เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 มีนาคม 2024 | 05:11:36 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingชอบ Artwork งานไหนของ Roger Dean กันบ้างครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบ Artwork งานไหนของ Roger Dean กันบ้างครับ  (อ่าน 36884 ครั้ง)
☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 26 กันยายน 2009 | 05:41:59 PM »

ก็ทราบ ๆ กันอยู่นะครับว่า Roger Dean นี่เป็นผู้ออกแบบปกให้กับศิลปินอยู่หลาย ๆ วง หมายๆ ท่าน หลายๆ แนว เน้นเฉพาะวงที่เล่นออกไปทางแนว Art เสียส่วนใหญ่  เห็นๆ ได้ชัดก็คงเป็นวง Yes, Asia , Kansas เป็นต้นนะครับ

แล้วท่านล่ะครับ คิดอย่าง ชอบงาน ArtWork ไหนของเขากันบ้างครับ ?

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 27 กันยายน 2009 | 01:24:44 PM »

the ladder ครับ  หน้าปก awbh (ถูกรึเปล่า)
ก็ใช่งานเขาหรือเปล่าครับ

Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 กันยายน 2009 | 07:32:49 PM »

ได้ไปเห็นตัวอย่างหนังเรื่อง Avatar บางฉากเหมือนงานของ Dean มากๆเลย ไม่รู้ว่าแกไปช่วยทำหรือเปล่า

ลองไปดูที่นี่

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A8232606/A8232606.html

ดูรูปในความเห็นที่ 5 นะครับว่าคล้าย artwork ในอัลบั้มไหนของ Yes
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กันยายน 2009 | 07:43:14 PM โดย Analog Kid » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 กันยายน 2009 | 11:49:14 PM »

Yes - Relayer

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 28 กันยายน 2009 | 05:38:31 AM »

Yes - Relayer

+1 ครับ ในบรรดาผลงานทั้งหมดของ Roger Dean ผมชอบปกชุดนี้ที่สุดเช่นกัน

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
panyarak

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กันยายน 2009 | 06:20:54 AM »

ชอบหลายชุดครับ บางชุดต้องดูภาพเต็มๆ ถึงจะได้อรรถรส

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2009 | 02:29:37 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

panyarak

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กันยายน 2009 | 06:22:24 AM »

ก็ทราบ ๆ กันอยู่นะครับว่า Roger Dean นี่เป็นผู้ออกแบบปกให้กับศิลปินอยู่หลาย ๆ วง หมายๆ ท่าน หลายๆ แนว เน้นเฉพาะวงที่เล่นออกไปทางแนว Art เสียส่วนใหญ่  เห็นๆ ได้ชัดก็คงเป็นวง Yes, Asia , Kansas เป็นต้นนะครับ

Roger Dean ออกแบบปกให้ Kansas ชุดไหนหรือครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 กันยายน 2009 | 07:23:58 AM »

Roger Dean ออกแบบปกให้ Kansas ชุดไหนหรือครับ
ใจตรงกันเลยครับ เมื่อคืนผมกะว่าจะถามเหมือนกันว่า Roger Dean เคยออกแบบปกให้ Kansas ชุดไหน แต่ก็ง่วงนอนเสียก่อน

เห็นภาพวาดของ Roger Dean ที่คุณ panyarak นำมาโชว์แล้ว บอกตามตรงว่าอิ่มเลยครับ (เพิ่งทราบนะครับว่า Roger Dean เป็นคนออกแบบ label แผ่นเสียงรูปหญิงคู่ที่เป็นตราของสังกัด Virgin ด้วย)

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 กันยายน 2009 | 09:23:30 AM »

ขอเพิ่มเติมของ Osibisa จากคุณ panyarak สักนิดครับ
สงสัยอยู่มานานเหมือนกันว่า Roger Dean ไปเกี่ยวข้องกับแนวดนตรีแบบ African beat(ผสม Caribian) อย่าง Osibisa ได้ยังไง
ท่านใดมีข้อมูลช่วยเฉลยทีครับ... ยิงฟันยิ้ม
ตั้งแต่สมัยยุคต้นๆ 70 แต่เพลงวงนี้ก็ดังระดับโลกอยู่เหมือนกันครับ อย่าง Sakabo,Sunshine days,Dance the body music.
 artwork ก็ออกมาสวยดี ครับ ทั้ง logo ก็ออกแนวๆเดียวกับ Yes เลย

