เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149790 กระทู้ ใน 4439 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 มิถุนายน 2024 | 02:27:44 AM
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 10
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Unmasked : The Bootlegs of 501  (อ่าน 66513 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #75 เมื่อ: 17 กันยายน 2009 | 10:38:06 AM »

เจ้าของเทป เป็นเจ้าของ ลีวายส์ หรือครับพี่

เห็นหัวเทป มีริมแดงเหมือนกัน อิอิ

Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #76 เมื่อ: 17 กันยายน 2009 | 11:08:01 AM »

เจ้าของเทป เป็นเจ้าของ ลีวายส์ หรือครับพี่

เห็นหัวเทป มีริมแดงเหมือนกัน อิอิ

ก่อนจะตอบคำถามผมขอแซวท่านผีตรงๆ นิดนึงเลยว่า ไอ้กลอนที่อยู่ด้านล่างของข้อความทุกครั้งที่ท่านผีลงในกระทู้นั้นน่ะ
อ่านแล้วก็ดีอยู่หรอก แต่...โอย...ย...ย ฟังแล้ว...ลมมันเย็นจริงๆ หวานจนเลี่ยนเลยครับ ไม่เหมาะกับคนระดับ ส.ว.นะผมว่า

ส่วนที่ผมกำลังจะบันทึกเอาไว้ตรงนี้ ท่านผี ถามได้เข้าแนวมาก...

สาเหตุที่เจ้าของเทปแกตั้งชื่อยี่ห้อว่า 501 ก็เพราะเอามาจากกางเกงยีนส์ Levi's นี่จริงๆ แหละครับ !!!

สมัยก่อนทำเทป แกเคยให้พี่ชายและเพื่อนๆ ส่งยีนส์ใหม่เอี่ยมจากต่างประเทศ มาขายโดยโฆษณาลงในหนังสือ Quiet Storm
ซึ่งมีทั้งขายปลีกและขายส่ง ส่วนราคาเป็นสิ่งจูงใจที่สุด เพราะว่าถูกกว่าร้านค้ายีนส์ทั่วไป แถมยังเป็นของนอกแท้นำเข้ามาสดๆ
จาก U.S.A. อีกด้วย 

ตอนนั้นราคาของกางเกงยีนส์ที่เจ้าของ 501 ขายก็ประมาณ 700-800 บาทเท่านั้น ไม่แพงจริงๆ  เมืองนอกมาถูกก็เลยขายได้
ถูกตามกันไปด้วย และที่สำคัญก็คือถูกที่สุดในเมืองไทย จนมีเจ้าของร้านยีนส์เริ่มมาซื้อเพื่อขายส่งหลายเจ้า

สุดท้ายปรากฏว่ามีร้านใหญ่เหมากางเกงยีนส์หมดเกลี้ยงทุกล็อตที่นำเข้ามาจากต่างประเทศ เพราะร้านนี้เห็นว่าราคามันถูกสุดๆ
และเกรงว่าจะมาตีตลาด ทำให้ราคาเสียในอนาคต

นานวันเข้ากระแสและความฮิท รวมทั้งราคาของกางเกงยีนส์เพิ่มมากขึ้นทุกทีๆ คู่แข่งก็มีเยอะ เรียกว่า ตลาดตื่นตัวมาก ต้นทุน
จากต่างประเทศเริ่มแพง จึงทำราคาต่ำเหมือนเดิมไม่ได้  แกเลยเลิกทำ ถอนตัวออกมาทำเทปแทน แล้วก็ตั้งชื่อยี่ห้อเทปว่า...
"501" เพื่อเป็นอนุสรณ์ให้กับอาชีพที่เป็นอดีตของตัวเอง

...และนี่ก็คือที่มาของชื่อเทปตามความเป็นจริงครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2009 | 04:57:16 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
akayutaka
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #77 เมื่อ: 17 กันยายน 2009 | 03:41:27 PM »

รบกวนขอวง The Eagles หน่อยครับ
จากความทรงจำ ผมเคยผ่านตาจำได้แค่ 2 ชุด
1. ปกเป็นรูปการ์ตูนของสมาชิก The Eagles (ซื้อไว้แต่ปัจจุบันไม่รู้อยู่ไหนแล้ว  ฮืม)
2. จะเป็นรวม The Eagles กับวง America ถ้าจำไม่ผิด (ชุดนี้ไม่ได้ซื้อยังเสียดายอยู่เลย  ลังเล)

