เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

27 เมษายน 2024 | 07:54:21 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallลำนำเล่าร้อยเรื่อง... เพลงไทย
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำนำเล่าร้อยเรื่อง... เพลงไทย  (อ่าน 91031 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #45 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 08:36:27 PM »

ArtFloor - After War EP

หากเอ่ยถึง The Papers ไปแล้วก็ต้องไม่ลืมที่จะกล่าวถึงวงเพื่อนร่วมค่ายอย่าง ArtFloor นี้ด้วย (รู้สึกเวลาแสดงสดสองวงนี้จะแชร์มือกีตาร์ร่วมกันด้วยครับ) แต่แนวทางของ ArtFloor จะต่างออกไป คือจะเป็นป๊อปร๊อคที่ไพเราะ ฟังง่าย แต่เปี่ยมไปด้วยชั้นเชิง บางทีก็ได้กลิ่นอายของวงอย่าง Coldplay เข้ามาแทรกอยู่ไม่น้อยเหมือนกัน ทั้งหกเพลงในอัลบั้มนี้ (ไม่รวมสอง Interlude) ล้วนแต่เป็นเพลงร๊อคที่ละเมียดละไม แสดงให้เห็นถึงความใส่ใจในทุกรายละเอียดดนตรี ซึ่งแทร๊คเด็ดในอัลบั้มนี้จะเป็นเพลงใหนไปไม่ได้เลยนอกจากเพลงบัลลาดอย่าง เปียโน ที่ไพเราะสละสลวยทั้งตัวดนตรีและคำร้อง อีกทั้งยังมีการเรียบเรียงเสียงเครื่องสายอันสุดประณีต ทำให้ฟังแล้วนึกถึงเพลงของ Blackfield ได้เหมือนกัน ส่วนเพลงอื่นๆก็อยู่ในเกณฑ์ที่ดีมากถึงดีที่สุดเลยทีเดียว

ป.ล. วงนี้เล่นสดได้สนุกมากครับ ผมว่าน่าจะเป็นวงที่เล่นสดได้น่าประทับใจที่สุดในงาน Fat Festival # 9 เลยครับ ในความคิดของผม

ชุดนี้นี่ผมชอบจริงๆครับ โดยเฉพาะเพลงบทกวี ที่ได้น้องเนย ขวัญใจผมมาฟีต55+
ฟังแล้ว เพราะดีครับ  ยิ้มกว้างๆ

จ่าวิส
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #46 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 10:06:17 PM »

Clone อัลบั้ม Aggression Power

อัลบั้มที่ 2 ของเพนทาร่าเมืองไทย ชุดนี้ออกกับ Real and Sure ค่ายย่อยของ RS ที่ในช่วงเวลานั้นเข็นวงแนวหนักกะโหลกออกมา เพลงในชุดนี้มีการปรับซาวด์เข้าหาตลาดมากขึ้นไม่ว่าจะเป็นเสียงร้อง หรือดนตรีที่มีเพลงช้าอย่าง เบลอ, อย่ามองแค่ตา และวันใหม่ ซึ่งค่ายเพลงเองก็คงหวังว่าเพลงเหล่านี้จะขายได้ แต่สุดท้ายกลับจอดไม่ต้องแจว เพลงที่ดูจะฮิตมากที่สุดคงเป็นเพลง พ่อ ที่ติดหูที่สุด แต่ถ้ามองในแง่ดนตรี ชุดนี้ทำดีกว่างานชุดที่แล้วมากขึ้นเป็นกอง ส่วนแพกเกจก้ยอดเยี่ยมด้วย กล่องดิจิแพกสี่เหลี่ยมผืนผ้า (ประมาณกล่อง DVD) เมือ่เปิดออกมาก็จะพบบุคเลตที่กางออกมาได้เป็นภาพสมาชิกในวงที่มากับอิริยาบถสุดมัน ส่วนซีดีก็ดีไซน์ถาดใส่ได้แปลกดีครับ จริงๆค่าย Real and Sure ออกแบบพวกกล่องดิจิแพกได้ดีมากๆ
จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #47 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 10:14:46 PM »

Area 51 วงที่ชนะประกวดแข่ง GBOB ปี 2005 แต่กลับไม่ค่อยดังเท่าที่ควรในไทย ทั้งที่อัลบั้มชุดแรกอัดแน่นด้วยเพลงร็อคเข้มข้นถึง 14 เพลง ร้องทั้งภาษาไทยและอังกฤษ ส่วนแพกเกจก็ทำออกมาได้อลังการเกินคำว่าคุ้ม เป็นดิจิแพก ห่อหุ้มด้วยสลิปเคส บุคเลทกระดาษอาบมันอย่างดี ราคาแค่ 199 บาท เท่านั้นเอง
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #48 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 10:29:33 PM »

เปลี่ยนมาเล่นของโหดบ้าง...

