เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 เมษายน 2024 | 05:09:49 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingผลงานของ Camel ชุดใดที่ท่านคิดว่าเยี่ยมและน่าเก็บที่สุด?
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 10
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลงานของ Camel ชุดใดที่ท่านคิดว่าเยี่ยมและน่าเก็บที่สุด?  (อ่าน 67210 ครั้ง)
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #15 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 10:22:58 AM »

ไม่มีใครชอบอัลบั้มสุดโด่งดังอย่าง The Snow Goose เลยเหรอครับ ?

ผมครับ อัลบั๊มชุดนี้เป็นอัลบั๊มบรรเลงล้วนที่ทำออกมาได้ไพเราะเสนาะหูมาก แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าเค้าได้อิทธิพลมาจากวรรณกรรมของใคร ที่จำได้แม่นเลยคือเสียง Flute ของ Andy Latimer ในเพลง Rhayader Goes To Town "ตื้อ ตืด ตื๊ด ตืดตืด ตืด ตืดๆ ดีด ตืดดืด ตืดดืดๆ" พอจำได้ลางๆมั๊ยครับ (เขินจัง)  ยิ้ม

วันหยุดนี้ลองกลับไปขุดขึ้นมาฟังแล้วมาวิจัยลงในกระทู้นี้ดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #16 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 10:30:25 AM »

ผมก็ชอบนะครับ เพียงแต่ชอบรองจาก Nude น่ะครับ เพราะมันโดนแบบตลอดทั้งชุด แต่ไม่แรงถึงใจเป็นช่วงๆเหมือน Nude อ่ะครับ

« ตอบ #17 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 10:42:20 AM »

ได้ฟัง live record แผ่นคู่ของ camel แล้วครับ พลัง ความต่อเนื่อง กลมกล่อม สู้ pressure point ไม่ได้อย่างที่พี่ panyarak กล่าวไว้จริงๆครับ ปกก็ดูเป็น electronic music ไปเลย

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #18 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 10:54:27 AM »

ได้ฟัง live record แผ่นคู่ของ camel แล้วครับ พลัง ความต่อเนื่อง กลมกล่อม สู้ pressure point ไม่ได้อย่างที่พี่ panyarak กล่าวไว้จริงๆครับ ปกก็ดูเป็น electronic music ไปเลย

ยังไม่ได้ฟัง Pressure Points แต่เคยฟัง A Live Record แล้วชอบมากครับ / แล้วไม่ทราบว่า Pressure Points บันทึกเสียงมาดีรึเปล่าครับ? เผื่อจะได้เป็นตัวเลือกในการซื้อ Japanese Mini-LP ที่เพิ่งออกไปเมื่อปลายปี  ยิ้ม

« ตอบ #19 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 12:28:56 PM »

ยังไม่ได้ฟัง Pressure Points แต่เคยฟัง A Live Record แล้วชอบมากครับ / แล้วไม่ทราบว่า Pressure Points บันทึกเสียงมาดีรึเปล่าครับ? เผื่อจะได้เป็นตัวเลือกในการซื้อ Japanese Mini-LP ที่เพิ่งออกไปเมื่อปลายปี  ยิ้ม
เท่าที่ได้ฟังจากแหล่งเสียงระดับเดียวกัน ผมว่าดีกว่า a live record นะครับ ชุดนี้น่าจะเป็นอีกชุดในระดับหัวแถวของวงครับ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #20 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 01:14:50 PM »

ผมว่า Pressure Points เสียงดีกว่า แต่ชุดนี้ถูกข้าม ยังไม่ได้ออกเป็น mini lp cd ครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 01:33:05 PM »