ที่บ้านมีปกของเทปนกยูงอีกบานเลย เพราะพี่ทีทำงานเก่าเค้ายกให้
บอกว่าญาติเคยขายเทปนกยูง ผมเลยรับมาไว้ดูเล่น  ยิงฟันยิ้ม

อัลบั้มโปรดหลายชุดก็ 501 นี่ละครับ

« ตอบ #78 เมื่อ: 17 กันยายน 2009 | 07:01:42 PM »

รบกวนขอวง The Eagles หน่อยครับ
จากความทรงจำ ผมเคยผ่านตาจำได้แค่ 2 ชุด
1. ปกเป็นรูปการ์ตูนของสมาชิก The Eagles (ซื้อไว้แต่ปัจจุบันไม่รู้อยู่ไหนแล้ว  ฮืม)
2. จะเป็นรวม The Eagles กับวง America ถ้าจำไม่ผิด (ชุดนี้ไม่ได้ซื้อยังเสียดายอยู่เลย  ลังเล)

ที่บ้านมีปกของเทปนกยูงอีกบานเลย เพราะพี่ทีทำงานเก่าเค้ายกให้
บอกว่าญาติเคยขายเทปนกยูง ผมเลยรับมาไว้ดูเล่น  ยิงฟันยิ้ม

อัลบั้มโปรดหลายชุดก็ 501 นี่ละครับ

ขอมาก็จัดให้ได้ครับ แต่ 2-3 วันที่จะถึงนี้ผมค่อนข้างจะยุ่งพอสมควร
เอาไว้อาทิตย์หน้าเข้ามาอ่านได้เลยนะครับ.

« ตอบ #79 เมื่อ: 18 กันยายน 2009 | 07:07:48 AM »

ผมว่านี่น่าจะเป็นเทป 501 ที่คุณ akayutaka ถามถึงนะครับซึ่งใช้ชื่อว่า...

The Eagles Live in Sydney, January 1976

(ภาพจาก internet)

เจ้าของเทปได้ใช้รูปของหลังปก LP ตันฉบับพลิกกลับมาทำเป็นหน้าปกของเทป ส่วนชื่อของอัลบั้มชุดนี้ไม่ได้ใช้ชื่อ
เดียวกับแผ่นเสียง Bootleg LP ชุด Welcome To The Late Show ดังรูปข้างล่างนี้

(ของจริง)

ผมว่าแผ่นเสียงต้นฉบับชุดนี้ค่อนข้างพิเศษเพราะ artwork ของหน้าปกเป็น original picture ที่วาดจริงๆ โดยศิลปิน
ชื่อว่า Jay Kinney ไม่ได้ ก็อป หรือ ขโมย มาจากรูปในหนังสือเล่มใดเล่มหนึ่ง สำหรับหลังปกที่เป็นรูปการ์ตูนนั้น ผม
ไม่ทราบเลยว่ามาจากที่ไหน

เท่าที่เคยได้ยินมาแฟนเพลงหลายคนบอกว่าคอนเสิร์ตครั้งนี้ที่ประเทศ Australia เมือง Sydney เมื่อวันที่ 27 มกราคม
ปี 1976 เป็นการก็อปมาจากรายการวิทยุหรือว่า FM Broadcast ในยุคนั้น แต่ผมฟังแล้วขอบอกว่าไม่ใช่นะครับ ความ
จริงแล้วเป็น audience recording ระดับเกรด B+ เลยทีเดียว

สาเหตุที่ระบบเสียงค่อนข้างชัดก็เพราะว่าในสมัยนั้นคณะ The Eagles ยังไม่มีชื่อเสียงมากนัก ความเข้มงวดตรวจตรา
เรื่องนำเข้าสิ่งของต่างๆ เลยไม่รัดกุม แล้วก็คาดว่าสถานที่ที่เล่นคอนเสิร์ตอาจจะมีขนาดเล็กๆ สำหรับคนดูไม่เกินหลัก
ร้อยหรือหลักพันเท่านั้น การแอบบันทึกเสียงจึงง่ายและใกล้ชิดด้วย ผลลัพท์จึงออกมาดีครับ

อย่างอื่นคงไม่มีอะไรมาก เพราะว่าต้นฉบับที่เป็น LP ลงรายละเอียดข้อมูลเอาไว้ถูกต้องหมด ทางเทป 501 ก็เลยสบาย
ไป รับเครดิตไปง่ายๆ

