เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

27 เมษายน 2024 | 07:58:21 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallลำนำเล่าร้อยเรื่อง... เพลงไทย
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำนำเล่าร้อยเรื่อง... เพลงไทย  (อ่าน 91033 ครั้ง)
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #135 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 | 02:15:52 PM »

ปกเท่ห์ดีนะครับ ยิ้มกว้างๆ

คนที่อยู่บนปกเค้าจะชื่นชมเป้แบบที่เราชื่นชมไหมหนอ... ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #136 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 | 02:20:26 PM »

ผมว่าภาพลักษณ์ของเป้ช่วยส่งให้คนอยากลองฟังอยู่มากเลย แต่ฟังแล้วหลายคนอาจไม่ฟังอีก ยกเว้นพวกที่ชอบโฟล์คกับเนื้อเพลงตรงไปตรงมา  ยิ้มกว้างๆ

Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #137 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 | 03:12:55 PM »

ผมเคยคิดจะเขียนถึงอัลบั้มชุดนี้นานมากแล้ว ไม่มีโอกาสได้เขียนเสียทีครับ

ความจริงคือผมชื่นชมเป้กับอัลบั้มชุดนี้มาก ตอนแรกผมฟังอัลบั้มชุดนี้แบบมีอคติซะด้วยซ้ำ ด้วยความที่เค้าเป็นทั้งดารา แถมยังมาบอกว่าจะทำเพลงเทียบกับ Bob Dylan อีก

หลังจากได้ฟังเข้าหลายๆ รอบ พบว่างานชุดนี้เป็นงานที่ดีมาก สะท้อนถึงความคิดและทัศนคติของเป้ที่มีต่อโลกได้อย่างชัดเจน เพลงดีๆ มีเยอะมาก เช่น บ้านนอก ไม่รู้ กระสุนปืน เจ้าเด็กน้อย

เท่าอ่านสัมภาษณ์ เป้บอกว่า เป้เป็นคนที่ชอบอ่านหนังสือ ก็ไม่เแปลกที่จะทำให้เค้ามีความคิดออกมาในแนวนี้ และก็กล้าที่จะสื่อสารออกมาได้ดีในรูปแบบของตัวเอง

สงสัยต้องหาเวลาเขียนถึงอัลบั้มชุดนี้แบบเต็มๆ แล้วล่ะครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
panyarak

« ตอบ #138 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 | 04:33:47 PM »

ผมเคยคิดจะเขียนถึงอัลบั้มชุดนี้นานมากแล้ว ไม่มีโอกาสได้เขียนเสียทีครับ

ความจริงคือผมชื่นชมเป้กับอัลบั้มชุดนี้มาก ตอนแรกผมฟังอัลบั้มชุดนี้แบบมีอคติซะด้วยซ้ำ ด้วยความที่เค้าเป็นทั้งดารา แถมยังมาบอกว่าจะทำเพลงเทียบกับ Bob Dylan อีก

หลังจากได้ฟังเข้าหลายๆ รอบ พบว่างานชุดนี้เป็นงานที่ดีมาก สะท้อนถึงความคิดและทัศนคติของเป้ที่มีต่อโลกได้อย่างชัดเจน เพลงดีๆ มีเยอะมาก เช่น บ้านนอก ไม่รู้ กระสุนปืน เจ้าเด็กน้อย

เท่าอ่านสัมภาษณ์ เป้บอกว่า เป้เป็นคนที่ชอบอ่านหนังสือ ก็ไม่เแปลกที่จะทำให้เค้ามีความคิดออกมาในแนวนี้ และก็กล้าที่จะสื่อสารออกมาได้ดีในรูปแบบของตัวเอง

สงสัยต้องหาเวลาเขียนถึงอัลบั้มชุดนี้แบบเต็มๆ แล้วล่ะครับ

รออ่านอยู่ครับ

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #139 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 | 06:31:42 PM »

ผมว่าภาพลักษณ์ของเป้ช่วยส่งให้คนอยากลองฟังอยู่มากเลย แต่ฟังแล้วหลายคนอาจไม่ฟังอีก ยกเว้นพวกที่ชอบโฟล์คกับเนื้อเพลงตรงไปตรงมา  ยิ้มกว้างๆ

เคยอ่านในเวปบอร์ดต่างๆ มีด่ามากกว่าชมครับ
ตอนผมไปเจอบทความรีวิว เลยเลือกที่ไม่แปะลิงค์ให้ เพราะอ่านแล้วยังคิดอยู่เลยว่าถ้าเค้าให้ user ลงทะเบียนพร้อมลงรูปถ่ายจริง+ที่อยู่ เค้าจะ comment กันแบบนี้หรือไม่