ข้อแตกต่างระหว่างชุดแสดงสด A LIVE RECORD และ PRESSURE POINTS

ชุด ไลฟเร็คอร์ด ออกแนว ซิมโฟนิก ร็อค ครับ โดยมีวง ลอนดอน ซิมโฟนี่ ออร์เครสตร้า หนุนหลังให้
ดังนั้นโทนเสียงจะผู้ดี ละเมียดละมัยกว่า การด้น(อิมโพรไวส์) จะไม่นอกลู่นอกทางมากนัก -คือ"สตรัคเจอร์" มากกว่า "ฟิลลิ่ง" ครับ
การอัดเสียง จัดว่าดีมาก (แต่ยังสู้ของโปรโค ฮาลั่ม ไม่ได้)

ส่วน เปรสเชอร์ พ้อยท์ ผมว่าออกไปทางนิวเอจนะคัฟ คือฟังแล้วหลับง่ะ แลบลิ้น
คือคีย์บอร์ด มันลอยๆล่องๆ ไม่ค่อยมี"สาระ"เท่าไหร่
เป็นไปได้ไหมที่ไม่มี ปีเตอร์ บาร์เด้นส์ คีย์บอร์ดรุ่นก่อตั้ง ทำให้เล่นประคองมาก จนซาวด์ไปเด่นที่ ลาติเมอร์ เยอะเกินไป
ลองวิวาทะจารณ์กันดูคัฟ ผมอาจจะผิดก็ได้แหงๆ

สรุป ถ้าจะเก็บ"คาเม็ล" ก็ควรเก็บทุกชุด
แต่ถ้าบังคับให้เอาแผ่นเดียว
ผมเก็บตังค์ไปซัดกับLos Canarios รึ Ivory ที่ท่านปีศาจกับท่านปัญญารักษ์ แนะนำดีก่าคัฟ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #22 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 02:17:19 PM »

ส่วน เปรสเชอร์ พ้อยท์ ผมว่าออกไปทางนิวเอจนะคัฟ คือฟังแล้วหลับง่ะ แลบลิ้น
คือคีย์บอร์ด มันลอยๆล่องๆ ไม่ค่อยมี"สาระ"เท่าไหร่
เป็นไปได้ไหมที่ไม่มี ปีเตอร์ บาร์เด้นส์ คีย์บอร์ดรุ่นก่อตั้ง ทำให้เล่นประคองมาก จนซาวด์ไปเด่นที่ ลาติเมอร์ เยอะเกินไป
ลองวิวาทะจารณ์กันดูคัฟ ผมอาจจะผิดก็ได้แหงๆ

เนื่องจาก Pressure Points เป็นอัลบั้มบันทึกการแสดงสดของทีมไลน์อัพใหม่ของ Camel ในช่วงปี 80 ดังนั้นกลิ่นอายดนตรียุค 80 จึงมีให้ได้ยินทั้งอัลบั้ม ยกตัวอย่างง่าย ๆ คือคีย์บอร์ด ซึ่งผมเห็นว่าคีย์บอร์ดที่เล่นในชุด Pressure Points นี้ ไม่ใช่ vintage keyboards เหมือนอย่างที่ Pete Bardens เคยนิยมเล่นเมื่ออยู่กับ Camel ก่อนปี 80 (เช่น organ, minimoog) ถ้าจำไม่ผิด ใน Pressure Points มีมือคีย์บอร์ดถึงสามคน และโดยมากจะใช้ digital และ sampling keyboards เล่นเสียเป็นส่วนใหญ่ อย่างในเพลง West Berlin นี่ เสียงโซโลคีย์บอร์ดของ Ton Scherpenzeel นั้นน่าจะเป็นเสียงของ Fairlight ซึ่งเป็นซินธ์ที่นิยมใช้กันมากสำหรับดนตรีในยุค 80 ครับ ส่วนสไตล์การเล่นคีย์บอร์ดของ Bardens นั้น ของแกสุดคลาสสิกอยู่แล้ว และเป็นเอกลักษณ์ของ Camel ในยุคเซเว่นตี้ส์อีกด้วย เพราะแกนิยมใช้ Hammond และ minimoog เป็นหลักครับ

