เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 เมษายน 2024 | 12:40:13 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeใครเคยเป็นลูกค้าของร้านโดเรมีสยามสแควร์กันบ้าง?
หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเป็นลูกค้าของร้านโดเรมีสยามสแควร์กันบ้าง?  (อ่าน 30928 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #45 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011 | 03:37:58 AM »

ร้านเจ๊โดเรมีเป็นร้านขายเทปที่สมัยก่อนผมก็เคยเป็นลูกค้าอยู่เหมือนกัน
และเจ๊แกก็เคยเป็นลูกค้าของผมเช่นกัน  สมัยที่ผมทำเทปขายเป็นร้านที่ขายเพลงแนวProgressive Rock
ให้กับเทปผมได้มากมาจากร้านนี้  แสดงว่าร้านเจ๊มีขาเพลงแนวProgressive มาใช้บริการแยะ
น่าเสียดายเหมือนกันครับ ที่วันนี้ร้านขายเทปหรือซีดีกำลังจะตายกันหมด
อย่าว่าแต่พวกร้านค้าเลยครับ  ขนาดบริษัทยักษ์ใหญ่ที่เคยมียอดขายเทปหรือซีดีเป็นล้านๆชุดแบบสมัยก่อน
มาปัจจุบันจะมาหวังยอดขายซีดีเพียงอย่างเดียวไม่ได้แล้ว  ยังต้องปลดพนักงานออกเพื่อให้บริษัทอยู่รอด
นี่ขนาดมีธุระกิจด้านอื่นๆเช่นภาพยนต์,ทีวี,วิทยุ ฯลฯ  แสดงว่ายอดขายซีดีตกลงอย่างน่ากลัว
ร้านค้าซีดีเล็กๆหรือใหญ่ต่างประสบปัญหาเดียวกันหมด  บางร้านก็ปรับตัวกับเทคโนโลยีเปิดเป็นร้านขายในเว็บแทน
ลดค่าใช้จ่ายเรื่องค่าเช่าร้านลง  แต่ก็อีกมีคู่แข่งขายกันเพียบถ้าจะให้ดีผมว่าต้องทำธุระกิจอื่นๆคู่ไปด้วย
พวกร้านขายซีดีในเว็บก็มีส่วนทำให้แย่งลูกค้าไปจากร้านเจ๊เหมือนกัน  สมัยนี้การซื้อขายกันในเว็บสะดวกมากไม่ต้อง
นั่งรถติดๆเพื่อไปซื้อซีดีกันแล้ว
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #46 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011 | 08:33:49 AM »

ปกติเข้าร้านตั้งแต่ยังอยู่ตรงทางลงรถไฟฟ้าจน ย้ายไปอยู่ในซอยอื่นแต่เหตุที่ทำให้เลิกเข้าไปอุดหนุนคือ

ป้าเค้าอารมเสียแล้วไล่ผม เหตุเพราะไปเรียกเค้า ว่า เจ๊ ก็ติดมาจากเจ๊จูน่ะครับ

ผมชื่นชมที่เค้าดำเนินกิจการตรงนี้นะครับ แต่เจอแบบนี้มันเซ็งจริงๆ

วันนั้นดันแนะนำเพื่อนบอกร้านนี้ดี แล้วได้เรื่องเลยเพื่อนเราก็งง....
เดิมตอนที่เจ๊เค้าเปิดร้านขายเทปใหม่ ๆ ที่ซอกข้างโรงหนังลิโด้นั้นดูท่าก็มีอัธยาศัยดีอยู่ แต่บางครั้งเทปที่ซื้อไปไม่ดีหรือมีตำหนิ ผมนำกลับไปเปลี่ยน แกก็ให้เปลี่ยนได้ บางครั้งแอบสังเกตเห็นว่าแกหน้างอด้วยความไม่สบอารมณ์ครับ
lunar
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #47 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011 | 08:35:00 AM »

ร้านเหล่านั้นก็ขายฟอร์แมทดิจิตอลไม่ใช่เหรอครับ ยิ้มกว้างๆ
ผมนึกถึงร้านตอนที่ฟอรเเมทเทปรุ่งเรืองน่ะครับ^^
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #48 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011 | 08:54:13 AM »

นึกเหตุการณ์ได้เรื่องนึง
เมื่อหลายปีก่อนตอนที่ร้านยังไม่ย้ายสถานที่ตั้ง ไปที่ร้านกับเพื่อน
ผมเคยไปอุดหนุนมาบ้างแล้วจึงรู้ว่าควรทำตัวอย่างไร แต่เพื่อนผมไปเป็นครั้งแรก
บ่ายนั้นมีลูกค้าในร้านอยู่บ้าง มีชายคนหนึ่งถามเจ้เจ้าของร้านว่า

"มีเพลงพวกเพลงเก่าๆบ้างมั้ยครับ?"
"เก่าของคุณนี่มันคือยังไงล่ะ  ร้านนี้ก็เก่าทั้งนั้นแหละ" ...... พร้อมทำหน้าเรียบเฉยเหมือนเคย

