เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 เมษายน 2024 | 12:28:38 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingแฟน Dream Theater ทางนี้ครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 102
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟน Dream Theater ทางนี้ครับ  (อ่าน 625658 ครั้ง)
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #45 เมื่อ: 14 มกราคม 2008 | 08:14:05 AM »

หลังวันที่ 19 , คุณ Sid ช่วย review concert ของพวกเขาใน prog web แห่งนี้ด้วยเลยนะครับ

ถ้า Octavarium มีค่าเท่ากับ 10 , Systematic chaos ควรจะได้ซักกี่คะแนนครับ

เป็นเกียรติอย่างยิ่งครับ
แต่ว่าคงเป็นการรีวิวเชิงความรู้สึกนะครับ เห็นอย่างไรเขียนไปอย่างนั้น พอดีผมไม่มีความรู้ทฤษฎีดนตรีครับ
งั้นหลังวันที่ 19 จะพยายามทยอยเอามาลงครับ
ดีไม่ดีอาจจะมี Bootleg ของ Chaos in BKK ฝีมือผมมาลงซักเพลงนะฮิๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
bomb
Fragile

« ตอบ #46 เมื่อ: 14 มกราคม 2008 | 08:21:14 AM »

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมล้วนๆนะครับ (ย้ำว่าเป็นความเห็นและความชอบส่วนตัวจริงๆครับ)

1.) สตูดิโออัลบั้มทุกชุด ยกเว้นอัลบั้มแรก
2.) อัลบั้มแรก หรืออาจจะรวมอัลบั้ม Falling into Infinity อีกชุดก็ได้ครับ
3.) จะมีใครว่าอะไรมั้ยถ้าผมจะบอกว่านี่คือหนึ่งในอัลบั้มที่ผมชอบมากที่สุดของ Dream Theater เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ใจตรงกันอีกแล้วครับ
แต่เนื่องด้วยเป็นวงโปรดจึงทำให้พลาด When Dream and Day Unite กับ Falling into Infinity ในคอลเลคชั่นไม่ได้ครับ
 ยิงฟันยิ้ม

เห็นด้วยมากครับ...

แต่ตอนนี้สิ่งที่ผมไม่อยากให้เกิด มันเกิดขึ้นมาแล้วครับ
นั่นคืออัลบัม greatest hit ของ Dream Theater
http://www.dreamtheater.net/news_dreamtheater.php#dtgh
โอว... ส่วนตัวแล้วไม่อยากเห็นแบบนี้เลยจริงๆ
พูดกันตรงๆนะครับ ไม่อยากเห็น Dream Theater เข้าไปในธุรกิจดนตรีมากขึ้นเรื่อยๆแบบนี้เลยครับ...

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #47 เมื่อ: 14 มกราคม 2008 | 08:27:23 AM »

เพิ่งเอา DVD ที่ DT เล่น Dark Side of the Moon มาดูอีกครั้ง ก็ยังรู้สึกเหมือนเดิม คือ เสียงร้องของ James Labrie ไม่เหมาะเลย แต่เสียงของนักร้องรับเชิญหญิงผิวดำ ถึงใจมาก

เจ๊เทเรซ่านี่สุดยอดอยู่แล้วครับ ผมดู DVD คอนเสิรต์ฟลอยด์ Pulse กับ เล่นที่เวนิช ยังสู้เจ๊แกคนเดียวไม่ได้เลยครับ

ส่วนอีตาเจมส์ก็อย่างที่รู้กัน คงร้องแบบแหบเสน่ห์อย่าง ลุงเดฟไม่ได้หรอก เสียงแกเป็นโอเปร่าซะขนาดนั้น แต่ทางวงให้แกร้องซะทุกแนวเลย (ไม่รู้ถูกบังคับรึเปล่า)
แต่ว่าเคยดูbootleg - when day and dream reunite เสียงแกชนะ Chalie Dominichi ขาดลอยไม่ว่าจะเป็นลูกเล่น ลูกเอื้อน โดยเฉพาะเวลาขึ้นเสียงสูงถ้าไม่ดึงลงต่ำก็จะปล่อยให้เจมส์ร้องตลอด

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #48 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2008 | 11:32:33 AM »

ไปดู small nightmare cinema กัน
น้าไมค์เล่นกีตาร์ น้าเปตีกลอง
ผมขำตอนที่น้าไมค์ทำท่าจะฟาดกีตาร์แล้วน้าเปก็รีบลุกจากกลองมากลัวว่าแกจะฟาดจริงๆ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=TjsBr_x_8EA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=TjsBr_x_8EA</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มกราคม 2011 | 01:59:31 PM โดย เพชร วิปลาส » บันทึกการเข้า

ShadowServant
Images & Words

TROLLKASTEL!

