เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149661 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

24 เมษายน 2024 | 04:28:17 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallpat metheny -orchestrion คนหนึ่งคนกับโซลินอยนับพัน
หน้า: [1] 2 3 ... 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: pat metheny -orchestrion คนหนึ่งคนกับโซลินอยนับพัน  (อ่าน 23204 ครั้ง)
cocoon
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 27 มกราคม 2010 | 06:55:52 AM »

งานใหม่ชุดนี้แหวกแนวมากครับ ใช้กีตาร์ตัวเดียวกับโซลลินอยนับพันที่ต่อไปยังเครื่องดนตรีต่างๆ แล้วสามารถบังคับโซลินอยเหล่านั้นให้เล่นตามตัวโน็ตที่เล่นสดบนกีตาร์ได้ด้วย เห็นภาพตัวอย่างจากยูทูป แล้วหายสงสัยว่าทำไมงวดนี้ แพท หายหน้าไปนานมาก ซุ่มไปคิดอะไรแบบนี้ออกมานี่เอง ลองเข้าไปดูคลิปกันครับ
http://www.youtube.com/watch?v=9VymAn8QJNQ
panyarak
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มกราคม 2010 | 07:58:25 AM »

ดูแล้วนึกถึง ANIMUSIC ขึ้นมาทันทีเลยครับ

noprock
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 มกราคม 2010 | 09:24:33 AM »

งานใหม่ชุดนี้แหวกแนวมากครับ ใช้กีตาร์ตัวเดียวกับโซลลินอยนับพันที่ต่อไปยังเครื่องดนตรีต่างๆ แล้วสามารถบังคับโซลินอยเหล่านั้นให้เล่นตามตัวโน็ตที่เล่นสดบนกีตาร์ได้ด้วย เห็นภาพตัวอย่างจากยูทูป แล้วหายสงสัยว่าทำไมงวดนี้ แพท หายหน้าไปนานมาก ซุ่มไปคิดอะไรแบบนี้ออกมานี่เอง ลองเข้าไปดูคลิปกันครับ
http://www.youtube.com/watch?v=9VymAn8QJNQ

...รบกวนผู้เชี่ยวชาญด้านเทคโนโลยีดนตรีช่วยอธิบายเพื่อเป็นวิทยาทานสักนิดสิครับว่าวิธีการดังกล่าวทำได้อย่างไร  และ PAT จะต้องเล่นกีต้าร์เพื่อจะบังคับเครื่องดนตรีชิ้นอื่นทีละชิ้นรึปล่าวครับ...ไอเดียบรรเจิดจริง ๆ เลย...
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 28 มกราคม 2010 | 10:24:21 AM »

ผมฟังอัลบั้มนี้ไปแล้วประมาณ 0.6 รอบ (คือฟังครบทั้งชุดแล้ว แต่ยังไม่ได้ใช้สมาธิมากพอ)

ผมสงสัยอย่างนึง คือ ถ้าหากอัลบั้มนี้ ออกในนาม Pat Metheny Group โดยไม่ได้มีโปรเจคต์ที่ชื่อ Orchestrion ไม่มีใครรู้ว่าแพทใช้เครื่องดนตรียังไง แบบไหน ทุ่มเทกับการออกแบบและสร้างเครื่องดนตรีเหล่านี้ขนาดไหน ทุกๆ คนฟังแล้วก็เข้าใจว่าเป็นงานปรกติที่เล่นกันเต็มวง พวกเราคงจะยังชื่นชมผลงานชิ้นนี้อยู่ไหม

บางที "เสียง" ก็ไม่สำคัญเท่ากับ "วิธีการให้ได้มาซึ่งเสียง" ใช่ไหมครับ?

ปล. ผมฟังงานชิ้นนี้แล้ว ลองตัดเอาประเด็นเจ้า Orchestrion ออกไปแล้วรู้สึกว่าเฉยๆ มากเลยครับ แต่เข้าใจว่าอัลบั้มนี้ย่อยยาก คงต้องใช้เวลาพอสมควรครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 มกราคม 2010 | 07:28:19 PM »

ชอบน้าแพทเหมือนเดิมครับ
เป็นอีกคนที่ออกงานมาเถอะ ผมไว้ใจ ซื้อแบบไม่เคยฟังบ่อยมาก สงสัยผมจะชอบทางของแก

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
newbie66
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 มกราคม 2010 | 06:58:28 PM »

