เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 03:22:52 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheเจ๊จูจากพวกเราไปแล้วนะครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เจ๊จูจากพวกเราไปแล้วนะครับ  (อ่าน 44365 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #45 เมื่อ: 12 มกราคม 2010 | 05:53:24 PM »

นานมากมาแล้วก่อนยุคพระเครื่องซะอีก เคยไปแอบยืนร้องเพลง Hey Jude กัน ที่จริงก็ไม่ได้แอบหรอกก็ร้องมันหน้าร้านนะแหละ แต่เปลี่ยนเนื้อร้องตรงท่อนชื่อเพลง กลายเป็นเพลง  เจ้ จู ไป ภาพเจ้แกยืนอมยิ้ม จะอยู่ในใจผมและเพื่อนๆไปตลอดกาลครับ หลับให้สบายนะครับ เทพีแห่งเสียงเพลงของผม

นึกถึงร้านเจ๊จูสมัยที่ยังไม่เน้นสายเมทัลเหมือนยุคหลังๆนี่ บรรยากาศดีมากๆ มีเก้าอี้ให้นั่งคุยกันได้ ผมได้เพื่อนใหม่ๆที่นั่นหลายคน บรรยากาศในพันธ์ทิพย์สมัยนั้นก็มีแต่พระเครื่อง เงียบๆสบายๆ ยังไม่มีพวกซีดีโป๊ที่เหมือนทุกวันนี้ที่มาทำให้พันธ์ทิพย์กลายเป็นสถานที่อโคจรที่หนึ่ง
PANTERISTA
Fragile

Gonzalo PANTERISTA

« ตอบ #46 เมื่อ: 12 มกราคม 2010 | 09:31:36 PM »

ถ้าจำไม่ผิด DVD Tyrant of the Rising SunของArch Enemyน่าจะเป็นการสั่งครั้งสุดท้ายของผมกับเจ๊จูครับ ผมเข้า กทม ทีไรร้านซีดีแรกที่จะต้องไปนั่นคือJUพันทิพย์ เพราะความอัธยาศัยดีและความรู้ด้านดนตรีแน่นของเจ๊จูนี่แหละที่ทำให้ลูกค้าต่างเข้ามาอุดหนุนกันตลอด
เชื่อว่านักฟังเพลงบ้านเราที่รู้จักเจ๊จู จะต้องคิดถึงแกไปตลอดกาลครับ ขอบคุณความรู้ที่มอบให้ผมจะเก็บมันไว้ใช้ประโยชน์ต่อในภายภาคหน้าครับ

horizoner
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #47 เมื่อ: 25 มกราคม 2010 | 12:42:57 AM »

ขอร่วมแสดงความเสียใจกับครอบครัวของเจ้จูด้วยครับ

ขอให้เจ้พักผ่อนให้สงบ ซักวันเราคงได้พบกันอีก
☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #48 เมื่อ: 21 มีนาคม 2010 | 11:52:35 AM »

เมื่ออาทิตย์นี้หยิบแผ่นสุดท้ายที่ซื้อที่ร้านเจ๊ คิดถึงคืนวันเก่าๆที่ไปหาเทป - ซีดีร้านเจ๊มาสิบกว่าปี คิดถึงครับ .... ลังเล

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #49 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010 | 08:38:02 AM »

เสาร์ที่ผ่านมาก็แวะไปพันธ์ทิพย์ ไปซื้อซองใส่แผ่นซีดี ดีวีดี ร้านเจ๊จูมีคนมาเซ้งทำเป็นร้านขายหมึกปริ๊นเตอร์ไปแล้ว
ToRaMaN
In The Court Of The Crimson King
*

I Love PRoGResSiVe

toraman666@hotmail.com
« ตอบ #50 เมื่อ: 13 เมษายน 2010 | 03:00:14 PM »

ผมคงมาช้าไปสำหรับกระทู้นี้ R.I.P. ครับ เจ๊จู T^T

I Love all these Genre of Music ^^
ไอ้ใบ้ตาเดียว
Fragile

« ตอบ #51 เมื่อ: 17 เมษายน 2010 | 11:40:53 PM »

เอาข่าวมาฝากครับพี่น้อง

พอดีว่าเมื่อคำนี้ มี โทรศัพท์เข้ามา แสดงเบอร์ว่า JU ตกใจเล็กน้อย เจ๊จูเสียแล้วนี่

