เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 เมษายน 2024 | 09:14:34 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallลำนำเล่าร้อยเรื่อง... เพลงไทย
หน้า: [1] 2 3 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำนำเล่าร้อยเรื่อง... เพลงไทย  (อ่าน 90953 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:10:08 PM »

ตามที่รีเควสต์มา ผมขอให้นี่เป็นกระทู้พูดคุยเรื่องผลงานของศิลปินไทยระดับคุณภาพเลยละกัน ในเมื่อเพลงไทยดีๆมันไม่ค่อยได้รับการโปรโมตสักเท่าไร ทั้งๆที่ศิลปินที่มีฝีมือและไอเดียการทำดนตรีพอฟัดพอเหวี่ยงกับชาวต่างชาตินั้นมีอยู่มากเหลือเกิน เอาเป็นว่าใครได้ฟังผลงานอะไรดีๆก็เอามาแนะนำกันนะครับ เผื่อเพื่อนๆจะได้ไปอุดหนุน สนับสนุนศิลปินไทยให้มีกำลังใจสร้างสรรค์งานดีๆต่อไปครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:14:50 PM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
.. polotoon ..

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:20:03 PM »

ผมชอบอัลบั้มของ คีตกวี ชุด " เรามาร้องเพลงกัน " มากครับ เพราะมีคุณภาพทั้งในแง่ของเนื้อร้อง ทำนองเพลง และฝีมือการบรรเลงมาก รวมทั้งมีความเป็นพร็อกอยู่สูงทีเดดียว ถ้าใครไม่เคยฟังเพลงของกลุ่มดนตรีนี้ ก็ให้ลองนึกถึงเพลงที่มีเนื้อร้องและทำนองแปลกๆที่สอดแทรกอยู่ในอัลบั้มของ อัสนี-วสันต์ อัลบั้มละเพลง เช่นเพลง ไม่เป็นไร ขลุ่ยผิว วีณาแกว่งไกว ดูนะครับ ต้นฉบับล้วนมาจากอัลบั้มนี้ทั้งนั้น วันก่อนผมหยิบแผ่นเสียงชุดนี้มาฟังอีกครั้ง พบว่าสุ้มเสียงเริ่มเปลี่ยนไปตามอายุแผ่นเสียแล้ว ใครมีต้นฉบับดีๆ ขอ ด้วยคนนะครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ

อัลบั้ม : เรามาร้องเพลงกัน
ศิลปิน : เรวัต พุทธินันทน์ และ วงคีตกวี
ปีที่ออก : 2525
ลิขสิทธิ์ : โรงเรียนดนตรีศศิลิยะ
เพลง : (คำร้อง-ดนตรี)

หน้าหนึ่ง
1. ไม่เป็นไร /อัสนี โชติกุล ดนู ฮันตระกูล
2. เรามาร้องเพลงกัน /เขตต์อรัญ เลิศพิพัฒน์ ดนู ฮันตระกูล
3. ทุกๆคน (เป็นคนดี) /อัสนี โชติกุล ดนู ฮันตระกูล
4. เธอ /เขตต์อรัญ เลิศพิพัฒน์ ดนู ฮันตระกูล
5. ดนตรี คีตา (เวหาจักรวาล) /เขตต์อรัญ เลิศพิพัฒน์ ดนู ฮันตระกูล

หน้าสอง
1. ทำอยู่ทำไป /อัสนี โชติกุล ดนูฮันตระกูล
2. ฮูเลเล /เขตต์อรัญ เลิศพิพัฒน์ ดนู ฮันตระกูล & อนุวัฒน์ สืบสุวรรณ
3. วีณาแกว่งไกว /เขตต์อรัญ เลิศพิพัฒน์ ดนู ฮันตระกูล & อนุวัฒน์ สืบสุวรรณ
4. ขลุ่ยผิว (กอไผ่บรรเลง) /เขตต์อรัญ เลิศพิพัฒน์ จิรพรรณ อังศวานนท์
5. ดอกไม้ไปไหน /อัสนี โชติกุล ดนู ฮันตระกูล
6. ดนตรี คีตา (ภาคลาโรง) /เขตต์อรัญ เลิศพิพัฒน์ ดนู ฮันตระกูล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:56:07 PM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:21:02 PM »

