เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

01 พฤษภาคม 2024 | 07:16:24 AM
หน้า: [1] 2 3 ... 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: LED ZEPPELIN BOOTLEGS !!!  (อ่าน 39216 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009 | 05:16:34 PM »

ใครมีแผ่น bootleg ไม่ว่าจะรูปแบบไหนของคณะ Led Zeppelin มาช่วยกันแชร์ดูได้ตรงนี้เลยครับ.
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009 | 08:46:21 PM »

ใครมีแผ่น bootleg ไม่ว่าจะรูปแบบไหนของคณะ Led Zeppelin มาช่วยกันแชร์ดูได้ตรงนี้เลยครับ.

ต้องขอโทษคุณโป่งด้วยครับ ที่ยังไม่ได้ลงรูปให้
เพิ่งไปรับกล้องมาเมื่อวาน ตอนแรกคิดว่าจะถ่ายลงวันนี้ แต่ลูกค้าดันมาเรียกให้ไปพบ เสียเวลาไปทั้งวันเลยครับ
วันพรุ่งนี้ การไฟฟ้าก็จะมาปรับปรุงสายไฟในหมู่บ้าน ดับไฟอีกทั้งวัน (ครั้งที่ 3 ในรอบ 2 สัปดาห์  ฮืม)
คิดว่าวันพฤหัสนี้คงลงได้แล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009 | 03:17:45 AM »

ต้องขอโทษคุณโป่งด้วยครับ ที่ยังไม่ได้ลงรูปให้
เพิ่งไปรับกล้องมาเมื่อวาน ตอนแรกคิดว่าจะถ่ายลงวันนี้ แต่ลูกค้าดันมาเรียกให้ไปพบ เสียเวลาไปทั้งวันเลยครับ
วันพรุ่งนี้ การไฟฟ้าก็จะมาปรับปรุงสายไฟในหมู่บ้าน ดับไฟอีกทั้งวัน (ครั้งที่ 3 ในรอบ 2 สัปดาห์  ฮืม)
คิดว่าวันพฤหัสนี้คงลงได้แล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไม่เป็นไรครับ นี่มันเป็นการเพิ่มความสุขของงานอดิเรก เมื่อไหร่ที่ติดงานก็ต้องเอางานหลักไว้ก่อนครับ
แล้วไอ้เรื่องไฟฟ้านี่มันก็เป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้เหมือนกัน

ของดียังงัยๆ ก็รอได้อยู่แล้ว แต่ผมว่าน่าจะเปิดอีกกระทู้นึงนะครับ เป็น 501 Bootleg Series อะไรทำนองนี้ :-)

ผมอยากจะดูผลงานบู้ทเล็คของวง Led Zeppelin ที่สมาชิก Thai Prog. ทุกท่านมีอยู่ในกระทู้นี้ครับ เพราะว่า สรรพคุณกับชื่อเสียง ของวงนี้ ใครๆ ก็รู้ว่าเค้าเป็นเจ้าพ่อของแผ่น bootleg มาเป็นเวลานานหลายทศวรรษแล้ว

ถ้าผมจำไม่ผิด คณะ Led Zeppelin น่าจะมีผลงานที่เป็นแผ่นบู้ทเล็คจำนวนมากกว่าแผ่นบู้ทเล็คของคณะ The Beatles เสียอีก !!!

คนที่สะสมผลงานของคณะ Led Zeppelin ทุกคน ผมคิดว่าน่าจะมีเคยมีแผ่นบู้ทเล็คเก็บเอาไว้หรือไม่ก็ต้องเคยฟังบ้าง ไม่มากก็น้อย
จริงมั้ยครับ โดยเฉพาะสมัยเทป 501 นี่อย่างน้อยก็ต้องมีสาวกคนไหนซื้อมาลองซักม้วนนึงล่ะครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2009 | 12:39:05 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009 | 01:48:40 PM »

ผมขอเริ่มเลยก็แล้วกันด้วยบู้ทเล็คชุดแรกที่ชื่อว่า The Song of Detroit ...

CD1 : Dazed And Confused, Stairway To Heaven.
CD2 : Moby Dick, Heartbreaker, Whole Lotta Love, Dancing Days.

