เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 เมษายน 2024 | 08:50:26 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeใครเคยเป็นลูกค้าของร้านโดเรมีสยามสแควร์กันบ้าง?
หน้า: [1] 2 3 ... 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเป็นลูกค้าของร้านโดเรมีสยามสแควร์กันบ้าง?  (อ่าน 30934 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 09 ธันวาคม 2007 | 01:39:25 PM »

ผมรู้จักร้านโดเรมีตั้งแต่ยังเป็นร้านเล็ก ๆ คูหาเดียวที่อยู่ในซอกทางเดินข้างโรงหนังลิโด้ สมัยนั้นเมื่อราวปี 2530 ถึง 2531 ร้านนี้ขายเทปคาสเสทเป็นหลัก (ทั้งเทปแท้และเทปผี) และยังอาจมี lp มือสองมาฝากขายบ้าง เพราะตอนนั้นบางคนเริ่มหันไปให้ความสนใจซีดีกันบ้างแล้ว (น่าเสียดายที่ตอนนั้นยังไม่มีเงินพอที่จะเล่นแผ่นเสียง มิฉะนั้นคงจะได้แผ่นเสียงดี ๆ จากร้านนี้มาเก็บไว้เพียบเลย) จะเรียกได้ว่าร้านนี้มีส่วนช่วยผลักดันความสนใจดนตรีโพรเกรสสีฟว์ของผมเลยก็ว่าได้ เพราะสมัยนั้นร้านนี้มีเทปอัลบั้มดี ๆ ที่หายากมาวางขาย (ยี่ห้อ Peacock และ 501) ในราคาที่พอเอื้อมถึงได้ และเจ้าของร้านมีความรู้เรื่องเพลงมาก ระยะหลังคงขายแต่ซีดีแล้ว ไม่ทราบว่าปัจจุบันร้านนี้ยังเปิดอยู่หรือไม่ และอยู่ที่ใด? ใครเคยซื้อของที่ร้านนี้บ้างครับ?
Delirium Demon
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2007 | 04:16:45 PM »

ช่วงหลังนี้ถ้าจะซื้อซีดีแบบไม่ได้เล็งแผ่นไหนไว้ก่อน (คือไปหาจากในชั้น) ผมก็จะไปร้านนี้แหละครับ ซีดีบางแผ่นหาที่อื่นไม่ได้ก็มาหาที่นี่แหละครับ (บางแผ่นก็ไม่มีเหมือนกันครับ)

ส่วนที่ตั้งขอตอบแบบที่ผมคุ้นนะครับ อยู่ที่ซอยที่ลงบันไดข้ามฝั่งจากมาบุญครอง (ที่มีเซเว่นอยู่หน้าซอย , ประตูคณะเภสัช + ศูนย์หนังสือ) มา เดินเข้าไปในซอยเรื่อย
มองไปทางฝั่งซ้ายมือ จะสังเกตเห็นป้ายร้านอันเป็นเอกลักษณ์เองครับ (ถ้าผมจำไม่ผิด ร้านนี้จะอยู่ใกล้กับ S&P นะครับ ถ้ามาจากอีกทางลองสังเกตแถวๆ S&P ดู)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2007 | 04:31:48 PM โดย Delirium Demon » บันทึกการเข้า
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2007 | 04:28:53 PM »

ยังไม่เคยไปเหยียบเลยครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2007 | 07:58:04 PM »

เมื่อก่อนตอนทำงานแถวนั้นไปทุกเที่ยงวันจันทร์ถึงศุกร์เลยครับ เป็นร้านพี่สาวของร้าน JU. ที่พันธ์ทิพย์ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2007 | 08:07:23 AM »

ยังไม่เคยไปเหยียบเลยครับ
ว่าง ๆ ก็ลองไปเหยียบดูบ้างสิครับ บางทีคุณอาจจะเจอแหล่งขุมทรัพย์ prog อันอุดมอีกที่หนึ่งก็ได้ เช่นเดียวกับที่ผมเคยเจอมาแล้วในอดีต
koh_oldskool
**

udomsak_p@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2007 | 09:29:45 AM »

