เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 มีนาคม 2024 | 06:19:12 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The Sameชอบนักร้องคนไหนของ ไมเคิลเชงเกอร์ กันบ้างครับ
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบนักร้องคนไหนของ ไมเคิลเชงเกอร์ กันบ้างครับ  (อ่าน 7559 ครั้ง)
Shaman
Wish You Were Here

« เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009 | 08:30:32 PM »

Gary Barden
Graham Bonnet
Ray Kennedy
Robin McAuley
Leif Sundin
David Van Landing
Kelly Keeling
Jari Tiura

โดยส่วนตัวก็ยังฟังไม่หมดครับ แต่ชอบ Gary Barden ,Graham Bonnet , Robin McAuley ครับ เพราะเคยฟังแค่ตอนสามคนนี้ร้อง ส่วน Jari Tiura นักร้องชาวฟินแลนด์ ที่มาเล่นที่อิมแพคหรือธันเดอร์โดม จำไม่ได้ ก็โอเคครับ ได้ดู MSG ครั้งแรกก็ตอนนักร้องคนนี้ร้อง ชอบใคร ลองบอกผลงานเด่นๆ หรือ ตอนที่เขาไปร้องวงอื่นๆที่น่าสน เผื่อผมด้วยนะครับ  ยิ้ม
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009 | 08:53:54 PM »

ผมชอบ Gary Barden คนเดียวจริงๆ ครับ 
ส่วน Graham Bonnet ก็พอยอมรับได้ แล้วก็ไปดีกว่า Gary Barden ด้วยเมื่อออกจาก MSG แล้ว

ผลงานของ Gary Barden ไม่เคยโดดเด่นเลยหลังจากแยกทางกับ Michael Schenker ที่ผมชอบมีอยู่ครั้งเดียว
ตอนเข้าร่วมงานกับวง Praying Mantis

สำหรับ Graham Bonnet ประสบความสำเร็จหลายวงเลยครับ ทั้ง Alcatrazz และ Rainbow  ดังๆ ทั้งนั้น

Ray Kennedy (อดีตคณะ KGB) เท่าที่รู้มาไม่มีผลงานกับวง MSG นอกจากแสดงสด

อีกคนนึงคือ Robin MacAuley มีเพลงเพราะหลายเพลง แต่ก็ไปไม่รอดเหมือนกันหลังจากไม่ได้ร้องให้กับ MSG ครับ

นักร้องคนอื่นๆ ผมว่าไม่มีอะไรน่าสนใจมากเท่าไหร่ ไม่มีเพลง "โดน" ผมซักเพลงเดียว  เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2009 | 09:14:12 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
Shaman

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009 | 09:42:37 PM »

ผมชอบ Gary Barden คนเดียวจริงๆ ครับ 
ส่วน Graham Bonnet ก็พอยอมรับได้ แล้วก็ไปดีกว่า GB ด้วยเมื่อออกจาก MSG แล้ว

ผลงานของ Gary Barden ไม่เคยโดดเด่นเลยหลังจากแยกทางกับ Michael Schenker ที่ผมชอบมีอยู่ครั้งเดียว
ตอนเข้าร่วมงานกับวง Praying Mantis

สำหรับ Graham Bonnet ประสบความสำเร็จหลายวงเลยครับ ทั้ง Alcatrazz และ Rainbow  ดังๆ ทั้งนั้น

Ray Kennedy (อดีตคณะ KGB) เท่าที่รู้มาไม่มีผลงานกับวง MSG นอกจากแสดงสด

อีกคนนึงคือ Robin MacAuley มีเพลงเพราะหลายเพลง แต่ก็ไปไม่รอดเหมือนกันหลังจากไม่ได้ร้องให้กับ MSG ครับ

นักร้องคนอื่นๆ ผมว่าไม่มีอะไรน่าสนใจมากเท่าไหร่ ไม่มีเพลง "โดน" ผมซักเพลงเดียว  เศร้า

พี่โป่งครับ Playing Mantis วงจากยุค NWOBHM ที่เล่นเพราะๆป่ะครับ แกรี บาร์เดนเคยได้ไปร้องให้ช่วงไหนครับ ประสบความสำเร็จป่ะ

ส่วน โรบิน เพลงยุค MSG เพราะจริงๆครับ แล้วเสียงแกดีมาก ฟัง When I'm Gone ทุกครั้งทีไร ยังเพราะไม่เสื่อมคลาย

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009 | 10:01:01 PM »