มันเป็นเรื่องน่าแปลกที่ซีดีบู้ทเล็คชุดนี้เป็น limited edition ซึ่งแผ่นที่ผมมีเก็บสะสมอยู่นั้นเหมือนกับรูปภาพทุกอย่าง ยกเว้นเพียงแต่ว่า
แผ่นของผมมันไม่มีตัวเลขปั้มด้านมุมล่างขวามือว่าเป็นก้อปปี้ที่เท่าไหร่ ?

รายละเอียดสถานที่แสดงความจริงแล้วเป็นอย่างนี้ครับ...
เพลงในแผ่นแรกเป็นคอนเสิร์ตสมัยปี ค.ศ. 1973 เมื่อวันที่ 26 พฤษภาคม จาก Salt Palace Arena เมือง Salt Lake City ประเทศ
สหรัฐอเมริกา ส่วนแผ่นที่สองเป็นคอนเสิร์ตเมื่อวันที่ 13 กรกฎาคม ปีเดียวกันจาก Cobo Hall เมือง Detroit ประเทศสหรัฐอเมริกา
ไม่ใช่คอนเสิร์ตจากเมือง Detroit ทั้งหมดเหมือนกับที่พิมพ์บอกเอาไว้บนหน้าปก

โปรดสังเกตุว่า artwork เลียนแบบผลงานชุด The Song Remains The Same ได้ไม่เลวเลยทีเดียวไม่ว่าจะเป็น front หรือว่า back cover
อีกทั้งด้านหน้าของ CD ทั้ง 2 แผ่นสกรีนด้วยรูปของอัลบั้มชุด Houses Of The Holy ที่เป็นสีแดงและน้ำเงินล้วนตามลำดับ ดูแล้วสดใสดี

ซื้อมาไม่ไกล้ไม่ไกลนี่หรอกครับ มิวสิควัน นั่นเอง
เมื่อก่อนนี้ทางร้านสั่งแผ่นประเภทนี้มาขายอยู่พักนึง ราคาก็พอยอมรับได้ แต่ทุกวันนี้จำไม่ได้แล้วว่าชุดนี้ซื้อมาราคาเท่าไหร่

หน้าปกบอกว่าเป็น soundboard recording พอฟังดูแล้วก็โอเค ไม่น่าเกลียด ถ้าให้เกรดคงได้แค่ B
ก็อย่างที่คุณ Panyarak เคยบอกแล้วว่า แผ่นหน้าปกสวยๆ อย่างนี้ (ซึ่งชุดนี้ก็เข้าเค้า) คุณภาพเสียงมักจะไม่ค่อยดีนัก

สำหรับเพลงที่ดีที่สุดตามความเห็นของผมน่าจะเป็นเพลง Moby Dick เพราะว่า John "Henry" Bonham โซโล่กลองได้สะใจ Robert Plant
ถึงกับชักชวนคนดูให้โก้งโค้งคำนับเพื่อเป็นการคารวะแด่มือกลองผู้ล่วงลับคนนี้ แล้วก็พูดซ้ำอยู่หลายหนด้วย

อีกอย่างนึงที่ทำให้ผมตัดสินใจซื้อ 2CD's ชุดนี้ก็คือเพลงสุดท้ายในแผ่นที่สองที่ชื่อว่า Dancing Days นานๆ ถึงจะเห็นเพลงนี้เล่นสดๆ ซักที
เลยนึกอยากฟังขึ้นมา  แต่ปรากฏว่าต้องผิดหวัง เพราะในแผ่นโดนหรี่จบ มีอยู่ไม่เต็มเพลง !!!

นี่คือผลเสียของแผ่นบู้ทเล็คบางชุด ที่คนซื้อไม่สามารถเปิดฟังก่อนได้
ในกรณีของผม ร้านมิวสิควัน ใจดี อนุญาติให้ทดลองฟังได้ ...มันเป็นความผิดของผมเองแหละครับที่เกรงใจเค้าไปหน่อย.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2009 | 08:56:02 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009 | 04:17:14 PM »

เดี๋ยวนี้ Format ที่มีการพิมพ์ปกหายากเข้าไปทุกวัน กลายเป็นต้องไปดาวน์โหลดมาฟัง ซึ่งฟังแล้วก็ผ่านไป
แม้ว่าเสียงจะไม่ดี แต่ขึ้นชื่อว่าเป็น Bootleg ต้นกำหนิด ก็ควรค่าแก่การเก็บครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009 | 04:34:46 PM »