สำหรับการแสดงบนเวทีสดๆ ของคณะ The Eagles ในวันนั้นฟังแล้วราบรื่นหู ถึงแม้เมื่อก่อนยังไม่ดังแต่ก็บรรเลงเพลง
ได้มาตรฐาน เรียกว่าฝีมือคงเส้นคงวา ทีมเวิร์คแน่นเปรี้ยะไม่มีที่ติ...บอกได้คำเดียวว่า "เนียน" ครับ

ปัจจุบันมีซีดีเวอร์ชั่นทำออกมาขายนานแล้ว ผมเห็นว่ามีให้ download ฟรีๆ ด้วยบน internet บาง website หากใคร
อยากฟังผมว่าหาได้ไม่ยากแล้ว

แต่ถ้าอยากได้แผ่นเสียงมาเชยชมอันนี้ล่ะก็ลำบากหน่อย เพราะเท่าที่รู้อัลบั้มบู้ทเล็คชุดนี้ขายหมดสต็อคตั้งแต่หลัง
ออกวางจำหน่ายในตลาดมืดได้ไม่นาน

จะใช้ไฟฉายส่องหาตอนกลางดึกทุกๆ คืนก็ไม่มีทางเจอหรอกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2009 | 02:42:37 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #80 เมื่อ: 18 กันยายน 2009 | 07:45:51 AM »

อีกชุดนึงครับ

แต่ว่าเทป 501 ม้วนนี้ไม่ใช่คณะ The Eagles วงเดียว มีคณะ America พ่วงมาด้วย

ชื่อของอัลบั้มชุดนี้คือ The Eagles & America In Concert ที่หน้าปกน่าจะเอารูปภาพมาจาก inner sleeve ของ
แผ่นเสียงคู่ชุด The Eagles Live (1980)

ใช่แล้วครับเจ้าของเทปใช้เคล็ดลับเดิมเพื่อไม่ให้ใครรู้ว่าก็อปมาจากต้นฉบับชุดไหน (ทำให้มันเป็นผลงานบู้ทเล็คจริงๆ)
จึงจัดการตั้งชื่ออัลบั้มเองเช่นเคย แต่ว่าความลับไม่มีในโลก ในเมื่อจะเฉลยแล้วก็ต้องบอกว่า แผ่นเสียงต้นฉบับชื่อว่า
On The Road ครับ

นี่คือ Bootleg LP ธรรมดาในสมัยนั้น เพราะว่าหน้าปกไม่ได้มีการพิมพ์สี่สีด้วยกระดาษแข็ง เป็นเพียงกระดาษสีฟ้า
ถ่ายเอกสาร สอดใส่ มากับซองแผ่นเสียง

แล้วก็เป็นเรื่องธรรมดาอีกเหมือนกันที่แผ่นเสียงต้นฉบับจะทำอะไรผิดๆ ที่มีผลทำให้เทป 501 หลงทางไปด้วยโดยตรง
ซึ่งนั่นก็คื่อ รายชื่อเพลงของคณะ America ที่พิมพ์บนปกว่ามีแค่ 4 แทร็ค แต่แท้จริงแล้วมีถึง 6 แทร็ค และเรียงลำดับ
ใหม่ได้ดังต่อไปนี้ครับ A Horse With No Name, Lonely People, I Need You, Ventura Highway, Green Monkey,
และ Sandman

สมัยนั้นคณะ The Eagles ยังเทียบบารมีความดังกับคณะ America ไม่ได้ก็เลยเป็นวงดนตรีในหน้าที่ 2 แต่ว่าเทป 501
เอาของเก่ามาขายใหม่จึงจัดการนำคณะ The Eagles มาอยู่ข้างหน้าให้สมศักดิ์ศรีกับยุค 80's ที่พวกเค้ามีชื่อเสียงมากๆ

ที่ผมบอกว่าเป็นของเก่าก็เพราะ Bootleg LP ชุดนี้น่าจะผลิตออกมาประมาณปี 1974 และเป็นการนำ soundtrack ของ
รายการ TV ชื่อ ABC's In Concert ในปี 1973 มาทำทั้งหมด ยกเว้นเพลงของคณะ The Eagles แทร็คสุดท้ายคือเพลง
Take It Easy ที่มาจากมหกรรมคอนเสิร์ต California Jam ครั้งแรก คือวันที่ 6 เมษายน ปี 1974