Heretic Angels - Delicious Sinistery

อัลบั้มสุดขลังของวงเมทัลในตำนานที่มาสามารถนำไปต่อกรกับวงเดธเมทัลระดับเฮฟวี่เวธทั้งหลายแหล่ในต่างประเทศได้สบายๆ อัลบั้มนี้ข้นคลั่กไปด้วยดีกรีของโอลด์สกูลเดธเดือดทะลุลิมิต ริธึ่มแน่นปึ๊ก ลูกริฟฟ์ลูกโซโล่อร่อยเหอะกำลังน่าลิ้ม เสียงร้องก็โหดได้ที่ไม่มีเหยาะแหยะ ถึงจะอัดกันหนักๆแต่ฟังได้ลื่นไหลตลอดทั้งอัลบั้ม แถมการบันทึกเสียงก็ทำได้มาตรฐานดีอีกด้วย บรรยากาศมืดหม่นชั่วร้ายนี่ฟุ้งกระจายเต็มไปหมด งานนี้คุณภาพคับแก้วครับ เรียกว่าถ้าฟังเผินๆนี่จะคิดว่าเป็นงานของวงต่างชาติได้เลยล่ะ

InVein - Bloodbath Democracy

อัลบั้มเต็มชุดที่สองของวงเดธเมทัลเลือดใหม่มากฝีมือที่สร้างความสะท้านให้กับเหล่าแฟนเพลงไปแล้วในอัลบั้มแรก กับแนวดนตรีเดธเมทัลพันธุ์แท้อันแข็งแกร่งและเข้มข้น กลับมาคราวนี้พวกเขาได้ตอกย้ำเรื่องความสามารถทางดนตรีของพวกเขาเข้าไปอีกหนึ่งชั้นด้วยการเพิ่มความเร็ว รุนแรง โหดเหี้ยม และเทคนิคระดับเซียนเข้าไปในบทเพลงมากขึ้นอีก บวกกับเนื้อเพลงภาษาไทยที่สำรอกอาเจียนความเน่าเฟะของสังคมในปัจจุบันได้อย่างสะใจ เรียกว่างานนี้ทั้งดุเด็ดเผ็ดและมันส์ ได้ควงหัวหลุดกันตั้งแต่ต้นจนจบอัลบั้มกันเลยทีเดียวเชียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน 2009 | 10:42:43 PM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #49 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 10:53:42 PM »

อรอรีย์ - Natural High

คาดว่าหลายๆคนคงจะพอรู้จักเจ้าแม่กรันจ์เมืองไทยคนนี้กันมาบ้าง แน่นอนว่าช่วงที่เธออกออัลบั้มก็เป็นช่วงที่กระแสกรันจ์มันบูมสุดขีด เธอก็เลยไม่รอช้าที่จะเข็นอัลบั้มกรันจ์ออกมาประเคนให้แฟนเพลงได้ฟังกัน ซึ่งเอาเข้าจริงๆมันก็เป็นอัลบั้มกรันจ์ที่ฟังง่ายๆไม่มีอะไรซับซ้อน แต่ไม่รู้ทำไมพอเป็นเพลงของอรอรีย์แล้วกลับฟังดูเท่ขึ้นมาทันทีแบบไม่มีเหตุผล เรียกว่าตั้งแต่แทร๊คแรกยันแทร๊คสุดท้ายนี่ฟังเพลินหูตลอดเลย เผลอแผลบๆก็จบอัลบั้มเสียแล้ว