ซีดีชุดนี้ตั้งชื่อไว้แปลกๆ ว่า Put Led In Your Pencil

หน้าปกกางออกได้ทั้ง 4 ด้านพร้อมรูปเดี่ยวของสมาชิกแต่ละคนรวมทั้งรูปถ่ายหมู่ของคณะ Led Zeppelin ด้วย
...อย่างนี้ผมจะเรียกว่ามันเป็น digipack ได้หรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ

สำหรับคุณภาพเสียงดีกว่าแผ่นเมื่อกี้นี้พอสมควร เพราะว่าเป็นคอนเสิร์ตที่เคยออกอากาศทางรายการวิทยุในเครือข่ายของ BBC
ที่ชื่อว่า Top Gear ทั้งหมดรวม 2  ครั้ง ซึ่งเป็นการเล่นสดๆ เมื่อวันที่ 3 มีนาคม 1969 ที่ Playhouse Theater (เพลง 1-4) กับ
วันที่ 24 มิถุนายน ปีเดียวกันที่ห้องบันทึกเสียง Maida Vale Studio 4 (เพลง 5-7) ประเทศอังกฤษ

แล้วแผ่นบู้ทเล็คก็พิมพ์ข้อมูลผิดๆ มาอีกตามระเบียบว่า เพลงบางส่วนมาจากคอนเสิร์ตที่อื่นที่ไม่ใช่ Playhouse Theater กรุง London
...ผมว่าสาเหตุนึงที่มักให้รายละเอียดผิดพลาดนี่คงจะเป็นการตั้งใจ เพื่อที่แฟนเพลงบางคนที่ไม่รู้อาจจะคว้าซื้อมาทันทีเมื่อเห็นวันที่แปลกๆ

เท่าที่จำได้แผ่นนี้ซื้อมาจากพันทิพย์งามวงศ์วานครับ แค่ 300 กว่าบาทเอง

ครั้นพอคณะ Led Zeppelin ออกผลงานชุด BBC Sessions มาปรากฏว่ามีหลายเพลงที่ซ้ำกับซีดีชุดนี้ แต่ผมก็ไม่ได้เสียดายเงินหรอกครับ
เพราะถือว่าได้มาด้วยราคาพอเหมาะ เก็บเอาไว้มันไม่เสียหายอะไร

อย่างที่คุณ Polotoon บอกนั่นแหละครับ มันมีคุณค่าสมควรแก่การสะสมจริงๆ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2009 | 05:17:47 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009 | 06:33:24 PM »

ลงแผ่น CD ไป 2 ชุดแล้ว คราวนี้ถึงคิว LP บ้าง...
อัลบั้มคู่ชุดนี้ใช้ชื่อว่า  Persistence ครับ

มาฟอร์มเดิมอีกแล้ว ซึ่งนั่นก็คือ การล้อเลียน หรือว่า เลียนแบบ หน้าปกชุด Presence ซึ่งผมว่าก็ใช้ได้นะ แต่เสียดายที่ซองอัลบั้มไม่ใช่แบบ gatefold เป็นเพียงแค่ single sleeve พิมพ์สี่สีอย่างดีด้วยกระดาษแข็งเหมือนปกแผ่นเสียงทั่วๆ ไป

ตัวคอนเสิร์ตเสียงไม่ค่อยชัด เพราะเป็นการแอบอัด (อย่างนี้แหละครับที่เค้าเรียกกันว่าแผ่นบู้ทเล็คของแท้) หรือที่รู้จักและ
เรียกกันว่า audience recording ส่วนทางด้านข้อมูลนั้นถูกต้อง คือเป็นการแสดงสดที่ Kezar Stadium เมือง San Francisco
เมื่อวันที่ 2 มิถุนายน ปี 1973

ถึงแม้ว่าระบบเสียงจะไม่ดีเอาเสียเลย ทว่าตั้งแต่ยุคซีดีเฟื่องฟูเป็นต้นมาจนถึงปัจจุบัน มี CD bootleg ผลิตคอนเสิร์ตเดียวกันนี้
ออกมาประมาณ 10 กว่าชุดแล้ว