บางคนบอกว่าคอนเสิร์ตทั้งหมดมาจากปี 1974 เท่าที่ผมรู้มา ไม่ใช่ นะครับ เพราะเมื่อวันที่ 7 กรกฎาคม ปี 1974 ที่ Rainbow
Theatre ในกรุง London ประเทศอังกฤษมีรายการพิเศษฉลองครบรอบ 2 ปีของ In Concert Series จริง ( ดำเนินรายการ
โดย Keith Moon ) แต่เป็นเพียงการนำคอนเสิร์ตในรอบ 2 ปีครั้งเก่าๆ มารวมเปิดในวันงานปาร์ตี้เท่านั้น ไม่ได้เล่นกันสดๆ
บนเวทีเลยครับ  ( หาดูบางเพลงจากทั้งคณะ The Eagles และ คณะ America ได้จาก Youtube )

ส่วนคอนเสิร์ตของคณะ The Eagles น่าจะเป็นวันที่ 3 สิงหาคม ปี 1973 จากรายการเดียวกัน แต่พวกเค้าบรรเลงเพลงแค่
สามเพลง อีกเพลงนึงผมก็ได้บอกไปแล้วว่ามาจากที่ไหน ซึ่งใน internet ไม่มีข้อมูลเลยสักนิดเดียว

นี่เป็นผลงานประเภทบู้ทเล็คอีกแบบนึงที่ใช้คอนเสิร์ตจากทีวีมาเป็นต้นแบบ แทนที่จะเป็นรายการวิทยุเหมือนที่ผมเคยพูด
ถึง ระบบเสียงพอใช้ได้แต่ไม่ถึงกับชัดมาก เพราะว่าเมื่อก่อนโน้นรายการทีวียังไม่ออกอากาศเป็นระบบสเตอริโอครับ
ถ้าอยากฟังเสียงแบบนั้นต้องเปิดวิทยุพร้อมๆ กันไปด้วย ถ้าหากมีการกระจายเสียงควบคู่กัน

ผมว่าอะไรๆ ก็ตามที่เป็นเสียงเพลงจากวงดนตรีดังๆ ไม่ว่าจะมาจากแห่งหนตำบลใด พวก bootleggers ทั้งหลายมันเอามา
ทำเป็นแผ่นบู้ทเล็คได้หมด และ ไม่มีข้อยกเว้น เลยล่ะครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2009 | 04:59:37 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
akayutaka
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #81 เมื่อ: 18 กันยายน 2009 | 02:44:12 PM »

ขอบคุณมากครับ รวดเร็วทันใจมาก  ยิงฟันยิ้ม

ตกลง The Eagles ทำมาแค่ 2 ชุดเท่านั้นหรือครับ  ฮืม

พวก Country Rock วงอื่นมีชุดไหนมาแนะนำกันอีกบ้างมั้ยครับ

« ตอบ #82 เมื่อ: 20 กันยายน 2009 | 03:16:52 PM »

ขอบคุณมากครับ รวดเร็วทันใจมาก  ยิงฟันยิ้ม

ตกลง The Eagles ทำมาแค่ 2 ชุดเท่านั้นหรือครับ  ฮืม

พวก Country Rock วงอื่นมีชุดไหนมาแนะนำกันอีกบ้างมั้ยครับ

ผมถามเจ้าของเทปให้แล้ว ปรากฏว่าเค้าจำไม่ได้เหมือนกันครับว่าทำเทปของคณะ The Eagles ออกมากี่ม้วนแน่ ?!?!?!

สำหรับวงดนตรีประเภท Country Rock อื่นๆ คุณ akayutaka เคยเห็นชุดไหนมาบ้างล่ะครับ ?
...ผมเองก็ไม่ค่อยถนัดเสียด้วยสิ  ลังเล ลังเล

« ตอบ #83 เมื่อ: 20 กันยายน 2009 | 03:35:51 PM »

คราวนี้มาถึงคิวของวงดนตรีที่มีมือกีตาร์ยุคกีตาร์ฮีโร่เป็นหัวหน้าวงกันบ้าง

คนนี้นักฟังเพลงร็อคในเมืองไทยรู้จักกันดี แล้วก็เคยมาเปิดคอนเสิร์ตด้วยเมื่อประมาณปีที่แล้ว (2551) ถ้าผมจำไม่ผิด
เขาผู้นั้นก็คือ Yngwie J. Malmsteen กับคณะ Rising Force...

