เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

01 พฤษภาคม 2024 | 09:24:35 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The Sameเกี่ยวกับผลงานของ Jackson Browne
หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับผลงานของ Jackson Browne  (อ่าน 24190 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #45 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010 | 06:49:02 PM »

ได้ฟังอัลบั้มล่าสุด Time The Conqueror จากแผ่นเต็มๆวันนี้แล้ว พบว่าอัลบั้มนี้ไพเราะน่าฟังมากๆเลยครับ มีเพลงดีๆหลายเพลงเลย แต่ส่วนเนื้อหายังไม่ได้อ่านเนื้อเพลงนะครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #46 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010 | 07:00:28 PM »

ชุดนี้ แฟนๆ ไม่ค่อยปลื้มกันเลยครับ

TRON

« ตอบ #47 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010 | 07:03:38 PM »

ชุดนี้ แฟนๆ ไม่ค่อยปลื้มกันเลยครับ

หรือเพราะเนื้อหาอ่อนไปหรือเปล่าครับ เพราะผมว่าเพลงก็ดีนะครับ อาจไม่ดีเท่าเหมือนในอดีต แต่สำหรับยุคนี้ผมว่าไม่เลวแล้ว
TRON

« ตอบ #48 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010 | 07:08:15 PM »

ไหนๆพูดถึงน้าบราวน์แล้วขอย้อนรอยเพลง Lawyers In Love ที่ผมชอบมากหน่อยนะครับ คือไม่รู้ใครคิดอย่างไรแต่ผมว่าน้าแกฉลาดมากที่ทำเพลงนี้ออกมา คือชื่อเพลง ชื่ออัลบั้ม ทำนองเพลงนี้ไพเราะติดหูมาก เรียกว่าเอาใจตลาดเต็มที่ (อาจโดนต้นสังกัดขอมา) แต่เหมือนหารู้ใหม่ว่าเนื้อเพลงน้าแกเสียดสีประเทศอเมริกาน่าดู คือเหมือนหลอกให้คนฟังเพลงนี้แบบเพลินๆ เพราะแกร้องๆไปก็มาจบประโยคที่ว่า Lawyers In Love ให้คนงงๆว่ามันเกี่ยวอะไรกับทนายหรือความรัก ทั้งๆที่มันไม่เกี่ยวเลย เป็นอุบายน้าแกที่แยบยลและมีอารมณ์ขันมาก (ในแบบเสียดสี)

« ตอบ #49 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 | 04:08:31 PM »

ผมเพิ่งฟัง Running On Empty ( Remaster ) จบ รู้สึกว่าเสียงเคลียร์กว่าของเดิม แต่มันทำให้รู้สึกเหมือน ยุคสมัยมันเปลี่ยนไป ให้เลือก ก็คงเลือกของเดิม หรือเลือกได้กว่านั้น ก็เลือกทั้งคู่เลย ยิ้มกว้างๆ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #50 เมื่อ: 23 เมษายน 2011 | 02:42:30 PM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หรือเพื่อน ๆ ที่ทราบหน่อยครับว่า Jackson Browne มีผลงานวิดีโอคอนเสริ์ตในยุคที่ออกผลงานชุด Hold Out และ Lawyers in Love บ้างหรือไม่ครับ?

« ตอบ #51 เมื่อ: 23 เมษายน 2011 | 02:48:52 PM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หรือเพื่อน ๆ ที่ทราบหน่อยครับว่า Jackson Browne มีผลงานวิดีโอคอนเสริ์ตในยุคที่ออกผลงานชุด Hold Out และ Lawyers in Love บ้างหรือไม่ครับ?
เท่าที่ทราบ ไม่เคยเห็นวีดีโอคอนเสิร์ตอย่างเป็นทางการของเขาเลยครับ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #52 เมื่อ: 23 เมษายน 2011 | 05:17:16 PM »

เท่าที่ทราบ ไม่เคยเห็นวีดีโอคอนเสิร์ตอย่างเป็นทางการของเขาเลยครับ

อันที่จริงแล้วผลงานในรูปแบบดีวีดีของJackson Browne นั้นมีออกมาเป็นทางการเพียงชุดเดียวคือชุด Going Home ซึ่งแต่เดิมเป็นรูปแบบ
ของเลเซอร์ดีสก์  ล่าสุดชุดนี้ก็รีมาสเตอร์ทำดีวีดีออกมาอีก ผมอยากจะซื้อเหมือนกันเพราะมีดีวีดีเวอร์ชั่นแรกแล้วซึ่งระบบเสียงเป็นแค่สเตอริโอ 2ch.
สัดส่วนของภาพเป็น 4:3 แต่ดีวีดีรีมาสเตอร์ใหม่นี้ระบบเสียงทำเป็นdts เปลี่ยนปกแผ่นดีวีดีใหม่แต่ระบบภาพยังคงเป็น4:3 เช่นเดิมผมก็เลยไม่ซื้อครับ
หากเป็นดีวีดีในรูปแบบนอกระบบนั้นผมไม่ทราบเหมือนกันมีออกมาบ้างหรือเปล่า  แต่ถ้ามีออกมาไม่ต้องไปคาดหวังเรื่องคุณภาพเสียงและภาพกันได้เลย
เพราะขนาดเป็นผลงานดีวีดีที่ออกมาอย่างเป็นทางการยังทำออกมาไม่ดีเลยครับ
hallelujah
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #53 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012 | 07:39:48 PM »

ขยับกระทู้หน่อยนะครับ album Running on Empty คุณภาพเสียงเป็นเช่นไรบ้าง ได้ยินมาว่า
ชุดนี้บันทึกเสียงแบบ live ตามที่ต่าง ๆ

