เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149655 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 เมษายน 2024 | 10:23:31 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingแฟน Dream Theater ทางนี้ครับ
หน้า: 1 ... 99 100 [101] 102
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟน Dream Theater ทางนี้ครับ  (อ่าน 625316 ครั้ง)
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #1500 เมื่อ: 02 มกราคม 2014 | 11:21:03 AM »

ล่าสุดแผ่นเสียงชุด Train Of Thought มีออกมาให้ pre-order แล้วนะครับ
สงสัยได้เก็บกันครบทุกชุด ที่ยังเงียบๆอยู่ก็ Awake, When dream and day unite

ไมค์ พอร์ตนอยเปรียบไปก็เหมือนแรนดี้ ไมส์เนอร์ของพญาอินทรีเลยนะครับ มีส่วนร่วมในชุดที่ประสบความสำเร็จมากๆเกือบทั้งหมด
แน่นอนว่าการ re-issue แผ่นเสียงเกือบทุกชุดนี้ พอร์ตนอยนอนรับเช็คสบายๆโดยไม่ต้องทัวร์หรือออกมาโปรโมตอะไรเลย

ผลงานที่ขายดีที่สุดของวงคือ Images and Words ก็จริง แต่พอเป็นแผ่นเสียง re-issue มานี่ ชุดที่ขายดีและหายากกลับกลายเป็น Falling Into Infinity ไปซะได้ ตอนนี้ขาดตลาด ใครซื้อใน Amazon จะได้ราคาปั่นโดย seller ไปซะงั้นน่ะ ส่วน Images and Words นี่เหลือบานครับ ใครที่เคยซื้อเอามาเก็งก็เกร็งกันไปก่อนละกัน

เรื่องเศร้าก็คือผมยังไม่ได้แผ่น Falling Into Infinity น่ะสิ 555  แลบลิ้น

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1501 เมื่อ: 02 มกราคม 2014 | 06:24:48 PM »

ล่าสุดแผ่นเสียงชุด Train Of Thought มีออกมาให้ pre-order แล้วนะครับ
สงสัยได้เก็บกันครบทุกชุด ที่ยังเงียบๆอยู่ก็ Awake, When dream and day unite

ไมค์ พอร์ตนอยเปรียบไปก็เหมือนแรนดี้ ไมส์เนอร์ของพญาอินทรีเลยนะครับ มีส่วนร่วมในชุดที่ประสบความสำเร็จมากๆเกือบทั้งหมด
แน่นอนว่าการ re-issue แผ่นเสียงเกือบทุกชุดนี้ พอร์ตนอยนอนรับเช็คสบายๆโดยไม่ต้องทัวร์หรือออกมาโปรโมตอะไรเลย

ผลงานที่ขายดีที่สุดของวงคือ Images and Words ก็จริง แต่พอเป็นแผ่นเสียง re-issue มานี่ ชุดที่ขายดีและหายากกลับกลายเป็น Falling Into Infinity ไปซะได้ ตอนนี้ขาดตลาด ใครซื้อใน Amazon จะได้ราคาปั่นโดย seller ไปซะงั้นน่ะ ส่วน Images and Words นี่เหลือบานครับ ใครที่เคยซื้อเอามาเก็งก็เกร็งกันไปก่อนละกัน

เรื่องเศร้าก็คือผมยังไม่ได้แผ่น Falling Into Infinity น่ะสิ 555  แลบลิ้น

แต่โอก็มีเครื่องเล่นแล้วใช่ไหมครับ  ยิ้ม
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #1502 เมื่อ: 02 มกราคม 2014 | 06:31:26 PM »

จะว่าไป แผ่นเสียง ช่วงปีสองปีหลังก็ผลิตออกมาเยอะมากครับ (ขนาดพี่อั๋นยังกลับไปเล่น เจอเพื่อนฝูงมากมาย)
ผมก็เพิ่งสอยเครื่องเล่นซีดี NAD ไปสด ๆ ร้อนๆ Intergrated Amp ก็มีแล้ว ในอนาคตไม่แน่อาจได้เครื่องเล่นแผ่นกับเขาบ้างสักวัน  เจ๋ง
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #1503 เมื่อ: 10 มกราคม 2014 | 10:35:07 AM »

ผมว่าแล้วว่า live in Luna Park ที่วงลงทุนงาน production ไปบานตะไทขนาดนั้นจะทำแค่สมุดภาพ แผ่น blueray แค่นั้นเหรอ แล้วพวก multicam,multiangle หรือ isolate cam หายไปไหนกันหมด