ปรากฎว่าเป็นพี่สาวของเจ๊จูครับ 

เค้าฝากให้ผมเอารายการเทปและ CD ที่ยังเหลืออยู่มาแจ้งให้นักสะสม นักฟังที่สนใจครับ

อย่างที่หลายคนคงทราบแล้วว่า เจ๊จู ปิดราน เพราะป่วย+ เริ่มขายไม่ดี

แต่มีรายการ CD อยู่จำนวนหนึ่งที่ยังตกค้างอยู่ครับ

พอดีว่า ผมเป็นลูกค้าที่แวะไป JU บ่อยๆคนนึง  และครั้งก่อนตอนเจ๊จู ปิดร้าน

ผมก็เสนอตัวเป็นคนเอารายการมาแจ้งนักฟังในสังคมอินเตอร์เน็ท

(ใครรู้จักเจ๊จูคงเข้าใจ แกไม่ใช่คนที่ใช่อินเตอร์เน็ทหรือคอมพิวเตอ์คล่องแคล่วนัก)

เผื่อใครสนใจ  คลิกที่ blog  ของผมได้เลยครับ

หรือคลิกที่

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=jignsru    ได้เลยครับ

--------------------------------การสั่งซื้อ โทรติดต่อไปที่ คุณกิติยา ได้ที่เบอร์โทรศัพท์ 089-0500026 ----------------------

(เบอร์เจ๊จูนั่นแหละครับ แต่โทรไปแล้วเจ๊จูไม่มารับครับ ไม่ต้องกลัว)

จากคุณ -  philosophism

TRON

« ตอบ #52 เมื่อ: 18 เมษายน 2010 | 12:24:27 AM »

ผมมีทำกระทู้ปักหมุดใน Thaiprog Market แล้วครับ แต่ก็ดีครับเผื่อใครยังไม่ทราบ ที่แท้คุณใบ้เป็นคนมาพิมพ์เผยแพร่คนแรกนี่เอง นับถือน้ำใจมากๆครับ เจ๊จูคงดีใจ ยังไงเพื่อนๆช่วยอุดหนุนแกหน่อยนะครับ ผมช่วยจนไม่รู้จะซื้ออะไรแล้ว

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2744.0
ไอ้ใบ้ตาเดียว
Fragile

« ตอบ #53 เมื่อ: 18 เมษายน 2010 | 12:45:11 AM »

ผมมีทำกระทู้ปักหมุดใน Thaiprog Market แล้วครับ แต่ก็ดีครับเผื่อใครยังไม่ทราบ ที่แท้คุณใบ้เป็นคนมาพิมพ์เผยแพร่คนแรกนี่เอง นับถือน้ำใจมากๆครับ เจ๊จูคงดีใจ ยังไงเพื่อนๆช่วยอุดหนุนแกหน่อยนะครับ ผมช่วยจนไม่รู้จะซื้ออะไรแล้ว

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2744.0

ไม่ใช่ผมหรอกครับ ผมเห็นใน pantip เลยนำมาแปะ ไม่รู้จะลงกระทู้ไหน เลยจัดกระทู้นี้ซะเลย
ผมกำลังเล็งๆอยู่ครับ ปวดตามาก 55+

ปล. CD ผมได้รับแล้วนะครับ ขอบคุณมากครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

TRON

« ตอบ #54 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2010 | 10:01:30 AM »

เมื่อคืนดีใจมากครับคือได้ฝันว่าเจอเจ๊จูเสียทีหลังจากที่เจ๊จูเสียไปเืมื่อต้นปีนี้ ผมฝัีนว่าได้ไปหาเจ๊จูที่สถานที่คล้ายๆเป็นออฟฟิศทำงานเล็กๆแต่ตบแต่งได้สวยงามดีครับ เจ๊จูนั่งโต๊ะทำงานเหมือนเป็นผู้จัดการหรือเจ้าของอะไรประมาณนั้น ที่สำคัญหน้าตาเจ๊จูดูสดใสมากๆคือผิวพรรณผ่องใส (อันนี้เป็นความรู้ส่วนตัวคือคนที่เสียชีวิตแต่ได้บุญกุศลมากๆจะมีรัีศมีและผิวพรรณที่ผ่องใสแบบนี้) ผมไม่ได้ไปคนเดียวแต่ไปกับเพื่อนอีกประมาณ 2-3 คน ที่จำได้แน่ๆคือมีพี่แจ๊คหรือท่านผีเพลงของเราไปด้วย จำได้ว่าพี่ผีเพลงไปเลือกซื้อพวกนิตรสารเกี่ยวกับดนตรีเล่มเ่่ก่าๆมากมายที่มีเป็นตั้งเลย และพี่ผีเพลงได้ซื้อรูปภาำพใส่กรอบใหญ่ๆเป็นรูปต้นไ่ม้ต้นใหญ่ดูลายเส้นแล้วเหมือนเป็นงานของ Roger Dean ครับ ที่ผมฝันเช่นนี้คงเป็นเพราะจำได้ว่าพี่ผีเพลงเคยไปหาเจ๊จูถึงบ้านตอนที่เจ๊แกเริ่มป่วยใหม่ๆและพี่เพลงก็ช่วยซื้อซีดีจากเจ๊จูไปมากมายหลายหมื่นเลยทีเดียว (อันนี้เป็นบุณกุศลที่ยิ่งใหญ่ของพี่ผีเพลงจริงๆครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กรกฎาคม 2010 | 10:04:32 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
fortune
*