พี่โป่งครับ Playing Mantis วงจากยุค NWOBHM ที่เล่นเพราะๆป่ะครับ แกรี บาร์เดนเคยได้ไปร้องให้ช่วงไหนครับ ประสบความสำเร็จป่ะ

ส่วน โรบิน เพลงยุค MSG เพราะจริงๆครับ แล้วเสียงแกดีมาก ฟัง When I'm Gone ทุกครั้งทีไร ยังเพราะไม่เสื่อมคลาย

ใช่แล้วครับ วงนั้นแหละ
ผมดูและฟังแผ่นแสดงสดของวง Praying Mantis ชื่อชุด Captured Alive อะไรนี่แหละครับ ซึ่งก็ประสบความสำเร็จ
เฉพาะในประเทศญี่ปุ่น

โรบินก็ดีครับ เพลงชุด Acoustic MSG ไพเราะมาก นอกจาก When I'm Gone แล้ว Nightmare ฟังแล้วไม่ฝันร้ายแน่นอน
อารมณ์ดีอีกต่างหาก  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
Shaman

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009 | 10:16:34 PM »

ใช่แล้วครับ วงนั้นแหละ
ผมดูและฟังแผ่นแสดงสดของวง Praying Mantis ชื่อชุด Captured Alive อะไรนี่แหละครับ ซึ่งก็ประสบความสำเร็จ
เฉพาะในประเทศญี่ปุ่น

โรบินก็ดีครับ เพลงชุด Acoustic MSG ไพเราะมาก นอกจาก When I'm Gone แล้ว Nightmare ฟังแล้วไม่ฝันร้ายแน่นอน

อารมณ์ดีอีกต่างหาก  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

แต่แปลกนะครับ นักร้องแต่ละคนก็เสียงดี เพลงก็ดี แต่ทำไม ไม่เหมือน แบล็กมอร์ ที่หานักร้องแต่ละคน มาร้องแล้วดังระเบิด แทบทุกคน ทั้ง เดวิด คัฟเวอร์เดล , รอนนี เจมส์ ดิโอ , แกรมห์ บอนเน็ต . โจลีน เทอร์เนอร์ หรือแม้แต่ ดูกี ไวท์  ลังเล
KoOk_drum
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009 | 10:50:36 PM »

ผมชอบRobin MacAuley  กับ Gary Barden

MSG  ชุดUNPLUGGED ''LIVE''

Robin MacAuley ร้องดีจริงๆครับ ชอบ
panyarak

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2009 | 07:24:42 AM »

ชอบ Graham Bonnet กับ Gary Barden ครับ ส่วน Ray Kennedy ก็ร้องดีครับ พักหลัง Michael Schenker หานักร้องดีๆ มาร่วมงานยาก เพราะชื่อเสีย (อันคงเส้นคงวา) ของเขาที่ชอบเมา (เหล้าและยา) ขึ้นเวทีครับ ตอนมาเล่นเมืองไทยครั้งล่าสุด ก็โดนมือเบสไปโพสต์ด่าในเว็ปว่า Schenker เมาจนแสดงได้ห่วยอย่างไม่น่าให้อภัยมาแล้วครับ
เสียดายที่ Graham Bonnet โดนไล่ออกไปตั้งแต่คืนแรกที่ออกแสดงกับ Michael Schenker เพราะดืมหนักไปหน่อย จนจำเนื้อร้องเพลงสมัย Gary Barden ไม่ได้ เลยเขียนเนื้อเพลงตัวใหญ่ๆ ใส่กระดาษวางไว้ที่พื้นเวที แต่โดนคนดูแถวหน้าผลักตู้ลำโพงจนเนื้อร้องสับกันจนร้องไม่ถูก แต่สาเหตุสำคัญที่โดนไล่ออกเพราะเขานำนกเขาออกแสดงด้วย กว่าจะได้ฟังเพลงของ MSG สมัย Graham Bonnet ร้องนำออกแสดงสด ก็ต้องรออยู่หลายปี จน Graham Bonnet ออกแสดงคอนเสิร์ตของเขาเอง และนำเพลงสมัย MSG ออกแสดงด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม 2009 | 08:49:45 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2009 | 12:56:53 PM »

เขาว่า...