นอกจากนี้ผมยังรู้มาว่า เมื่อประมาณปี 2000 มี soundboard ของการแสดงสดครั้งนี้ หลุดออกมา และ กลายเป็นแผ่นซีดี
บู้ทเล็คด้วยเวลาอันรวดเร็ว แต่ความยาวเพียงแค่ 60 นาทีเท่านั้น ไม่ complete เหมือนกับ audience recording ที่มีความยาว
ประมาณถึง 147 นาทีเต็ม

นี่คือรูปหน้าปกของซีดีที่ก็อปมาจาก LP ชุดนี้ แต่มีการเปลี่ยนแปลง design เล็กน้อย ซึ่งก็ดูดีไปอีกแบบนึง

นอกเหนือจากซีดีคู่ชุดนี้ หน้าปกอื่นๆ ออกแบบกันใหม่หมด ไม่เหลือเค้าโครงเดิมจากหน้าปกแผ่นเสียงเอาไว้เลยครับ
( ภาพประกอบของ CD เวอร์ชั่น ผม "ดูด" มาจาก net ไม่มีใน collection ).
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2009 | 09:36:43 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009 | 11:56:40 PM »

อ่านเพลินครับ ยิ้ม

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 | 09:32:41 AM »

ผมขอเปลี่ยนบรรยากาศโดยการดูหน้าปกแผ่นบู้ทเล็คที่ไม่ได้ก็อปจากใครมาเลยบ้าง...

อัลบั้มคู่ชุดนี้ชื่อ Live In Rotterdam ผลิตจาก Luxamburg ในยุค 80's ซึ่งเป็นหนึ่งในแหล่งที่มีผลงานประเภทนี้ออกวางจำหน่ายมากประเทศนึงเลยทีเดียว

รูปของ Robert Plant ถูกคัดเลือกให้นำมาขึ้นเป็นหน้าปกในแบบฉายเดี่ยว background สีม่วงสดงดงามอร่ามตา ไม่ได้มี design อะไรมาก
ส่วนด้านหลังปกออกแบบได้ดี มีภาพการแสดงสดของคณะ Led Zeppelin มาประกอบ ตัวหนังสือก็ใหญ่พอเหมาะดูเรียบง่ายไม่ใช่ artwork
ที่ต้องทุ่มไอเดียและใช้เวลานาน

แต่ก็ต้องยอมรับความเนี้ยบของซองแผ่นเสียงชุดนี้ (single sleeve) เพราะว่าพิมพ์ด้วยกระดาษแข็งอย่างดี และยังเคลือบมันอีกด้วย หาก
พิจารณาแล้วต้องบอกว่าใช้ความพิถีพิถันในการทำจริงๆ ไม่ใช่กระจอกๆ

ทางด้านตัวแผ่น vinyl ก็ไม่ใช่สีดำเหมือนปกติ...ทั้งสองแผ่นเป็น multi-colour vinyl ครับ !

...ก็ผมบอกแล้วว่าแผ่นเสียงชุดนี้มันไม่ธรรมดาเลย

เพียงแค่ไม่กี่อย่างที่ผมเอ่ยถึงก็สามารถทำให้บรรดานักสะสมที่เป็นแฟนพันธุ์แท้ของคณะ Led Zeppelin ตัดสินใจซื้อมาครอบครองได้อย่าง
ไม่ต้องครุ่นคิดหลายหนให้มันเสียเวล่ำเวลา

คราวนี้มาสัมผัสกับเนื้อในว่าจะเข้าข่าย...ข้างนอกสดใส ข้างในป๊ะติ้งโหน่ง...หรือเปล่า ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2009 | 12:13:15 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 | 12:10:05 PM »

...มาต่อกันเลยครับ

ระดับ Swingin' Pig ซึ่งเปรียบเสมือนหนึ่งในตองอูของผลงานบู้ทเล็คคงไม่ทำเสียชื่อแน่

เริ่มตั้งแต่วันที่การแสดงคอนเสิร์ตที่พิมพ์มาถูกต้องกับ package อันสวยหรูก็รับคะแนนไปเกินครึ่งแล้วจากนักสะสมแผ่น bootleg
และอัลบั้มนี้ยังเป็น soundboard recording ด้วย มันยิ่งทำให้ตัวผลงานชุดนี้มีคุณค่าขึ้นอีกเยอะ

