เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 เมษายน 2024 | 02:17:37 AM
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 31
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: GERMAN PROG  (อ่าน 151906 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #270 เมื่อ: 08 มกราคม 2013 | 10:04:21 AM »

อัลบั้มของ Tyburn Tall (แผ่นเสียงรีอิชชู่โดย Garden of Delights เยอรมนี) ผมได้ฟังแล้ว คุณภาพเสียงไม่ค่อยดีนัก บางครั้งได้ยินเสียง tape noise ชัดเจน แต่คุณภาพเพลงและฝีมือการเล่นดนตรียอดเยี่ยม ถ้าใครชอบแนวฮาร์ดร็อคในสไตล์ Uriah Heep และ Deep Purple ต้นยุค 70's ล่ะก็ ผลงานชุดนี้ไม่น่าจะทำให้ท่านผิดหวัง เน้นเสียงออร์แกนที่บางครั้งได้หยิบยืมเมโลดี้ดนตรีคลาสสิกมาบรรเลง ดวลกับเสียงกีตาร์อันเกรี้ยวกราด บางครั้งก็โชว์การโซโลกลองด้วย ถ้าคุณภาพเสียงดีกว่านี้ ผมว่าน่าจะฟังมันส์ขึ้นไปอีกระดับครับ

ผมชอบเสียงออร์แกนของวงนี้ โดยเฉพาะบันทึกการแสดงสด Live and Passion ที่เป็นการกลับมา reunion กันครั้งเดียวแล้วก็เลิกรากันไปครับ

สนใจชุดนี้เช่นกัน ผมคิดว่าน่าจะเคยเห็นซีดีผ่าน ๆ ตา ไม่ทราบว่าเอาเพลงเก่าในอัลบั้มเดิมมาแสดงหรือเป็นเพลงใหม่ครับ?

เล่นเพลงเก่าผสมเพลงคัฟเวอร์ เช่น Fanfare for the Common Man, I'm a Man, Black Magic Woman, Child in Time ครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #271 เมื่อ: 09 มกราคม 2013 | 09:57:00 AM »

แผ่นเสียงของ Lightshine ชุด Feeling (1976) ผมเองก็ได้มาพร้อมกับแผ่นของ Tyburn Tall (ทั้งสองอัลบั้มนี้เป็นแผ่นรีอิชชู่โดย Garden of Delights) เมื่อได้ฟังผลงานของ Lightshine แล้วรู้สึกว่าตนเองได้ค้นพบผลงานที่เป็นไข่มุกหรืออัญมณีแห่ง progressive rock อยู่เนือง ๆ เพราะดนตรีในชุดนี้เล่นโดยนักดนตรีที่มีฝีมือและคุณภาพการบันทึกเสียงก็ดีเข้าขั้น ใครที่ชอบแนวดนตรีของ Pink Floyd ในยุค Meddle ถึง Wish You Were Here สมควรฟังอัลบั้ม Feeling ของ Lightshine ชุดนี้ แต่ก็หาใช่เป็นผลงานโคลนนิ่ง Pink Floyd เสียทีเดียวไม่ เพราะยังมีความเป็นตัวของตัวเองอยู่ ในขณะเดียวกันบางเพลงในชุดนี้ก็ได้รับอิทธิพลจากดนตรีไซคีเดลิกของวงอื่น อย่างเพลง Lory ซึ่งเป็นเพลงที่สองในหน้าแรก ผมฟังแล้วรู้สึกเหมือนได้ฟังผลงานของ The Doors โดยเฉพาะเสียงนักร้องนำคล้าย Jim Morrison มาก แต่บางคนก็ว่าคล้ายนักร้องวง The Allman Brothers ก็แล้วแต่จะว่ากันไป แต่โดยสรุปคือผลงานชุด Feeling ของ Lightshine เป็นผลงานที่สมควรแนะนำ แม้หน้าปกอัลบั้มดูจะไม่สะดุดตาหรือดึงดูดใจเท่าที่ควรครับ

« ตอบ #272 เมื่อ: 17 มกราคม 2013 | 08:38:54 AM »

ผลงานของ Harmonia ชุด Musik von Harmonia (1974) เห็นเขาว่าเป็นผลงาน electronic prog ที่ดีชุดหนึ่ง (แต่หน้าปกดูไม่ขลังเลย)
ไม่ทราบมีใครเคยฟังบ้างไหมครับ?

panyarak

« ตอบ #273 เมื่อ: 17 มกราคม 2013 | 10:17:22 AM »

ผลงานของ Harmonia ชุด Musik von Harmonia (1974) เห็นเขาว่าเป็นผลงาน electronic prog ที่ดีชุดหนึ่ง (แต่หน้าปกดูไม่ขลังเลย)
ไม่ทราบมีใครเคยฟังบ้างไหมครับ?

เป็นสไตล์ electronic ที่บ่งบอกยี่ห้อเยอรมันชัดครับ

« ตอบ #274 เมื่อ: 28 มกราคม 2013 | 09:18:19 AM »

ผลงานของ Dull Knife ชุด Electric Indian (1971)
มีใครเคยฟังบ้างไหมครับ?