ชุด "SUPER ROCK 84 IN JAPAN" ดีกว่า "LIVE AT HAMMERSMITH 83" อีกหรือครับ
ผมเคยดูแต่ คอนเสิร์ทที่แฮมเมอร์สมิธ

ชอบการวางน้ำหนักโน้ตของไมเคิลมากกว่านะครับ
มีอ่อน-แข็ง เร็ว-ช้า สั้น-ยาว อยู่ในวลีกีต้าร์ของแกนะครับ
ฟังแล้วได้อารมณ์สุนทรีย์ จริงๆ
(ซึ่งสิ่งเหล่านี้ หายไปในงานชุดหลังๆ ยังกะรีบปั่นๆให้จบๆยังงั้น)

Shaman

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2009 | 04:51:29 PM »

ชอบ Graham Bonnet กับ Gary Barden ครับ ส่วน Ray Kennedy ก็ร้องดีครับ พักหลัง Michael Schenker หานักร้องดีๆ มาร่วมงานยาก เพราะชื่อเสีย (อันคงเส้นคงวา) ของเขาที่ชอบเมา (เหล้าและยา) ขึ้นเวทีครับ ตอนมาเล่นเมืองไทยครั้งล่าสุด ก็โดนมือเบสไปโพสต์ด่าในเว็ปว่า Schenker เมาจนแสดงได้ห่วยอย่างไม่น่าให้อภัยมาแล้วครับ
เสียดายที่ Graham Bonnet โดนไล่ออกไปตั้งแต่คืนแรกที่ออกแสดงกับ Michael Schenker เพราะดืมหนักไปหน่อย จนจำเนื้อร้องเพลงสมัย Gary Barden ไม่ได้ เลยเขียนเนื้อเพลงตัวใหญ่ๆ ใส่กระดาษวางไว้ที่พื้นเวที แต่โดนคนดูแถวหน้าผลักตู้ลำโพงจนเนื้อร้องสับกันจนร้องไม่ถูก แต่สาเหตุสำคัญที่โดนไล่ออกเพราะเขานำนกเขาออกแสดงด้วย กว่าจะได้ฟังเพลงของ MSG สมัย Graham Bonnet ร้องนำออกแสดงสด ก็ต้องรออยู่หลายปี จน Graham Bonnet ออกแสดงคอนเสิร์ตของเขาเอง และนำเพลงสมัย MSG ออกแสดงด้วย

แต่ตอนมาเล่นเมืองไทยครั้งล่าสุด เหมือนไมเคิล แกบอกว่า ไม่สบายนะครับ ยิ้มกว้างๆ ส่วนมือเบส คนนั้นผมชอบครับ หลุดโลกดี โดยเฉพาะทรงผมแก  เจ๋ง

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 09:19:27 AM »

เขาว่า...

ชุด "SUPER ROCK 84 IN JAPAN" ดีกว่า "LIVE AT HAMMERSMITH 83" อีกหรือครับ
ผมเคยดูแต่ คอนเสิร์ทที่แฮมเมอร์สมิธ

ชอบการวางน้ำหนักโน้ตของไมเคิลมากกว่านะครับ
มีอ่อน-แข็ง เร็ว-ช้า สั้น-ยาว อยู่ในวลีกีต้าร์ของแกนะครับ
ฟังแล้วได้อารมณ์สุนทรีย์ จริงๆ
(ซึ่งสิ่งเหล่านี้ หายไปในงานชุดหลังๆ ยังกะรีบปั่นๆให้จบๆยังงั้น)

คอนเสิร์ต Super Rock In Japan '84 มีเพลง Lipstick Traces ด้วย แต่เล่นสู้สตูดิโอไม่ได้ ซึ่งนานๆ ทีจะได้ฟังแบบ live version
ถ้า ท่านผีฯ ไม่มีคอนเสิร์ตชุดนี้ก็บอกมา ผมได้ถ่ายจาก LaserDisc มาเป็น DVD-R แล้วครับ.
guitarhero
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010 | 08:52:58 AM »

Gary Barden  ชอบคนนี้สุด ๆ เลยครับ เข้ากันดีในยุคที่กำลังรุ่งเรือง

Robin McAuley   คนนี้ร้องเสียงวัยรุ่นสไตล์แฮร์แบนด์ได้จ๊าบมาก เข้าจริง ๆ กับยุคปลาย 80
panyarak

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013 | 10:40:56 AM »

จากบันทึกการแสดงสดล่าสุด Temple of Rock Live in Europe - Doogie White ร้องเพลงของ MSG ได้ดี แต่พอร้องเพลงของ Scorpions แล้ว สอบตกครับ

Shaman

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013 | 04:15:08 PM »

http://robinmcauley.com/discography.html

มีใึครเคยได้ฟังวงล่างสุดบ้างครับ Grabd Pix
หน้า: [1]
พิมพ์