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #49 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2008 | 12:20:01 PM »

จริง ๆ เข้าไปในธุรกิจดนตรีบ้างก็ดีครับ
ถ้ามันจะทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงจากภายในแม้ซักเล็กน้อยก็ตาม

แต่อยากให้พวกเขารู้ว่าหากลงไปเล่นแบบเต็มตัวและสูญความเป็นตัวเองไป ฐานแฟนเพลงเดิมก็จะหายไป
แล้วแฟนเพลงใหม่อาจจะวูบวาบมาเร็วไปเร็ว อุดหนุนได้แป๊บ ๆ ก็ไปหายไปหาสิ่งใหม่
ศิลปะ-ธุรกิจ-รสนิยม มันเชื่อมกันแล้วมีอะไรแบบนี้ของมันอยู่ แม้การพยายามปฏิเสธธุรกิจกระแสหลัก ก็เป็นธุรกิจแบบกระแสรองอยู่เหมือนกัน ทั้งศิลปิน โปรดิวเซอร์ ค่ายเพลง ต้องหาทางเลือกที่ดีที่สุดของตัวเองครับ ซึ่งทางเลือกที่ดีที่สุดอาจจะไม่ใช่กำไรแบบข้ามคืน แต่เป็นกำไรแบบระยะยาวจากแฟนกลุ่มที่เหนียวแน่นกับวงอยู่เดิมก็ได้

สุดท้ายคงต้องพูดแบบเอนมะ ไอ
"The rest is for you to decide"
ที่เหลือคุณต้องตัดสินใจเอง

วง Prog Metal ดี ๆ มีอีกเยอะครับ DT. เป็นแค่อีกวงหนึ่งที่บังเอิญมีชื่อหน่อย
ในโลกทุนนิยมที่มี "ทางเลือก" มันดีอย่างนี้แหละ

กลับมาด้วยความเพี๊ยนกว่าเดิม
GuroNeko
Selling England By The Pound
**

"R.I.P. Piggy 1959-2005"

« ตอบ #50 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008 | 11:15:18 AM »

ชอบวงนี้เหมือนกัน แต่ไม่ค่อยได้ฟังเท่าไรค่ะ พอดีคุณอาที่ต่างจังหวัดเคยซื้อเทปเอาไว้ จำได้ว่าชอบชุด Six Degrees of Inner Turbulence มากๆค่ะ รู้สึกว่ามันมีความสุดขั้วอะไรบางอย่างอยู่ในนั้นน่ะ  ยิ้มกว้างๆ

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #51 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008 | 12:31:21 PM »

ชอบวงนี้เหมือนกัน แต่ไม่ค่อยได้ฟังเท่าไรค่ะ พอดีคุณอาที่ต่างจังหวัดเคยซื้อเทปเอาไว้ จำได้ว่าชอบชุด Six Degrees of Inner Turbulence มากๆค่ะ รู้สึกว่ามันมีความสุดขั้วอะไรบางอย่างอยู่ในนั้นน่ะ  ยิ้มกว้างๆ

หนึ่งในความสุดขั้วนั้นคือบ้าพลังครับ ดูในคอนเสิร์ต live in Bucharest + Score หลายๆเพลงฟังเหมือนเล่นอิมโพร์ไวส์ หรือเอามันส์ซะมากกว่า แต่มานั่งฟังเทียบกันในซีดี เฮ้ย...เล่นเหมือนในซีดีแฮะ

ชุดนี้ เซ็งอย่างเดียวคือเพลง Overture พวกเขาไม่ยอมเล่นสดด้วยตัวเองแม้แต่ครั้งเดียว (มีแต่เปิดเทปกับให้วงออเครสต้าเล่นแทน) เสียดาย...อยากเห็นมากๆ

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #52 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2008 | 12:46:20 PM »

ไม่เกี่ยวกับดรีม เธียเตอร์ แต่ไม่อยากเปลืองกระทู้ครับ
แจ้งข่าวของ Liquid Tension experiment reunion วาระครบ 10 ปีที่ผ่านมาครับ

ได้ข่าวว่าจะมีการส่ง Lives CD/DVD ออกมาด้วย ยังไงก็รอติดตามข่าวกันต่อไปครับ

ผมแปะลิงค์บรรยากาศกับวิดีโอบางส่วนให้ดูเรียกน้ำย่อยนิดนึงครับ

http://www.mikeportnoy.com/forum/tm.aspx?m=2062225&mpage=7&key=
ภาพบรรยากาศนิดหน่อย ส่วนล่างสุดเป็นข้อความจากไมค์ ถึงแนวโน้มว่าจะมีการออก  Lives CD/DVD ซึ่งถูก quote มาจากหน้า 4 อีกที