รออ่านอยู่ครับ

+1 ครับ
ตอนแรกก็ว่าจะเขียน แต่ผมไม่สันทัดบ๊อบ ดีแลน เลยไม่เอาดีกว่า
กลัวพาเข้าป่าไปไหนก็ไม่รู้  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
lCraken
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #140 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 | 09:44:00 PM »

ปกอัลบั้มเหมือนจะสื่ออารมณ์ประมาณ

ครึ่งนึงคลั่งไคล้ อีกครึ่งนึงไม่ใส่ใจ

เมื่อคืนฟังเพลงอะไรสักอย่างที่เนื้อร้่องประมาณว่า  ใครยิง M79 ใส่หลังคารถไฟฟ้า  ก็ไ่ม่รู้   ใครยิงสนธิใส่พระอะไรก็ไม่รู้

เออ กล้าดีว่ะ  ชอบ \^o^\

ไม่รู้ ครับ

(ไม่ได้กวนนะ เค้าชื่อเพลง ไม่รู้ ยิงฟันยิ้ม)
ไอ้ใบ้ตาเดียว
Fragile

« ตอบ #141 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 | 11:49:22 AM »

Singular  : The White Room งานอะคูสติก/ป๊อป ที่หวานแหววแต๋วจ๋า แต่ไม่ธรรมดาไชยยาจริงๆครับ
ทุกเพลงมีเมโลดี้แสนจะไพเราะเพราะพริ้ง ชวนเคลิ้ม แนะนำอย่างแรง ฟังไปจิบชาดำเย็นไปจ๊าบมากๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Mad..
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #142 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 | 11:50:13 AM »

^
^
^

ขอบคุณครับ

ผมไม่เคยฟังบ็อบดีแลนเลย  เคยฟังแต่โฟล์คซองคำเมือง  พ่อผมชอบเปิดครับ ^v^

« ตอบ #143 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 07:53:04 AM »

อ่านสีสันมา เป้บอกว่าอัลบั้มใหม่ใกล้เสร็จแล้ว เป็นเพลงรักล้วนๆ ( แต่ไม่รู้ว่าจะโฟล์คล้วนๆอีกหรือเปล่านะครับ )

« ตอบ #144 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 08:37:36 AM »

ผมนึกถึงอารักษ์คนนี้ ที่สีสันก็คิดถึงเช่นกันเพราะชื่อเหมือนกันพอดี คนนี้ก็โฟล์คถูกใจแฟนเพลงแนวนี้เช่นกันครับ แต่จะฟังดูเรียบง่ายกว่าเยอะ กินใจไม่แพ้กัน

Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #145 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 08:59:08 AM »

อ่านสีสันมา เป้บอกว่าอัลบั้มใหม่ใกล้เสร็จแล้ว เป็นเพลงรักล้วนๆ ( แต่ไม่รู้ว่าจะโฟล์คล้วนๆอีกหรือเปล่านะครับ )

แอบเสียดายนิดๆ ครับ เพราะไม่ค่อยปลื้มกับเพลงรักในออโต้อีโรติคของเป้เท่าไหร่ สิ่งที่ผมคิดว่าเป้ทำได้ทีมากคือ การสื่อสารในเรื่องของ สังคม วัฒนธรรม และการเมืองครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #146 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 09:23:06 AM »

^
^
^

ขอบคุณครับ

ผมไม่เคยฟังบ็อบดีแลนเลย  เคยฟังแต่โฟล์คซองคำเมือง  พ่อผมชอบเปิดครับ ^v^

โฟล์คซองคำเมืองคงไปทางสายของ ปีเตอร์ พอล แอนด์แมรี่ ล่ะครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #147 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 09:27:48 AM »

ผมนึกถึงอารักษ์คนนี้ ที่สีสันก็คิดถึงเช่นกันเพราะชื่อเหมือนกันพอดี คนนี้ก็โฟล์คถูกใจแฟนเพลงแนวนี้เช่นกันครับ แต่จะฟังดูเรียบง่ายกว่าเยอะ กินใจไม่แพ้กัน

อารักษ์คนนี้คงถูกใจพวกวัย(ไม่ค่อย)รุ่น ส่วนพวกวัยรุ่นคงถูกใจเป้อารักษ์มากกว่า  ยิ้มเท่ห์
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #148 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 12:47:50 PM »

ปกเท่ห์ดีนะครับ ยิ้มกว้างๆ

คนที่อยู่บนปกเค้าจะชื่นชมเป้แบบที่เราชื่นชมไหมหนอ... ยิ้มกว้างๆ

คนที่ชื่นชมพี่เป้ เค้าจะรู้ไหมหนอ...
ว่า ออโต้อีโรติก แปลว่าอะไร  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #149 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 01:19:10 PM »

Adj.   1.   autoerotic - sexually satisfying yourself (as by masturbation) ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12
พิมพ์