พอได้เปิดแผ่นเสียงฟัง รู้สึกว่าคุณภาพไม่ดีเหมือนกับคอนเสิร์ตที่อัดมาจากการรายการวิทยุอย่าง BBC ได้เลย  ที่บอกว่า
เป็น SBD นั้น มันก็จริงอยู่ครับ แต่อาจใช้ master ที่เป็นก็อปปี้ generation ที่เท่าไหร่ก็ไม่รู้มาเป็นต้นฉบับ 

ถึงแม้จะทำให้เสียอารมณ์นิดๆ แต่ก็ไม่ได้คาดหวังอะไรมากตั้งแต่ต้นอยู่แล้วครับ ก็เลยถือว่าสอบผ่าน ปล่อยเลยตามเลยดีกว่า
อย่าซีเรียสมาก เพราะว่าเดี๋ยวจะไม่สนุกและไม่มีความสุขกับการฟังเพลง

เท่าที่ผมรู้มาเพลงที่บรรจุอยู่ในอัลบั้มคู่ชุดนี้ไม่ใช่คอนเสิร์ตเต็มๆ ของคณะ Led Zeppelin ในคืนนั้นนะครับ อันนี้เป็นเพียง
ฉบับย่อๆ ที่มีเต็มๆ ก็มี แต่ต้องตามซื้ออีกอัลบั้มนึง !!!

*#@)&^$!   ปัทโธ่เอ้ย ! ...มารู้เอาตอนหลังจากที่คว้ากลับมาบ้านแล้ว

นี่แหละครับ ที่เขาเรียกกันว่าธุรกิจดนตรี.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2009 | 12:19:11 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 | 07:41:05 PM »

แผ่นบู้ทเล็คที่ผมเขียนผ่านมาทั้ง 4 ชุดนั้น 2 ชุดแรกได้มาจากเมืองไทยเรานี้แหละ ส่วนชุดที่ 3 กับ 4 ซื้อมาจากประเทศ
สหรัฐอเมริกา กับ สิงคโปร์ ตามลำดับ

เท่าที่ได้เล่าเกร็ดประวัติเล็กๆ น้อยๆ ของแต่ละแผ่นมา หลายคนที่ไม่ค่อยนิยมสะสมหรือเก็บแผ่นบู้ทเล็คอาจจะแคลงใจว่า...
...แล้วมีเอาไว้ทำไมหว่า ในเมื่อระบบเสียงก็ฟังไม่รื่นหูเอาเสียเลย ?

เมื่อก่อนผมก็คิดอย่างนี้แหละครับ ซึ่ง "คำตอบ" อยู่ที่อัลบั้มต่อไปที่ผมกำลังจะเขียนถึงนี่เลย

และนี่คืออัลบั้มที่ชื่อว่า White Summer ผลิตโดย The Swingin' Pig Records (TSPR)

ปีที่ผลิตตามข้อมูลพิมพ์ไว้บนหลังปกคือปี 1989 ซึ่งมีการปั้มแผ่นเสียง LP ออกมาวางจำหน่ายพร้อมกันไปด้วย
... ยังกับเป็นบริษัทต้นสังกัดของคณะ Led Zeppelin เองเลยครับ

คอนเสิร์ตของซีดีชุดนี้เอามาจากแผ่นเสียง รายการ BBC Rock Hour ที่ออกอากาศทางสถานีวิทยุในประเทศสหรัฐอเมริกา โดยนำการแสดง
สดเมื่อวันที่ 27 มิถุนายน ปี 1969 ณ. Playhouse Theatre กรุง London ประเทศอังกฤษ มาเปิดใหม่ซ้ำอีกครั้ง เพราะฉะนั้นคุณภาพเสียง
จึงเทียบเท่ากับ official live album ทั่วๆ ไปได้อย่างสบาย

