เล่นสดบนเวทีได้ดุเดือด ก็เลยมี live album ปล่อยออกมาหลายชุด
แต่ชุดที่หาซื้อยากทั้งรูปแบบ LP กับ CD แถมยังราคาแพงอีกด้วยก็เห็นจะเป็นอัลบั้มชุด Tokyo Quo (1977)
ที่ประเทศญี่ปุ่นทำออกมาขายปีเดียวกันกับ อัลบั้มคู่ชุด Status Quo Live (1977)

หน้าปกของ double live album ชุดนี้มีสองแบบครับ...

Artwork แบบนี้เฉพาะของประเทศสหรัฐอเมริกา

ส่วน Artwork แบบนี้คือแบบที่เห็นทั่วๆ ไป

ส่วนนี่คือรูปถ่ายของอัลบั้มเดี่ยวชุด Tokyo Quo ครับ.

แล้วก็ยังมีชุดแสดงสดอีกหลายชุดนะครับ รวมทั้งวีดีโอกับดีวีดีคอนเสิร์ตด้วย เรียกว่าดูกันได้เต็มตาเต็มอิ่มกันเลยทีเดียว.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2009 | 12:46:41 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #19 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 09:09:48 AM »

ไม่ทราบว่าผลงานชุด Rockin' All Over The World (โปรดิวซ์โดย Pip Williams) เจ๋งหรือเปล่าครับ? ถ้าเจ๋ง และเจอ ผมจะได้คว้ามาฟังครับ
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #20 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 09:34:34 AM »

ไม่ทราบว่าผลงานชุด Rockin' All Over The World (โปรดิวซ์โดย Pip Williams) เจ๋งหรือเปล่าครับ? ถ้าเจ๋ง และเจอ ผมจะได้คว้ามาฟังครับ

ตามความเห็นผม ชุดนี้ก็เหมือนๆกับ studio album อื่นๆของ Status Quo ที่ส่วนใหญ่จะมีเพลงเด็ดอยู่ 2-3 เพลง โดยเฉพาะฃุดหลังปี 77,78
อยากจะแนะนำว่าก่อนปี 77 ได้ชุด Live ตามที่พี่โป่งแนะนำทีเดียวจบ ส่วนหลัง 77 ซื้อชุดรวมน่าจะประหยัดกว่าครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #21 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 10:08:52 AM »

คุณปีศาจฯ ชอบสะสมแผ่นเสียงจากประเทศญี่ปุ่น ผมว่าลองหาแผ่น Tokyo Quo มาฟังซิครับ แล้วก็พยายามหารุ่นที่มี Obi
ติดมาด้วยนะ เพราะว่าของก็อปปี้ผมเองที่มีในคอลเล็คชั่นยังไม่มี Obi เลยครับ  เศร้า  เศร้า  เศร้า

แล้วผมก็มีแผ่นซีดีเอาไว้เปิดฟังอีกชุดนึงด้วย...

อัลบั้มชุดนี้ค่อนข้างแพง และ หายาก ร้านที่ขายแผ่นญี่ปุ่นเยอะๆ ที่เจ้าของร้านหน้าบึ้งไม่มีแผ่นแบบนี้ให้ซื้อหรอกครับ ไม่ต้องไปดูเลย
ท่องโลกไซเบอร์จะดีกว่าหลายเท่านัก !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2010 | 10:14:50 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #22 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 10:12:58 AM »

สงสัยจะได้ฉายาใหม่เป็น ร้านโอบิบึ้ง ซะแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #23 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 01:06:05 PM »

คุณปีศาจฯ ชอบสะสมแผ่นเสียงจากประเทศญี่ปุ่น ผมว่าลองหาแผ่น Tokyo Quo มาฟังซิครับ แล้วก็พยายามหารุ่นที่มี Obi
ติดมาด้วยนะ เพราะว่าของก็อปปี้ผมเองที่มีในคอลเล็คชั่นยังไม่มี Obi เลยครับ  เศร้า  เศร้า  เศร้า

แล้วผมก็มีแผ่นซีดีเอาไว้เปิดฟังอีกชุดนึงด้วย...

อัลบั้มชุดนี้ค่อนข้างแพง และ หายาก ร้านที่ขายแผ่นญี่ปุ่นเยอะๆ ที่เจ้าของร้านหน้าบึ้งไม่มีแผ่นแบบนี้ให้ซื้อหรอกครับ ไม่ต้องไปดูเลย
ท่องโลกไซเบอร์จะดีกว่าหลายเท่านัก !!!
ขอบคุณครับ เอาไว้ถ้าเจอแผ่นที่พี่แนะนำ ผมจะคว้าไว้เลยครับ
ว่าแต่เจ้าของร้านหน้าบึ้งที่พี่ว่านี้ อยู่เมืองไทยหรือเมืองนอกครับ?