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำตอบครับ
TRON

« ตอบ #54 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012 | 07:58:23 PM »

ขยับกระทู้หน่อยนะครับ album Running on Empty คุณภาพเสียงเป็นเช่นไรบ้าง ได้ยินมาว่า
ชุดนี้บันทึกเสียงแบบ live ตามที่ต่าง ๆ

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำตอบครับ

ดีมากครับ ผมฟังแบบสมัยยังไม่รีมาสเตอร์ยังรู้สึกว่าเสียงดีมาก ไม่คิดว่าบันทึกแสดงสดแต่เสียงใกล้เคียบสตูดิโอมาก หลังจากรีมาสเตอร์มีออกมาหลายเวอร์ชั่นรวมทั้งในรูปแบบ DVD-Audio และไฟล์ 24 bit ทั้งสองฟอร์แมทที่ให้ความละเอียดสูงกว่าซีดี นั่นบ่งบอกได้ว่าอัลบั้มนี้ถึงจะเป็นบันทึกเสียงแบบแสดงสด แต่คุณภาพเสียงถึงระดับที่เหล่า audiophile ยอมรับได้ด้วยครับ

« ตอบ #55 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012 | 08:15:41 PM »

ชุดนี้เพลงดีไปหมด ฟังเวอร์ชั่นไหนก็ดีทั้งนั้นเลย

hallelujah
**

« ตอบ #56 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012 | 08:18:16 PM »

ขอบคุณครับ ผมไม่ซื้อแผ่นรีมาสเตอร์นะ ซื้อแผ่นธรรมดาราคาประหยัด ตก $5 เอง แต่ทำใจแค่แผ่นยุคแรก ๆ
จะไม่มีสกรีนแผ่น เป็นแผ่นใสพิมพ์รายละเอียดเพลง
TRON

« ตอบ #57 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012 | 08:23:25 PM »

ขอบคุณครับ ผมไม่ซื้อแผ่นรีมาสเตอร์นะ ซื้อแผ่นธรรมดาราคาประหยัด ตก $5 เอง แต่ทำใจแค่แผ่นยุคแรก ๆ
จะไม่มีสกรีนแผ่น เป็นแผ่นใสพิมพ์รายละเอียดเพลง

ตัวผมเองก็มีแผ่นรุ่นแรก ซึ่งผมพอใจแล้วครับ แผ่นรีมาสเตอร์บางแผ่นถ้าเจอคนรีมาสเตอร์ไม่เก่งเสียงห่วยลงก็มีเยอะครับ เพราะส่วนใหญ่จะโดนบีบอัดให้เสียงที่ดังกว่าเดิม (สังเกตุได้ว่าซีดีรุ่นแรกๆเสียงจะเบามาก) ทำให้ไดนามิคของเพลงหายไป ที่ออกมาแย่ๆเช่นเสียงเบสจะแข็งหรือกระด้างเกิน เสียงแหลมก็จะคมไม่ธรรมชาติ ส่วนใหญ่พวกรีมาสเตอร์เหมาะแก่การริปเป็นไฟล์ mp3 ฟังกัน เพราะจะได้เบสและแหลมที่คมชัดและวอลลุ่มที่ดังขึ้นเวลาฟังจากหูฟัง อันนี้ว่าไปก็แล้วแต่ละคนชอบ บางคนชอบอะไรที่มันกลางๆฟังกลมกลืนกันดีไม่มีอะไรโดดมากก็ชอบแบบเก่า คนที่ชอบเบสหนักๆแน่นๆแหลมคมๆรายละเอียดชัดๆก็ชอบรีมาสเตอร์ เป็นความเห็นส่วนตัวของผมล้วนๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม 2012 | 08:27:20 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
hallelujah
**

« ตอบ #58 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012 | 08:26:35 PM »

เห็นด้วยครับ ผมลองฟัง Styx (ของผมแผ่นธรรมดา) เทียบกับแผ่นรีมาสเตอร์ แบบธรรมดาเสียงดี
(หมายถึงรายละเอียดเสียง) กว่าแผนรีมาสเตอร์อีก แต่แผ่นรีฯเสียงจะดังกว่าเท่านั้นเองครับ
TRON

« ตอบ #59 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012 | 08:29:32 PM »

เห็นด้วยครับ ผมลองฟัง Styx (ของผมแผ่นธรรมดา) เทียบกับแผ่นรีมาสเตอร์ แบบธรรมดาเสียงดี
(หมายถึงรายละเอียดเสียง) กว่าแผนรีมาสเตอร์อีก แต่แผ่นรีฯเสียงจะดังกว่าเท่านั้นเองครับ

นี่ไงครับ ผมจึงอยากให้คนที่จะซื้อแผ่นรีมาสเตอร์มาทดแทนแผ่นเก่าซื้อมาเทียบกันก่อน อย่าเพิ่งรีบปล่อยแผ่นเก่าทิ้ง มิฉะนั้นอาจเสียใจภายหลังครับ ที่รีมาสเตอร์แล้วดีขึ้นจริงๆก็มีนะครับ แต่ตามประสบการณ์ผมพวกที่ดีขึ้นนี่น้อยกว่าพวกที่แย่ลงครับ บางวงบางแผ่นซีดีรุ่นแรกกลับเป็นที่ต้องการมากและหายากว่าด้วยซ้ำ เพราะเสียงมันดีกว่า อย่างเช่น Pink Floyd - The Wall แผ่นญีปุ่นและอเมริการุ่นแรกๆ เป็นต้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม 2012 | 08:36:55 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์