เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149684 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 12:48:19 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineใช้เครื่องเล่นแผ่นซีดียี่ห้อใด
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้เครื่องเล่นแผ่นซีดียี่ห้อใด  (อ่าน 58991 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009 | 09:36:20 AM »

แนะนำร้านซ่อมหน่อยสิครับ บ้านผมอยู่แถวๆบางพลัด ยิ้ม แต่ยังไม่อยากพรากมันนัก.... ยิ้มกว้างๆ
ถ้าว่าง ๆ ก็เอาไปทิ้งไว้ที่ศูนย์ของ MRZ Standard ซึ่งเป็นตัวแทนจำหน่ายของ Marantz โดยตรงจะชัวร์กว่าครับ

www.mrzstandard.com

ผมไม่เคยซ่อมยี่ห้อนี้ด้วยซิครับ
แต่เข้าศูนย์ น่าจะดีที่สุด สำหรับรุ่นที่สร้างชื่อให้ มาร้านซ์ คงจะมีอะไรซับซ้อน กว่าเวอร์ชั่นปรกติ
แต่ควรจะถามเขาว่า มีค่าเปิดเครื่องไหม และต้องแจ้งราคาก่อนซ่อม อะไรแบบนี้นะครับ

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #31 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009 | 09:40:42 AM »

แนะนำร้านซ่อมหน่อยสิครับ บ้านผมอยู่แถวๆบางพลัด ยิ้ม แต่ยังไม่อยากพรากมันนัก.... ยิ้มกว้างๆ
ถ้าว่าง ๆ ก็เอาไปทิ้งไว้ที่ศูนย์ของ MRZ Standard ซึ่งเป็นตัวแทนจำหน่ายของ Marantz โดยตรงจะชัวร์กว่าครับ

www.mrzstandard.com

ผมไม่เคยซ่อมยี่ห้อนี้ด้วยซิครับ
แต่เข้าศูนย์ น่าจะดีที่สุด สำหรับรุ่นที่สร้างชื่อให้ มาร้านซ์ คงจะมีอะไรซับซ้อน กว่าเวอร์ชั่นปรกติ
แต่ควรจะถามเขาว่า มีค่าเปิดเครื่องไหม และต้องแจ้งราคาก่อนซ่อม อะไรแบบนี้นะครับ
แจ้งเป็นข้อมูลให้ทราบนะครับ ผมเคยเอา Surround Amplifier ไปซ่อมที่ศูนย์แถววังบูรพา ปรากฏว่า มันไม่หายดีนะครับ ใช้ได้อยู่เดือนกว่าๆพอพ้นประกันแล้วก็เป็นอีก แต่อาจเป็นเพราะมันจุกจิก ซ่อมยากกว่าก็ได้ครับ อย่างเรื่องซีดีกระโดดนี่ที่ทราบมาเกี่ยวกับอายุของหัวอ่าน หากสึกหรอหมดอายุการใช้งานแล้วอาจต้องเปลี่ยนใหม่ ( หายแน่ๆ ) แต่ค่าใช้จ่ายอาจจะสูงนิดหนึ่งครับ  ยิ้มกว้างๆ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #32 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009 | 04:51:01 PM »

เครื่องอะไรที่เก่าแก่เป็นตำนาน ถ้าค่าซ่อมไม่แพงจนเกินไปนักและยังมีตัวแทนที่รับเซอร์วิสอยู่ ผมเห็นว่าสมควรจะซ่อมเพื่ออนุรักษ์ไว้ครับ
onemanshow
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2009 | 12:16:22 AM »

SONY Compact AV System รุ่น DAV-S550 เป็น Home Theatre แบบไม่แยกชิ้นนะครับ 5.1 channal

ทั้ง AMP TUNER DVD อยู่ในเครื่องเดียว แบบ  3in1 จริงๆอยากเล่นแบบแยกชิ้นมากกว่า แต่ทุนไม่พอ  ยิ้มกว้างๆ

เครื่องนี้ซื้อเมื่อประมาณปลายปี '47  ราคา 14000 กัดฟันกรอดๆกรามโป่งเลยกว่าจะตัดใจซื้อมาได้

แต่พอได้ใช้งานจริงแล้วถือว่าคุ้มค่ามากสำหรับผม ดูจากรูป

จะเห็นรูจั๊มป์ speakerลำโพงทั้ง 5 ช่่อง ดูคล้ายๆช่องเสียบ USB

และ sub woofer อีก 1 ช่อง (ในรูปเป็นรุ่นใกล้เคียงกันนะครับ รุ่นของผมมีsub wooferช่องเดียว)