« ตอบ #24 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 01:17:25 PM »

ขอบคุณครับ เอาไว้ถ้าเจอแผ่นที่พี่แนะนำ ผมจะคว้าไว้เลยครับ
ว่าแต่เจ้าของร้านหน้าบึ้งที่พี่ว่านี้ อยู่เมืองไทยหรือเมืองนอกครับ?

...เมืองไทยครับ

ถ้าอยากฟังก่อนผมไรท์แผ่น Tokyo Quo นี้ลง CD-R ให้ได้ครับ บอกมาก็แล้วกัน เสียง CD ต้นฉบับค่อนข้างหม่น
แต่ผมอัดและดึง EQ ไว้แล้วครับ คุณภาพดีกว่าเก่าหน่อยนึง   ยิ้มกว้างๆ

เออ...ลืมไปเลย  คุณปีศาจฯ ได้รับแผ่นเรดิโอโชว์ของคณะ Rush ที่ผมฝากคุณโปโลตูนไปแล้ว หรือยังครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2010 | 01:19:32 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #25 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 01:26:49 PM »

ถ้าอยากฟังก่อนผมไรท์แผ่น Tokyo Quo นี้ลง CD-R ให้ได้ครับ บอกมาก็แล้วกัน เสียง CD ต้นฉบับค่อนข้างหม่น
แต่ผมอัดและดึง EQ ไว้แล้วครับ คุณภาพดีกว่าเก่าหน่อยนึง   ยิ้มกว้างๆ

เออ...ลืมไปเลย  คุณปีศาจฯ ได้รับแผ่นเรดิโอโชว์ของคณะ Rush ที่ผมฝากคุณโปโลตูนไปแล้ว หรือยังครับ?
ผมรบกวนพี่ panyarak อีกต่อหนึ่งครับพี่ เพราะพี่ panyarak กับคุณปีศาจ มี connection ที่ใกล้ชิดกันอยู่น่ะครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #26 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 01:34:54 PM »

ได้รับแล้วครับพี่ ขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบ #27 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 10:54:01 PM »

ชอบหรือไม่ชอบขนาดไหน...คณะ Status Quo  นี่ ผมซื้อกล่องเหล็กมาเก็บสะสมเลยล่ะครับ...

พร้อมด้วยแผ่นเสียง 12" ซิงเกิ้ลอีกหนึ่งแผ่น...

หลังจากนั้นไม่นานท่านเซ่อร์ทั้งสี่ก็เข็นอัลบั้มนี้ออกมาเยาะเย้ย...

ไม่ว่าวงอะไรๆ ผมก็โดนหลอกซื้อพวก limited edition เอามาเก็บสะสมไว้ก่อนทุกครั้งเล้ย  เศร้า  เศร้า   ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2010 | 11:00:06 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #28 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 01:53:41 PM »

ตามความเห็นผม ชุดนี้ก็เหมือนๆกับ studio album อื่นๆของ Status Quo ที่ส่วนใหญ่จะมีเพลงเด็ดอยู่ 2-3 เพลง โดยเฉพาะฃุดหลังปี 77,78
อยากจะแนะนำว่าก่อนปี 77 ได้ชุด Live ตามที่พี่โป่งแนะนำทีเดียวจบ ส่วนหลัง 77 ซื้อชุดรวมน่าจะประหยัดกว่าครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ถ้าไม่ชอบฟังเพลงในแบบแสดงสด ผมขอแนะนำให้ซื้ออัลบั้มชุด Quo (1974) มาลองครับ ผมรับประกันคุณภาพ โดยเฉพาะเพลง
Back Water/Just Take Me, Lonely Man และ Don't Think It Matters

ยุคนี้เป็นช่วงเวลาที่ทางคณะ Status Quo เข้าสู่ความเป็นฮาร์ดร็อคอย่างเต็มตัว...

ถ้าซื้อมาฟังแล้วไม่ชอบผมขอซื้อต่อครับ.
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #29 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010 | 09:28:41 PM »

ชอบหรือไม่ชอบขนาดไหน...คณะ Status Quo  นี่ ผมซื้อกล่องเหล็กมาเก็บสะสมเลยล่ะครับ...

พร้อมด้วยแผ่นเสียง 12" ซิงเกิ้ลอีกหนึ่งแผ่น...

หลังจากนั้นไม่นานท่านเซ่อร์ทั้งสี่ก็เข็นอัลบั้มนี้ออกมาเยาะเย้ย...

ไม่ว่าวงอะไรๆ ผมก็โดนหลอกซื้อพวก limited edition เอามาเก็บสะสมไว้ก่อนทุกครั้งเล้ย  เศร้า  เศร้า   ร้องไห้
น่าสนไหมครับพี่
มี 3แผ่นใช่ไหมครับ
ตอนนี้ราคาพอรับได้อยู่ ไม่ถึง พันบาท

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
พิมพ์