« ตอบ #23 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 02:24:50 PM »

ครับ a live record ฟังดูเนิบๆอ่ะครับ ไม่กระฉับกระเฉงเท่าไหร่ ตรงข้ามกับรูปบนปก

The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #24 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 04:56:10 PM »

ส่วนตัวผมชอบ ทั้ง Live Record  และ Pressure Points  แต่ถ้าเป็น Studio Album ชอบหลายชุด เช่น  Mirage / Moonmadness / Snow Goose / Nude
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #25 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 07:32:57 PM »

Nude / Moonmadness / The Snow Goose
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #26 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 08:44:39 PM »

เมื่อคืนได้รื้ออัลบั้มแสดงสดชุด Pressure Points มาฟัง ได้บรรยากาศดีมาก จึงขอถามคุณ panyarak และเพื่อน ๆ ว่าผลงานชุดนี้มีออกมาเป็น DVD บ้างหรือเปล่าครับ?

ออกเป็น DVD โดยเปลี่ยนชื่อและปกใหม่ ชื่อใหม่คือ Total Pressure ภาพชัดกว่าวีดีโอ และเพลงเยอะกว่าครับ
ขอบคุณ

ดูจากเครดิตนักดนตรีร่วมงานในชุดนี้แล้ว เห็นบางคนเคยมีชื่ออยู่ในผลงานของ The Alan Parsons Project ด้วย อย่างเช่น Chris Rainbow ส่วนมือคีย์บอร์ดนำ Ton Scherpenzeel นี้เคยอยู่วง Kayak ใช่หรือเปล่าครับ (ถ้าผมจำไม่ผิด)?

ใช่ครับ

แกเล่นโซโล ในชุดนี้ได้เยี่ยมมากๆเลย

สำหรับอัลบั้มที่น่าเก็บที่สุด ถ้าเอาแค่อัลบั้มเดียว น่าจะเป็นชุด Snoow Goose
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มกราคม 2008 | 08:50:12 PM โดย Analog Kid » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #27 เมื่อ: 26 มกราคม 2008 | 11:41:57 PM »

Pressure Points เป็นอัลบั้มแสดงสดอีกชุดหนึ่งที่สมควรจะออกเป็นแผ่นคู่ เพราะเมื่อออกมาเป็นแผ่นเดี่ยวอย่างนี้แล้ว ทุกครั้งที่ฟังจบแผ่นยังไม่ค่อยรู้สึกอิ่มเอมหรือจุใจเท่าที่ควรเลยครับ คิดว่าน่าจะมีต่ออีก แสดงว่าถ้าอยากฟังเพลงเพิ่มในงานชุดนี้ก็ต้องหาซื้อ DVD มาดูแล้วล่ะครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #28 เมื่อ: 27 มกราคม 2008 | 10:35:33 AM »

ผมว่าอัลบั้มอย่าง Stationary Traveller และ Dust and Dream ก็เพราะดีนะครับ โดยเฉพาะชุดหลังที่ดนตรีให้บรรยากาศดีเหลือเกิน Andy Latimer ลีดกีตาร์ได้บาดใจมากๆครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #29 เมื่อ: 27 มกราคม 2008 | 11:09:55 AM »

ผมว่าอัลบั้มอย่าง Stationary Traveller และ Dust and Dream ก็เพราะดีนะครับ โดยเฉพาะชุดหลังที่ดนตรีให้บรรยากาศดีเหลือเกิน Andy Latimer ลีดกีตาร์ได้บาดใจมากๆครับ

เพลงในชุด Stationary Traveller ก็คือเพลงที่นำมาเล่นในชุด Pressure Points ที่ท่านทั้งหลายชื่นชอบนั่นเอง
  ส่วนชุด Dust and Dream ก็ดีมากอีกชุด
   ผมชอบ Camel อยู่แล้ว ก็อยากเก็บทุกชุดครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 10
พิมพ์