« ตอบ #55 เมื่อ: 18 กันยายน 2010 | 07:47:37 PM »

ไม่อยากจะเชื่อเลยพึ่งโพสถามว่านอกจากร้านเจ้จูแล้ว มีที่ไหนขาย CD progressive อีกบ้าง พึ่งทราบวันนี้เองว่าเจ้จูจากไปแล้ว ไม่ได้ไป Pantip เสียนาน และก็นานๆจะเข้ามาดูบอร์ดซะที เจ้จูเป็นคนน่ารักมาก เห็นหน้าเราก็จำได้ยิ้มแย้มแจ่มใส ช่วยแนะนำอัลบัม Progressive รุ่นใหม่ๆที่ออกมา เป็นกันเองดีมากเลย ผมขาดที่ปรึกษาเสียแล้ว ขอให้เจ้จูไปดีนะครับ
Depthope
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #56 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011 | 02:44:05 PM »

ผมว่าที่ผมมีวันนี้ได้ในเรื่องการฟังเพลง มาจากสองคน1คนก็คือคุณพ่อผมเอง อีกคนก็เจ๊จู
ผมยังจำตอนที่อดขนมเก็บเงิน พอเรียน รด. เสร็จก็จะแวะลงไปหาทุกวันศุกร์ นึกๆแล้วก็เสียดายน่ะ สู่สุขคติครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #57 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011 | 08:35:40 PM »

กลับมาอ่านทีไร..
รู้สึกดีทุกครั้ง
คิดว่าเพื่อนๆที่เข้ามาในกระทู้ คงรู้สึกเหมือนๆกัน

ปล.ถ้ายังคิดถึง ก็ไปอุดหนุน โดเรมี สยามสแควร์ พอได้อารมณ์เดียวๆกันคร้าบบ..

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #58 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011 | 09:05:13 PM »

กลับมาอ่านทีไร..
รู้สึกดีทุกครั้ง
คิดว่าเพื่อนๆที่เข้ามาในกระทู้ คงรู้สึกเหมือนๆกัน

ปล.ถ้ายังคิดถึง ก็ไปอุดหนุน โดเรมี สยามสแควร์ พอได้อารมณ์เดียวๆกันคร้าบบ..
+100 ครับ  ผมว่าแกคือ ตัวอย่างของคนที่ ทำอะไรแล้ว ทำจริง ทำอย่างทุ่มเทเอาจริงเอาจังกับสิ่งที่ทำ ทำด้วยความรักความชอบอย่างสุดจิตใจ แต่ก็ไม่นึกว่าสุดท้ายจะต้องเป็นเช่นนี้.....น่าเศร้าใจจริงๆครับ....ขอแสดงความเสียใจมาอย่างจริงใจอีกครั้งครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #59 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 08:47:22 AM »

ยังจำได้ปี 2527 ซื้อแผ่นที่ร้าน rio แล้วมมาซื้อเทปที่ร้านพี่จู ช่วงเป็นเด็กนักเรียนจะมาซื้อทุกสัปดาห์ พอเติบโตขึ้นตำแหน่งหน้าที่ตลอดจนภาระเพิ่มมากขึ้นก็ห่างหายไป ครั้งสุดท้ายที่ไปก็ปี 2542 มาทราบอีกทีก็ใจหาย มีครั่งนึงพี่จูเคยบ่นให้ฟังว่ากลับบ้านทีไรกลิ่นบุหรีติดตัวตลอดแต่ก็ทำเพื่อลูกค้า...เฮ้อ   
หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์