« ตอบ #275 เมื่อ: 02 เมษายน 2013 | 10:08:24 AM »

วง Made in Germany (ตั้งชื่อได้เก๋ดีจริง ๆ) กับผลงานที่ออกเมื่อปี 1971 ซึ่งเป็นแนวเฮฟวี่พร็อกและมีนักร้องหญิงด้วย
ไม่ทราบมีใครเคยฟังแล้วบ้างครับ?

panyarak

« ตอบ #276 เมื่อ: 02 เมษายน 2013 | 02:47:21 PM »

วง Made in Germany (ตั้งชื่อได้เก๋ดีจริง ๆ) กับผลงานที่ออกเมื่อปี 1971 ซึ่งเป็นแนวเฮฟวี่พร็อกและมีนักร้องหญิงด้วย
ไม่ทราบมีใครเคยฟังแล้วบ้างครับ?

แค่ OK ไม่ถึงกับชอบมากครับ

« ตอบ #277 เมื่อ: 02 เมษายน 2013 | 04:17:27 PM »

ขอบคุณครับ
ถ้าเทียบกับ Frumpy แล้วเป็นอย่างไรบ้าง? Frumpy น่าสนใจกว่ามั้ยครับ? ผมว่าจะลองหาผลงานของ Frumpy มาลองฟังดูบ้าง
panyarak

« ตอบ #278 เมื่อ: 03 เมษายน 2013 | 12:04:51 AM »

ขอบคุณครับ
ถ้าเทียบกับ Frumpy แล้วเป็นอย่างไรบ้าง? Frumpy น่าสนใจกว่ามั้ยครับ? ผมว่าจะลองหาผลงานของ Frumpy มาลองฟังดูบ้าง

เสียงออร์แกนของ Frumpy มันส์ดีครับ

« ตอบ #279 เมื่อ: 05 เมษายน 2013 | 09:24:57 AM »

ผลงานในแนว symphonic ที่ออกในยุค neo prog ของ Antares ชุด Over The Hills (1982)
มีใครเคยฟังบ้างไหมครับ?

« ตอบ #280 เมื่อ: 21 เมษายน 2013 | 09:23:34 AM »

เพิ่งทราบว่าอัลบั้มชุดนี้มีแผ่น (เสียง) ญี่ปุ่นด้วย (Edison ญี่ปุ่นสั่งให้เยอรมนีผลิต แล้วนำมาสวม obi-insert ภายหลัง แต่รูปภาพบนปกไม่สวยเข้มอย่างที่เห็นในภาพข้างล่าง) เดิมเคยเห็นแต่แผ่นรีอิชชู่โดย Amber Soundroom เยอรมนี

ผมเพิ่ง bid มาได้ ดีใจจังเลยฮะ ยิงฟันยิ้ม

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #281 เมื่อ: 22 เมษายน 2013 | 04:39:59 PM »

อัลบั้มชุด Dreamlab ซึ่งเป็นอัลบั้มชุดที่ 2 ของ Mythos เป็นอย่างไรบ้างครับ แต่เห็นปกแล้ว........

« ตอบ #282 เมื่อ: 22 เมษายน 2013 | 05:01:13 PM »

อัลบั้มชุด Dreamlab ซึ่งเป็นอัลบั้มชุดที่ 2 ของ Mythos เป็นอย่างไรบ้างครับ แต่เห็นปกแล้ว........
คงหมายถึงปกข้างล่างนี้ใช่มั้ยครับ? ผมเคยฟังแต่ชุดแรก ซึ่งออกแนว space/cosmic prog / krautrock ฟังดูหลอน ๆ ล่องลอยดี (พวกศิลปินเยอรมันในสังกัด Ohr มักจะทำดนตรีในแนวนี้กันทั้งนั้น) แต่เขาว่าชุดที่สองดีกว่าชุดแรก อย่างน้อยก็เรื่องหน้าปกครับ (ฮา)

« ตอบ #283 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2013 | 09:29:20 AM »

ได้ฟังอัลบั้ม Fading Beauty (Faithful Breath) แล้ว เสียงออร์แกนและเมลโลทรอนโดดเด่น แต่เสียงร้องภาษาอังกฤษสำเนียงเยอรมันชัดเจนเลย ฟังแล้วรู้สึกไม่ค่อยระรื่นหูนัก ภาคดนตรีออกจะหนืด ๆ ยังไงชอบกล ฟังดูไม่ค่อยแอ็คทีฟว์หรือมันส์เท่าที่คาดหวังไว้ โดยรวมก็พอใช้ได้แต่ไม่ประทับใจมากนัก หรือไม่ก็อาจจะต้องทำการบ้านมากกว่านี้ จึงจะอภิเชษฐ์ (appreciate) ผลงานชุดนี้ครับ ยิ้มกว้างๆ

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #284 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013 | 03:03:28 PM »

นอกจากชุดนี้แล้ว ชุดอื่นของ pell mell น่าสนใจมั้ยครับ
ถ้าให้คะเนเอาจากผลงานที่ออกในปีที่ใกล้เคียงกัน ผมว่าชุด From the New World (1973) และ Rhapsody (1975) น่าจะยังโอเคหรือพอรับได้อยู่ (ผมรอให้ Long Hair ทำแผ่นเสียงออกมา แต่ก็ยังไม่เห็นทำเสียที ยิ้มกว้างๆ) แต่เท่าที่เคยอ่านข้อมูลจากหลายแห่ง เขาให้ความเห็นตรงกันว่าชุดแรกหรือ Marburg คือผลงานที่ดีที่สุดของ Pell Mell ครับ

ท่านปีศาจสอย From The New World ซึ่งออกโดย Long Hair แล้วหรือยังครับ
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 31
พิมพ์