เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 06:00:10 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeใครเคยเป็นลูกค้าของร้านโดเรมีสยามสแควร์กันบ้าง?
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเป็นลูกค้าของร้านโดเรมีสยามสแควร์กันบ้าง?  (อ่าน 30876 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #60 เมื่อ: 07 เมษายน 2020 | 01:19:22 PM »

Hall of Fame ร้านนี้ผมเคยไปมาแล้วครั้งหนึ่ง พี่อั๋น501 เป็นคนพาไปครับ แผ่นเสียงก็หลากหลายดี ต้องใช้เวลาอยู่ที่ร้านนาน ๆ แต่ถ้าอยู่นานเกินไปอาจกระเป๋าฉีกได้ 555 คุณกอล์ฟเจ้าของร้านมีพื้นฐานเป็นคนชอบดนตรี progressive และเคยทำเทปแนว progressive ที่หายากออกขายและวางฝากขายไว้ที่ร้านโดเรมีเมื่อประมาณปี 2530-2531 ผมรู้จักอัลบั้ม Ocean ของ Eloy อัลบั้ม Pollen ของ Pulsar วงฝรั่งเศส อัลบั้ม Fountains Of Light ของ Starcastle และอื่น ๆ ก็จากเทปที่คุณกอล์ฟอัดขายนี่แหละครับ ว่าง ๆ ก็จะแวะไปอีก ช่วง COVID-19 ระบาดนี่น่าจะเหมาะไปเดินเลือกแผ่น เพราะคงไม่ค่อยมีคนเยอะ ผมคิดว่าช่วงกลางวันร้านน่าจะเปิดนะครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
TRON

« ตอบ #61 เมื่อ: 11 เมษายน 2020 | 09:26:48 AM »

=> ร้านแกอยู่ในห้างโดนสั่งปิดตามประกาศมาซักพักแล้วครับ  ร้องไห้

Hall of Fame ร้านนี้ผมเคยไปมาแล้วครั้งหนึ่ง พี่อั๋น501 เป็นคนพาไปครับ แผ่นเสียงก็หลากหลายดี ต้องใช้เวลาอยู่ที่ร้านนาน ๆ แต่ถ้าอยู่นานเกินไปอาจกระเป๋าฉีกได้ 555 คุณกอล์ฟเจ้าของร้านมีพื้นฐานเป็นคนชอบดนตรี progressive และเคยทำเทปแนว progressive ที่หายากออกขายและวางฝากขายไว้ที่ร้านโดเรมีเมื่อประมาณปี 2530-2531 ผมรู้จักอัลบั้ม Ocean ของ Eloy อัลบั้ม Pollen ของ Pulsar วงฝรั่งเศส อัลบั้ม Fountains Of Light ของ Starcastle และอื่น ๆ ก็จากเทปที่คุณกอล์ฟอัดขายนี่แหละครับ ว่าง ๆ ก็จะแวะไปอีก ช่วง COVID-19 ระบาดนี่น่าจะเหมาะไปเดินเลือกแผ่น เพราะคงไม่ค่อยมีคนเยอะ ผมคิดว่าช่วงกลางวันร้านน่าจะเปิดนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2020 | 09:29:23 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #62 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2020 | 09:23:34 AM »

ร้านโดเรมี จะปิดสิ้นปีนี้แล้วใช่ไหมครับ?

ถ้าใช่ผมหวังว่าคงไปอุดหนุนอีกซักครั้ง .. ทำไปทำมา ผมว่าตอนนี้ร้านแผ่นเสียงที่มีหน้าร้านจริงๆ อาจจะเยอะกว่าร้านขายซีดีนะ
เพียงแต่ด้วยขนาดของร้าน อาจจะไม่ได้มีสินค้าเยอะเท่าซีดี บางร้านก็ขายเฉพาะแนว
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #63 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2020 | 05:01:54 PM »

=> ร้านแกอยู่ในห้างโดนสั่งปิดตามประกาศมาซักพักแล้วครับ  

---> ขอบคุณครับ คุณ TRON

ส่วนเรื่องร้านโดเรมี ที่จะปิดตัวสิ้นปีนี้ ผมไม่ทราบว่ากำเนิดขึ้นเมื่อไร แต่ผมรู้จักและซื้อของจากร้านนี้ครั้งแรกเมื่อปี 2530 ซึ่งตอนนั้นยังเรียนมหาวิทยาลัยอยู่ สินค้าส่วนใหญ่ที่ซื้อก็เป็นเทป Peacock และเทปผี home made ยี่ห้ออื่น ๆ จำได้ว่าผนังด้านหนึ่งของร้านเป็นที่โชว์เทปแนว progressive rock เลยละครับ ผมนึกไม่ถึงว่า ณ ปีนี้ ร้านจะมีอายุยืนยาวมาถึง 33 ปี ถ้าจำไม่ผิด เจ้าของร้านเธอมีลูกสาว ตอนนั้นยังตัวเล็กอยู่เลย ป่านนี้เป็นผู้ใหญ่อายุคงจะ 30 กว่า เกือบ 40 แล้วกระมัง นึกถึงร้านที่จะปิดตัวก็รู้สึกใจหายเหมือนกันนะครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #64 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2020 | 06:37:17 PM »

ผมอุดหนุนร้านโดเรมี เพียงแค่ครั้งเดียว เพราะผมไปอุดหนุนร้านน้องสาว คือ ร้านเจยู บุกเบิกตั้งแต่ประมาณปี 2528 หรือ 2529
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
พิมพ์