ผมชอบอัลบั้มของ คีตกวี ชุด " เรามาร้องเพลงกัน " มากครับ เพราะมีคุณภาพทั้งในแง่ของเนื้อร้อง ทำนองเพลง และฝีมือการบรรเลงมาก รวมทั้งมีความเป็นพร็อกอยู่สูงทีเดดียว ถ้าใครไม่เคยฟังเพลงของกลุ่มดนตรีนี้ ก็ให้ลองนึกถึงเพลงที่มีเนื้อร้องและทำนองแปลกๆที่สอดแทรกอยู่ในอัลบั้มของ อัสนี-วสันต์ อัลบั้มละเพลง เช่นเพลง ไม่เป็นไร ขลุ่ยผิว วีณาแกว่งไกว ดูนะครับ ต้นฉบับล้วนมาจากอัลบั้มนี้ทั้งนั้น วันก่อนผมหยิบแผ่นเสียงชุดนี้มาฟังอีกครั้ง พบว่าสุ้มเสียงเริ่มเปลี่ยนไปตามอายุแผ่นเสียแล้ว ใครมีต้นฉบับดีๆ ขอ ด้วยคนนะครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ

อยากฟังมานานแล้วครับชุดนี้ น่าแปลกที่ไม่มีการรีมาสเตอร์ใหม่เสียที

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:23:28 PM »

อยากฟังมานานแล้วครับชุดนี้ น่าแปลกที่ไม่มีการรีมาสเตอร์ใหม่เสียที
สมัยนั้นออกเทปกับพีค็อกกระมังครับ เรื่องลิขสิทธิ์ไม่แน่ใจว่าไปอยู่ที่ไหนแล้ว อยากให้มีทำเป็นซีดีมากๆ ผมเคยมีซีดีก็อปปี้จากแผ่นอยู่ น่าเสียดายที่พังไปเสียแล้ว ไม่น่าเลย สังกัดพริ้งโก้นี่  ร้องไห้

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:30:12 PM »

Swirling Light  - The World is Full of Noise EP

อีำีพีตัวนี้ผมได้มาจากงานแฟตครั้งล่าสุดนี่เองครับ ตอนนั้นฟิวเห็นปกอัลบั้มสวยน่าสนใจดี ก็เลยชวนผมไปดู ปรากฏว่าพอลองฟังแล้วต้องอึ้งเลยครับ แค่เวลาไม่กี่วินาทีกับกำแพงกีตาร์แตกสนั่นสุดหลอนแต่ล่องลอยอย่างน่าประหลาดตามแบบชูเกสฉบับบรรพบุรุษก็ทำเอาผมขนลุกซู่ไปทั้งตัวแล้ว ยิ่งเมื่อนำมาเปิดฟังที่บ้าน ฟังหลายรอบก็ยิ่งอินครับ ยิ่งกับใครที่พิสมัยซาวนด์โลไฟชูเกสสุดคลาสสิกอย่าง Ride, My Bloody Valentine, Flying Saucers Attack, Catherine Wheel, Curve หรือ Lilys จะต้องปลื้มอกปลื้มใจแทบน้ำตาไหลกับอีพีตัวนี้แน่ๆ แน่นอนว่าการบันทึกเสียงในชุดนี้จะทำออกมาแบบก้องๆโหวงๆหลอนๆ ฟังดูคลุมเครือ เสียงเย็นๆของนักร้องสาวถูกมิกซ์ให้จมไปกับพายุดิสตอร์ตกีตาร์ (ที่มีถึงสามตัว) ทำให้ฟังดูฟุ้งฝันอย่างน่าประหลาดใจ ซึ่งซาวนด์แบบนี้ชาวชูเกสคงรู้กันดีว่ามันขลังและคลาสสิคขนาดใหน!!!