ใช้ฟังแผ่นจากเครื่องปกติโดยตรง แต่เนื่องจาก SONY รุ่นนี้ค่อนข้างออกจะเป็นผู้ดีหน่อย(หรือจะเรียกว่าสำออยก็ได้ ยิงฟันยิ้ม)

ถ้าไปเจอแผ่น DVD หรือ CD ประเภทแผ่น write หรือ แผ่น ก็อป หรือกระทั่งแผ่นแท้บางแผ่นก็เจอมาแล้ว

หัวอ่าน อ่านไม่ได้ อ่านไม่ออก (สงสัยเจอแผ่นภาษาตุรกี  ยิงฟันยิ้ม) มันจะขึ้นที่ display ว่า can't play หรือไม่ก็ error ไปเลย

ผมจึงถอยเครื่องเล่น DVD LG รุ่น DVX 141 มาในราคา 1,400 (ราคาต่างกัน 10 เท่าเลย =_=!) เอาไว้เป็นตัวช่วยเวลา

SONY ไม่ยอมอ่านแผ่น

ส่วนที่บอกว่าคุ้มนั้นก็คือเรื่องของการใช้งานที่หลากหลายครับ ผมมีไอ้เจ้าตัว AVerTV Box9 ซึ่งเป็นตัวรับสัญญาณโทรทัศน์

และเป็นตัวรับเข้าและส่งออกทั้งสัญญาณภาพและเสียงในตัวเดียวกัน

รูปด้านหลัง SONY DAV-S550 อีกซืกนึง

จากรูปจะเห็นมีช่อง AUDIO IN และ VIDEO IN ทั้ง VIDEO 1และ2

VIDEO 1 เอาไว้ใช้สำหรับ DVD LG(สัญญาณภาพต่อเข้า AVerTV Box9 แล้วไปออกที่ Monitor) และ เครื่องเล่นเทป

VIDEO 2 เอาไว้ใช้สำหรับ ดู TV(สัญญาณภาพรับจาก AVerTV Box9 แล้วไปออกที่ Monitor) และ ต่อเข้าจาก computer

(ผมใช้หัวjackต่อแยกช่อง AUDIO ออกไปอีกอย่างละ 2 รู)

เวลา ฟังเทปหรือดูTV เลือกเอาเลยว่าจะดูแบบ STERIO หรือ 5.1 CHANNAL SURROUND SOUND

ดูจากคอมพ์ก็เหมือนกันครับ ยิ่งเวลาเล่นเกมส์พวกยิงกันอย่าง SFหรือSA กระหึ่มเลยครับ กระสุนรอบทิศทาง  ยิ้มเท่ห์

Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #34 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2009 | 10:55:34 PM »

ฟังซีดีจาก CD player หรือ DVD player มันต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ หรือว่าไม่ต่างกันเลย ช่วยอธิบายหน่อยครับ  ฮืม
Bluesman
In The Court Of The Crimson King
*

yokjaja@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #35 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009 | 12:43:56 AM »

จากประสบการณ์อันน้อยนิด เท่าที่ฟังเปรียบเทียบกับเครื่องเล่น DVD ฟิลลิปส์มือหนึ่งราคา 1990 บาท กับ

CD Audio ออนเกียว มือสองราคา สองพันห้าร้อยบาท ก็แทบจะลืม DVD ไปเลยครับ  ตกใจ

The Progreesive Blues Experimental
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #36 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009 | 07:57:37 AM »

ฟังซีดีจาก CD player หรือ DVD player มันต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ หรือว่าไม่ต่างกันเลย ช่วยอธิบายหน่อยครับ  ฮืม

เท่าที่ถามผู้รู้ที่มีประสบการณ์
  เสียงที่ได้จากการฟัง CD จากเครื่องเล่น DVD เมื่อเปรียบเทียบจากเครื่องเล่น CD ที่ราคาเท่ากัน
  เสียงที่ได้จากการฟัง CDจากเครื่องเล่น CD ดีกว่ามากครับ

« ตอบ #37 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009 | 08:06:00 AM »

เท่าที่ถามผู้รู้ที่มีประสบการณ์
  เสียงที่ได้จากการฟัง CD จากเครื่องเล่น DVD เมื่อเปรียบเทียบจากเครื่องเล่น CD ที่ราคาเท่ากัน
  เสียงที่ได้จากการฟัง CDจากเครื่องเล่น CD ดีกว่ามากครับ
+1 ครับ หากอยากฟังเสียงที่ดีกว่า ลองหาซื้อเครื่องเล่นซีดีระดับพอใช้มาเล่น แล้วจะมีความสุขขึ้นอีกมากครับ  ยิ้มกว้างๆ

panyarak

« ตอบ #38 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009 | 08:27:45 AM »

