เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 01:19:46 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingพอดีผมพึ่งหัดฟังวง Tangerine Dream
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีผมพึ่งหัดฟังวง Tangerine Dream  (อ่าน 30610 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #30 เมื่อ: 19 เมษายน 2010 | 09:05:45 AM »

ใครสนใจงานเดี่ยวของ EDGAR FROESE ชุด Aqua ก็โทรสั่งร้าน J.U.ได้เลยนะครับ เห็นมีเหลืออยู่ ไม่รู้ว่าชุดนี้ดีหรือไม่ครับ?
ผมฟังแผ่นเสียงชุดนี้แล้ว ก็ถือว่าดีเทียบเท่าผลงานในนามของ TD ในยุคนั้นได้เลยครับ จำได้ว่าเสียง mellotron ค่อนข้างเด่น

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #31 เมื่อ: 19 เมษายน 2010 | 09:11:51 AM »

ฟัง Phaedra ถึง Force Majure ต้องบอกว่า Phaedra, Rubycon, Richochet สุดๆจริงๆครับ ส่วนที่เหลือก็ดีเช่นกัน จะมีก็ Cyclone ที่ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่

เท่าที่ฟังงานยุคต้น 80's ที่ค่อนข้างลงตัวมากนี่ ผมว่าถ้าใครชอบ Mike Oldfield นี่ก็น่าจะชอบ Tangerine Dream ได้ด้วยเช่นกันครับ ถึงแม้ดนตรีจะไม่เหมือนกันก็ตาม
Phaedra, Rubycon, Ricochet รวมทั้ง Stratosfear ถือเป็นผลงานที่โดดเด่นมากในช่วงที่ Peter Baumann ยังร่วมงานอยู่กับ TD และถือเป็น classic albums ของวงนี้ด้วย ส่วน Force Majeure แม้จะออกในช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อในการเปลี่ยนสมาชิกวงและกำลังย่างก้าวสู่ปี 80 ของวงนี้ แต่ก็ยังถือว่าเป็นผลงานที่ดีอยู่ และผมก็ไม่ค่อยชอบชุด Cyclone เช่นกันครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #32 เมื่อ: 19 เมษายน 2010 | 10:47:00 AM »

ใครสนใจงานเดี่ยวของ EDGAR FROESE ชุด Aqua ก็โทรสั่งร้าน J.U.ได้เลยนะครับ เห็นมีเหลืออยู่ ไม่รู้ว่าชุดนี้ดีหรือไม่ครับ?
ผมฟังแผ่นเสียงชุดนี้แล้ว ก็ถือว่าดีเทียบเท่าผลงานในนามของ TD ในยุคนั้นได้เลยครับ จำได้ว่าเสียง mellotron ค่อนข้างเด่น

ฟังชุดนี้แล้วเหมือนกำลังใส่ชุดดำน้ำ ดำดิ่งลงไปใต้ทะเลลึก
แกสร้างเสียงคล้ายกับเสียงฟองอากาศที่หายใจออกมาเป็นระยะๆ
ยื่งดำลึกลงไปบรรยากาศวังเวง เปล่าเปลี่ยวครับ  ยิ้มกว้างๆ
ชุดนี้ผมไม่ค่อยเปิดฟังเท่าไหร่ เพราะว่ายน้ำไม่เป็นครับ  ขยิบตา

« ตอบ #33 เมื่อ: 19 เมษายน 2010 | 11:06:50 AM »

ฟังชุดนี้แล้วเหมือนกำลังใส่ชุดดำน้ำ ดำดิ่งลงไปใต้ทะเลลึก
แกสร้างเสียงคล้ายกับเสียงฟองอากาศที่หายใจออกมาเป็นระยะๆ
ยื่งดำลึกลงไปบรรยากาศวังเวง เปล่าเปลี่ยวครับ  ยิ้มกว้างๆ
ชุดนี้ผมไม่ค่อยเปิดฟังเท่าไหร่ เพราะว่ายน้ำไม่เป็นครับ  ขยิบตา
ดูเหมือนช่วงนั้น TD และ Edgar Froese จะชอบเล่น concept ที่เกี่ยวกับน้ำนะครับ เพราะนอกจาก Aqua แล้ว อัลบั้ม Rubycon ของ TD ก็เป็น concept เกี่ยวกับน้ำด้วย โดยเฉพาะ Part 1

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #34 เมื่อ: 19 เมษายน 2010 | 11:20:30 AM »

หลายคนไม่ชอบชุด Cyclone ที่เป็นเพลงร้องชุดแรกของวง แต่อัลบั้มเพลงร้องชุดที่ 2 ชื่อ Tyger เพราะดีครับ มีปก 4 แบบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน 2010 | 12:58:23 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

.. polotoon ..