Abuse the Youth - Under Skin

ทรีโอกรันจ์รุ่นใหม่สวนกระแสโลกา สมาชิกทั้งสามคงไม่ได้คิดอะไรในหัวมากไปกว่าคำว่า "กรันจ์ กรันจ์ กรันจ์ แล้วก็... กรันจ์" ในขณะทำอัลบั้ม งานเพลงที่ออกมาก็เลยเป็นกรันจ์พันธุ์แท้ที่มันส์สะใจสะแด่วแห้วเป็นอย่างยิ่ง สำหรับวงนี้แค่ฟังอัลบั้มอย่างเดียวคงไม่พอ แต่ควรออกไปดูพวกเขาแสดงสดด้วยว่ามันเผ็ดมันส์เข็ดฟันขนาดใหน โดยเฉพาะลีลาหวดกลองของมือกลองสาวนี่เอาไปห้าดาวเต็มๆเลยจ้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน 2009 | 11:10:33 PM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Fog
Blade Runner

« ตอบ #50 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009 | 06:01:00 PM »

Monotone - เรียนเชิญท่านผู้มีสิทธิ์จับปลา
เพลงออกเดินทะเลซะส่วนใหญ่ แต่จริงๆชอบอยู่เพลงเดียวคือ น้ำบนโลก ของท่าน Kijjaz

Swirling Light
Shoegaze ดิบๆแต่ล่องลอย

« ตอบ #51 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009 | 01:04:20 PM »

The Papers - Dead/Ended Human Action

อัลบั้มเต็มชุดแรก (และชุดเดียว) ในเวลานี้ของวงดนตรีที่นำโดยเชษฐ์ ลูกชายของเฮียฮ้อ แห่งค่าย RS นั่นเอง โดยงานชุดนี้เขาได้นำความชื่นชอบในดนตรีอังกฤษ (โดยเฉพาะ Radiohead) มาใส่ไว้อย่างเต็มเปี่ยม แค่แทร๊คเปิดอัลบั้มอย่าง Dead/Ended ก็ได้กลิ่นอายของ Radiohead ยุคกลางฉุนกึกแล้วครับ (แต่เสียงร้องยังไม่ใช่นะ) เพลงส่วนใหญ่ในชุดนี้อยู่ในเกณฑ์ดีมากทีเดียว แต่ซาวนด์ของแต่ละเพลงยังหลากหลายและกระจัดกระจายไปหน่อย เลยฟังดูไม่ค่อยเนียนเท่าไรนัก แต่ถ้าฟังแยกเป็นเพลงๆก็ถือว่าน่าฟังทุกเพลงล่ะครับ แทร๊คที่ผมชอบที่สุดในชุดนี้คือแทรีคปิดอัลบั้มอย่าง Manikin's Bone ที่มืดหม่น หลอน เยือกเย็น ชวนขนลุกดีครับ
ได้ฟังแล้ว น่าดีใจจังครับที่งานแหวกๆแบบนี้ ได้ออกกับค่ายใหญ่ด้วย แต่คงหวังเรื่องยอดขายยากสักหน่อย เพราะไม่มีเพลงตลาดเลย อย่างไรก็ขอให้ยืนหยัดอยู่ในวงการไปได้นานๆครับ ขอบคุณคุณ Lilium ที่แนะนำมาครับ  ยิ้มกว้างๆ

T-a-K-u-M-i
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #52 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009 | 11:13:41 AM »

จริงๆมีวงหนึ่งของค่ายแกรมมี่ซึ่งผมจำชื่อวงไม่ได้แล้ว เทปก็หายไปแล้วด้วย เป็นเพลงป๊อปที่ดีมากๆ ซื้อมาเพราะเพลงซิงเกิ้ลที่ไพเราะ แต่พอฟังทั้งอัลบั้มกลับพบว่ามีเพลงลอยๆแบบดรีมป๊อปอยู่มาก เสียดายที่เทปหายไปแล้ว เป็นวงผู้ชายสองและผู้หญิงนักร้องนำหนึ่งคนครับ ใครนึกออกช่วยบอกที

น่าจะ The Fin นะครับหรือหว่าว๊าเพราะวงนี้ก็ชายสอง หญิงหนึ่งแต่จะออกอิเล็คโทรนิกส์นิดหน่อยครับไม่แน่ใจอ่ะครับ

« ตอบ #53 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009 | 11:15:43 AM »

จริงๆมีวงหนึ่งของค่ายแกรมมี่ซึ่งผมจำชื่อวงไม่ได้แล้ว เทปก็หายไปแล้วด้วย เป็นเพลงป๊อปที่ดีมากๆ ซื้อมาเพราะเพลงซิงเกิ้ลที่ไพเราะ แต่พอฟังทั้งอัลบั้มกลับพบว่ามีเพลงลอยๆแบบดรีมป๊อปอยู่มาก เสียดายที่เทปหายไปแล้ว เป็นวงผู้ชายสองและผู้หญิงนักร้องนำหนึ่งคนครับ ใครนึกออกช่วยบอกที