+1 ครับ หากอยากฟังเสียงที่ดีกว่า ลองหาซื้อเครื่องเล่นซีดีระดับพอใช้มาเล่น แล้วจะมีความสุขขึ้นอีกมากครับ  ยิ้มกว้างๆ

+1 ครับ ยิ่งอัดเพลงจากเครื่องเล่นซีดีลงเทป (สมัยก่อน) เทียบกับอัดเพลงจากเครื่องเล่นดีวีดี ยิ่งเห็นชัดครับ

no7
Fragile

« ตอบ #39 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009 | 04:49:31 PM »

C.E.C
Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #40 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009 | 04:58:52 PM »

จำเป็นมั๊ยครับว่า ต้องเป็นเครื่องเสียงที่คุณภาพสูง ถึงจะเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน

+1 ครับ ยิ่งอัดเพลงจากเครื่องเล่นซีดีลงเทป (สมัยก่อน) เทียบกับอัดเพลงจากเครื่องเล่นดีวีดี ยิ่งเห็นชัดครับ
Bluesman
*

yokjaja@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #41 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009 | 07:26:43 PM »

เหอ เหอ ... เป็นลูกโซ่ เลย  ขยิบตา

The Progreesive Blues Experimental
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #42 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2009 | 09:26:40 AM »

C.E.C

ใช้รุ่นไหนหรือครับพี่ รบกวนถ่ายรูปมาอวดหน่อยได้ไหม ยี่ห้อนี้ผมเคยอ่านเจอในหนังสือ เป็นยี่ห้อเก่าแก่ของ Japan ตัวเทพๆนี่ค่าตัวหลักแสนเลยมั้ง (แต่ผมคงไม่มีปัญญาซื้อหรอก )

« ตอบ #43 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2009 | 09:42:11 AM »

จำเป็นมั๊ยครับว่า ต้องเป็นเครื่องเสียงที่คุณภาพสูง ถึงจะเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน

เอาคร่าวๆ
2000-5000 dvd
8000-15000 cd
15000-30000 cd
30000- cd
ลองแบ่งระดับแบบนี้ น่าจะเห็นความต่างครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #44 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2009 | 11:09:51 AM »

เอาคร่าวๆ
2000-5000 dvd
8000-15000 cd
15000-30000 cd
30000- cd
ลองแบ่งระดับแบบนี้ น่าจะเห็นความต่างครับ

พูดไป แล้วเหยียบนะครับ

(เหยียบพื้น ไม่ใช่เหยียบผม  ร้องไห้)

ไม่เชื่อ ก็ทดลองได้(แบบวิทยาศาสตร์)
ไม่ได้บอกให้เชื่อ อย่างงมงาย

เครื่องเล่นซีดี ที่มีราคาสูง หรือแพงมากๆ
จะไม่นิยม ระบบใส่แผ่น แบบแลบลิ้น-ปลิ้นตา (ลิ้นชัก แลบลิ้น)

แต่จะใช้ระบบ ที่คนเก่งอิงลิช เรียกว่า Top-loaded mechanism
ผีแปลแบบไทยๆว่า ระบบฝาหม้อข้าว จะชาร์ป หรือนกยูงก็ได้

โดยมีเหตุผลว่า การออกแบบให้ ถาดซีดีเลื่อนเข้าออกบ่อยๆ มันหลวม (มีเหตุผล เหมือนรองเท้า)
และต้องมีการยกหัวอ่าน ขึ้น-ลง ในแนวตั้ง ทำให้มีข้อผืดพลาด

ดังนั้น การอ้าฝาขึ้น เอาแผ่นวางลงตรงๆ ในระบบหม้อข้าว
หัวอ่านออกแบบง่ายกว่า เพราะวิ่งแค่ เข้าๆ ออกๆ
ต่างจาก ระบบแลบลิ้น มีทั้งขึ้น-ลง เข้า-ออก

เอาละ ต่อไปเป็นความลับขั้นสุดยอด ระดับเทพโปรเกรสซีฟร็อคสวรรค์

ไอ้เครื่องที่ว่า Top-loaded mechanism เขาขายกันเป็นแสน

ส่วนเครื่อง ระบบฝาหม้อ ของผีเพลง ขายกันแค่หลักร้อย ถึงให้ฟรี ยังไม่มีใครเอา
ผีลองแล้ว ทั้งรุ่น 1 รุ่น2 (รุ่น3 รอถูกลงก่อน)
เสียงดีระดับ ซีดี 2-3 หมื่นบาท ได้อายละกัน
โดยเฉพาะ เพลย์1 รุ่นตัวถังเหลี่ยม เบส-แหลม ดีโคตร

จุ๊ๆๆ ทดลองได้เลย
แล้วค่อยมาอำขำผีเพลงนะ  ยิ้มเท่ห์ อายจัง จุมพิต

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
พิมพ์