« ตอบ #35 เมื่อ: 19 เมษายน 2010 | 11:40:43 AM »

หลายคนไม่ชอบชุด Cyclone ที่เป็นเพลงร้องชุดแรกของวง แต่อัลบั้มเพลงร้องชุดที่ 2 ชื่อ Tyger เพราะดีครับ มีปก 3 แบบ
ว้า ชุดนี้ผมไม่มีซักแบบ เคยมีเทป ป่านนี้คงหาไม่เจอเสียแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #36 เมื่อ: 19 เมษายน 2010 | 11:45:29 AM »

หลายคนไม่ชอบชุด Cyclone ที่เป็นเพลงร้องชุดแรกของวง แต่อัลบั้มเพลงร้องชุดที่ 2 ชื่อ Tyger เพราะดีครับ มีปก 3 แบบ
ว้า ชุดนี้ผมไม่มีซักแบบ เคยมีเทป ป่านนี้คงหาไม่เจอเสียแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

ไว้ผมไรท์ให้ได้ครับ เจอกันคราวหน้าเตือนอีกทีนะครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #37 เมื่อ: 19 เมษายน 2010 | 11:46:08 AM »

ลืมไปเลยว่าชุด Tyger นี่ก็ไพเราะน่าฟังเหมือนกันครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
.. polotoon ..

« ตอบ #38 เมื่อ: 19 เมษายน 2010 | 11:49:25 AM »

ไว้ผมไรท์ให้ได้ครับ เจอกันคราวหน้าเตือนอีกทีนะครับ
ขอบคุณครับ  ยิ้ม

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #39 เมื่อ: 19 เมษายน 2010 | 12:42:05 PM »

ผมมีหนังสือชื่อ Voices in the Dunes ซึ่งรวบรวมผลงานของ Tangerine Dream ทุกรูปแบบตั้งแต่ตั้งวงถึงปี 1991 ตัวหนังสือขนาดกระดาษ A4 หนากว่า 1 นิ้ว

พอถึงยุคอินเตอร์เน็ต หนังสือนี้ก็พัฒนาเป็น Voices in the Net ซึ่งน่าจะเป็นแหล่งที่รวบรวมรายชื่อผลงานของ Tangerine Dream ทุกรูปแบบที่สมบูรณ์ที่สุดครับ

http://www.voices-in-the-net.de/voicesrc.htm

TRON

« ตอบ #40 เมื่อ: 19 เมษายน 2010 | 12:53:15 PM »

ผมมีหนังสือชื่อ Voices in the Dunes ซึ่งรวบรวมผลงานของ Tangerine Dream ทุกรูปแบบตั้งแต่ตั้งวงถึงปี 1991 ตัวหนังสือขนาดกระดาษ A4 หนากว่า 1 นิ้ว

พอถึงยุคอินเตอร์เน็ต หนังสือนี้ก็พัฒนาเป็น Voices in the Net ซึ่งน่าจะเป็นแหล่งที่รวบรวมรายชื่อผลงานของ Tangerine Dream ทุกรูปแบบที่สมบูรณ์ที่สุดครับ

http://www.voices-in-the-net.de/voicesrc.htm

ไปค้นเจอเว็บนี้มาเหมือนกันครับ ข้อมูลดีมากละเอียดมากสำหรับคอ TD
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #41 เมื่อ: 19 เมษายน 2010 | 01:39:25 PM »

ไปค้นเจอเว็บนี้มาเหมือนกันครับ ข้อมูลดีมากละเอียดมากสำหรับคอ TD

เข้าไปอ่าน แล้ว นึกได้ว่า ใน CD 4 ชุดแรกที่มา remasterใหม่ คนที่เขียนคำนิยมใน sleeve note คือ Julian Cope นั่นเอง

« ตอบ #42 เมื่อ: 19 เมษายน 2010 | 02:28:01 PM »

หลายคนไม่ชอบชุด Cyclone ที่เป็นเพลงร้องชุดแรกของวง แต่อัลบั้มเพลงร้องชุดที่ 2 ชื่อ Tyger เพราะดีครับ มีปก 4 แบบ

ผมมีอัลบั้มชุดนี้เป็นปกแบบที่สามครับ (ซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นปกที่คุ้นเคยที่สุด) ชุดนี้ได้ Paul Haslinger เข้ามาแทน Johannes Schmoelling เพลงก็เพราะดีครับ โดยเฉพาะเพลง Tyger ซึ่งเนื้อร้องเป็นโคลงที่แต่งไว้โดยกวีชาวอังกฤษ ผมเองก็นึกไม่ถึงว่า TD จะสามารถนำมาเรียบเรียงเป็นเพลงได้ครับ

TRON

« ตอบ #43 เมื่อ: 24 เมษายน 2010 | 09:31:35 AM »

ใครช่วยบอกหน่อยได้ไหมครับทำไมซีดีแผ่นญี่ปุ่นของ Tangerine Dream มันถึงประมูลกันราคาโหดแบบนี้  ฮืม

http://shop.ebay.com/kazu1017/m.html?_nkw=tangerine+dream&_sacat=0&_trksid=p3911.m270.l1313&_odkw=&_osacat=0&bkBtn=

« ตอบ #44 เมื่อ: 24 เมษายน 2010 | 10:07:23 AM »

ใครช่วยบอกหน่อยได้ไหมครับทำไมซีดีแผ่นญี่ปุ่นของ Tangerine Dream มันถึงประมูลกันราคาโหดแบบนี้  ฮืม

http://shop.ebay.com/kazu1017/m.html?_nkw=tangerine+dream&_sacat=0&_trksid=p3911.m270.l1313&_odkw=&_osacat=0&bkBtn=
ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปได้ที่อีเบย์ครับ ถ้าแผ่นซีดี bid สู้กันเป็นร้อยเหรียญเนี่ย ผมซื้อแผ่นเสียงดีกว่าครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
พิมพ์