ชื่อของอัลบั้มถูกเปลี่ยนใหม่เหมือนเดิม เพราะไม่อยากให้รู้ที่มา ซึ่งอัลบั้มคู่ต้นฉบับนี้ชื่อเหมือนชื่อเพลงๆ นึงของ
ทางคณะ นั่นคือ As Above, So Below

Artwork ของเทปม้วนนี้จาก 501 ก็อปแผ่นเสียงมาล้วนๆ ทั้งด้านนอกและด้านใน ไม่ได้ทำอะไรใหม่เลยครับ !

คอนเสิร์ตก็เป็น soundtrack ของ LaserDisc กับ VHS จากประเทศญี่ปุ่น สมัยคณะ Rising Force แสดงสดบนเวที
เมื่อวันที่ 24 มกราคม ปี 1985 ณ. Sun Plaza Hall ในกรุง Tokyo ที่ชื่อว่า Live '85 ( ภายหลังเปลี่ยนชื่อเป็น Chasing
Yngwie) คุณภาพเสียงจึงค่อนข้างสมบูรณ์แบบ

(LD-หน้าปก)    (LD-หลังปก)

หน้าปกของ VHS ชื่อเดิม    หน้าปกของ VHS ชื่อใหม่

ผมขอบอกว่าคอนเสิร์ตในครั้งนี้ Yngwie เล่นได้ดีจริงๆ Jeff Scott Soto นักร้องนำก็กำลังฮ็อทสุดๆ

น่าเสียดายที่ทุกวันนี้ยังไม่มี DVD อย่างเป็นทางการผลิตออกมาวางจำหน่ายเลยครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2009 | 03:37:58 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #84 เมื่อ: 20 กันยายน 2009 | 04:54:20 PM »

ผมขอบันทึกไว้ตรงนี้ว่า เมื่ออาทิตย์ก่อนผมได้เล่าประวัติเกี่ยวกับการขายกางเกงยีนส์ของเจ้าของเทป 501 ผิด เพราะ
ว่าผมอาจมีความจำที่ไม่ดีนัก ตั้งแต่รับตำแหน่ง ส.ว. ให้กับตัวเอง

พอดีแกเปิดเข้ามาอ่านในเว็ปนี้เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา ก็เลยโทรศัพท์คุยกันและเล่าให้ฟังอีกครั้ง ผมจึงแก้คำผิด และเขียน
ใหม่เรียบร้อยแล้วครับ

ใครที่เคยอ่านก็ต้องขออภัยด้วยที่ข้อมูลผิดพลาด ขอเชิญย้อนกลับไปอ่านประวัติที่ถูกต้องที่เจ้าของเทป 501 แกเพิ่ง
เตือนความจำผมอีกทีนึงได้เลยตามความสะดวก

ขอบคุณมากครับเจ้าของเทป 501 ที่เข้ามาอ่านและช่วยแก้ไขข้อมูลให้ถูกต้อง.

« ตอบ #85 เมื่อ: 20 กันยายน 2009 | 05:02:43 PM »

เท่าที่ผ่านมาไม่ได้เขียนถึงวงร็อคที่มีสตรีเพศเลย

งั้นเอาเทปสองม้วนนี้มาเฉลยดีกว่าครับ ซึ่งเป็นผลงานจากคณะ Heart...

สีสันและหน้าปกเทปทำได้สวยงามมาก ผมว่าการให้สีของเจ้าของเทปลงตัวดีเหลือเกิน ถึงแม้รูปภาพจะซ้ำกันแต่ก็ใช้
โทนสีมาเป็นตัวแยกจึงทำให้รู้ว่าอัลบั้มนี้เป็นอัลบั้มคู่อย่างแน่นอน

แล้วก็แน่นอนที่สุดแผ่นเสียงต้นฉบับเป็นอัลบั้มคู่เหมือนกันครับที่ใช้ชื่อว่า "Throb" จาก Pharting Pharoah Records

หน้าปก LP ดูทรุดโทรมมากเพราะรูปทั้งด้านหน้าและหลังถูกนำไปใช้บนปกเทป ส่วนชื่อเทปเปลี่ยนใหม่เป็น World Tour
แล้วปกก็ดูดีกว่าต้นฉบับเยอะ  นอกเหนือจากนั้นแล้วทุกอย่างคงเดิมทุกประการครับ