ผมฟังงานชุดนี้ของ Pat คร่าวๆแล้วครับ ส่วนตัวก็ชอบชุดนี้ (จริงๆผมชอบงานของเขาทุกชุดเลยครับ แม้แต่ชุด zero tolerence สงสัยผมจะชอบแนวทางการเล่นของเขาเหมือนกับคุณเพชรครับ) ผมชอบเพลง Orchestrion มากที่สุด บทเพลงเกือบ16 นาที กำลังดี ไม่สั้นและยาวกินไป สำเนียงยังคงเป็นเอกลักษณ์เช่นเดิม  งานชุดนี้ผมเองก็อยากทราบวิธีการเล่นของเขาครับที่ควบคุมเครื่องดนตรีชนิดอื่นให้สอดคล้องซึ่งกันและกัน
ผมถือว่าเป็นไอเดียที่แปลก และชื่นชมที่เขากล้าทำ (แม้อายุจะปาเข้าไป50กว่าแล้ว แต่ยังคงมีไฟอยู่)  แต่ที่ผมเห็นผ่านๆจาก review เมืองนอก ดูแล้วจะยังไม่ค่อยประทับใจชุดนี้นัก ทำนองว่าน่าจะเอาคนมาเล่นดีกว่า มันขาด dynamic ไป  บ้างก้บอกว่าเด่นเพลงแรกเพลงเดียว เพลงอื่นๆธรรมดา อันนี้คงแล้วแต่คนชอบครับ แต่สำหรับชุดนี้ ผมก็ค่อนข้างชอบเลยทีเดียว ผมมองว่า Pat คงอยากลองอะไรใหม่ๆบ้างมากกว่าการตั้งเป้าที่จะต้องทำผลงานให้ดีกว่าชุดก่อนๆ เป็นการเปิดโลกทัศน์ที่ดีนะสำหรับผม ยังไงก็รบกวนเพื่อน พี่ๆ น้องๆ ๆมาริวิอัลบั้มนี้กันหน่อยครับ ช่วยกันรวบรวมข้อมูล โดยเฉพาะเทคนิคการควบคุมเครื่องดนตรี เพราะเป็นประเด็นที่น่าสนใจทีเดียวครับ    ยิ้ม

ป.ล. Pat ออกงานมาแล้ว คราวนี้รอ John Mclaughlin คนโปรดของผมออกงานบ้าง น่าจะกลางปีนี้กับไลน์อัพเดียวกับที่เล่นสดในคอนเสิร์ท 4th dimensions (ช่วงนี้ฟัง floating point เกือบทุกวันเลยครับ ติดใจเพลงอย่าง Raju มากๆ  ยิ้มกว้างๆ)
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 มกราคม 2010 | 07:50:32 PM »

ยังไม่ได้ฟังชุดนี้ แต่ฟังจาก ลิงค์ที่ข้างบน น่าสนใจมาก
เพราะ เฮียแกลองแทบทุกอย่างแล้วมั้ง อยากรู้ว่า แกจะลองอะไรได้อีก
W.R.U.
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:51:45 AM »

ดูใน YouTube  ตาม คุณ Cocoon มาครับ
.
.

ชอบในความสร้างสรรค์ แนวทางใหม่ๆครับ....
แต่ในแง่ แจ๊ส  ผมว่า Pat ผิดแนวทางอย่างแรงครับ เวลา เราฟังแจ๊ส ความสนุก นอกจากตัวผู้เล่นนำแล้ว การสื่อสารระหว่างกันเป็นสิ่งสำคัญครับ 
หากงานชิ้นนี้ ทำแบบ งานเดี่ยว Pat อย่าง zero tolerence จะไม่ว่าเลย...  ถือว่าแกเล่นสื่อสารกับตัวเอง
แต่นี้  มันเป็นดนตรี Pat Metheny Group ชัดๆ  ถ้าทำดนตรีแบบนี้ เอาคนเป็นๆมาเล่นดีกว่า....ผมให้ -1
แค่หนึ่งความเห็นนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล. ผมดู+ฟัง แค่ใน Youtube เดี๋ยวจะไปหามาฟังหากมีความเห็นอะไรเปลี่ยนแปลงจะมาต่อ
cocoon
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:40:28 PM »