เคยคับ แต่ผมจะเป็นขาประจำญาติผู้น้องแกมากกว่า (เจยูพันทิพ) ครั้งแรกที่ร้านโดเรมีของผมจำได้ว่าไม่ค่อยประทับใจดูเหมือนแววตาแกจะจับผิดว่าจะไปขโมยเทป (อาจคิดไปเองนะคับ) ความรู้สึกผมเจ๊จูแกดูมีปฏิสัมพันธ์ดีกว่า สองร้านนี้ผมเดาว่าไม่ค่อยจะลงรอยกัน ด้านสินค้าก็ใช้ได้พอๆกัน ตั้งแต่ย้ายที่ตั้งผมยังไม่เคยไปที่ร้านโดเรมีอีกเลยคับ
...มะก่อนร้าน Rex วีดีโอ ตรงข้ามพันทิพของหายากต้องร้านนี้เลย ผมเข้าไปครั้งแรกเจออาการไม่ต้อนรับลูกค้าหนักยิ่งกว่าร้านป้าโดอีก (นานมาแล้วนะคับ แต่ตอนหลังก็ดีแล้วคับ)
Delirium Demon
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2007 | 12:24:57 PM »

^
^
^

ตอนเข้าไปครั้งแรกก็รู้สึกอย่างนั้นเหมือนกันครับ เข้าไปถามหางานชุดหนึ่ง แกบอก หมด สั้นๆ ตกใจเลย
แต่ครั้งหลังๆก็ดีขึ้นครับ แกก็พูดสุภาพดี ป้าแกอาจจะเป็นคนพูดไม่เก่งก็ได้
panyarak

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2007 | 02:34:52 PM »

...มะก่อนร้าน Rex วีดีโอ ตรงข้ามพันทิพของหายากต้องร้านนี้เลย ผมเข้าไปครั้งแรกเจออาการไม่ต้อนรับลูกค้าหนักยิ่งกว่าร้านป้าโดอีก (นานมาแล้วนะคับ แต่ตอนหลังก็ดีแล้วคับ)

เคยไปอุดหนุนร้านนี้ตั้งแต่ร้านยังไม่ติดแอร์ (ไปทีไรมือดำทุกทีเพราะแผ่นเสียงเขาฝุ่นจับหนามาก) ทั้งผู้ชายเจ้าของร้าน และคุณป้าที่พูดถึง (คงจะเป็นน้องเจ้าของ) ดุและพูดจาห้วนมาก พอปรับปรุงร้านแล้วติดแอร์ อาการฉุนเฉียว และพูดจาไม่เข้าหูลูกค้าก็ค่อยๆ ดีขึ้น แต่ตอนนี้ไม่ได้ไปอุดหนุนเขาแล้วครับ

koh_oldskool
**

udomsak_p@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2007 | 03:35:33 PM »

^
^
ร้าน REX ที่ผมเจอประสบการณ์ไม่ดีเป็นผู้ชายแกพูดจาห้วนๆ เข้าไปหลังๆเจอแต่ผู้หญิงก็ดีหน่อย ผมโดนตอนนั้นแล้วก็เลิกเข้าไปนานเลย แต่ในตอนนั้นต้องยอมรับเลยว่าของเค้าดีจิง เน้นทางวิดีโอคอนเสิรต์หายาก (แต่ตอนนี้ดีแล้วนะคับ เดี๋ยวจะกลายเป็นเราสร้างความรู้สึกไม่ดีให้กับร้านเค้า แฮะๆ) แต่ก็ไม่ได้เข้าไปอีกเลย 
<โหน่ง>
**

Ich bin der Welt abhanden gekomme

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2007 | 04:48:42 PM »

ร้านนี้เป็นแหล่งเริ่มต้นในการฟัง prog ของผมเลยนะเนี่ย เทปโปรเกรสสีพม้วนแรกในชึวิตก็ซื้อที่นี่ สมัยก่อนแกขายเทปผีของ peacock กับ 501 ตอนนั้นไม่มีใครทำเป็นเทปลิขสิทธิ์ออกมา ก็ได้เทปผีของป้าแกนี่แหละในการเปิดโลกทรรศน์ของผม ไม่ว่าจะเป็น Fragile, Close to the Edge, Lizard, Selling England by a Pound, Brain Salad Surgery, Time Honoured Ghosts, Hemisphere, Pink Floyd ทุกชุด ฯลฯ (พิมพ์ไปก็นึกถึงความหลังไปนะเนี่ย)