ผมอยากจะบอกนิดนึงว่า สมัยก่อนโน้นคือยุค 70's กับ 80's พ่อค้าแผ่นบู้ทเล็คส่วนใหญ่ (...ขอเน้นอีกทีว่า ส่วนใหญ่นะครับ) มักไม่ค่อย
ลงทุนกับผลงานของตัวเองมากนัก ก็เลยใช้วัตถุดิบ (หมายถึงคอนเสิร์ต) ที่ค่อนข้างจะซ้ำซาก แล้วที่สำคัญก็คือ ผลัดกันก็อปกันไปก็อป
กันมา เสร็จแล้วจึงเปลี่ยนชื่อหรือว่าข้อมูลต่างๆ กันให้ยุ่งไปหมด จะเหลือคนที่ตั้งใจทำแผ่นบู้ทเล็คมีระดับสามารถตีตรารับรองคุณภาพได้
อยู่เพียงน้อยนิด และอัลบั้มชุด White Summer ก็เป็นหนึ่งในน้อยนิดนั้นครับ

เจ้าของ TSPR คงใช้เครื่องเสียงอย่างดี (อย่าลืมว่าตอนนั้นยังไม่มี computer ใช้นะครับ) อัดจากรายการวิทยุ หรือไม่ก็ลงทุนซื้อแผ่นเสียง Radio Show LP หรือว่า Reel To Reel Tape มาทำเป็น master ของอัลบั้มชุดนี้เลยก็ได้ จึงทำให้สุ้มเสียงใกล้เคียงกับต้นฉบับมาก เรียกว่า
ถ้าใครไม่รู้อาจนึกว่าเป็นผลงานที่ออกวางจำหน่ายอย่างเป็นทางการจริงๆ

ความพิเศษของอัลบั้มชุดนี้อยู่ตรงที่ว่ามันเป็นคอนเสิร์ตที่บางเพลงไม่สามารถหาฟังได้จากผลงานของทางคณะ Led Zeppelin ที่วาง
จำหน่ายอย่างเป็นทางการ โดยเฉพาะเพลง How Many More Times ช่วงขึ้นต้นนั้น ยังมีการแนะนำชื่อนักดนตรีทุกคนอยู่อย่างครบถ้วน

ในหนังสือ The Illustrated Collector's Guide To Led Zeppelin (3rd Edition) ที่ผมมีอยู่ก่อนที่จะหาอัลบั้มชุด White Summer มาฟัง
คนเขียนคือ Robert Godwin เค้าแนะนำว่า "This is the best and most complete version of this material." ก็เลยทำให้ผมมีความ
พยายามตามล่าหาแผ่นนี้อยู่ได้ระยะหนึ่ง จำได้ว่านานพอสมควร จนในที่สุดไปเจอที่ประเทศสเปน !!!

ทั้งๆ ที่ตัวผมเองก็มีเทปอัดจากวิทยุเก็บเอาไว้อยู่แล้วแต่ด้วยความอยากลองเลยต้องสนองอารมณ์ตัวเองเสียหน่อย ซึ่งในที่สุดพอได้เป็นเจ้า
ของและได้สัมผัสกับมันแล้ว บอกได้คำเดียวว่า คุ้มค่าแก่การรอคอยครับ

ทุกวันนี้อาจจะมีซีดี remastered version ที่ให้สุ้มเสียงดีกว่าแผ่นนี้แล้วก็ได้ ดังนั้นถ้าใครอยากฟังก็ควรจะจำวันที่ของคอนเสิร์ตและสถานที่
เก็บเป็นข้อมูลเอาไว้ครับ เผื่อบางทีอาจจะมีโอกาศโหลดได้จากที่ไหน หรือ ส้มหล่น เจอแผ่นบู้ทเล็คเมื่อไหร่ก็ได้ เพราะเท่าที่ผมทราบ
เดี๋ยวนี้ไม่มีอะไรที่หาฟังยากๆ เหมือนสมัยก่อนนี้อีกแล้วบนโลกของอินเตอร์เน็ท

ผมจึงอยากจะบอกทุกคนที่กำลังอ่านกระทู้นี้อยู่ว่า ถ้าคุณชอบอัลบั้มชุด BBC Sessions และอยากฟังบันทึกการแสดงสดของคณะ
Led Zeppelin ในยุคปี ค.ศ. 1969 เพิ่มเติมอีก คอนเสิร์ตนี้ตอบสนองตัณหาคุณได้เต็มเปี่ยม !!!