สุดท้ายความจริงก็ปรากฎครับ เฮียๆไปทำขายใน APP STORE ของ APPLE เป็นเทคโนโลยีใหม่ล่าสุดของการบันทึกภาพคอนเสิร์ตเลยมั้งคือเราสามารถเลือกกล้องที่จะดูได้โดยจะมีกล้องหลักเป็น Auto pilot ให้แล้วก็มีกล้องส่วนตัวที่ถ่ายเฉพาะคน แล้วที่อึ้งทึ่งเสียวคือเราสามารถปรับมุมกล้องได้เอง 180 องศาตลอดเวลา ปกติเราดูดีวีดีคอนเสิร์ตอาจจะมีบ่นถึงการตัดต่อภาพ เฮ้ย...น้าเจมส์แม่งเดินไปหน้าเวทีหลุดเฟรมไปแล้ว ฟีลกำลังได้มาตัดภาพไปที่คนอื่นเซ็งจิต แต่ตอนนี้เราตามเฮียไปได้ตลอดแถมปรับมุมกล้องให้เห็นบนหรือกลางเวทีเก็บบรรยากาศได้อีก เห็นแล้วอึ้งครับ ไม่คิดว่าวงไดโนเสาร์เต่าล้านปีทางการตลาดอย่างดรีมเธียเตอร์จะมีอะไรแบบนี้กับเค้าด้วย
ซึ่งตอนนี้ก็ปล่อยมาแค่ 5 เพลงก่อน ที่เหลืออาจจะตามมาอีกมั้งนะ
ปล.ผมไม่นิยมสินค้า Apple งานนี้รอดตัวไปครับ รอลง Android แล้วค่อยมาคุยกันนะ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2014 | 10:38:01 AM โดย เพชร วิปลาส » บันทึกการเข้า

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1504 เมื่อ: 17 มกราคม 2014 | 02:12:42 AM »

เซ็ตลิสต์ไลฟ์เมื่อคืนที่ปอร์โตนะครับ (เอามาจาก setlist.fm) เป็นโชว์แรกของทัวร์ Along for the Ride มีเพลงที่ช่วงหลังๆไม่ค่อยได้เอามาเล่นหลายเพลงเลย รวมไปถึงการเล่นสดอย่างเป็นทางการครั้งแรกของ The Shattered Fortress และ Space-Dye Vest ด้วย! น่าเสียดายที่มีเพลงจากชุดล่าุสุดน้อยไปหน่อย จริงๆจะตัดเพลงจากชุดก่อนไปสักเพลงก็ไม่น่าเสียหาย (อย่างน้อยก็น่าจะใส่ The Bigger Picture เข้ามาด้วยนา) ส่วนที่เห็นเพลงจาก Awake กับ SFAM มาติดๆกันหลายเพลงแบบนี้ก็เพราะปีนี้เขาฉลองครบรอบ 20 กับ 15 ปีของสองอัลบั้มนี้นั่นเองครับ

Act I:
False Awakening Suite
The Enemy Inside (Live premiere)
The Shattered Fortress (Live premiere)
On the Backs of Angels
The Looking Glass (Live premiere)
Trial of Tears  (First full performance since 2004)
Enigma Machine  (With drum solo by Mike Mangini, live premiere)
Along for the Ride (Live premiere)
Breaking All Illusions

Act II:
The Mirror
Lie
Lifting Shadows Off a Dream (First performance since 2002)
Scarred (First performance since 2007)
Space-Dye Vest (Live premiere)
Illumination Theory (Live premiere)

Encore:
Overture 1928
Strange Déjà Vu
The Dance of Eternity
Finally Free (First full performance since 2005)

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #1505 เมื่อ: 17 มกราคม 2014 | 09:18:39 AM »

ไปดูใน youtube แล้วมันส์มาก เสียดายที่ user ลบเร็วมาก ผมcopy เก็บไว้ทันแค่ 2 เพลงแรกเอง

อายุเป็นเพียงตัวเลขจริงๆวงนี้ เฮียเปกับกีตาร์ตัวใหม่ก็เล่นได้ดุอย่างกับอายุ 25 และนับวันแมนจินี่จะกลมกลืนกับวงจนแทบไม่น่าเชื่อว่าเพิ่งเล่นด้วยกันแค่ 2 ชุด

"พอร์ตนอย...เราทุกคนคิดถึงนายนะ แต่แมนจินี่ก็ไม่ใช่อะไหล่ของใครว่ะ"
แฟนเพลงสยามประเทศท่านหนึ่งไม่ได้กล่าวเอาไว้

เค้าพิมพ์เอา 555

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #1506 เมื่อ: 17 มกราคม 2014 | 09:21:15 AM »

แต่โอก็มีเครื่องเล่นแล้วใช่ไหมครับ  ยิ้ม

ยังไม่มีเลยครับพี่ เล็งๆอยู่เหมือนกันครับ แต่คงไม่สเปคสูงๆเหมือนที่พวกพี่ๆในบอร์ดเราเล่นหรอกนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

.. polotoon ..