ลองฟังตัวอย่างเพลงได้ที่นี่

http://www.myspace.com/swirlinglight

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:43:09 PM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:30:48 PM »

ขอพูดถึงนักร้องโปรดพี่ผีเพลงหน่อยนะครับ

ดูบาดู ที่พี่ผีพูดถึง เพลงอาจจะไม่ติดหูคนไทยเท่าไหร่ แต่โดยรวมแล้วน่าฟังมากเลยครับ เป็นแผ่นเพลงไทยในจำนวนไม่กี่แผ่นนักที่ผมซื้อเก็บไว้กับ เสียงของเธอฟังดูมีเนื้อเสียงอิ่มดีนะครับ แต่เหมาะกับทางติดแจ๊ซแบบนี้มากกว่าทางอื่นนะครับ เคยฟังเธอร้องแนวอื่นแล้ว ไม่ค่อยได้อารมณืเท่าไรครับ

เคลียร์ นักร้องคนนี้ผอมเข้ม ตัวผอมนิดเดียว บุคลิกนิ่งๆไม่กระโตกกระตากดี เสียงดี เหมาะกับแนวป๊อปร็อคที่เธอร้อง อัลบั้มปกสวย ผมยังไม่ได้ฟังทุกเพลงเลย น่าเสียดายไม่โด่งดังเท่าที่ควร

ยิ้มกว้างๆ

จ่าวิส
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:35:19 PM »

โคคำราม อัลบั้ม History Hour ครับ

ดนตรีก็ประมาณ Machine Head แต่ที่เจ๋งคือเป็นคอนเซปอัลบั้มเกี่ยวกับสงครามโลกครั้งที่ 2 ตั้งแต่เพลงแรกจนเพลงสุดท้ายถ่ายทอดเรื่องราวความโหดร้ายของสงครามออกมา การบันทึกเสียงก็ทำได้เท่าที่ควรมีการใช้คีย์บอร์ดมาสร้างบรรยากาสอลังการเหมือนเรากำลังชมภาพยนตร์สงคราม ถ้าจำไม่ผิดอัลบั้มนี้ออกกับสังกัด Tempo Records ใส่กล่อง DVD มาอย่างที่เห็น

ภาพด้านล่างไม่ใ่ชของผมนะครับ ไปก็อปของชาวบ้านเขามาอีกที แผ่นทางด้านขวามือที่เป็นหน้าฮิตเลอร์นะครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:40:34 PM »

ไม่ทราบว่าอัลบั้ม History Hour ปัจจุบันยังพอหาซื้อได้อยู่รึเปล่าครับ พอดีได้ยินชื่อวงมานานแล้ว แต่ยังไม่ได้ตามหามาฟังเสียที

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:40:53 PM »

มีให้ลองฟังได้นะครับ เสียงดีเหมือนกัน

http://www.imeem.com/bluesmith/playlist/Oj7y-CnD/music-playl/

ยิ้มกว้างๆ

จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:43:37 PM »

์ำNerve วงอินดัสเทรียลที่ถูกลืมของเมืองไทย เหมือนว่าดนตรีแนวนี้จะไม่ค่อยถูกหูคนไทยเท่าไหร่นะครับ ถึงแม้ว่า Nerve มีผลงานมาแล้ว 2 ชุด ก็ยังไม่เป็นที่รู้จักเท่าที่ควร ผลงานชุดแรก Into the End of Pain  ออกเป็นเทป เนื้อร้องเป้นคอนเซปอัลบั้มเกี่ยวกับเ็ดกที่ถูกทำร้ายจากสื่อ (ถ้าจำไม่ผิด) การบันทึกซาวด์ำได้ไม่สู้ดีนัก แต่ได้ความดิบ ความสาก เนื้อร้องเป็นภาษาไทยทั้งหมด ด้านในมีที่อยู่และเบอร์โทรศัพท์ที่สามารถติดต่อได้ รวมถึงเบอร์ "เพจเจอร์" ที่ปัจจุบันนี้กลายเป็นขยะเทคโนโลยีไปแล้ว

ส่วนชุดที่ 2 คือ Blackened Chpt. 1 เป็นคอนเซปอัลบั้มต่อจากชุดที่แล้ว การบันทึกเสียงทำได้ดีขึ้น รวมถึงความดุดันเป็น Industrial + Thrash metal คล้ายๆงานของ Ministry ช่วงหลังๆ อาร์ตเวิร์กด้านในหม่นๆได้อารมณ์ดีเหมือนกันครับ  แต่มาชุดนี้เนื้อร้องเขียนเป็นภาษาอังกฤษ

จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:44:25 PM »

ไม่ทราบว่าอัลบั้ม History Hour ปัจจุบันยังพอหาซื้อได้อยู่รึเปล่าครับ พอดีได้ยินชื่อวงมานานแล้ว แต่ยังไม่ได้ตามหามาฟังเสียที