เจอคำตอบแบบนี้ไปไม่เป็นเลยครับ
คนถามอึ้งไปเลย เพื่อนผมตกใจคำตอบ ส่วนผมเข้าใจคำถามของชายคนนั้นว่าเค้ามีความต้องการอย่างไร
แต่ถามกว้างเกินไป ถ้า scope ยุคหรือสไตล์ลงไปอีกน่าจะได้คำตอบที่ดีกว่านี้ รูดซิบปาก

มีอีกครั้งนึง เข้าไปในร้าน บังเอิญแกเปิดเพลงของ SERGE GAINSBOURG ที่เปิดลองให้ลูกค้าที่ขอทดลองฟังก่อนซื้อ
ผมเข้าไปถามว่า "ใช่เพลงของ แซร์จ รึเปล่าครับ? " เจ้ตอบคำถามผมดีมากคงเป็นเพราะคำถามถูกใจครับ
แต่ชุดนั้นดันมีแค่แผ่นเดียวในร้านต้องรอสั่งเข้ามาใหม่เลยไม่ได้มาฟัง ยิ้ม
☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #49 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011 | 02:58:10 PM »

เคยเจอเหมือนกัน คอนนั้นเป็นวันแรกๆ ที่ไปร้าน ปกติจะไปที่พันธ์ทิพย์(เจ้จู) เสียมากกว่าครับ มีชายรูปร่างสูงใหญ่ขี่จักรยานมา พร้อมกับหยิบแผ่น White Zombie มา1 อัลบั้ม (ผมจำไม่ได้แล้วว่าชุดใด) ...มาแล้วถาม ป้าโดฯ ว่า.. " เจ๊ผมมาเอาแผ่น เท่าไหร่เจ๊".... แต่กลับไม่ได้คำตอบ ....แล้วแกก็พยายามถามแต่แผ่นนั้นของแกอยู่ ผมก็เลือกแผ่นอยู่ ได้ไป เกือน 10 แผ่นแก่ก็ ไม่สนใจลูกค้ารายนั้นเท่าไหร่ แล้ว ลูกค้าท่านนั้นก็ เดินบ่นด้วยคำพูดแบบแคลงใจ แบบออกไปทางเสียดสีป้าแกด้วยเล็กน้อย ...ปิดประตูเสียงดัง!!...แล้วป้าแกก็เดินมาคิดเงินของผมอย่างหน้าตาเฉย..... หลังจากวันนั้นก็สงสัยอยู่แหละครับว่าเป็นอะไรกัน ฮืม?  แต่หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยได้ใช้บริการป้าแกนัก.... 

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #50 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011 | 03:26:55 PM »

เคยเจอเหมือนกัน คอนนั้นเป็นวันแรกๆ ที่ไปร้าน ปกติจะไปที่พันธ์ทิพย์(เจ้จู) เสียมากกว่าครับ มีชายรูปร่างสูงใหญ่ขี่จักรยานมา พร้อมกับหยิบแผ่น White Zombie มา1 อัลบั้ม (ผมจำไม่ได้แล้วว่าชุดใด) ...มาแล้วถาม ป้าโดฯ ว่า.. " เจ๊ผมมาเอาแผ่น เท่าไหร่เจ๊".... แต่กลับไม่ได้คำตอบ ....แล้วแกก็พยายามถามแต่แผ่นนั้นของแกอยู่ ผมก็เลือกแผ่นอยู่ ได้ไป เกือน 10 แผ่นแก่ก็ ไม่สนใจลูกค้ารายนั้นเท่าไหร่ แล้ว ลูกค้าท่านนั้นก็ เดินบ่นด้วยคำพูดแบบแคลงใจ แบบออกไปทางเสียดสีป้าแกด้วยเล็กน้อย ...ปิดประตูเสียงดัง!!...แล้วป้าแกก็เดินมาคิดเงินของผมอย่างหน้าตาเฉย..... หลังจากวันนั้นก็สงสัยอยู่แหละครับว่าเป็นอะไรกัน ฮืม?  แต่หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยได้ใช้บริการป้าแกนัก.... 

สงสัย แกไม่ชอบให้เรียกว่า เจ๊ ครับ

ผมเคยไปกับน้อง kongbei ซึ่งซื้อหลายแผ่น แต่ผมไม่ได้ถามอะไร เลยไม่เกิดเหตุการณ์ใดๆ ครับ

☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #51 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011 | 02:30:39 PM »

เพราะซื้อหลายๆ แผ่นนี่แหละครับ เลยรอดตัวไป!!! ฮิๆ

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
bomb
Fragile

« ตอบ #52 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011 | 06:41:11 PM »

ไม่ได้ไปโดเรมีนานมากแล้วครับ
ครั้งล่าสุดที่ไป ร้านแกยังอยู่ตรงทางขึ้นรถไฟฟ้าสยามอยู่เลย

เดี๋ยวนี้ซื้อผ่านเวบสะดวกกว่ากันเยอะ
ป้าแกน่าจะขายผ่านเวบบ้างครับ
แล้วทำให้มีแบบทิ้งคำถามเอาไว้
แกจะได้มาตอบคำถามเรา
ใครที่นึกถึงเวลาป้าแกหงุดหงิด จะได้หายคิดถึง ได้อารมณ์เหมือนซื้อที่ร้าน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

.. polotoon ..