ส่วนตัวเลยผมไม่จัดแพทเป็นแจ็ซ ผมให้เค้าเป็นพวกครอสโอเวอร์ซะมากกว่า ตัวแกเองก็ไม่ได้ติดกรอบว่าตัวเองเป็นนักดนตรีแจ็ซนะจากงานที่ฟังๆมา เหมือนพร็อกที่ใช้โครงสร้างของดนตรีแจ็ซ อะไรประมาณนี้ งานชุดนี้ตอนออกมาเห็นคอนเซพท์ ก็โอแม่เจ้าพี่เค้าคิดอะไรของเค้าเนี่ย ยิ่งดูจากคลิปยูทูป แล้วเออเข้าท่าดี ยิ่งตอนเค้าสาธิตให้ดุว่าเค้าทำให้เครื่องอื่นๆเล่นสดๆตามไปด้วยได้ยังไงยิ่งชอบใจใหญ่ ผมเข้าใจว่าในส่วนของฉาบกลอง กะลายเบส และอื่นๆ น่าจะเล่นโดยแพทเองให้ตั้งโปรแกรมไว้ก่อนนะครับ แล้วเค้าก้จะเล่นสดด้วยกีตาร์พร้อมกับเสียง ฮาร์โมนิคต่างๆที่ตั้งคู่เสียงให้สอดคล้องกันไว้ เช่นไวปราโฟน เปียโน ที่เป็นเมโลดี้หลัก ผมว่าเป็นการทำงานที่ยากมากๆถ้าจะให้ออกมาเพราะพริ้ง เพราะผมเคยฟังการใช้โซลินิยกับเครื่องดนตรีเป็นการสาธิตในงานสด ถ้าคนทำไม่เก่งจริงละเอียดละออมากๆมันจะออกไปทางหนวกหูมากกว่าไพเราะนะ
     ผลหลังจากการฟัง ก็ยอมรับครับว่างานดีเหมือนเดิม บวกคะแนนความพยามยามเต็มสิบ แกคงอยากหาวิธีการทำงานที่แปลกใหม่ เล่นคนเดียวสดๆได้ด้วย ตรงนี้ที่อยากดูแสดงสดชุดนี้เพราะเห้นมีตารางออกมาแล้ว
     แต่ๆๆๆๆ ก็เหมือนหลายๆท่านที่ฟังแล้วนะครับ มันก็อดไม่ได้ที่จะคิดว่า เออ แล้วทำไมไม่เอานักดนตรีตัวเป็นๆมาเล่นมันซะเลยง่ายกว่าไหม เพราะผลทางเสียงอย่างที่หลายๆคนบอกถ้าไม่บอกมาก่อนก็ไม่รู้หลอกว่าทั้งหมดนะเล่นคนเดียว
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:50:50 PM »

เอานักดนตรีมาเล่น มันก็เป็นงานธรรมดาๆสิครับ  ยิ้มกว้างๆ ไลน์อัพปัจจุบันนั้น สรรสร้างงานดีได้ไม่ยากอยู่แล้ว แต่งานชุดนี้ผมฟังโดยรวมแล้วยังหาอะไรที่พิเศษมากๆไม่ได้ อาจจะฟังเร่งรีบไปหน่อย รอแผ่นที่สั่งมาถึงก่อน คงจะย่อยในรายละเอียดอีกที และรออ่านไลเนอร์โน๊ตด้วยว่ามีอะไรพิเศษหรือเปล่า

อีกอย่างผมรอลุ้นคอนเสิร์ตครับ มันจะเท่ขนาดไหนที่บนเวทีมีแกวิ่งไปวิ่งมาอยู่คนเดียว แล้วเบื้องหลังเป็นเครื่องดนตรีนับสิบๆชิ้นที่ไม่มีคนคอยบรรเลง แค่คิดว่าเฮียแกเล่นผิดสักโน๊ตก็ท่าจะยุ่งตายชักแล้ว..

ผมเคยอ่านหนังสือดนตรีในบ้านเรานี่แหละ (น่าจะโอเวอร์ไดร์ท) แพทบอกว่างานเค้าไม่ใช่แจ๊สและไม่ใช่ฟิวชั่นแจ๊ส แต่เป็นงานที่ทดลองอะไรใหม่ๆเรื่อยๆ และเค้าก็แค่ชอบซาวน์ในแบบที่ตัวเองเล่น บังเอิญว่ามันเข้าใกล้แจ๊สมากกว่าแนวอื่นๆเท่านั้นเอง

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
newbie66
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:06:45 PM »

ตกลงงานนี้ออกในนาม PMG เหรอครับ ผมก็ดันเข้าใจว่าเป้น solo project ของแก เลยเก็บเพลงเข้าไปใน folder solo recording  ยิ้มกว้างๆ   แต่ถึงจะออกเป็น PMG คำว่า group ของเขาอาจจะไม่ได้หมายถึงสิ่งมีชีวิตอย่างเดียวก็ได้ และงานนี้เลยขอลองกับสิ่งไม่มีชีวิตบ้าง    ไม่แน่ว่าคราวหน้าอาจเห็นแพทมาตัวเปล่า เล่นแบบ air guitar เลยครับ  ยิ้ม
cocoon
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:34:45 PM »