น่าจะ The Fin นะครับหรือหว่าว๊าเพราะวงนี้ก็ชายสอง หญิงหนึ่งแต่จะออกอิเล็คโทรนิกส์นิดหน่อยครับไม่แน่ใจอ่ะครับ
อาจจะใช่นะครับ สมัยนั้นอาจจะเรียกว่าเป็น Modern Pop Rock พอจะได้ ซาวน์แบบนี้มีออกมาดีอยู่หลายวง แต่แฟนเพลงไทยกลับไม่ค่อยชอบมากนัก แปลก  ยิ้มกว้างๆ

T-a-K-u-M-i
**

« ตอบ #54 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009 | 11:18:31 AM »

รวดเร็วปานกาม(นิต)หนุ่มเลยนะพวกเรา

ขอประวัติวงนี้หน่อยครับ Sniper
ชอบการทำเพลงพวกเขามากเลย ทีมเวิร์คแข็งปั้ก

ผมมีแผ่นแรกแผ่นเดียว

วงนี้เพลงดังต้องยกให้ "หนึ่งในล้าน" ครับผม ฟังแล้วอยากมีคู่บ้างจัง ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #55 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009 | 12:02:18 PM »

อาจจะใช่นะครับ สมัยนั้นอาจจะเรียกว่าเป็น Modern Pop Rock พอจะได้ ซาวน์แบบนี้มีออกมาดีอยู่หลายวง แต่แฟนเพลงไทยกลับไม่ค่อยชอบมากนัก แปลก  ยิ้มกว้างๆ

The Fin ใช่เลบครับ เทปผมหายไปแล้ว งานแบบไม่เอาใจตลาดเลย  ยิ้มกว้างๆ
T-a-K-u-M-i
**

« ตอบ #56 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2009 | 04:39:27 PM »

หน้าตาแบบนี้ใช่ไหมครับวงเดอะฟิน
TRON

« ตอบ #57 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2009 | 08:56:35 PM »

หน้าตาแบบนี้ใช่ไหมครับวงเดอะฟิน

ใช่แล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #58 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009 | 10:50:20 AM »

เสียดายวงไทยดีๆ หลายวง ที่หายวับไป เหมือนฟองสบู่
ส่วนนึง อาจจะเพราะเราไม่มี ช่องทีวีเป็นกลาง แบบ NHK หรือ BBC มังครับ
วงไหน นอกกระแส มักจะดับไปเลย ถ้าไม่ทนทู่ซี้ต่อไปจริงๆ

อีกอย่างวัฒนธรรมของเรา ก็มีส่วนอย่างมากครับ ที่ไม่เอื้อ ต่อพวกนอกกระแส  ขยิบตา

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #59 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009 | 05:12:45 PM »

เสียดายวงไทยดีๆ หลายวง ที่หายวับไป เหมือนฟองสบู่
ส่วนนึง อาจจะเพราะเราไม่มี ช่องทีวีเป็นกลาง แบบ NHK หรือ BBC มังครับ
วงไหน นอกกระแส มักจะดับไปเลย ถ้าไม่ทนทู่ซี้ต่อไปจริงๆ

อีกอย่างวัฒนธรรมของเรา ก็มีส่วนอย่างมากครับ ที่ไม่เอื้อ ต่อพวกนอกกระแส  ขยิบตา

เดอะฟิน ตอนนั้นผมชอบมาก เพราะว่านักร้องนำน่ารัก  ยิ้มเท่ห์

พี่แจ๊คถ้าอยากดูวงแนวแปลกๆ หรือไม่อิงกระแสธารา ลองเปิดช่องไทยพีบีเอสตอนวันศุกร์ห้าทุ่มดูรายการ 108 ดนตรีสิครับ
ผมได้รู้จักวงที่เล่นเพลงแปลกๆเยอะมาก เก่งบ้างไม่เก่งบ้าง ไม่สนใจ ขอเชียร์ไทยไว้ก่อน
ตอนนี้ผมกลายเป็นแฟนเพลงของวง ที-ซิกซ์, แอคเซีย ไปแล้ว

แหม่ เด็กสมัยนี้มันเก่งอ่ะ อิจฉา

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 12
พิมพ์