« ตอบ #1507 เมื่อ: 17 มกราคม 2014 | 10:28:54 AM »

ยังไม่มีเลยครับพี่ เล็งๆอยู่เหมือนกันครับ แต่คงไม่สเปคสูงๆเหมือนที่พวกพี่ๆในบอร์ดเราเล่นหรอกนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
เดี๋ยวนี้ร้านบูมยังนำเข้ามาวางขายเลยนะครับ โอ

JKNoremorse

« ตอบ #1508 เมื่อ: 17 มกราคม 2014 | 10:29:22 AM »

เอาเพลงจากงานชุดใหม่มาเล่นเยอะ ๆ ก็ดีครับ จะได้โชว์ให้วงอื่น ๆ ว่าไม่ต้องเล่นแต่เพลงเดิม ๆ ตลอด
อยากฟังไลฟ์ Shattered Fortress, Bigger Picture ครับ

จริง ๆ ไม่ต้องเอา On the Backs of Angels มาเล่นก็ได้เพราะเพิ่งเล่นไปในทัวร์ล่าสุด
แต่ผมว่าช่วง encore ไม่น่าเอาเพลงจาก SFAM มาเล่นนะ เอาไว้ช่วงกลางดีกว่า
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #1509 เมื่อ: 17 มกราคม 2014 | 10:37:39 AM »

เอาเพลงจากงานชุดใหม่มาเล่นเยอะ ๆ ก็ดีครับ จะได้โชว์ให้วงอื่น ๆ ว่าไม่ต้องเล่นแต่เพลงเดิม ๆ ตลอด
อยากฟังไลฟ์ Shattered Fortress, Bigger Picture ครับ

จริง ๆ ไม่ต้องเอา On the Backs of Angels มาเล่นก็ได้เพราะเพิ่งเล่นไปในทัวร์ล่าสุด
แต่ผมว่าช่วง encore ไม่น่าเอาเพลงจาก SFAM มาเล่นนะ เอาไว้ช่วงกลางดีกว่า

ผมว่าทัวร์ไปสักพักก็จะมีเพลงจากชุดใหม่โผล่มาเรื่อยๆเอง อย่างทัวร์ครั้งก่อนนี่เล่นเพลงจาก ADTOE ครบทุกเพลงเลยนะ ส่วน I&W ก็เล่นเกือบทุกเพลง (ขาดแค่ Take the Time) พอมาคราวนี้เลยกลายเป็นครั้งแรกในรอบหลายปีที่ไม่มีเพลงจาก I&W เลย 5555

แต่ชอบครับที่เอา Trial of Tears, Space-Dye Vest, Scarred, Lifting Shadows... หรือแม้แต่ Finally Free ฉบับเต็มออกมาเล่นบ้าง ก็ทำให้เซ็ตลิสต์ไม่จำเจดี ไอ้ตอนท้ายเพลง Space-Dye Vest ที่เฮียเปโซโล่กีตาร์แทนคีย์บอร์ด (เพราะจอร์แดนต้องเล่นเสียงเปียโน) นี่อย่างเท่เลยครับ ไม่คิดว่าวงจะเอาเพลงนี้มาเล่นจริงๆนะเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2014 | 10:40:44 AM โดย ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
bomb
Fragile

« ตอบ #1510 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2016 | 05:33:41 PM »

+ กระทู้นี้หลุดไปมากกว่า 2 ปีเลยนะครับ
+ แวะเข้ามาเรียกพลังแฟนเเพลง Dream Theater ครับ
+ พร้อมๆกับรอลุ้นตาราง Asian tour ของวงด้วยเช่นกัน

A L W A Y S 
D R E A M  T H E A T E R
!!!

.. polotoon ..

« ตอบ #1511 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2016 | 01:03:50 PM »

ผ่านไปสองปี ยังคงเหนียวแน่นเหมือนเดิม ยอดไปเลยครับ

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

« ตอบ #1512 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2016 | 02:34:03 PM »

ฟังเพลินกันไปเลยฮะ..

#Invalid YouTube Link#

#Invalid YouTube Link#

https://youtu.be/6Q8G_h3Wz5w

https://www.youtube.com/v/6Q8G_h3Wz5w.swf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2016 | 02:44:50 PM โดย ท่านผีเพลง » บันทึกการเข้า

bomb
Fragile

« ตอบ #1513 เมื่อ: 13 มกราคม 2017 | 11:18:30 AM »

รอลุ้นทัวร์ 2017 ฉลองครบ 25 ปีของอัลบัม Images & Words
ในชื่อทัวร์ "Images, Words & Beyond" ที่ทางวงประกาศจะมาเอเชียครับ

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #1514 เมื่อ: 19 มกราคม 2017 | 01:11:48 PM »

รออยู่เสมอเหมือนกันครับคุณ bomb

หน้า: 1 ... 99 100 [101] 102
พิมพ์