เพิ่งเห็นว่ามีบางรูปซ้ำด้วยครับ.... ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2009 | 09:25:57 AM โดย Arnold Layne » บันทึกการเข้า

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 กันยายน 2009 | 09:52:46 AM »

ผมคิดว่าในช่วงต้นยุค 70's Roger Dean ได้รับจ้างออกแบบปกแผ่นเสียงให้ศิลปินหลายรายด้วยกัน ซึ่งนอกจาก Yes แล้วก็มีอย่างเช่น Osibisa, Gentle Giant, Atomic Rooster, Greenslade, Ramases etc. และได้เคยฟังผลงานชุดแรกของ Osibisa แล้ว ซึ่ง produced โดย Tony Visconti เห็นว่าน่าจะรวมอยู่ในทำเนียบของ progressive rock ได้ เนื่องจากมีกลิ่นอายของ world music และ psychedelic ผสมผสานกับ rock and roll และ African music ได้อย่างลงตัว และอัลบั้ม Woyaya ซึ่งเป็นผลงานชุดต่อมาก็น่าจะเดินรอยตามผลงานชุดแรก แต่ผลงานชุดหลัง ๆ ตั้งแต่กลางยุค 70's เป็นต้นมา Osibisa จะเน้นดนตรีตลาดแบบสนุกสนานในจังหวะดิสโก้มากขึ้นครับ

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 กันยายน 2009 | 10:08:25 AM »

ผมคิดว่าในช่วงต้นยุค 70's Roger Dean ได้รับจ้างออกแบบปกแผ่นเสียงให้ศิลปินหลายรายด้วยกัน ซึ่งนอกจาก Yes แล้วก็มีอย่างเช่น Osibisa, Gentle Giant, Atomic Rooster, Greenslade, Ramases etc. และได้เคยฟังผลงานชุดแรกของ Osibisa แล้ว ซึ่ง produced โดย Tony Visconti เห็นว่าน่าจะรวมอยู่ในทำเนียบของ progressive rock ได้ เนื่องจากมีกลิ่นอายของ world music และ psychedelic ผสมผสานกับ rock and roll และ African music ได้อย่างลงตัว และอัลบั้ม Woyaya ซึ่งเป็นผลงานชุดต่อมาก็น่าจะเดินรอยตามผลงานชุดแรก แต่ผลงานชุดหลัง ๆ ตั้งแต่กลางยุค 70's เป็นต้นมา Osibisa จะเน้นดนตรีตลาดแบบสนุกสนานในจังหวะดิสโก้มากขึ้นครับ

ขอบคุณคุณปีศาจลายครามครับ งานช่วงแรกๆของ Osibisa ผมยังไม่เคยฟังเลย  ไว้จะไปลองหาฟังดูครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 กันยายน 2009 | 11:36:01 AM »

ผมคิดว่าผลงานของ Osibisa ชุดแรกและชุด Woyaya น่าสนใจมากในแง่ความเป็น art rock เอาเฉพาะแค่ปกแผ่นเสียงที่วาดโดย Roger Dean แค่นี้ก็คุ้มแล้วครับ

jackpot329
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 กันยายน 2009 | 01:42:36 PM »

ชอบ Anderson Bruford Wakeman Howe - Anderson Bruford Wakeman Howe
กับ The Magician's Birthday - Uriah Heep มากที่สุดครับ

ชุดที่ไม่ชอบเลยคือ Union ของ Yes ครับ ดูมันแล้งๆ ชอบกล

Dark Side of the Man
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 30 กันยายน 2009 | 01:03:40 AM »

งานมีเอกลักษณ์และงดงามดีมาก......แม้ว่าผมฟังงานของวงเยส แล้วยังไม่รู้สึกชอบสักเพลง ฯ
panyarak

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 กันยายน 2009 | 08:03:07 AM »

เพิ่มเติมครับ บางรูปเป็นผลงานรุ่นแรกๆ ของเขา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กันยายน 2009 | 09:43:05 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 ... 6
พิมพ์