แผ่นเสียงต้นฉบับ 2 แผ่นนี้อัดมาจากรายการ Superstar Concert Series ของ Westwood One Radio Networks ที่
ออกอากาศถึงสามครั้งเมื่อวันที่ 2-4 ตุลาคม ปี 1987 (Show # 87-23) วันที่ 17-19 มิถุนายน ปี 1988 (Show # 88-11)
และสุดท้ายคือวันที่ 12 พฤษภาคม ปี 1989 (Show # 89-08) ตามลำดับ

คอนเสิร์ตเป็นการแสดงสดที่ Coliseum เมือง Seattle มลรัฐ Washington เมื่อวันที่ 29 สิงหาคม ปี 1987 แต่มีบางแหล่ง
ข้อมูลบันทึกว่าอัดมาจาก The Coliseum ในเมื่อง Portland มลรัฐ Oregon เมื่อวันที่ 30 สิงหาคม ปีเดียวกัน

ผมเองก็ไม่รู้ความจริงหรอกครับแต่ในอินเตอร์เน็ตส่วนใหญ่เชื่อว่าวันที่วันหลังคือคอนเสิร์ตที่ถูกต้อง แต่ผมเชื่อว่าวันที่วัน
แรกที่ผมนำมาอ้างอิงน่าจะเป็นของจริงมากกว่า ก็เพราะว่ามันเป็นข้อมูลที่ได้มาจาก Westwood One โดยตรงเลยล่ะครับ

(Box Set จาก SCS ของแท้ที่แผ่นบู้ทเล็คนำไปก็อปปี้)

สำหรับสองเพลงสุดท้ายคือ City's Burning กับ Love Mistake ไม่ได้มาจากการแสดงสดเมื่อครั้ง Bad Animals Tour และ
ผมไม่ทราบจริงๆ ครับว่ามาจากคอนเสิร์ตสมัยไหนกันแน่  ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน 2009 | 10:39:16 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #86 เมื่อ: 21 กันยายน 2009 | 11:21:36 AM »

ผลงานบู้ทเล็คของเทป 501 มีหลากหลายแนวดนตรี ไม่ว่าจะเป็น country, heavy, pop, rock, progressive,
southern, และ อีกมากมาย

วันนี้มาถึงคิวของวงดนตรีในสมัย L.A. Metal กันบ้างครับ เริ่มต้นจากคณะ Motley Crue

ต้นฉบับของเทปม้วนนี้เป็นแผ่น CD ที่ใช้ชื่อว่า Hate Into Fire เหมือนกันกับชื่อเทป การออกแบบใช้ก็อปปี้
artwork มาทั้งหมด ไม่มีไอเดียอะไรใหม่ที่น่าสนใจสักนิดเดียว

(รูปภาพหน้าปก, แผ่นซีดี, และ หลังปก)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน 2009 | 11:24:56 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #87 เมื่อ: 23 กันยายน 2009 | 11:04:49 AM »

มาทางฝั่งประเทศแถบทวีปยุโรปกันบ้างในช่วงยุค 80's กับวงดนตรีที่ถือว่าเป็นหนึ่งในรุ่นแรกๆ ของการกำเนิด
New Wave of British Heavy Metal (NWOBHM)...

นักดนตรีกลุ่มนี้บรรดาสาวกหูเหล็กทุกคนรู้จักกันดี เพราะพวกเค้าคือ คณะ Iron Maiden !!!

« ตอบ #88 เมื่อ: 23 กันยายน 2009 | 11:12:26 AM »

วงดนตรีรุ่นน้องของสองคณะเมื่อกี้นี้ที่มาแรงในปลายยุคทศวรรษ 80 ก็หนีไม่พ้นผลงานประเภทบู้ทเล็คอีกเหมือนกัน
แล้วมีหรือที่ทางเทปยี่ห้ออย่าง 501 จะไม่นำมาเสนอให้แฟนเพลงร็อคชาวไทยได้สัมผัสกัน

นี่คืออัลบั้มคู่หรือเทป 2 ม้วนที่มีชื่อสั้นๆ ว่า Live ของคณะ Skid Row ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน 2009 | 11:14:20 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #89 เมื่อ: 23 กันยายน 2009 | 11:27:19 AM »

ยังมีเทปอีกหลายม้วนของยี่ห้อ 501 ซึ่งผมจะค่อยๆ นำมาเฉลยกันในกระทู้นี้ว่า เจ้าของเทปใช้แผ่นต้นฉบับชุด
ไหนมาทำเป็นตัวมาสเตอร์เทป อย่างเช่น...

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 10
พิมพ์