เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 มีนาคม 2024 | 03:19:58 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheเจ๊จูจากพวกเราไปแล้วนะครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เจ๊จูจากพวกเราไปแล้วนะครับ  (อ่าน 44361 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #60 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 08:56:45 AM »

ยังจำได้ปี 2527 ซื้อแผ่นที่ร้าน rio แล้วมมาซื้อเทปที่ร้านพี่จู ช่วงเป็นเด็กนักเรียนจะมาซื้อทุกสัปดาห์ พอเติบโตขึ้นตำแหน่งหน้าที่ตลอดจนภาระเพิ่มมากขึ้นก็ห่างหายไป ครั้งสุดท้ายที่ไปก็ปี 2542 มาทราบอีกทีก็ใจหาย มีครั่งนึงพี่จูเคยบ่นให้ฟังว่ากลับบ้านทีไรกลิ่นบุหรีติดตัวตลอดแต่ก็ทำเพื่อลูกค้า...เฮ้อ   

พูดเรื่องกลิ่นบุหรี่ติดตัวนี่ผมเห็นใจเจ๊มากๆ สมัยก่อนรอบๆร้านเจ๊ไม่มีร้านขายแผ่นผีเถื่อนเหมือนสมัยหลังๆนี้ พอหลังๆรอบๆร้านเจ๊มีแต่แผ่นผีขาย พวกพนักงานก็พวกกุ๊ยชอบสูบบุหรี่ไปด้วย ทั้งๆที่เขาห้ามสูบบุหรี่ในห้าง แต่พวกนี้ก็แอบสูบประจำ ผมไปทีไรก็เห็นใจเจ๊มากต้องมานั่งดมกลิ่นทั้งวันแบบนี้ จะไปว่าก็ไม่ได้เพราะพวกนั้นมันพวกกุ๊ย ส่วนตัวห้างก็ชุ่ยปล่ยอให้พวกนี้ครองห้างไปด้วย การที่อยู่ตัวเราอยู่ในสภาพแวดล้อมที่แย่ๆแบบนี้ก็คงทำให้สุขภาพจิตแย่ไปด้วย
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #61 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 10:22:38 AM »

เมื่อก่อน หลายปีมาแล้ว เคยไปเลือกซื้อแผ่นเสียงที่ร้านแห่งหนึ่งบนศูนย์การค้า เจ้าของร้านและเด็กร้านสูบบุหรี่ และลูกค้าอย่างผมก็สูบบุหรี่ ก็เลยอยู่โยงกันได้เป็นครึ่งค่อนวัน เพราะเป็นคอเดียวกัน แต่พอต่อมาทางศูนย์การค้าออกระเบียบห้ามสูบบุหรี่ภายในสถานที่ ผมจะสูบบุหรี่ แต่นึกขึ้นได้ว่ามีกฎหมายห้ามแล้ว จึงไม่อยากจะสูบ เจ้าของร้านจึงบอกว่า "จะสูบก็สูบได้เลยครับพี่ ร้านของผมเอง ถ้าพวกอาคารมาว่า ผมจะไปเฉ่งมันเอง" ตกใจ ขยิบตา ตกใจ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
wanchai-555
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #62 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 11:57:46 AM »

ผมกับเจ้จูอายุเท่ากัน เปิดร้านที่พันธุ์ทิพย์พร้อมกัน เจ้จูเปิดร้านเทปJU
ผมเปิดร้านแผ่นเสียงRio ตอนเปิดใหม่ๆห้างเงียบเหมือนป่าช้า ผมก็ไป
ขอฟังเทป เจ้จูก็มาขอฟังแผ่น ระยะหลังที่ผมปิดร้านไป ผมไปอยู่ตจว.
ก็ได้ไปหาแกเรื่อยๆ ระยะหลังเจ้จูมักจะบ่นให้ฟังว่าแกเบื่อ"คุณอยู่ตจว.
แต่ก็ยังมาเจอกันเหมือนยังอยู่กทม. อยากไปไหนก็ไป ไม่เหมิอนเจ้
อยากกลับบ้านที่ตจว.ก็ไม่ได้ไปตั้งหลายปีแล้ว เช้าก็มุดเข้าห้างฯ ออก
ไปอีกทีก็มืดค่ำตัวซีดเป็นจิ้งจกแล้ว" ได้พูดคุยกันแค่27ปีเจ้จูก็ได้พัก
แล้ว หลับให้สบายนะครับ -วันชัย
wanchai-555
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #63 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 12:07:09 PM »

ยังจำได้ปี 2527 ซื้อแผ่นที่ร้าน rio แล้วมมาซื้อเทปที่ร้านพี่จู ช่วงเป็นเด็กนักเรียนจะมาซื้อทุกสัปดาห์ พอเติบโตขึ้นตำแหน่งหน้าที่ตลอดจนภาระเพิ่มมากขึ้นก็ห่างหายไป ครั้งสุดท้ายที่ไปก็ปี 2542 มาทราบอีกทีก็ใจหาย มีครั่งนึงพี่จูเคยบ่นให้ฟังว่ากลับบ้านทีไรกลิ่นบุหรีติดตัวตลอดแต่ก็ทำเพื่อลูกค้า...เฮ้อ   
สวัสดีครับคุณอีริค เราคงได้เจอกันแล้วในตอนนั้นนะครับ ผมดีใจเป็นอย่างยิ่ง
ที่ยังมีคนจำร้านได้แม้ว่าจะเปิดไม่ถึง2ปี เรื่องขายแผ่นก็ขายไม่ค่อยได้ แต่ได้
เพื่อนมา1ก๊กใหญ่ ผมคิดว่าหลายๆคนที่เว็ปนี้ น่าจะเป็นคนรู้จักกัน ใครคิดว่าน่า
จะรู้จักกัน ช่วยทักทายด้วยนะครับ
หมายเหตุ:รายชื่อพวกในกลุ่มที่พอนึกออก กอล์ฟ,หนุ่ม,เป็ก,แฝด,เกียรติ,พี่วันชัย,แก้วฯ
.. polotoon ..

« ตอบ #64 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 12:19:40 PM »

สวัสดีครับ ผมมาไม่ทันร้านแผ่นเสียง RIO ของพี่ แต่เพื่อนในกลุ่มที่พี่เอ่ยถึง ผมรู้จักเกือบทุกคนครับ ยินดีที่ได้รู้จัก เชิญเข้ามาพูดคุยกันบ่อยๆนะครับ

wanchai-555
*

« ตอบ #65 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 12:22:00 PM »

ขอบคุณที่มาทักทายครับ
TRON

« ตอบ #66 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 12:51:14 PM »

ขอบคุณที่มาทักทายครับ

ยินดีต้อนรับครับ ที่แท้ก็ไม่ใช่ใครอื่นไกลมาจากกลุ่มพี่กอล์ฟ พี่วันชัย พี่หนุ่ม พี่เอ็กซ์ พี่แฝด พี่สมเกียรติ นี่เอง ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
พิมพ์