ประเด็นสุดท้ายที่ผมอยากชี้ให้เห็นก็คือ เสน่ห์ของการหาผลงานมาเก็บสะสมเอาไว้แต่ละแผ่นนี่แหละครับ ย้อนกลับไปยุคนั้นมัน
แสนลำบากลำบน ถ้า connections ของเราไม่อาจตอบสนองความต้องการได้แล้ว มันอยู่ที่ดวงและโอกาศจริงๆ นะครับกว่าจะได้
มันมาครอบครอง แต่พอได้มันมาแล้ว ถือว่าเป็นความสุขที่ยากจะลืมได้ ไม่ว่าวันเวลาจะผ่านไปนานเท่าใดก็ตาม.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม 2009 | 10:51:39 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 | 07:47:13 PM »

ปก Bootleg สวยดีครับ ดูจากภาพ Bootleg การแสดงยุคหลังๆ ก็เห็นหน้าสมาชิกเริ่มแก่ขึ้น การแต่งตัวก็เปลี่ยนไป

แผ่นแสดงสด Official ของวงนี้ มิกซ์เสียงได้น่าประทับใจ แต่ Bootleg นี่ต้องลอง ไม่รู้จะดีแค่ไหน

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 | 08:23:41 PM »

ปก Bootleg สวยดีครับ ดูจากภาพ Bootleg การแสดงยุคหลังๆ ก็เห็นหน้าสมาชิกเริ่มแก่ขึ้น การแต่งตัวก็เปลี่ยนไป

แผ่นแสดงสด Official ของวงนี้ มิกซ์เสียงได้น่าประทับใจ แต่ Bootleg นี่ต้องลอง ไม่รู้จะดีแค่ไหน

ลองหาอัลบั้มนี้โหลดดูก็ได้นะครับ

เริ่มต้นด้วย White Summer หรือ สถานที่กับวันที่ก็ได้ เพราะว่าคอนเสิร์ตของ BBC ครั้งนี้มีคนก็อปทำแผ่นบู้ทเล็คมากมายหลายชุด
จนแทบนับกันไม่หวั่นไม่ไหว

แล้วผมคิดว่า ปัจจุบันนี้คงจะเสียงดีขี้นแล้วแน่นอนเพราะว่าเท่าที่ทราบมีการ re-broadcast ที่ต่างประเทศหลายครั้ง ซึ่งพ่อค้าบู้ทเล็คก็คงจะ upgrade ระบบคุณภาพเสียงของตัวเองตามไปด้วยล่ะครับ.
winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 | 08:31:34 PM »

ผมโหลด complete BBC ไว้ชุดหนึ่ง เสียงโอเคเลยครับ ชอบ Zep ยุค 69 เพราะเสียงร้องของแพลนต์นั้นสุดยอดไร้ขอบเขตและดนตรียังเน้นบลูส์มากๆครับ

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 | 08:56:08 PM »

ผมโหลด complete BBC ไว้ชุดหนึ่ง เสียงโอเคเลยครับ ชอบ Zep ยุค 69 เพราะเสียงร้องของแพลนต์นั้นสุดยอดไร้ขอบเขตและดนตรียังเน้นบลูส์มากๆครับ

โดยส่วนตัวแล้วผมชอบอัลบั้มคุ่ชุด BBC Sessions ของคณะ Led Zeppelin มากครับ แต่มันเป็นการรวมเพลงจากกรุของ BBC ที่ไม่ครบ
เท่าแผ่นบู้ทเล็ค และบางเพลงก็มีการ edit ออกไปเพราะตกลงกันไม่ได้เรื่องลิขสิทธิ์ (เงิน)

ถ้าไม่สนใจเรื่องบางเพลงหายไปหรือว่าโดนตัดเล็กๆ น้อยๆ แล้วล่ะก็ อัลบั้มชุดนี้น่าจะได้คะแนนเต็มร้อยไปเลย

สำหรับผม ถึงแม้รู้แล้วผมก็อยากจะตัดคะแนนออกเพียงแค่เสี้ยวเดียวเท่านั้นเองแหละครับ
สาเหตุก็เพราะว่าอัลบั้มชุดนี้พวกเค้าเล่นได้ถึงกึ๋นจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2009 | 10:19:12 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 ... 7
พิมพ์