หาไมไ่ด้แล้่วอะ ถ้าอยากฟังจริงๆจะริปให้แล้วกันนะ หรือจะให้ ไรท์ให้ล่ะ 555+ ยิงฟันยิ้ม
TRON

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:45:16 PM »

ยอมรับว่าผมเป็นคนแอนตี้เพลงไทยมาก โดยเฉพาะพวกเพลงตลาดที่ขายหน้าตาหรือพวกลอกเลียนแบบ ผมไม่รู้เลยว่ายังมีวงไทยเล่นดนตรีดีๆอีกมาก ปัญหาคือผมไม่มีสื่อที่จะทำให้รู้จักวงพวกนี้ และสำคัญที่สุดคือไม่รู้แผ่นวงแบบนี้จะไปหาซื้อที่ไหน คงต้องฝากรบกวนน้องเหม่งไว้คอยแนะนำวงดีๆไว้ในกระทู้นี้ด้วยครับ
TRON

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:47:24 PM »

จริงๆมีวงหนึ่งของค่ายแกรมมี่ซึ่งผมจำชื่อวงไม่ได้แล้ว เทปก็หายไปแล้วด้วย เป็นเพลงป๊อปที่ดีมากๆ ซื้อมาเพราะเพลงซิงเกิ้ลที่ไพเราะ แต่พอฟังทั้งอัลบั้มกลับพบว่ามีเพลงลอยๆแบบดรีมป๊อปอยู่มาก เสียดายที่เทปหายไปแล้ว เป็นวงผู้ชายสองและผู้หญิงนักร้องนำหนึ่งคนครับ ใครนึกออกช่วยบอกที

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:58:01 PM »

ต่อๆๆเลย กำลังของขึ้น  ยิ้มกว้างๆ

Desktop Error - Instinct EP

เดบิวท์อีพีของหนึ่งในวงระดับแถวหน้าของค่ายสุดอาร์ตอย่าง SO:ON Dryflower ผสมผสานความหม่นเครียดของดนตรีชูเกสเข้ากับความสวยงามของโพสต์ร๊อคและดนตรีอคูสติกได้อย่างดงงามน่าฟัง เพลงในชุดนี้ค่อนข้างซีเรียสและหนักไปทางโพสต์ร๊อคมากหน่อย บางเพลงมีซาวนด์กีตาร์ค่อนข้างแรงและฟังยากกว่าอัลบั้มเต็มชุดแรกอยู่พอสมควร แต่สำหรับผู้ที่คุ้นชินกับแนวดนตรีแบบนี้อยู่แล้ว ก็คงไม่ยากเกินจะรับฟังหรอกครับ

Desktop Error - Ticket to Home

อัลบั้มเต็มชุดแรกที่เพิ่งเปิดตัวในงานแฟตครั้งล่าสุด ซาวนด์ดนตรีถูกปรับให้กระชับ สะอาด และฟังง่ายกว่าอีพีตัวแรกอยู่พอสมควร ทุกเพลงมีเมโลดี้ไพเราะติดหูมาก ริฟฟ์กีตาร์ที่ทั้งหวานใส ก้องกังวานและหม่นหมองถูกร้อยเรียงขึ้นมาสร้างความสวยงามอัศจรรย์ได้โดยไม่ต้องพึ่งคีย์บอร์ดเลย บางเพลงที่ออกอคูสติกมากหน่อยก็ฟังดูอิ่มอุ่นนวลหูดีทีเดียว เรียกว่าชุดนี้ฟังได้เพลินๆจนจบอัลบั้มไปแบบไม่รู้ตัวเลยล่ะครับ

ลองฟังได้ที่ http://www.myspace.com/desktoperror

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน 2009 | 01:09:53 PM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 01:05:58 PM »

Lerman - Killuminance

วงไซด์โปรเจคของสมาิชิกของ Deathguy ดนตรีเป็นเมโลดิก เดธ ทำออกมาได้น่าดูชม เสียดายว่าออกมาชุดเดียว ส่วนเพลง Vividness in Dreams ถูกเอาไปทำใหม่กับวง Breathless แทน
หน้า: [1] 2 3 ... 12
พิมพ์