Live at The Gorge. May 31, 2008

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2007 | 11:43:57 PM »

ร้านนี้เป็นแหล่งเริ่มต้นในการฟัง prog ของผมเลยนะเนี่ย เทปโปรเกรสสีพม้วนแรกในชึวิตก็ซื้อที่นี่ สมัยก่อนแกขายเทปผีของ peacock กับ 501 ตอนนั้นไม่มีใครทำเป็นเทปลิขสิทธิ์ออกมา ก็ได้เทปผีของป้าแกนี่แหละในการเปิดโลกทรรศน์ของผม ไม่ว่าจะเป็น Fragile, Close to the Edge, Lizard, Selling England by a Pound, Brain Salad Surgery, Time Honoured Ghosts, Hemisphere, Pink Floyd ทุกชุด ฯลฯ (พิมพ์ไปก็นึกถึงความหลังไปนะเนี่ย)
ในร้านนี้ก็มีเทปลิขสิทธิ์ครับ เช่น ยี่ห้อ EMI, Polydor เป็นต้น ราคาในตอนนั้นม้วนละ 80 บาท ในขณะที่เทป Peacock ม้วนละ 25-30 บาท แถมส่วนใหญ่ยังอัดเสียงดีกว่าเทปลิขสิทธิ์เสียอีก ถ้าพูดถึงเทปผีเนี่ย ยังมีประเภท home made อีกนะครับ คือ ทำกันเอง อัดกันเองจากแผ่นเสียงส่วนตัว โดยมากมักจะเป็นอัลบั้มที่หายากและไม่ซ้ำกับเจ้าที่ทำอยู่แล้ว เทป home made พวกนี้มักจะตั้งชื่อหรือมีสัญลักษณ์ของตัวเอง เช่น pyramid, pirate เป็นต้น ส่วนคุณภาพเสียงก็งั้น ๆ ละครับ (ดีกว่าไม่มีให้ฟัง)
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008 | 03:28:44 PM »

วันนี้ไปมาครับ ถามเรื่อง Oasis ป้าแกรู้หมดเลย แต่ถามหา Yes Symphonic Live ป้าแกดันไม่รู้จัก เลยไปสอย Pink Floyd - Division Bell มาครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008 | 03:59:03 PM »

วันนี้ไปมาครับ ถามเรื่อง Oasis ป้าแกรู้หมดเลย แต่ถามหา Yes Symphonic Live ป้าแกดันไม่รู้จัก เลยไปสอย Pink Floyd - Division Bell มาครับ
ยินดีด้วยครับคุณ kongbei อุตส่าห์แวะไปอุดหนุนจนได้  ยิ้ม

ไป ๆ มา ๆ ร้านนี้มีอายุล่วงเข้ายี่สิบกว่าปีเห็นจะได้กระมังครับ (ผมเริ่มรู้จักร้านนี้เมื่อประมาณปี 2530) ถือว่าเป็นร้านหนึ่ที่อยู่ยงคงกระพันเลยทีเดียว
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008 | 04:00:50 PM »

ยินดีด้วยครับคุณ kongbei อุตส่าห์แวะไปอุดหนุนจนได้  ยิ้ม

ไป ๆ มา ๆ ร้านนี้มีอายุล่วงเข้ายี่สิบกว่าปีเห็นจะได้กระมังครับ (ผมเริ่มรู้จักร้านนี้เมื่อประมาณปี 2530) ถือว่าเป็นร้านหนึ่ที่อยู่ยงคงกระพันเลยทีเดียว

หน้าป้าแกเหมือนคนขาย เต้าฮวย ไม่ก็ เพลงจีน จริงๆครับ นับถือครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #14 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008 | 04:05:31 PM »

มีของเด็ดๆซ่อนอยู่เยอะพอสมควรเลยนะครับ โดยเฉพาะพวกเทป เจอแปลกๆเยอะเลย

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
หน้า: [1] 2 3 ... 5
พิมพ์