งานนี้ไม่ได้ออกในนามกรุ๋ปนะครับ จัดเป็นงานเดี่ยว ถ้าออกในนามกรุ๋ปแล้วไม่แบ่งให้ใครเล่นบ่างเลยแบบนี้มีเคืองกันแย่ ผมเช็คโปรแกรมแล้วเสียดายที่ไม่มีมาเอเซียเลย กะว่ามาญี่ปุ่นจะกัดก้อนเกลือไปดูซะทีนึง อยากรู้ว่าบนเวที มันจะออกมายังไง แต่ดูจากคลิปก็นุกดีนะครับ มีอะไรไม่รู้สี่อันเป็นแผ่นๆเงินๆ เต้นๆไปมาด้วยเวลาเล่น นี่ถ้างานนี้ไปอยู่ในมือเจ้า่พอมีเดี่ยอย่างกาเบียร คงมันดีพอลึก ก๊ต้องดูไปว่าแกจะเล่นกะอุปกรณืชัดนี้แค่ชัดเดียวไหมหรือจะพัฒนาไปในแนวทางไหนต่อไปอีก
cocoon
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:49:18 PM »

พูดถึง PMG ก็แปลกใจว่า ไลน์อัพล่าสุดเป็นกรุ็ปที่ดีมากๆ ชุดแรกๆขแงไลน์อัพนี้ยังไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่ จนมาลงตัวและได้ซาวน์ของไลน์อัพนี้ที่ชัดเจนในชุด The way up ที่ผมว่าเป็นชุดที่ดีมากๆในไลน์อัพยุคหลังๆ ผมชอบมากกว่าไลน์อัพยุค Imaginary day ซะอีก แต่หลังจากThe way up ที่ก็หลายปีเต็มทนแล้ว กลับไม่มีงานในนาน PMG ออกมา งานไซน์โปรเจคไม่ค่อยโดนผมเท่าไหร่ครับชอบงานกรุ็ปมากกว่าโดยส่วนรวม
W.R.U.
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:31:23 AM »

ตกลงงานนี้ออกในนาม PMG เหรอครับ ผมก็ดันเข้าใจว่าเป้น solo project ของแก เลยเก็บเพลงเข้าไปใน folder solo recording  ยิ้มกว้างๆ   แต่ถึงจะออกเป็น PMG คำว่า group ของเขาอาจจะไม่ได้หมายถึงสิ่งมีชีวิตอย่างเดียวก็ได้ และงานนี้เลยขอลองกับสิ่งไม่มีชีวิตบ้าง    ไม่แน่ว่าคราวหน้าอาจเห็นแพทมาตัวเปล่า เล่นแบบ air guitar เลยครับ  ยิ้ม

ขออภัย ที่ใช้ภาษาไม่ชัดเจน
ชุดนี้เล่นคนเดียว ก็ต้องเป็น Solo Project ซิครับ....

ที่ผมแสดงความเห็นใน เรปบน หมายถึง 
 Sound ของดนตรีที่ออกมา น่ะ  มันเป็นดนตรี Pat Metheny Group ชัดๆ

ในความหมายที่ผมต้องการสื่อคือ
ผลงาน Solo Project  แต่ก๊อปปี้รูปแบบของ Pat Metheny Group มา....
ซึ่งสำหรับผมแล้ว ดนตรีในแบบ Pat Metheny Group....  เสน่ห์มันอยู่ที่คนในวงที่ร่วมกันเล่นครับผม...
ผมเลยเสียดายอะ... ว่าอุตส่าห์คิดเครื่องอย่างซับซ้อน ดนตรีน่าจะหลุดๆแบบงานเดี่ยวไปเลย...มันจะเยี่ยมมากกว่านี้

ปล.  ผมฟังจบแล้ว 1 รอบ  และ floating point แหล่มมากครับ
cocoon
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:09:48 AM »

อื่มครับเข้าใจความหมายและ คิดเหมือนผมเป๊ะเลยแหละ แต่สื้อสารกันพลาดไปนิด จริงๆคิดเหมือนกันความหมายเดียวกันเลย งานเดี่ยวแต่กลิ่นออกมาเหมือนงาน PMG มากไปหน่อย ผมฟังจบทุกอย่างก็ดีหมดค้างคำถามเดียวในหัว วาแล้วมันต่างกะเอาคนมาเล่นตรงไหน สงสัยงานนี้สนองนีด ส่วนพระองค์ของเฮียแพทเค้า ฮาๆๆ ว่าแต่พอแบบนี้กลับอยากดูแสดงสด ซักครั้ง
หน้า: [1] 2 3 ... 5
พิมพ์