« ตอบ #53 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011 | 10:56:25 PM »

ไม่ได้ไปโดเรมีนานมากแล้วครับ
ครั้งล่าสุดที่ไป ร้านแกยังอยู่ตรงทางขึ้นรถไฟฟ้าสยามอยู่เลย

เดี๋ยวนี้ซื้อผ่านเวบสะดวกกว่ากันเยอะ
ป้าแกน่าจะขายผ่านเวบบ้างครับ
แล้วทำให้มีแบบทิ้งคำถามเอาไว้
แกจะได้มาตอบคำถามเรา
ใครที่นึกถึงเวลาป้าแกหงุดหงิด จะได้หายคิดถึง ได้อารมณ์เหมือนซื้อที่ร้าน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เข้าท่าดีครับ กลัวอย่างเดียว เดี๋ยวโดนดุบนบอร์ด มันคาอยู่อย่างนั้นนะครับ เปิดมาทีไรก็เจอ เซ็งแน่เลย ยิ้มกว้างๆ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #54 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2011 | 08:51:39 AM »

สงสัย แกไม่ชอบให้เรียกว่า เจ๊ ครับ

ผมเคยไปกับน้อง kongbei ซึ่งซื้อหลายแผ่น แต่ผมไม่ได้ถามอะไร เลยไม่เกิดเหตุการณ์ใดๆ ครับ
นั่นสิครับ แกคงไม่ชอบให้เรียกว่า "เจ๊" ผมเคยเรียกแกว่า "พี่" ก็โอเคนะครับ ไม่มีปัญหาอะไร ยิ้ม
pickmegadance
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #55 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:47:40 AM »

ปัจจุบันก็ยังซื้ออยู่ครับ ไปบ่อยๆ จนป้า (ผมเรียกป้านะ) เขาจำได้ เขาก็อัธยาศัยดีเองอ่ะครับ

จำได้ว่าแต่ก่อนตอนที่ร้านอยุ่ตรงรถไฟฟ้า ตอนนั้นนานๆ ไปที เคยเจอป้าดุเหมือนกัน ทำให้หวั่นไหวบ้าง แต่ก็ไม่ถอย  ยิ้มเท่ห์ เพราะที่อื่นมันหาซื้อไม่ได้นี่นา

แล้วผมว่ามันก็เป็นเสน่ห์ดีออกนะครับ ดีกว่าร้านสะดวกซื้อที่พนักงานพูดจาไพเราะแบบโปรแกรมกันมา  ขยิบตา

ผมว่าร้านป้าเน้นเพลงทางสายอินดี้ร็อก บริท อะไรเทือกๆ นี้มากกว่าเมทัลนะครับ แต่ล่าสุดผมก็ซื้อ dark side จากร้านป้านี่แหละครับ

ปล. ลูกสาวป้าน่าจะเรียนจบหรือใกล้จะจบมหาลัยแล้วนะครับ ช่วงหลังเจอบ่อยๆ
dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #56 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:55:52 AM »

สมัยผมทำงานที่ราชวิถี เดินเจอเจ้ แกไปส่งลูก หลายครั้ง ที่โรงเรียน ในถนนโยธี ถนนตรงข้าม เซ็นจูรี ใกล้ๆ อนุสาวรีย์ชัย
นั่นสิ ป่านนี้คงโตมากแล้ว

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #57 เมื่อ: 28 มีนาคม 2020 | 07:25:03 PM »

...เอ่อ ตอนนี้ ผมว่าเหลือแค่ Music Land รึเปล่าครับ

เดี๋ยวนี้ มีคนมาป้อนให้เห็นตรงหน้าจอกันเลยทีเดียว คลิ๊ก ๆ แป๊บ ๆ ของมาส่งถึงบ้านละ
TRON

« ตอบ #58 เมื่อ: 06 เมษายน 2020 | 03:22:27 PM »

ร้าน HOF มีแผ่นเสียงซีดีทั้งมือหนึ่งและมือสองเยอะสุดแล้วชั่วโมงนี้
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #59 เมื่อ: 07 เมษายน 2020 | 11:35:36 AM »

จริงๆ มีอยู่อีกหลายร้านเลยที่ Fortune ทั้งแแผ่นเสียง ซีดี และอื่น ๆ น่าสนใจทั้งนั้น
แต่เวลาเดินทางค่อนข้างใช้เยอะครับ หลังๆ ติดลูก เลยไม่ได้แวะไปเลยครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์