วิดีโอจากคอนเสิร์ตบางส่วน (ลิงค์ข้างเคียงเพียบเลย)
มือกีตาร์หน้าตาเหมือนคนเล่นคีย์บอร์ดเลยเนาะ มือเบสก็หน้าตาเหมือนคนเล่นกีตาร์ ยิงฟันยิ้ม
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=bFjP212teJs" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=bFjP212teJs</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มกราคม 2011 | 02:06:29 PM โดย เพชร วิปลาส » บันทึกการเข้า

kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #53 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2008 | 12:53:16 PM »

Tony Levin ดูแก่ลงเยอะนะเนี่ย ส่วนไมค์เล่นกลองถังเดียว
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #54 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2008 | 03:36:01 AM »

Tony Levin ดูแก่ลงเยอะนะเนี่ย ส่วนไมค์เล่นกลองถังเดียว

Mike Portnoy จะมีกลองชุดสำหรับแต่ละโปรเจคต์โดยเฉพาะครับ (ตอนเล่น Transatlantic หรือตอนเล่นกับ Neal Morse ก็ถังเดียวเช่นกัน)

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
no7
Fragile

« ตอบ #55 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2008 | 09:18:38 PM »

เคยได้ไม้กลองของไมค์ที่โยนให้คนดู ตอนนี้เก็บไว้อย่างดี ว่าจะไปปล่อยขายในอีเบย์
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #56 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 07:03:33 AM »

เคยได้ไม้กลองของไมค์ที่โยนให้คนดู ตอนนี้เก็บไว้อย่างดี ว่าจะไปปล่อยขายในอีเบย์

ได้ตอนไปดูที่ไหนครับ แล้วทัวร์ของชุดอะไรบ้างครับ

อันนี้น่าสนใจตรงที่ไมค์จะทำไม้กลองในแต่ละทัวร์ไม่เหมือนกัน (สกรีนลายแตกต่างกัน)
ผมเคยเห็นของคนที่ได้ตอนทัวร์ล่าสุด เอามาลงในเวปกีตาร์ไทย ไม้โทรมมากๆ หัวหางยุบเละเทะไปหมด มีมือกลองหลายคนเข้ามาคอมเมนต์ว่าตีทั้งคืนยังไม่พังขนาดนี้เลย (ฮา...)  ยิงฟันยิ้ม

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #57 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2008 | 11:57:39 AM »

คุณซิด บาร์เร็ตที่รัก
หากชอบแนวสามชิ้น แบบ LTE

ผีขอเสนอวง BLS ครับ
Bozzio Levin Stevens - Black Light Syndrome

CREDITS
Terry Bozzio - Drums
Tony Levin - Bass, Stick
Steve Stevens - Guitar

TRACKS
1 The Sun Road (Bozzio, Levin, Stevens) 14:37
2 Dark Corners (Bozzio, Levin, Stevens) 8:31
3 Duende (Bozzio, Levin, Stevens) 7:25
4 Black Light Syndrome (Bozzio, Levin, Stevens) 8:45
5 Falling in Circles (Bozzio, Levin, Stevens) 9:07
6 Back of Hours (Bozzio, Levin, Stevens) 9:38
7 Chaos/Control (Bozzio, Levin, Stevens) 8:49

แผ่นจริงเสียงดีมากครับ
ใช้ทดสอบเครื่องเสียงได้เลย -ดีพเบสสุดๆๆ
ส่วนแนวเพลง -เกินความคาดหมายครับ

แต่ท่านที่งบน้อย ผีจัดแบบผีๆให้
http://rapidshare.com/files/104258177/179-BozLevSte-BlaLigSyn.rar

TRON

« ตอบ #58 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2008 | 12:25:30 PM »

แต่ท่านที่งบน้อย ผีจัดแบบผีๆให้
http://rapidshare.com/files/104258177/179-BozLevSte-BlaLigSyn.rar

ขอบคุณท่านผีที่เห็นใจคนงบน้อยๆอย่างผม ไม่พูดมากล่ะ ขอสูบเลยล่ะกัลล  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กรกฎาคม 2008 | 12:27:14 PM โดย Tron » บันทึกการเข้า
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #59 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2008 | 01:22:42 PM »

ขอบคุณท่านผีเพลงด้วยใจจริงครับ

ปล. พี่ Tron ถ้าติดใจสามสหายนี้ ขอบอกต่อ ว่ามีอีก 1 ชุดให้ตามฟัง

ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 102
พิมพ์